Hỏi các bác về TV 4K của TCL (TIVI LED 3D TCL L55E5690,4K-ULTRA HD,960HZ)

tanghieuminh

Ðề: Hỏi các bác về TV 4K của TCL (TIVI LED 3D TCL L55E5690,4K-ULTRA HD,960HZ)

Hình như số lượng người dùng tivi TCL ít, mà những người đã dùng thì lại ko biết hd viet

audiomax

Member
Thực ra ở diễn đàn mọi người toàn dùng hàng có thương hiệu phổ biến (Sony, LG, Samsung), còn những hàng khác thì ít dùng. Không có nhiều người dùng cũng không có nghĩa là không tốt. Với lại trên diễn đàn cũng thấy rất ít nhà sản xuất, hoặc người có chuyên môn sâu.

Nhưng mà chỉ cần khoảng hơn 10 năm về trước, nếu bạn nghĩ mua tivi màu samsung thì cũng chẳng khác nhiều so với TCL bây giờ. Hồi đó người ta chỉ nghĩ đến JVC (mà JVC bây giờ thì coi như chết rồi) và Sony.

Di Oi Gi

không biết chiếc tivi này xem file 4K có bị cà lag cà giật ko, chứ HTPC cỡ nào cũng lag .... xem ra cấu trúc giải thuật cho film 4K đang bị nan giải, chưa nuột như FHD rồi

luan8629

TCL theo cảm nhận của cá nhân e thì dùng cũng ok vì trước cũng từng dùng 2 e của TCL 1 loại 32inch và 1 chiếc 40 inch , cảm nhận ban đầu ok ko ị hở sáng như những dòng khác màu hơi nhạt chút nhưng chỉnh lại thì ok hơn

shivakl

Member

đơn giản thôi, bỏ qua cái thương hiệu tàu
nói đến gia công thôi : ss vn có dc như ss hàn xèng, Honda vn có hơn Honda malay

cùng thương hiệu mà gia công ở vn đã khác biệt rõ so với gia công nước khác, còn gắn them thương hiệu tàu vào thì độ tin tưởng ko cao lắm. nói chi xa, nói gần là thằng ss vn đấy, nếu giờ mà các thương gia bán dc ss hàn mà chịu bh ở vn thì chắc nhiều người mua hơn ah

bimaxxx

Mình hiện đang làm trong ngành điện máy nên có 1 số nhận định sau (cá nhân thôi):
Đối với các hãng đều có các dòng sản phẩm chất lượng từ thấp đến cao. Khi chúng ta so sánh thường so sánh giá mà ít so sánh phẩm cấp chất lượng. Nếu cùng giá tiền thì các sản phẩm thương hiệu TQ tốt nhất, sau đến Hàn, rồi mới đến Nhật. Ta hay có định kiến về hàng TQ do chúng ta mua hàng giá rẻ của họ nên phải chấp nhận thôi (các dòng giá rẻ của Hàn, Nhật cũng thế thôi hỏng cũng chẳng kém).
Tại thị trường TV tại nội địa TQ Skyworth, TCL chiếm thị phần lớn nhất, hơn các thương hiệu đến từ Hàn, Nhật. Họ cũng mạnh dạng tiên phong đưa các công nghệ mới vào sản phẩm TV (ko như tại VN, đi tiên phong là Samsung, Sony, LG)
Về sản phẩm TCL mình được một số các kỹ thuật viên làm bảo hành cho biết chất lượng đã tốt và ổn định rất nhiều, ko thua các đàn anh Hàn, Nhật.
Dòng TCL L55E5690 thì mình cảm nhận chất lượng tốt, ảnh đẹp 4K chuẩn, thiết kế bắt mắt. Đặt biệt là là dùng hệ điều hành Android rất thân thiện (ko khó dùng như Smart của Hàn, Nhật). Mình thử lướt web rồi thấy khá nhanh, ứng dụng mở rộng nhiều, có hơn 100 kênh truyền hình trực tuyến.
Theo mình được biết thì TCL sắp có mẫu 4k 42'' giá chỉ khoảng trên 12tr. Anh em đợi mẫu này mà quất
Giá chỉ bằng 1/2 so với Hàn Nhật nên nếu là mình thì mình chọn TCL

dienmaytoanlinh

Active Member
Re: Ðề: Hỏi các bác về TV 4K của TCL (TIVI LED 3D TCL L55E5690,4K-ULTRA HD,960HZ)

