HTPC- HD media player ai hơn ai ?

nokia6681

Member
Mình xin mở topic này vì bản thân đang xài HTPC nay muốn chuyển sang dùng thử HD media player các bạn cho xin ý kiến tư vấn :
- Cùng tầm giá <500USD thì HD media player cho chất lượng hình ảnh có đẹp hơn HTPC hay ko.Mình chỉ xét tính năng này thôi vì mình thấy HTPC căn chỉnh để cho ra hình ảnh đẹp là rất khó co với HD media player vì nó liên quan đến căn chỉnh VGA, cáp kết nối, căn chỉnh màu sắc trên LCD... trong khi đó HD media player thì chỉ cắm cáp HDMI, chỉ cần căn chỉnh màu sắc trên LCD cho vừa mắt là xong.
- Ở đây chỉ xét tiêu chí là chất lượng hình ảnh thôi nhé, chứ các tính năng khác ko xét đến vì rất khó so sánh dễ dẫn đến tranh cãi dai dẳng ko có hồi kết như các topic khác.Mời các cao thủ vào tư vấn dùm mình, thank cả nhà.

Tieubaocaca

Active Member
Ðề: HTPC- HD media player ai hơn ai ?

Mình xin mở topic này vì bản thân đang xài HTPC nay muốn chuyển sang dùng thử HD media player các bạn cho xin ý kiến tư vấn :
- Cùng tầm giá <500USD thì HD media player cho chất lượng hình ảnh có đẹp hơn HTPC hay ko.Mình chỉ xét tính năng này thôi vì mình thấy HTPC căn chỉnh để cho ra hình ảnh đẹp là rất khó co với HD media player vì nó liên quan đến căn chỉnh VGA, cáp kết nối, căn chỉnh màu sắc trên LCD... trong khi đó HD media player thì chỉ cắm cáp HDMI, chỉ cần căn chỉnh màu sắc trên LCD cho vừa mắt là xong.
- Ở đây chỉ xét tiêu chí là chất lượng hình ảnh thôi nhé, chứ các tính năng khác ko xét đến vì rất khó so sánh dễ dẫn đến tranh cãi dai dẳng ko có hồi kết như các topic khác.Mời các cao thủ vào tư vấn dùm mình, thank cả nhà.

Bác nói chuẩn rùi còn gì nữa \:D/

quanghaiphong

Well-Known Member

Bác nói chuẩn rùi còn gì nữa \:D/

Em thì ko rành về kỹ thuật lém,nhưng tự tin là có con mắt săm soi tốt xin được đưa ra ý kiến
-Tất cả HD box em đã xem qua,từ rẻ xiền và đắt tiền thử trên cùng LCD 42 Full thì đếch thằng nào ăn được máy tính cả.
Nhưng đổi gió lấy tí khi khống cũng được:)):))

Daithanhthai

Active Member

Em thì chưa va nhưng mà em khoái cái cảm giác nâng lên hạ xuống từng li từng tí theo ý mình trên htpc , chứ hdplayer kiểu ăn sẵn nằm ngửa nó đã giảm mất 90% cái hứng thú đi rồi vì 'cái đẹp' đã bị áp đặt

tdhvn

Active Member

HTPC- HD media player ai hơn ai? ==> Không ai thắng ai cả :D

phuong210876

thắng hay thua cũng chẳng để làm gì. thích vooc thì chơi HTPC thôi
Hình ảnh thì
HD box/HTPC VGA rời = 9/10
HD box/HTPC VGA on = 10/7

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

thắng hay thua cũng chẳng để làm gì. thích vooc thì chơi HTPC thôi
Hình ảnh thì
HD box/HTPC VGA rời = 9/10
HD box/HTPC VGA on = 10/7

Em xin phụ họa theo bác một ý: nếu HTPC mà để default seting mà chơi HD thì kể cả có VGA mạnh khủng long thì vẫn thua HD box đáng kể. Tuy nhiên biết chỉnh cho đúng thì HD box không đấu lại, kể cả loại cao cấp nhất trên thị trường hiện nay.

123cba

htpc hay ở chỗ có thể tùy chỉnh hình ảnh theo ý mình, hdplayer dành cho ai ko muốn phức tạp :rolleyes:

redriver

Member

các cao thủ cho hỏi, có bao giờ giống ngày xưa khi mọi người bắt đầu chơi audio rất thích dàn nhiều gần gạt chỉnh tép bát bét nhè, đến giờ sau 1 thời gian chơi thấy hay nhất toàn là amp chả chỉnh tone tép bát gì sất cứ direct là hay nhất không nhỉ?

quanghaiphong

Well-Known Member

các cao thủ cho hỏi, có bao giờ giống ngày xưa khi mọi người bắt đầu chơi audio rất thích dàn nhiều gần gạt chỉnh tép bát bét nhè, đến giờ sau 1 thời gian chơi thấy hay nhất toàn là amp chả chỉnh tone tép bát gì sất cứ direct là hay nhất không nhỉ?

