Hội chơi ampli đèn...

wildhorse

Ðề: Hội chơi ampli đèn...

Em có người bạn cũng chơi amply đèn , công suất (cs) 80w chia đều cho 2 kênh , anh ấy muốn tăng cs nên đi mua bóng có công suất lớn hơn, ráp vô nghe hay hơn hẳn , Bác nào rành về amply đèn giải thích cho em chút xíu, em còn gà lắm. Và nếu làm như vậy thì có ảnh hưởng gì không ?

vụ này không ổn đâu, không phải cứ bóng đèn là dung chung đc, trong trường ợp này em đoàn là EL34 PP sau đó nâng lên KT88 hoặc 6550 nhưng vẫn phải chỉnh.
Hiện tại em cũng đang dùng Amp toàn đồ tự chế cả: 6C33C PP (CS 40w/k), 807 SE (CS 5W/K0, 6C4C SE (CS 3W/K) đang chuẩn bị xong EL84 PP (CS 10W/K).

nhuloanbakery

Sao lại "Ngập vào món này dễ vỡ alô lém" bác ui @-) ???, em chơi gần chục năm rồi có thấy vấn đề gì đâu ngoài vấn đề lúc nào cũng ở tình trạng...viêm màng túi do mua đèn đóm ;))

Bác này chơi "môn thể thao" này lâu vậy thì bác hướng dẫn em về vụ đèn đóm nhé .

Bác này chơi "môn thể thao" này lâu vậy thì bác hướng dẫn em về vụ đèn đóm nhé .

Em chơi món này từ năm 2004 bác ơi. Nói chung kinh nghiệm cũng không có nhiều, chỉ đủ xài bác ạ. Có gì bác cứ nêu lên, nếu được em sẽ giúp.

audio&video

Active Member

chất âm đèn ....?rất nhiều audiophile đam mê chất âm đẹp mê mẩn , em xin 1 chân trong hội

cuoi

Em cũng mê đèn đóm. không biết có bác nào mê đèn mà hát Karaoke bằng mixer đèn như em không

Nhưng thuốc độc thì nhều, vụ phân tần dùng tube xong chưa cụ ơi.

Chưa thi công cụ ơi, mới tập hợp xong linh kiện. Dự án này cũng dài hơi nên cứ từ từ, đang thưởng thức phân tần thụ động đã cụ à :D

@Cuội: em chỉ dám xài tube nghe nhạc thôi, chưa dám xài tube để hát với xem phim cụ ạ ;)

tuanaiai

Active Member

Em cũng mê đèn đóm. không biết có bác nào mê đèn mà hát Karaoke bằng mixer đèn như em không

Bộ Navision này hát KOK tiếng mic ấm áp lắm,em đã được thử rồi. Nghe nhạc Stereo cũng kha khá. Bác có nhiều đồ chơi quá.

khachieu

Well-Known Member

Bộ ampli của em show ở trên là em tự DIY lấy, chạy bóng công suất 300B chạy chế độ SE, đèn đầu 4P1L đốt trực tiếp. Khối nằm bên phải chơ lơ 1 bóng đèn đấy là phần khối nguồn của em nó, chạy đèn van 5S3C của Nga (nguồn rời). Tiêu chí của em là bổ rẻ nhưng phải...hay :D.
Phần nguồn âm em dùng CDP CEC 3300R, riêng nói về chất âm của CEC em rất thích, mộc mạc chi tiết theo thiên hướng analog.
Đôi loa là Sony SS 5050/II sản xuất từ những năm 74. Loa bass giấy 30cm, trung và treble dịu ngọt phù hợp với âm chất của ampi bóng đèn.
Phần nghe của em còn 1 mâm đĩa than, 1 đầu CD Denon, 1 ampli bóng đèn sumo đang dở dang nên em chưa show lên.
Rất vui khi được dịp giao lưu với các bác.

