Hội Nvidia Shield Android TV

oldfriend

Moderator
hai cách các bác mới nêu đều đã được thử

- cắm chuột không nhận

- cắm cáp remote sạc cổng usb shield không nhận, giữ nút shield + giữ nút remote nửa phút cũng không nhận nốt ^^.

vinagoh

Well-Known Member
Báo cáo các Bác, em đã giải quyết được như sau:
Đã dùng Shield thì phải dùng đt android, cài app Remote TV là xong.

pinochio

Active Member
Báo cáo các Bác, em đã giải quyết được như sau:
Đã dùng Shield thì phải dùng đt android, cài app Remote TV là xong.
Cái này thì mình dùng từ lâu rồi, bán luôn cả remote , nhưng hiện giờ đang lỗi voice search sau khi reset , bác nào ở HN khu vực ngã tư sở cho em mượn cái về pair lại xem sao ah?thanks

Đã reset, đã không pair được từ màn hình ban đầu sau khi khởi động, chắc do lỗi firmware. Cái remote Logitech vẫn chạy tốt nên không sao, vào trong setting pair thì bình thường.

vinagoh

Well-Known Member
Vậy chắc chắn do lỗi fw phiên bản mới (phiên bản củ kg bị trường hợp này). :D

oldfriend

Moderator
Update, bữa giờ bận quá chưa phản hồi vụ skplayer bữa bạn kia hỏi.

Mình cài skplayer vô chạy bìh thường, box cài lần đầu dc miễn phí xài thử 1 tháng auto, ko phải lấy key gì cả, vô cài đặt có mã thiết bị. Mình cắm Lan, cài skplayer trên chplay của shield.

oldfriend

Moderator
có 1 con update lên fw mới nhất không nhận 2 cổng usb của shield ^^, bác nào có kinh nghiệm downgrade về lại fw cũ tự tin nhờ hướng dẫn phát, chứ làm theo bên xda thấy comment có người bị brick cũng ớn ^^.

P/s: hoặc tốt hơn là làm cách nào để nhận lại cổng usb, đã reset factory 2 lần.

huyanh995

Member
Vừa đọc qua Limitations của Plex và nó ghi bản 16GB có thể không đủ dung lượng cho temp file khi nó đang transcoding :(. Nhu cầu bình thường của các bác thì bản 16GB có đủ không nhỉ. Mình đọc qua việc dùng USB 3.0 làm internal storage thì bên nvidia forum có ông kêu bị heat throttling nặng.

thanhminhppc

Active Member
Vừa đọc qua Limitations của Plex và nó ghi bản 16GB có thể không đủ dung lượng cho temp file khi nó đang transcoding :(. Nhu cầu bình thường của các bác thì bản 16GB có đủ không nhỉ. Mình đọc qua việc dùng USB 3.0 làm internal storage thì bên nvidia forum có ông kêu bị heat throttling nặng.
Plex mình streaming ngon lành chả thấy bị gì cả, mình setting direct streaming , có một số file phải transcode mà cũng có thấy bị gì đâu, đang dùng cái MicroSD card của Sandisk làm internal storage

huyanh995

Member
Plex mình streaming ngon lành chả thấy bị gì cả, mình setting direct streaming , có một số file phải transcode mà cũng có thấy bị gì đâu, đang dùng cái MicroSD card của Sandisk làm internal storage
À mình mới đọc lại. Khi transcode thì file nó để ở thư mục chứ library luôn nên không ảnh hưởng đến internal storage. Tuy nhiên khi thư viện nhiều lên thì metadata to lên, nên nhiều khi nó dùng hết dung lượng của internal. Mà cái Plex này nó không chấp nhận thẻ nhớ hay usb làm bộ nhớ trong nên dần nó làm đầy bộ nhớ chính của shield thôi :D

thanhminhppc

Active Member
À mình mới đọc lại. Khi transcode thì file nó để ở thư mục chứ library luôn nên không ảnh hưởng đến internal storage. Tuy nhiên khi thư viện nhiều lên thì metadata to lên, nên nhiều khi nó dùng hết dung lượng của internal. Mà cái Plex này nó không chấp nhận thẻ nhớ hay usb làm bộ nhớ trong nên dần nó làm đầy bộ nhớ chính của shield thôi :D
Oh thế mà dùng cả năm nay chả thấy bị gì thành ra chả quan tâm hehe. Từ lúc mua con Shield cứ cài một đống app sau đó cứ có firmware mới là upgrade OTA, em nó chạy vẫn tốt, chả phải khổ sở reset, re siết gì cả, ko bị lỗi tay game hay remote gì hết hehe. Cũng may ko nghe lời mấy quân sư trên đây ko thì dính chưởng mấy cái lỗi vặt haha

oldfriend

Moderator
Ko sủa ko có nghĩa người ta không biết bạn là ai, nếu box bạn xài ngon rồi và ko có nhu cầu chia sẻ thì mời ra chỗ khác chơi, ko cần vào topic của mình comment, mình ko chào đón bạn ở đây.

