[Help] Làm Sao Burn đĩa Phim DVD bằng Nero9 từ Các dạng File mkv, avi, mp4...

william90

Member
Mình xin một topic để nhờ sự giúp đỡ của mọi người! Nếu mình có quy phạm luật post bài của diễn đàn thì xin BQT thông kam~!
Mình mong sự giúp đỡ của mọi người trên diễn dàn: Mình muốn làm đĩa phim DVD, từ các dạng file mkv, avi, mp4...Mình đã làm như sau:

Làm cách nào để Nero burn được file video dạng: mkv, avi, mp4...mà không phải dạng bup, vob, ifo thành đĩa phim DVD?

william90

Member
Ðề: [Help] Làm Sao Burn đĩa Phim DVD bằng Nero9 từ Các dạng File mkv, avi, mp4...

Bạn nên dùng chương trình sau chuyển các file đó về định dạng DVD chuẩn (VOB, ifo...) rồi mới dùng Nero ghi ra đĩa sẽ cho chất lượng tốt nhất:
http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...0582-huong-dan-chi-tiet-ve-convertxtodvd.html
http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...u-phim-tren-cung-1-dia-voi-convertxtodvd.html

Cảm ơn bạn! Mình đã dùng "Ultra Video Converter", thì cũng okie. Nhưng mình muốn biết Nero có chức năng burn đĩa DVD từ các dạng file mkv, avi, mp4...dc hay hok? Nếu bạn nào biết thì chỉ giúp nhé! Còn dùng các soft khác gì mình ngại. Vì "convert" này nọ mà máy lại yếu nửa, nên vấn đề thời gian thì rất lớn.

baolam1905

Member
Ðề: [Help] Làm Sao Burn đĩa Phim DVD bằng Nero9 từ Các dạng File mkv, avi, mp4...

Trước giờ mình chỉ xài Nero để burn thôi nên không cài bản đầy đủ, không biết bản full có chương trình convert không.

Tuy nhiên dù là Nero hay chương trình gì đi nữa, để burn các file mkv avi mp4 ra DVD dạng chuẩn đều phải qua bước convert trước khi burn. Nếu burn trực tiếp ra DVD là burn kiểu data rồi, và kiểu này nếu đầu đọc không hỗ trợ dạng file thì không mở được.

Chỉnh sửa lần cuối:

william90

Member

Zậy cho mình hỏi các đĩa phim DVD người ta bán ngoài chợ người ta làm bằng cách nào?

baolam1905

Member

Zậy cho mình hỏi các đĩa phim DVD người ta bán ngoài chợ người ta làm bằng cách nào?
Thì người ta cũng dùng phần mềm convert, một số phần mềm khá còn cho phép bạn tạo menu, làm nhiều kênh audio, phụ đề như phần mềm mình có giới thiệu ở trên đó.

Tất nhiên có mộ số "hãng lậu" DVD có trình độ cao thì chương trình và đĩa họ làm ra cũng phức tạp và chất lượng hơn mình tự làm. Chỉ khác là đĩa của họ không có bản quyền và chất lượng phôi đĩa cũng như chất lượng copy đĩa khá tệ nên mua về có khi xem không được mấy lần đã hư!

william90

Member

Mghe bạn nói cũng vất vả ha! Dù sao cũng cảm ơn bạn nhiều! ha! :-bd

princeingame

Hàng home made sẽ chăm chút hơn và sẽ nghe hay hơn (nhiều khi cũng vậy nhưng tự mình làm sẽ thấy hơn ^^ ) sài ConvertXtoDVD 4 dễ lắm bạn ơi

lostangel

Member

Đĩa phim bán ngoài chợ mình có làm 1 lần nhưng lâu lắm bạn à, thời gian làm hình như gấp đôi so với dùng convertX, nhất là khoảng phụ đề tiếng việt phải convert luôn để không bị lỗi trong khi convertX chỉ cần thêm phụ đề vào làm được rồi, dùng xem gia đình thì tuyệt lắm. Đã có bác cho cái link rùi, mình khuyên bạn nên theo hướng dẫn đó mà làm. Muốn làm phim DVD thì bao giờ cũng phải qua bước convert cả, mấy đĩa bán ngoài tiệm cũng vậy à, nhưng còn qua các công đoạn tách hình và tiếng tùm lum nữa nên mình làm 1 đĩa xong rồi từ bỏ luôn mặc dù cái lợi là chỉnh Menu mình tự tạo theme giống tiệm được, không giống convertX dùng theme có sẵn. Tuy nhiên với nhu cầu gia đình thì cái đó không quan trọng lắm. Tóm lại, theo ý kiến chủ quan của mình sau gần 3 năm burn DVD từ MKV để xem ở nhà thì ConvertX là tuyệt vời.

