[HDX-1000]: Hướng dẫn Format ổ cứng để sử dụng các dịch vụ Web Services trên HDX-1000 NMT Player

hoangtuan_neu

Active Member
Để có thể sử dụng được các ứng dụng giải trí trên Web khi kết nối HDX-1000 NMT Player qua Lan vào Internet thì định dạng ổ cứng gắn trong HDX-1000 NMT Player phải là ext3. Chú ý là để Format ổ cứng về định dạng ext3 thì khi Update Firmware cho HDX thì các bác phải đổi tên file 00-17-081023-15-HDD-403.nmt thành syb8634.nmt. Hướng dẫn Update Firmware cho HDX-1000 NMT Player các bác có thể xem lại tại đây Sau đây em xin hướng dẫn cách Format ổ cứng thành dạng ext3 bằng hình minh họa.

Đầu tiên là các bác bật HDX-1000 NMT Player và Tivi lên, bấm chọn mục Setup

Tiếp theo bấm chọn phần Maintenace

Tiếp theo bấm chọn NMT Setup Wizard

Tiếp theo các bác cứ làm theo hình minh họa

Tiếp theo, ở đây các bác chọn định dạng là ext3, rồi bấm Next tiếp

Tiếp theo là phần hỏi nguồn Setup, có 2 lựa chọn cho các bác là USB hay Online (USB nếu các bác gắn USB vào HDX, còn Online khi các bác gắn dây mạng vào HDX, cái này tùy các bác chọn, em thì em minh họa bằng USB)

Sau đấy thì HDX sẽ tự động Format ổ cứng thành định dạng ext3 cho các bác. Format xong thì HDX sẽ tự động Reboot lại

Bây giờ thì các bác có thể sử dụng 1 loạt các dịch vụ Web Service của em nó rùi. List bên dưới

1. Video (21)

* Youtube
* Veoh
* Videocast
* DL.TV
* Cranky Geeks
* Blip.tv
* Podfinder UK
* Vuze
* Break
* Revision3
* The Larry King Podcast
* Anderson Cooper 360 Daily
* The CNN Daily
* In Case You Miss It
* Meet the Press
* NBC Today Show
* CNET TV
* CBS Face the Nation
* NBC Nightly News
* Mevio
* Mediafly

2. Audio (8)

* Live365 Radio
* iPodcast
* Radiobox
* ABC News
* BBC Podcast
* CNN News
* Indiefeed
* Jamendo

3. Photo (4)

* Flickr
* Picasa
* Pikeo
* 23

4. RSS (7)

* Bloglines
* Yahoo! Weather
* Yahoo! Traffic Alerts
* Traffic
* Cinecast
* Yahoo! News
* MSNBC News

Chỉnh sửa lần cuối:

BigJ

Ðề: Hướng dẫn Format ổ cứng để sử dụng các dịch vụ Web Services trên HDX-1000 NMT Player

Bác ơi,e đã up firm rồi nhưng mà k có phần NMT setup wizard:(,ko thể change được sang ext3:((
Ah`,em ko dùng ổ cứng,e dùng ổ usb ngoài:)

hoangtuan_neu

Active Member
Ðề: Hướng dẫn Format ổ cứng để sử dụng các dịch vụ Web Services trên HDX-1000 NMT Player

Bác ơi,e đã up firm rồi nhưng mà k có phần NMT setup wizard:(,ko thể change được sang ext3:((
Ah`,em ko dùng ổ cứng,e dùng ổ usb ngoài:)

Dùng ổ ngoài USB thì bó tay con chuồn chuồn roài. Muốn chạy các ứng dụng NMT đó thì bác phải dùng ổ gắn trong HDX, sau đó mới Format sang ext3 được. Chứ dùng ổ cứng gắn ngoài qua USB thì thua <:p

manhthang

Huyền Thoại

Anh dùng HDD internal 1TB của WD được chia thành 3 phân vùng NTFS do lấy luôn cái HDD đang lắp trong PC gắn vào. Vẫn sử dụng được các dịch vụ Web Service của HDX mà?

hoangtuan_neu

Active Member

Anh dùng HDD internal 1TB của WD được chia thành 3 phân vùng NTFS do lấy luôn cái HDD đang lắp trong PC gắn vào. Vẫn sử dụng được các dịch vụ Web Service của HDX mà?

