hỏi về loa 2 đường tiếng va 3 đường tiếng

tanvanhien

Ðề: hỏi về loa 2 đường tiếng va 3 đường tiếng

Chính xác là do bộ phân tầng ở trong thùng loa. giải tầng âm thanh mà tai người nghe được nằm trong khoảng 20hz - 20khz. vì 1 loa không thể hiện tốt hết giải tầng này nên bộ phân tần trong thùng loa có nhiệm vụ chia đoạn 20hz - 20khz này ra thành nhiều phần để đưa ra loa xử lí tốt hơn. theo cảm nhận của riêng tui thì đa số loa bs 2 đường tiếng (2way) dành cho phòng nhỏ. trên 2 way cho tiếng bass xuống sâu hơn.

everlightvn2011

Câu hỏi của Bác không ai trả lời cụ thể được ạ vì cái vụ này rất mông lung không có tiêu chí nào cho 2 , 3 , 4 đường tiếng cả , chủ yếu do bộ phân tần lắp trong mà các hãng cho ra bao nhiêu đường tiếng thôi .

Loa 2 đường tiếng thường có 2 loa : 1 treble + 1 Bass kiêm Mid ( trung) nhưng cũng có khi 3 loa gồm 1 Bass kiêm Mid + 2 treble cũng vẫn là 2 đường tiếng .
Loa 3 đường tiếng gồm 1 treble + 1 Mid + 1 Bass nhưng cũng có khi lại là 4 loa gồm 2 treble + 1 Mid + 1 Bass hoặc 1 treble + 2 Mid + 1 Bass vv...
Nói chung chả biết thế nào mà lần khi nhìn mặt loa , chủ yếu xem bộ phân tần hoặc nghe các Bác bán hàng phân tích thôi ạ vì nhiều trường hợp loa xịn chả ai đi vặn ốc vít để cho Bác xem bộ phân tần bên trong cả . Loa thì 2 đường tiếng hay 3 đường tiếng chưa chắc cái nào đã hay hơn cái nào vì nhiều khi 1 đôi bookshelf nhỏ gọn hàng xịn chỉ 2 loa đánh nhạc hay hơn 1 đôi loa cột 6 loa hàng Tầu .
Mình đồng ý với bác này đó!

luong van bach

Bài viết khá hay, ngôn từ dễ hiểu. thanks bác

Re: Ðề: hỏi về loa 2 đường tiếng va 3 đường tiếng

Dù sao thì nhìn thùng loa có rất nhiều loa con trông cũng khủng và thích hơn thùng chỉ có 2 quả :D

TR0JAN

Cái mồm có một đường tiếng thôi mà nhiều "đứa" hát hay ra phết.
Dưng có đứa lại nhiều mồm hay nhiều lời thì thị phi mệt lắm :D

visaoyeu

Ðề: Re: hỏi về loa 2 đường tiếng va 3 đường tiếng

Cái mồm có một đường tiếng thôi mà nhiều "đứa" hát hay ra phết.
Dưng có đứa lại nhiều mồm hay nhiều lời thì thị phi mệt lắm :D

mình thích ý kiến của bác này ^^....
chưa chắc 1 đường 2 đường hay 3 đường so sánh với nhau được, chủ yếu là cảm nhận ở người đang sử dụng nó...cảm nhận giới hạn nhưng khả năng là vô hạn

Haixq

Mỗi hãng đều có triết lý làm loa riêng(các hãng tên tuổi) 1,2, 3 , 4 đường tiếng chả nối lên điều gì.
Tannoy dòng Prestige chuyên dùng 1 loa với kỹ thuật độc đáo riêng của họ, và các dòng khác D, C lại dùng 2 driver, có dòng đến 4 driver...Hay JBL, Jmlab...cũng thế, nó phụp vụ các triết lý riêng, phụp vụ các nhu cầu khác nhau của người nghe.
Nhưng có một điều chắc chắn: Loa xem phim thường có nhiều đường tiếng và nó không đòi hỏi tiêu chuẩn cao như các loa nhiều đường tiếng dùng nghe nhạc giao hưởng của dòng Vienna Acoustics chẳng hạn.

nqh18

Member

Câu hỏi của Bác không ai trả lời cụ thể được ạ vì cái vụ này rất mông lung không có tiêu chí nào cho 2 , 3 , 4 đường tiếng cả , chủ yếu do bộ phân tần lắp trong mà các hãng cho ra bao nhiêu đường tiếng thôi .