Mình hiện đang làm trong ngành điện máy nên có 1 số nhận định sau (cá nhân thôi):
Đối với các hãng đều có các dòng sản phẩm chất lượng từ thấp đến cao. Khi chúng ta so sánh thường so sánh giá mà ít so sánh phẩm cấp chất lượng. Nếu cùng giá tiền thì các sản phẩm thương hiệu TQ tốt nhất, sau đến Hàn, rồi mới đến Nhật. Ta hay có định kiến về hàng TQ do chúng ta mua hàng giá rẻ của họ nên phải chấp nhận thôi (các dòng giá rẻ của Hàn, Nhật cũng thế thôi hỏng cũng chẳng kém).
Tại thị trường TV tại nội địa TQ Skyworth, TCL chiếm thị phần lớn nhất, hơn các thương hiệu đến từ Hàn, Nhật. Họ cũng mạnh dạng tiên phong đưa các công nghệ mới vào sản phẩm TV (ko như tại VN, đi tiên phong là Samsung, Sony, LG)
Về sản phẩm TCL mình được một số các kỹ thuật viên làm bảo hành cho biết chất lượng đã tốt và ổn định rất nhiều, ko thua các đàn anh Hàn, Nhật.
Dòng TCL L55E5690 thì mình cảm nhận chất lượng tốt, ảnh đẹp 4K chuẩn, thiết kế bắt mắt. Đặt biệt là là dùng hệ điều hành Android rất thân thiện (ko khó dùng như Smart của Hàn, Nhật). Mình thử lướt web rồi thấy khá nhanh, ứng dụng mở rộng nhiều, có hơn 100 kênh truyền hình trực tuyến.
Theo mình được biết thì TCL sắp có mẫu 4k 42'' giá chỉ khoảng trên 12tr. Anh em đợi mẫu này mà quất
Giá chỉ bằng 1/2 so với Hàn Nhật nên nếu là mình thì mình chọn TCL
bác nhận xét cũng oki đó ah, chủ yếu xem dc và chất lượng ngoài ra hợp tụi tiền cho người tiêu dùng lựa chọn ^^

win7

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Hỏi các bác về TV 4K của TCL (TIVI LED 3D TCL L55E5690,4K-ULTRA HD,960HZ)

Ngon bổ rẻ thì quất thôi , nhìn giá em TCL trên các siêu thị vẫn đắt và rẻ hơn so với các hãng khác không đáng kể

TIVI LED 3D Ultra HD TCL L42E5690
Giá bán: 14.990.000 Đ

http://dienmaycholon.vn/index.php/chi-tiet-san-pham/3910/tivi-led-3d-ultra-hd-tcl-l42e5690

Chỉnh sửa lần cuối:

womanizerzz

Member

4k trên 42 nét hơn trên 84 nhá :D 4k trên 84 khác quái gì 4 cái FullHD 42 ghép lại.