Ý của bác BigJ là muốn Format ổ sang ext3 để sử dụng các dịch vụ của NMT Applications (FTP Server, Samba Server, Torrent, UPnP Server, myihome Server, Casgle Client....) khi Format ổ cứng sang ext3 như vậy thì dịch vụ Webservice sẽ có thêm nhiều tiện ích nữa. \:D/

Còn của anh nếu dùng ổ cứng phân vùng NTFS thì chỉ có thể sử dụng 2 tiện ích sẵn có của Webservice là Media Service PortalMSP Community
<:p

Manley

Mình chọn Online , nó chạy một hồi hiện lên dòng "downloading image" rồi cứ chạy hoài như vậy ko thoát ra! Bác cho hỏi là tại cái image nó lớn quá hay máy bị hang vậy ? Còn nếu chọn USB thì có phải cắm USB vô không, và trong USB đó có cần chứa file gì không ?
Và mình đã up FW mà ko đổi tên qua syb8634 thì bây giờ có phải đổi tên file rồi up lại ko ?

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtuan_neu

Active Member

Mình chọn Online , nó chạy một hồi hiện lên dòng "downloading image" rồi cứ chạy hoài như vậy ko thoát ra! Bác cho hỏi là tại cái image nó lớn quá hay máy bị hang vậy ? Còn nếu chọn USB thì có phải cắm USB vô không, và trong USB đó có cần chứa file gì không ?
Và mình đã up FW mà ko đổi tên qua syb8634 thì bây giờ có phải đổi tên file rồi up lại ko ?
Trùi ui, :-o ko đổi tên qua syb8634 thì làm sao mà Format sang được ext3 hở bác <:p
USB thì vẫn cắm như thường nha bác

Manley

Thế mình format sẵn ở ngoài rồi cắm vô có được ko bác ?
Ý mình là format theo định dạng .ext3 đó

Chỉnh sửa lần cuối:

HD_HN

Trùi ui, :-o ko đổi tên qua syb8634 thì làm sao mà Format sang được ext3 hở bác <:p
USB thì vẫn cắm như thường nha bác

=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))

concamap

Bác Hoangtuan cho em hỏi con HDX của em sau khi NMT thì trong mục NMT App các services đều chạy trừ Torrent và Usenet Client. Như vậy là sao hả bác?
Khi dùng NMT Community Software cài toàn bị báo là ko kết nối được đến NMT của mình
Thanks bác

dang-phong

Bác Hoangtuan cho em hỏi con HDX của em sau khi NMT thì trong mục NMT App các services đều chạy trừ Torrent và Usenet Client. Như vậy là sao hả bác?
Khi dùng NMT Community Software cài toàn bị báo là ko kết nối được đến NMT của mình
Thanks bác

Không hiểu sao cục HDX 1000 mình cũng gặp sự cố tương tự như bạn, ngoài ra khi minh cài Myjukebox thì nó cũng ra hình nhưng khi enter vào thì không play phim được ???? Bro có bị tình trạng này giống mình không ???

Chỉnh sửa lần cuối:

dang-phong

Thanks bác

Trước đây tôi cũng vấn đề như bác nhưng sau khi tìm hiểu kỹ và vọc thì do mình sau khi đã cài NMT Apps xong thì phần ổ cứng (lớn) còn lại mình lại format sang NTFS và vô tình như thế mình đã xóa đi các ứng dụng cài đặt của NMT apps trong ổ này. Và vì thế mình không sử dụng 2 phần mà bác đã hỏi. Có gì không được thì cứ điện thoại cho mình. 0945.796.796

nickytun

Member

làm sao để bít đc HDD của mình đã format thành ext3 hay chưa dzậy bác???? tại lúc mua k100 thì nó đưa lun HDD có film lun nên ko bít có format chưa nữa???