Nếu thích nói linh tinh thì ra lập topic khác, comment linh tinh ở đây nữa mình có quyền đuổi bạn ra. Thân

thanhminhppc

Active Member
Ko sủa ko có nghĩa người ta không biết bạn là ai, nếu box bạn xài ngon rồi và ko có nhu cầu chia sẻ thì mời ra chỗ khác chơi, ko cần vào topic của mình comment, mình ko chào đón bạn ở đây.

Nếu thích nói linh tinh thì ra lập topic khác, comment linh tinh ở đây nữa mình có quyền đuổi bạn ra. Thân
Đừng nóng thế chứ, mình ko đả kích ai ở post trên cả, còn chia sẻ là có đó: cài app -> upgrade firmware OTA -> không reset -> không (ít) gặp lỗi vặt. Bác dùng từ "sủa" trong thread của bác thì anh em buồn đấy. Sorry bác nhé, đừng nóng quá.

có 1 con update lên fw mới nhất không nhận 2 cổng usb của shield ^^, bác nào có kinh nghiệm downgrade về lại fw cũ tự tin nhờ hướng dẫn phát, chứ làm theo bên xda thấy comment có người bị brick cũng ớn ^^.

Cái tội cứ "up and down" nó thế đấy, may mà con shiled của anh vẫn nhận tốt USB. Hôm trước về reset lại, lấy cái SD card format làm internal storage luôn thì thấy nó chậm rì rì, bực quá tháo nó ra vẫn thấy chậm. Gắn thử cái SSD vào cổng USB cho làm internal storage, chuyển data qua thì thấy nó chạy phà phà, không dám vọc nữa, để vậy luôn hehe.

Lúc chiều lấy cái Himedia Q10 Pro về, gắn trực tiếp HDMI lên tivi, chỉnh 4k 60Hz, bật mấy file có HDR lên thì hình cực đẹp, sáng hơn rất nhiều, mỗi tội âm thanh qua optical đến Rec thì lại chuối hơn so với shiled gắn HDMI đến Rec nhiều. Chả hiểu tại sao trình mặc định thì chạy tốt mọi thể loại mình đang có, còn Kodi 17 với SPMC thì lại không lên được 4k, mở file 4K lên là màn hình đen thui, chỉ có phụ đề với tiếng là có thôi. Resolution không cho chỉnh lên 4K, chỉ thấy được 1080p 60Hz thôi (Cả Kodi và SPMC đều vậy). Không lẽ lại factory reset (lại reset....), mà reset thì phải xin phép khổ chủ mới dám. Hôm trước thử nối shield lên tivi thì Kodi và SPMC đều cho chỉnh resolution lên 4k 60Hz hết. Cuối tuần lên nhà anh đi Âu ới ời.

Riêng shield thì mình nghĩ firmware mới có nhiều lỗi, hy vọng sẽ sớm có bản update.

zidane89

Member

Khi lên Android 7 của Shield các phần boot, recovery thay đổi nên hiện tại downgrade xuống 6 có thể bị soft brick. Với kinh nghiệm voọc Shield ý kiến cá nhân là thế này: download bản recovery image mới nhất, backup dữ liệu, vào TWRP wipe sạch sẽ đi, tắt máy, vào bootloader bằng phương pháp "cứng", flash lại fw bằng các lệnh của fastboot:
fastboot flash staging blob
fastboot flash boot boot.img
fastboot flash recovery recovery.img
fastboot flash system system.img
fastboot flash vendor vendor.img
fastboot reboot

vinagoh

Well-Known Member
Khi lên Android 7 của Shield các phần boot, recovery thay đổi nên hiện tại downgrade xuống 6 có thể bị soft brick. Với kinh nghiệm voọc Shield ý kiến cá nhân là thế này: download bản recovery image mới nhất, backup dữ liệu, vào TWRP wipe sạch sẽ đi, tắt máy, vào bootloader bằng phương pháp "cứng", flash lại fw bằng các lệnh của fastboot:
fastboot flash staging blob
fastboot flash boot boot.img
fastboot flash recovery recovery.img
fastboot flash system system.img
fastboot flash vendor vendor.img
fastboot reboot
Thanks Bác! :)
Sau khi up lên android 7 thì cả 2 cỗng usd không nhận hdd, nhưng đèn hdd vẩn sáng.
Em thì mãng android này kém cực kỳ, chỉ biết dùng.... :)
Nếu Bác đã giúp thì chỉ giúp mình từng bước phải làm như thế nào, down gì.......để em vọc tí.
Cảm ơn Bác.

Bên trên