yupee

Member

Em chưa đủ bài viết nên không tạo được đề tài mới, em xin review sơ bộ TV 4K TCL L42E5690 mới mua hôm qua. link đây ạ: TIVI LED 3D TCL L42E5690,4K-Ultra HD,960Hz, các bác xem thêm chi tiết câu hình ở đây: TIVI LED 3D Ultra HD TCL L42E5690
Em ít tiền nhưng là tín đồ của phân giải cao, nói đúng hơn là của DPI (phân giải cao trên màn hình bé). Nhà em chưa từng có TV LCD, trước giờ chỉ xem TV trên CRT sony, xem phim thì qua PC nối màn hình máy tính Dell Ultra Sharp U2711
Nhà em chật nên TV 42in đã là hơi to, kể mà có TV4k 32 in thì em cũng mua
Sau khi đọc các bài bên trên ở thớt này em bắt đầu tìm hiểu về TV 4K, sau 1 ngày là quyết định đi xem ở Pico.
Đến đó có em bán hàng hình thức trung bình săn đón, nhiệt tình nhưng mình hỏi về kỹ thuật thì đếch biết, tuy nhiên so với cái giá và cấu hình và xem demo 1 số phim mang theo là em quyết định mua luôn
Sản phẩm mua về gồm có:
TV, Camera có nam châm cắm USB, 2 kính 3D active, 2 giắc TV out, 1 remote có touchpad, nó bảo sẽ gửi bút thông minh cho mình sau, 1 đĩa bluray 4k, hết, em tưởng nó có dây HDMI 2.0 nhưng mà không có
Các cổng gồm có: 2HDMI, 1 VGA, 2 USB 2.0, 1 USB 3.0, 1 đầu cho truyền hình cap và TV IN, OUT gì đó, 1 cổng LAN, có wifi
Mới dùng 1 ngày nên em chưa đánh giá được nhiều
Đầu tiên bật lên nó sẽ khởi động hệ điều hành, nghe nói là android 4.2 mất khoảng 20 giây, đây là hệ điều hành bọn TCL đã customize, không còn dấu vết gì của google android cả, nó bảo là android thì mình biết vậy, chỉ có thể download phần mềm từ TCL store, không vào được Google Play store, đến google hangout cũng không có
Phải mất 1 tiếng mới làm quen được menu của nó, đầu tiên là em phải chuyển về language tiếng Anh không tiếng Việt là không hiểu hết được
Hệ điều hành có vẻ chạy chậm, mỗi lần chuyển menu hơi lâu, hệ điều hành này cũng không phải làm chuẩn cho màn hình 4K nên bị phóng to răng cưa lên nên rất xấu. Đáp ứng của remote cũng chậm, có lần phải bấm mấy phát mới được. Remote các nút bằng nhựa bấm không được êm mỗi lần bấm tiếng kêu cạch cạch rất to.
Xem ảnh: Khi cắm thẻ nhớ máy ảnh vào em tưởng là sẽ xem được ảnh với độ phân giải 4K nhưng không, chắc xem ở 720p rồi phóng to lên, hình vỡ rất xấu, em quên không test cái này ở shop không có là đếch mua luôn
Xem phim: Cắm ổ cứng ngoài USB 3.0 vào, browse và xem các file mkv 1080p rất nhanh, em chưa có phim bluray nguyên gốc nên chưa thử được. Chất lượng hình ảnh theo em đánh giá là rất tốt, ngang với TV sony 50in HD nhà bạn em mới mua 20M, em xem thử phim 1080p từ youtube cắm qua AppleTV thấy đẹp hơn nhiều so với khi cắm trên màn hình máy tính Dell 27in. Có một điều em chưa biết giải quyết thế nào là khi xem phim từ ổ cứng cắm ngoài là nó cứ full hết màn hình chả cần biết phim ấy kích thước thế nào nên với phim kích thước không chuẩn là mặt dài như bơm hoặc bẹt lại. Cùng lắm nếu không giải quyết được vấn đề này thì mua cái HDbox để cắm vào vậy.
Âm thanh thì to, rõ nhưng cũng thuộc loại dưới trung bình nhưng mà có ai xem phim HD dùng âm thanh buid-in của TV đâu
Cắm PC vào: em cắm Windows PC vào TV qua cổng HDMI nhưng không nhận được thế là chưa trải nghiệm được 4K tí gì, em lại cắm Apple macbook retina qua đầu chuyển Thunderbolt->VGA vào cổng VGA của TV nhưng cũng không nhận nốt, hôm nay phải ra hỏi nó vấn đề này