Nếu bạn muốn thử trải nghiệm làm giống tiệm phim thì bạn dùng DVDlab pro thử, search trên google có nhiều hướng dẫn về nó lắm. Chúc bạn thành công.

william90

Member

Cảm ơn tất cả AE pro! Mình đã dùng ConvertXtoDVD 4, Nhưng cái máy "celeron" conver và burn mất cả buổi chaj`! b-( Và đổi lại cũng do công sức "Make in me" mak!:>

lemboo

Active Member

Cảm ơn tất cả AE pro! Mình đã dùng ConvertXtoDVD 4, Nhưng cái máy "celeron" conver và burn mất cả buổi chaj`! b-( Và đổi lại cũng do công sức "Make in me" mak!:>
thằng này đúng là chạy lâu,mà nó dùng CPU xử lí hay sao mà chậm thế không biết

lemboo

Active Member

thằng này đúng là chạy lâu,mà nó dùng CPU xử lí hay sao mà chậm thế không biết

traibuon

Member

Cảm ơn bạn! Mình đã dùng "Ultra Video Converter", thì cũng okie. Nhưng mình muốn biết Nero có chức năng burn đĩa DVD từ các dạng file mkv, avi, mp4...dc hay hok? Nếu bạn nào biết thì chỉ giúp nhé! Còn dùng các soft khác gì mình ngại. Vì "convert" này nọ mà máy lại yếu nửa, nên vấn đề thời gian thì rất lớn.
thực ra khi bạn ghi 1 dvd từ các file mkv, avi, mp4... thì chương trình nero cũng đã convert sang chuẩn để ghi vào đĩa rồi, cũng có chức năng ghi các file mkv, mp4, avi... ra dvd nhưng thời gian để ghi xong 1 dvd thì bạn sẽ ngất trên bàn phím, nên tốt nhất là bạn nên chịu khó convert trước rồi hãy ghi dvd nhé

SuperDreamII

Xin chào bác phần mềm Nero thì em đã biết 1 chút về nó nhưng ít khi Burm đĩa nên có một số vần đề xin được tham khảo ý kiến của mọi người :

Thứ nhất là : Em có 1 Windowns 7 Ultimate (86) RMT SP1 Retail.Engligsh.DVD-WZT.ISO dung lượng khoảng 2.5 G nguyên gốc chưa chỉnh sửa gì , Giờ em muốn ghi ra đĩa để cài nhưng như vậy DVD 4G thì thừa nhiều quá em muốn đưa thêm dữ liệu khác vào như các phần mềm khác , crack ... Vậy khi em đưa dữ liệu vào như thế khi ghi ra đĩa Win có bị ảnh hưởng gì không có bị mất chức năng boot để cài không ah

Thứ hai là : Em đưa dữ liệu vào đĩa đó thì có thể đưa vào trong File WIN 7.ISO hay là đưa bên ngoài cùng với file WIN 7.ISO trong cùng một đĩa

Thứ ba là : Mong được sự giúp đỡ chia sẻ của mọi người , em xin camr ơn

oldfriend

Moderator
nero cũng có chương trình convert sẵn rồi ấy, bác có thể dùng, hình như tên là vision, khỏi mắc công convert bằng trình ngoài.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: [Help] Làm Sao Burn đĩa Phim DVD bằng Nero9 từ Các dạng File mkv, avi, mp4...