300B tỏa sáng trong đêm

Bạn cho hỏi không kể công sức và thời gian của bạn thì bạn mua linh kiện lắp cho bộ này mất khoảng bao nhiêu hả bạn. Chất lượng có ổn không bạn

huhiun

Well-Known Member

xin hỏi các bác, ampli đèn ghép với loa có trở kháng và độ nhạy bao nhiêu thì hợp?

em tính nhẩm sơ sơ chắc 2 chục củ.

Cặp đèn tầm 7T
Cặp OPT nếu xài U808 tầm 8T, nếu như XE20 tầm hơn 15T
Tụ, trở, linh kiện lặt vặt 5T
Nguồn, choke 4T
Sát xi loại đẹp 2T
....
Tạm tính với các linh kiện loại tốt là vậy bác ơi.

PS: như bộ của em ở trên thì tầm loanh quanh 15T

xin hỏi các bác, ampli đèn ghép với loa có trở kháng và độ nhạy bao nhiêu thì hợp?

Ampli đèn nhiều loại lắm bác ơi. Công suất ampli đèn tầm 1-2W đến 200W tùy chủng loại => trở kháng cũng thay đổi rộng như vậy.

wildhorse

Thường thì Tube amp có trở kháng 8 Omh, nếu là đồ hãng thì sẽ có 4,8,16.
cò độ nhạy thì thì tùy loại vì tube amp có CS vài tram W, có cái 0.5W và còn tùy vào loa nữa. VD loa Tannoy Memory độ nhạy 92dB nhưng Amp 3w oánh rầm rầm, khi mở ở hội trường lớn chỉ fix có 1W thôi nhưng âm thanh tràn ngập cả khán phòng.
nhưng có em độ nhạy 95 mà Amp 10W kéo không nổi.

Thường thì Tube amp có trở kháng 8 Omh, nếu là đồ hãng thì sẽ có 4,8,16.
cò độ nhạy thì thì tùy loại vì tube amp có CS vài tram W, có cái 0.5W và còn tùy vào loa nữa. VD loa Tannoy Memory độ nhạy 92dB nhưng Amp 3w oánh rầm rầm, khi mở ở hội trường lớn chỉ fix có 1W thôi nhưng âm thanh tràn ngập cả khán phòng.
nhưng có em độ nhạy 95 mà Amp 10W kéo không nổi.

Cụ ngựa vẫn chơi 6C4C hay chuyển qua 807 rồi cụ ơi. Hôm nào giao lưu đê :D

wildhorse

Cụ ngựa vẫn chơi 6C4C hay chuyển qua 807 rồi cụ ơi. Hôm nào giao lưu đê :D

cho hết chúng nó vào gậm giường rồi: Amp vô địch nhà em phán một là ông 2 là chúng nó xuống gầm giường, mà em bị bệnh khớp không nằm đất đc nên.....

Đang tính mần em EL84 PP nhỏ nhỏ để mang lên công ty tranh thủ nghỉ chưa nghe nhạc mà bị hư mất 1 cục OPT thành thử dự án lại nằm ở nửa chừng xuân.

khachieu

Well-Known Member

Cặp đèn tầm 7T
Cặp OPT nếu xài U808 tầm 8T, nếu như XE20 tầm hơn 15T
Tụ, trở, linh kiện lặt vặt 5T
Nguồn, choke 4T
Sát xi loại đẹp 2T
....
Tạm tính với các linh kiện loại tốt là vậy bác ơi.

PS: như bộ của em ở trên thì tầm loanh quanh 15T

bạn cho hỏi bộ của bạn nghe nhac dạng Thúy Nga và nhac không lời có hay không và phối ghép với dòng loa nào thì phù hợp
( vì vấn đề này mình còn rất i tờ bạn ah )

bạn cho hỏi bộ của bạn nghe nhac dạng Thúy Nga và nhac không lời có hay không và phối ghép với dòng loa nào thì phù hợp
( vì vấn đề này mình còn rất i tờ bạn ah )

Hay dở thế nào tùy gu và cảm nhận của mỗi người bác ơi. Theo em ampli đèn hoàn toàn chơi được nhạc Thúy Nga và không lời, với độ nhạy loa tầm 92db đổ lên.

Bên trên