hỏi về loa 2 đường tiếng va 3 đường tiếng

huang

chào các anh em HD !!! cho mình hỏi tí. mình thắc mắc loa 2 đường tiếng, loa 3 đường tiếng và 4 đường tiếng.
có gì khác biệt. loại loa nào nghe hay hơn. và có gì khác biệt kô. xin anh em Hd tư vấn dùm e. cám ơn nhiều.

innova001

Member
Ðề: hỏi về loa 2 đường tiếng va 3 đường tiếng

theo mình thì loa hai đường tiếng là loa có hai củ loa riêng biệt mà mỗi loa sẽ phát dải âm khác nhau ( ví dụ: một củ loa phát âm trung và âm thấp, củ loa còn lại sẽ phát âm cao hoặc ngược lại). Còn loa 3 đường tiếng thì một của loa phát âm trầm, một phát âm trung, một phát âm cao. Về ngyên lý thì mỗi dải âm do một củ loa phụ trách thì sẽ hay hơn/ Giống như AVR vừa xem phim vừa nghe nhạc được. Nhưng nếu nghe nhạc bằng amp 2 kênh thì vẫn hy hơn AVR vậy thôi

vicgame

Member

Bác trên giải thích cũng khá dễ hiểu rồi đấy, loa thường có bộ phận phân tần để chia âm trầm, trung và cao cho các loa con phụ trách.. Quan trọng của loa hay hay không là do bộ phân tần làm việc có tốt hay không để đem lại âm thanh thật nhất và không bị đứt quãng giữa các phần âm thanh.

Ngoài ra còn có loa toàn dải (không có bộ phân tần), chỉ có duy nhất 1 loa đảm nhiệm phát toàn bộ dải âm thanh (như loa TV, máy tính...). Loa toàn dải cũng có rất nhiều loa cao cấp nhưng để thể hiện đúng nhất dải âm thanh thì cũng cần 1 bộ loa kha khá tiền.

Theo mình loa không quan trọng 2,3,4 hay 1 đường tiếng mà quan trọng bạn bỏ bao nhiêu tiền ra cho bộ âm thanh của mình. Số tiền càng lớn thì chất lượng càng cao (thường là thế)... nhưng quan trọng nhất vẫn là bạn nghe và bạn cảm thấy hay nhất. Cho nên khi mua loa thì công cuộc nghe thử trước khi mua là điều bắt buộc.

huang

theo mình thì loa hai đường tiếng là loa có hai củ loa riêng biệt mà mỗi loa sẽ phát dải âm khác nhau ( ví dụ: một củ loa phát âm trung và âm thấp, củ loa còn lại sẽ phát âm cao hoặc ngược lại). Còn loa 3 đường tiếng thì một của loa phát âm trầm, một phát âm trung, một phát âm cao. Về ngyên lý thì mỗi dải âm do một củ loa phụ trách thì sẽ hay hơn/ Giống như AVR vừa xem phim vừa nghe nhạc được. Nhưng nếu nghe nhạc bằng amp 2 kênh thì vẫn hy hơn AVR vậy thôi

vậy loa xem phim thì nên chọn loa mấy đường tiếng là tốt nhất ha bạn?

innova001

Member

vậy loa xem phim thì nên chọn loa mấy đường tiếng là tốt nhất ha bạn?

khi xem phim thì bạn còn phụ thuộc vào điện tích phòng của bạn. Phòng nhỏ bạn dùng loa Bookself, phòng lớn thì thì dùng loa cột. Loa bookself thì thường chỉ có hai đường tiếng và công suất thường là nhỏ, loa cột thì công suất lớn. Như bạn trên đã nói thì xem phim hay hay không hay thì do bạn đầu tư vào chất lượng của loa chứ không nhất thiết là loa 2 đường tiếng hay hơn hay loa 3 đường tiếng hay hơn.

chào các anh em HD !!! cho mình hỏi tí. mình thắc mắc loa 2 đường tiếng, loa 3 đường tiếng và 4 đường tiếng.
có gì khác biệt. loại loa nào nghe hay hơn. và có gì khác biệt kô. xin anh em Hd tư vấn dùm e. cám ơn nhiều.

Câu hỏi của Bác không ai trả lời cụ thể được ạ vì cái vụ này rất mông lung không có tiêu chí nào cho 2 , 3 , 4 đường tiếng cả , chủ yếu do bộ phân tần lắp trong mà các hãng cho ra bao nhiêu đường tiếng thôi .

