Hoàn cảnh khó khăn: máy chiếu + màn chiếu = 20tr

Vando

Well-Known Member
Ðề: Hoàn cảnh khó khăn: máy chiếu + màn chiếu = 20tr

Mình đang test Vivitek H1186 nhưng chưa kiếm được máy ảnh để chụp.
Nói chung hình ảnh tốt, tương phản tốt, vấn đề cầu vồng đã giảm so với vivitek h1185 nhưng vẫn chưa vừa ý mình.

Thangvietmy

Đúng toppic em đang cần , em cũng đAng xây nhà sắp xong . Hiện em đang để chừa 1 phòng làm phòng xem phim va karaoke rộng khoảng 30m2 ( 6m x 5m ) . Vì xây nhà hơi vọt quá kinh phí nên để tiết kiệm em tính sơn tường làm màn chiếu luôn , mong các pác tư vấn với khoảng cách ngồi 5m thì làm màn khoảng bao nhiêu inch thì vừa và sau khi bả matit và đánh tường thật mịn phẳng rồi thì sơn nhưng loại sơn gì ạ . Mong các pác tư vấn sớm

oldfriend

Moderator
5x6 m bác chơi hẳn màn 150inch đi =))

Sơn của mình là Dulux easy clean, màu silver. Quan trong là cái khâu tường thôi

Bác cho ae biết mã màu nào luôn? Chứ màu silver cũng có nhiều loại

justbenice

Moderator

Mình hỏi ngu phát. Bác làm cái khung đen làm gì ? Để đánh lừa thị giác bạn bè à ? hehehe. Mình nghĩ bỏ cái khung đấy thì nhìn bí ẩn hơn chứ nhỉ. Tường cũng đẹp hơn.

quyhiem

Member
Re: Ðề: Hoàn cảnh khó khăn: máy chiếu + màn chiếu = 20tr

Mình hỏi ngu phát. Bác làm cái khung đen làm gì ? Để đánh lừa thị giác bạn bè à ? hehehe. Mình nghĩ bỏ cái khung đấy thì nhìn bí ẩn hơn chứ nhỉ. Tường cũng đẹp hơn.
Màu đen sẽ không bắt sáng, khi hình ảnh chiếu vào nó ta sẽ ko nhìn thấy, Hình ảnh hiển thị luôn vuông 4 góc

chauint

Active Member

ủa em nghĩ màu đen nó hút ánh sáng ko phản, nên kết quả xem khung nó hiển thị nổi hơn chứ nhỉ ??

quangtuong

Banned

Mình đang test Vivitek H1186 nhưng chưa kiếm được máy ảnh để chụp.
Nói chung hình ảnh tốt, tương phản tốt, vấn đề cầu vồng đã giảm so với vivitek h1185 nhưng vẫn chưa vừa ý mình.
Bác thích benq thì đổi cho bác Âu đi . bác ý thích vivitek hơn

quangtuong

Banned

ủa em nghĩ màu đen nó hút ánh sáng ko phản, nên kết quả xem khung nó hiển thị nổi hơn chứ nhỉ ??
Màu đen người ta sơn lớp đầu tiên trong cùng bác ạ .
Cái màn bạc của e mặt bên kia là màu đen .

Thangvietmy

Ðề: Re: Hoàn cảnh khó khăn: máy chiếu + màn chiếu = 20tr

5x6 m bác chơi hẳn màn 150inch đi =))

Sơn của mình là Dulux easy clean, màu silver. Quan trong là cái khâu tường thôi

Pác tư vấn qua cho em xem làm thế nào để tường thật phẳng và khi sơn thì có phải lăn sơn lót chống kiềm trước khi lăn màu dulux easy clean silver không hay sơn theo máy pác trên này là sơn lót chống kiềm rồi sơn đen sau đó mới sơn silver . Pác cho em xin cái mã màu silver của dulux nhé

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Hoàn cảnh khó khăn: máy chiếu + màn chiếu = 20tr

Pác tư vấn qua cho em xem làm thế nào để tường thật phẳng và khi sơn thì có phải lăn sơn lót chống kiềm trước khi lăn màu dulux easy clean silver không hay sơn theo máy pác trên này là sơn lót chống kiềm rồi sơn đen sau đó mới sơn silver . Pác cho em xin cái mã màu silver của dulux nhé

cái vụ tường thì em gọi thợ thôi, chứ em ko làm tường cho phẳng dc.

Em tự trét bột, tự xả... tường nó nhìn kỹ vẫn gồ ghề lượn sóng :D. cho nên khâu này mình nhờ thợ.

Mình ko sơn lót vì : nguyên bản tường mình đã dùng sơn ngoài trời loại chống thấm, chống rạn nứt, chống xyz. Sau đó mình sơn đen, rồi lại trét bột, làm mịn, rồi lại sơn bạc. Cho nên mình sơn luôn 4 lớp bạc cho ra thành phẩm, ko cần sơn lót nữa.

Thợ cho mình mượn cây màu của Dulux, mình lựa màu silver rồi đi pha, ko nhớ mã màu :(

Thông tin tham khảo bác thợ làm tường cho mình

0936.114.066 - Việt

vinagoh

Well-Known Member

Kỳ này có máy mới thì qua Phuc3D làm cái màn cong whitemax 120inch là chuẩn nhé.
Lăn tăn vụ sơn tường, trét, bã......bụi bay đầy nhà. :D

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Hoàn cảnh khó khăn: máy chiếu + màn chiếu = 20tr

Kỳ này có máy mới thì qua Phuc3D làm cái màn cong whitemax 120inch là chuẩn nhé.

không, vẫn đang happy với cái tường giá rẻ :)

nsnhd

Well-Known Member

Thường sơn tường làm lúc xây, sửa nhà nên ko vấn đề gì. Đúng là sơn tường hiệu quả p/p hơn mua màn chiếu rất nhiều, đây là nói nội bộ anh em sử dụng chứ ko kể các bác sale nha:)

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bác nào biết chỗ bán màn chiếu mà cho mình đặt kích thước dài rộng không? Vì phòng em nhỏ mà màn chiếu bán ngoài thị trường thường to hơn và không như ý muốn!

winterfell101

Well-Known Member

-Bác nào biết chỗ bán màn chiếu mà cho mình đặt kích thước dài rộng không? Vì phòng em nhỏ mà màn chiếu bán ngoài thị trường thường to hơn và không như ý muốn!
e thấy bên bác phuc3d và conbaoso đều đặt theo kích thước mà bác :D

oldfriend

Moderator
phòng nhỏ cỡ nào bác :D, phòng cũ của em 3m5 x 3m5 mà em cũng chơi 100-120inch

nguoianhem

Đã chơi máy chiếu thì màn nhỏ lắm cũng là 80inch (1.5mx1.5m) rồi bác ơi,

Bên trên