Xin chào bác phần mềm Nero thì em đã biết 1 chút về nó nhưng ít khi Burm đĩa nên có một số vần đề xin được tham khảo ý kiến của mọi người :

Thứ nhất là : Em có 1 Windowns 7 Ultimate (86) RMT SP1 Retail.Engligsh.DVD-WZT.ISO dung lượng khoảng 2.5 G nguyên gốc chưa chỉnh sửa gì , Giờ em muốn ghi ra đĩa để cài nhưng như vậy DVD 4G thì thừa nhiều quá em muốn đưa thêm dữ liệu khác vào như các phần mềm khác , crack ... Vậy khi em đưa dữ liệu vào như thế khi ghi ra đĩa Win có bị ảnh hưởng gì không có bị mất chức năng boot để cài không ah

Thứ hai là : Em đưa dữ liệu vào đĩa đó thì có thể đưa vào trong File WIN 7.ISO hay là đưa bên ngoài cùng với file WIN 7.ISO trong cùng một đĩa

Theo như hiểu biết nông cạn của mình thì
1. File của bạn là file Iso thì chỉ có 1 cách là burn from file iso thôi. Nếu bạn muốn ghi chung với dữ liệu khác thì ghi theo kiểu Data, lúc đó muốn ghi cái gì cũng được.
2. Bạn đưa dữ liệu vào file iso thì chỉ có cách giải nén file iso ấy ra, bỏ thêm dữ liệu vô, rồi lại nén thành file iso :D
3. Không có chi :D

SuperDreamII

Ðề: Re: Ðề: [Help] Làm Sao Burn đĩa Phim DVD bằng Nero9 từ Các dạng File mkv, avi, mp4...

1. File của bạn là file Iso thì chỉ có 1 cách là burn from file iso thôi. Nếu bạn muốn ghi chung với dữ liệu khác thì ghi theo kiểu Data, lúc đó muốn ghi cái gì cũng được.
2. Bạn đưa dữ liệu vào file iso thì chỉ có cách giải nén file iso ấy ra, bỏ thêm dữ liệu vô, rồi lại nén thành file iso :D

Cảm ơn bác nhiều vấn đề ghi đĩa bằng DATA thì em đã rõ , tuy nhiên em đang thắc mắc là File WIN 7.ISO của em có khả năng boot vậy em đưa thêm dữ liệu vào thì có ả hưởng gì k0 có mấy khả năng boot của File ISO không
Còn đưa dữ liều vào file ISO thì em cachs làm của em sẽ là : dùng UltrISO mở file WIN7.ISO rồi add thêm dữ liệu vào file ISO đó và save as ISO là xong , cách cảu bác hơi dài
Xin bác cho ý kiến thêm,

YeuNhac

Banned
Ðề: Re: Ðề: [Help] Làm Sao Burn đĩa Phim DVD bằng Nero9 từ Các dạng File mkv, avi, mp4...

1. Dùng UltraISO

Hoặc dùng chức năng "multi session" của Nero. Khi đốt ISO gốc không đóng dĩa lại (bỏ dấu móc [ ] disc finalize ). Đốt xong không lấy dĩa ra, khởi động Nero, chọn DVD-ROM(ISO) > Multisession Data Disc continue > New. Nero đọc dĩa Win7 và hiển thị dữ liệu, thư mục đã có trên dĩa.

2. Dữ liệu riêng của bạn nên cho vào một hay nhiều thư mục với tên khác với những thư mục đã có trên dĩa.

:)

Sẽ không boot từ DVD được nữa!?

oldfriend

Moderator
lâu nay cài win từ file iso toàn cài trực tiếp trên ổ cứng, hok cài từ đĩa nữa nên quên vụ boot này rồii :D

SuperDreamII

1. Dùng UltraISO

Hoặc dùng chức năng "multi session" của Nero. Khi đốt ISO gốc không đóng dĩa lại (bỏ dấu móc [ ] disc finalize ). Đốt xong không lấy dĩa ra, khởi động Nero, chọn DVD-ROM(ISO) > Multisession Data Disc continue > New. Nero đọc dĩa Win7 và hiển thị dữ liệu, thư mục đã có trên dĩa.

2. Dữ liệu riêng của bạn nên cho vào một hay nhiều thư mục với tên khác với những thư mục đã có trên dĩa.

:)

Sẽ không boot từ DVD được nữa!?

Bác có thể nói rõ hơn được không ah` em chỉ muốn add thêm File vào File WIN 7.ISO để tránh lãng phí dung lượng đĩa mà đĩa WIN 7.ISO mình ghi ra vãn có khả năng boot để cài được , cảm ơn bác nhieieeuf

Bên trên