Loa 2 đường tiếng thường có 2 loa : 1 treble + 1 Bass kiêm Mid ( trung) nhưng cũng có khi 3 loa gồm 1 Bass kiêm Mid + 2 treble cũng vẫn là 2 đường tiếng .
Loa 3 đường tiếng gồm 1 treble + 1 Mid + 1 Bass nhưng cũng có khi lại là 4 loa gồm 2 treble + 1 Mid + 1 Bass hoặc 1 treble + 2 Mid + 1 Bass vv...
Nói chung chả biết thế nào mà lần khi nhìn mặt loa , chủ yếu xem bộ phân tần hoặc nghe các Bác bán hàng phân tích thôi ạ vì nhiều trường hợp loa xịn chả ai đi vặn ốc vít để cho Bác xem bộ phân tần bên trong cả . Loa thì 2 đường tiếng hay 3 đường tiếng chưa chắc cái nào đã hay hơn cái nào vì nhiều khi 1 đôi bookshelf nhỏ gọn hàng xịn chỉ 2 loa đánh nhạc hay hơn 1 đôi loa cột 6 loa hàng Tầu .

kiencotk

Theo mình nghĩ nếu loa của cùng 1 hãng - cùng chất lượng thì 3 đường tiếng hay hơn 1 đường, còn việc loa xịn 1 đường hơn loa Tàu 3 đường thì cũng giống như 3 thằng học dở giải 3 bài toán chậm hơn 1 thằng học giỏi. Còn nếu cả 3 thằng cùng giỏi nhưng mỗi thằng giỏi 1 thế mạnh thì ta cho 1 thằng giải đại số, 1 thằng giải hình học, 1 thằng giải...,... Vậy thì loa cũng vậy thôi, nếu loa tốt mà lại làm 3 đường tiếng thì quá ok. Còn việc 1 loa đánh 3 đường tiếng mà cực hay thì nó cũng $$$$$ nhiều lắm, nhưng ko ổn bằng 3 đường tiếng ( 1 Người làm nhiều việc quá thì dễ bị điên. "đa phần thiên tài thường chết sớm"). Còn xét về phân tích loa thì mình phân tích vầy ko biết có đúng ko, hồi đi học Đt mình có nghe thầy giảng là: Nếu chỉ 1 loa ko phân tần thì khi nhạc đập "bụp" thì loa "lòi ra", nhưng trong bài nhạc liền đánh "xèn xèn, tít tít" thì loa chưa "thu về" mà nó phải rung lăn tăn theo tiếng treble của bài nhạc>> vậy có phải tiếng bass ko dc chuẩn và tiếng treb cũng bị ảnh hưởng khi đang phát thì loa bị thu về do bass hút vào. Theo mình nghĩ thì là vậy. Giờ thì loa tốt là ok, 3 hay 1 gì cũng dc miễn sao bass, treb, trung nghe ko dính vào nhau và âm thanh trung thực là đc. :D

cuongdoanvan

Well-Known Member

được thêm chút kiến thức

lehuytrinh

Well-Known Member

Do cảm nhận và $$ nhiều hay ít thôi

haninh

Bài này các bạn trao đổi hay quá :D

lelong30061989

Các bro cho em hỏi ké chút nhé, hiện em đang có 1 đôi loa jbl tlx 180, nhưng em chưa biết nên ghép với amply nào để nghe nhạc hay, các bro chỉ em với ạ, em chỉ chuyên để nghe nhạc thôi ạ :D

LuuThanh

Các bro cho em hỏi ké chút nhé, hiện em đang có 1 đôi loa jbl tlx 180, nhưng em chưa biết nên ghép với amply nào để nghe nhạc hay, các bro chỉ em với ạ, em chỉ chuyên để nghe nhạc thôi ạ :D

Làm cái amp Denon đi bác

phuhaiphong

hoặc Marant cũng được. bộ JBL để xem phim hoặc nghe nhạc mạnh là ổn rồi

tiendung77

Quan trọng là bác thích nghe thể loại nhạc gì thôi ,loa JBL cũng rất dễ đánh ,chỉ cần amply đủ mạnh đối với nó là được rồi .

quoc-viet

Member

Quan trọng là bác thích nghe thể loại nhạc gì thôi ,loa JBL cũng rất dễ đánh ,chỉ cần amply đủ mạnh đối với nó là được rồi .

Bạn thử ghép với ampli Marantz hoặc Luxman xem sao.

Hai Scm

Active Member
Cá nhân em thích 3 đường tiếng... nhưng dĩ nhiên cuộn phân tần phải tốt...

Bên trên