Loa 2 đường tiếng thường có 2 loa : 1 treble + 1 Bass kiêm Mid ( trung) nhưng cũng có khi 3 loa gồm 1 Bass kiêm Mid + 2 treble cũng vẫn là 2 đường tiếng .
Loa 3 đường tiếng gồm 1 treble + 1 Mid + 1 Bass nhưng cũng có khi lại là 4 loa gồm 2 treble + 1 Mid + 1 Bass hoặc 1 treble + 2 Mid + 1 Bass vv...
Nói chung chả biết thế nào mà lần khi nhìn mặt loa , chủ yếu xem bộ phân tần hoặc nghe các Bác bán hàng phân tích thôi ạ vì nhiều trường hợp loa xịn chả ai đi vặn ốc vít để cho Bác xem bộ phân tần bên trong cả . Loa thì 2 đường tiếng hay 3 đường tiếng chưa chắc cái nào đã hay hơn cái nào vì nhiều khi 1 đôi bookshelf nhỏ gọn hàng xịn chỉ 2 loa đánh nhạc hay hơn 1 đôi loa cột 6 loa hàng Tầu .

Bác tamgiacquan giải thích chuẩn và dế hiểu.

meamthanh11

Active Member

trao đổi rất hay cho các bác đang thắc mắc

namnttn

Member

biết thêm nhiều điều!
thanks all

vodanhhd

Thanks em đã ngộ ra kiến thức loa rồi

nha ngheo

Thế mà mình cứ tưởng 2 đường tiếng là như loa 2.1 còn loa 5.1 là 5 đường tiếng ???

kforhai

Member

vậy rút cuộc là nên xài loại nào....

Hai Scm

Active Member

vậy rút cuộc là nên xài loại nào....

Nếu có điều kiện thì bác nên xài loại 3-4 đường tiếng, phân ra nhiều thì hãng phải chú ý bố trí loa để đảm nhiệm giải tần tốt hơn, thường cùng 1 hãng thì loa 3 đường tiếng cao cấp và mắc hơn 2dường tiếng, ví dụ B&W CM series cao có 3 đường tiếng, nó cao cấp hơn và mắc hơn 600 series.

bactwan

em mới học hỏi nên hỏi các bác 1 câu : vậy ta chọn loa như thế nào để biết mấy đường tiếng . có tiêu chí gì không ???
1, không mở thùng thì bên ngoài có hướng dẫn gì không
2, nếu mở thùng thì nó đấu nối như thế nào để biết 1 hay N đường tiếng
kính mong các bác chỉ giáo

thank mọi người vậy 50 củ có thể kiếm một ampli và một cặp loa tốt không! em thích loa JBL còn ampli thì không biết chọn thằng nào! mọng mọi người cho ý kiến!!!!! à em thix nhạc vàng và Dance!!! hihi!

Hai Scm

Active Member

thank mọi người vậy 50 củ có thể kiếm một ampli và một cặp loa tốt không! em thích loa JBL còn ampli thì không biết chọn thằng nào! mọng mọi người cho ý kiến!!!!! à em thix nhạc vàng và Dance!!! hihi!

Khoảng 50tr cho loa và ampli là thiết bị tầm trung ròi đó bác.... đề bác ra vừa oánh nhạc vàng vừa oánh nhạc dance khó đấy... vì nhạc vàng thì tiết tấu vừa và chậm, âm sắc đa dạng cần loa/ampli thể hiện mượt mà, chi tiết còn nhạc dance tiết tấu nhanh, âm bass lực làm sao thỏa mãn cả 2 trong cùng 1 dàn đây.....

Bên trên