Ưu điểm:
- Rẻ so với cấu hình
- Chất lượng hình ảnh tốt, xem phim HD nhanh
- Có hệ điều hành, có thể cài app, game, skype qua camera của nó rõ nét
- Hình thức đẹp, viền nhỏ chỉ dưới 1cm
Nhược điểm
- TCL, thương hiệu kém
- Hệ điều hành chạy chậm, chiếm hết 5GB trong tổng số 8GB bộ nhớ
- Xem phim không đổi được aspect ratio
- Chưa cắm PC vào được

taczanx

CÁi phần xem ảnh bác kiểm tra lại xem cái ảnh của bác độ phân giải là bao nhiêu? Chứ độ phân giải cao mà xem trên cái này hôm trước em có xem ở Pico nó test ảnh lên rất nét đấy.
Bác sử dụng thành thục rồi làm cái review chi tiết đi.

yupee

Member

Em dùng thẻ nhớ SD xem ảnh chụp từ máy Sony Nex5N độ phần giải 16M mà, hay là nó dùng chương trình xem ảnh gì khác, để em xem lại

win7

Active Member

@yupee : cho xin tí hình ảnh , tớ cũng đang xem em này để trải nghiệm 4K như thế nào , có gì ri viu thêm nhé , bạn cắm cable hoặc truyền hình HD xem chất lượng hình ảnh thế nào ?

Re: Ðề: Hỏi các bác về TV 4K của TCL (TIVI LED 3D TCL L55E5690,4K-ULTRA HD,960HZ)

Nhược điểm
- TCL, thương hiệu kém
- Hệ điều hành chạy chậm, chiếm hết 5GB trong tổng số 8GB bộ nhớ
- Xem phim không đổi được aspect ratio
- Chưa cắm PC vào được

Đen thế.Đang nhắm mua em nó thay màn PC.:/
à các bác cho em hỏi card HD4600 onboard có kham nổi 10bit màu của màn này không [-O<:p:((? Vì mấy con MW của HP dùng màn Dreamcolor 10bit màu toàn chạy card rời :-/

yupee

Member

Để tối em về nhà chụp ảnh đưa lên ạ
Theo em thì không có card con màn hình onboard nào chịu được độ phân giải 4K đâu, phải card rời

yupee

Member

Ảnh đây ạ, rất buồn là em copy clip test 4k vào ổ cứng cắm vào USB 3.0 nhưng không máy không play được, nó bảo không hiểu format trong khi play ở PC vẫn được. Có thể loại TV 4K nào không play được phim 4k. Hi vọng là play được qua HD box và HDMI

tamhung90

Nhìn giá rẻ cung mún mua cái xài thử hehe.....

ggunf

Member

Ảnh đây ạ, rất buồn là em copy clip test 4k vào ổ cứng cắm vào USB 3.0 nhưng không máy không play được, nó bảo không hiểu format trong khi play ở PC vẫn được. Có thể loại TV 4K nào không play được phim 4k. Hi vọng là play được qua HD box và HDMI
Bác thử test trực tiếp trên youtube xem, trên youtube có 1 số video test 4k đấy. Mặc dù nó có nén lại chút đỉnh! đang trong ngóng dân tình con này ra sao rồi bóc hốt nó về!

caothudeche

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Hỏi các bác về TV 4K của TCL (TIVI LED 3D TCL L55E5690,4K-ULTRA HD,960HZ)

Bên đó mà làm ăn dối trá, bảo hành vớ vẩn là chết ngay! Còn bên mình thì khác! Lỗi sản phẩm thường được nhà BH chuyền cho người mua! pháp luật cũng chưa cụ thể để bảo vệ người tiêu dùng! và 1 điều khắc cốt đối với em là các sản phẩm xuất sang EU, Mỹ bao giờ cũng tốt hơn sản phẩm được phân phối chính thức tại Việt nam!
Quá chuẩn! Hàng xuất sang Mỹ, EU mà vớ vẩn thì cứ tập xác định như mấy vụ tôm cá của VN.

Bên trên