thang_ngo_2002

Tôi mới lấy 1 em HDD 1.5T có film sẵn bên trong, phần DiskManagement thì ghi là NTFS, phần Properties lại ghi File System: RAW.
Có cách nào cài cắm được mà k0 phải format lại, làm mất film trên ổ ví dụ như convert trước sang Ext3 ở ngoài được k0 bác?

hoangtuan_neu

Active Member

Tôi mới lấy 1 em HDD 1.5T có film sẵn bên trong, phần DiskManagement thì ghi là NTFS, phần Properties lại ghi File System: RAW.
Có cách nào cài cắm được mà k0 phải format lại, làm mất film trên ổ ví dụ như convert trước sang Ext3 ở ngoài được k0 bác?
Có. Bác dùng ext2fsd thì làm đc việc đó, convert vô tư mà ko mất dữ liệu. \m/\m/\m/

hoangtuan_neu

Active Member

làm sao để bít đc HDD của mình đã format thành ext3 hay chưa dzậy bác???? tại lúc mua k100 thì nó đưa lun HDD có film lun nên ko bít có format chưa nữa???

Cứ nhét HDD đó vào PC là biết liền bác ạ :-":-":-"

thang_ngo_2002

Vậy tức là có thể dùng tool như ext2fsd hoặc PQMagic để convert NTFS ra ext3 rồi cắm ổ vào MNT cài.
Nhưng như mấy hình của bác hướng dẫn lúc cài đặt nó toàn bắt format ổ chứ có cho không format đâu nhỉ?

ChungTuong

He he, quên không nhìn cái ảnh của bác cứ tưởng fomat nhanh, hóa ra gần 1h mới xong :D
(14h26 bắt đầu, 15h54 kết thúc :)) )

thang_ngo_2002

Đã kiếm được 1 ổ SATA nho nhỏ cắm vào nghiên cứu cài thử, kết quả như sau:
- Cài từ USB thì được, cài Online nó toàn báo Update firmware mặc dù firmware đã up lên bản mới nhất. Thời gian cài và boot lại khoảng 5-7 phút, có lẽ do ổ nhỏ
- Nếu ổ đang ở NTFS thì nó sẽ bắt format và chia làm 3 vùng: vùng 1: 500MB EXT3, vùng 2: 500MB Swap, vùng 3: EXT3 dung lượng còn lại. Nếu đã có phân vùng từ lần cài trước thì lần cài sau có thể chọn không format
- Thử làm mẹo dùng PQMagic phân vùng ổ bên ngoài với kích cỡ, cấu trúc trên nhưng khi cắm ổ vào cài nó vẫn bắt format lại :D. Tình hình này mà cài cắm trên con ổ 1.5T NTFS đang có nhiều film trên đó thì hơi căng thẳng

Meg2k

Đã kiếm được 1 ổ SATA nho nhỏ cắm vào nghiên cứu cài thử, kết quả như sau:
- Cài từ USB thì được, cài Online nó toàn báo Update firmware mặc dù firmware đã up lên bản mới nhất. Thời gian cài và boot lại khoảng 5-7 phút, có lẽ do ổ nhỏ
- Nếu ổ đang ở NTFS thì nó sẽ bắt format và chia làm 3 vùng: vùng 1: 500MB EXT3, vùng 2: 500MB Swap, vùng 3: EXT3 dung lượng còn lại. Nếu đã có phân vùng từ lần cài trước thì lần cài sau có thể chọn không format
- Thử làm mẹo dùng PQMagic phân vùng ổ bên ngoài với kích cỡ, cấu trúc trên nhưng khi cắm ổ vào cài nó vẫn bắt format lại :D. Tình hình này mà cài cắm trên con ổ 1.5T NTFS đang có nhiều film trên đó thì hơi căng thẳng

Vấn đề là sau khi bạn phân vùng xong thì phân vùng 1 của bạn chẳng chứa các thành phần của NMT nên nó bắt bạn format lại là chắc chắn rồi, bạn có thể lấy một image của một người nào đấy đã format HDD trên NMT rồi ghi vào phân vùng đấy, chắc NMT sẽ không bắt bạn format lại đâu...

Bên trên