Đó là vì ngày nay công nghệ đang đạt tới đỉnh cao của nó,âm thanh digital được chỉnh sửa,sàng lọc rùi mới đến tai ng nghe>> ng nghe có có cảm giác rất nịnh tai.Nhưng các audiofile thì thường hướng đến sự mộc mạc,rất thật của âm thanh analog nên họ hay để direct.Bác so sánh hình ảnh và âm thanh là một sự khập khiễng.Ko thể để diẽn viên nách đầy lông đóng phim được,mà lông phải được cạo sạch,bôi kem trắng xoá và xịt Javen đầy đủ ...bala

redriver

Member

hehe hình ảnh và âm thanh đến mắt hay tai của ta thì cũng đều được digital hóa rồi.
Lại cho hỏi tý: có bao giờ đạo diễn, quay phim và e kip làm phim đã cạo lông nách cho diễn viên nhẵn thín rồi, bây giờ mình lại cạo thêm lần nữa thì nách nó bị cào rỗ hết không hỉ??? mà có khi hay ở chỗ có lông nhìn cảm giác chân thật.

Chỉnh sửa lần cuối:

LiveFree

HTPC cho phép ta nâng cấp thoải mái hơn về phần cứng và cập nhật vô tư về phần mềm. Nếu chẳng may đang coi 1080 bị hơi giật do CPU yếu thì cày thêm ít đạn để đổi CPU mạnh hơn, đổi VGA v.v... phần mềm và codec sẽ liên tục được nguời ta cập nhật nâng cấp ít nhất là 1 tháng 1 lần. HTPC kiểu gì cũng hỗ trợ chơi nhiều loại định dạng và nhiều loại Codec hơn HD media player, khi cần có thể dùng nó convert / resize v.v.. :)

Còn HD media player thì mang lại sự tiện dụng, cắm vào xài luôn khỏi suy nghĩ nhưng một khi bị lỗi thời hay chạy theo không kịp với độ phân giải cao hơn thì ... thua !

intel

ko thể so sánh thế được bác ah vì htpc và hd player khác nhau mà nhưng nếu với giá tiền nhỏ hơn 500$ thì hd player cái đó là lựa chọn số 1 còn HTPC thì phải trên 1000$ mới có 1 em xem HD ngon được

quanghaiphong

Well-Known Member

ko thể so sánh thế được bác ah vì htpc và hd player khác nhau mà nhưng nếu với giá tiền nhỏ hơn 500$ thì hd player cái đó là lựa chọn số 1 còn HTPC thì phải trên 1000$ mới có 1 em xem HD ngon được

Bác pán đồ mà fán kiểu này thì chết,thưa bác với 9 củ bây giờ(500 mẽo) thì chẳng thằng HD box nào ăn được HTPC cả:-j

subin

Active Member

Tóm lại có >$1000 thì chả ông nào hâm dùng HD Box cả.

redriver

Member

bây giờ lấy đâu HD box >= 1000 US, so sánh vậy có vội vàng không? nếu thực sự HTPC chất lượng hơn đồ dân dụng thì hãy thử một đĩa DVD xem bằng HTPC liệu có hơn được 1 đầu DVD dân dụng hay không thì biết ngay.

buihung

Administrator

bây giờ lấy đâu HD box >= 1000 US, so sánh vậy có vội vàng không? nếu thực sự HTPC chất lượng hơn đồ dân dụng thì hãy thử một đĩa DVD xem bằng HTPC liệu có hơn được 1 đầu DVD dân dụng hay không thì biết ngay.

Bạn đừng lái câu chuyện đi quá xa chủ đề chính.

phuong210876

Kiểu này lại phải review rồi không lại rách việc đây... Mod bây giờ tinh ý nhở. cũng biết cảnh báo từ xa những vấn đề gà vịt rồi...kinh

phuong210876

hehe hình ảnh và âm thanh đến mắt hay tai của ta thì cũng đều được digital hóa rồi.
Lại cho hỏi tý: có bao giờ đạo diễn, quay phim và e kip làm phim đã cạo lông nách cho diễn viên nhẵn thín rồi, bây giờ mình lại cạo thêm lần nữa thì nách nó bị cào rỗ hết không hỉ??? mà có khi hay ở chỗ có lông nhìn cảm giác chân thật.

Câu hỏi này thì tự Bác trả lời thôi.

redriver

Member

Chủ topic nêu vấn đề HTPC vs HD player (đại diện cho hàng dân dụng) đồng thời mọi người từ đầu đều đưa ra những nhận xét chủ quan của mình một cách chung chung là HTPC hơn HD box, mà chưa ai nêu cụ thể rằng HTPC với cấu hình nào hình ảnh vượt trội so với HDplayer loại nào? Chính vậy tôi cũng tham gia một số ý kiến và vài ví dụ để mọi người suy nghĩ bàn luận.
Suy cho cùng câu hỏi chủ topic đặt ra chính là đang muốn so sánh giữa HTPC và hàng dân dụng.
Theo tôi có lẽ nên thảo luận cụ thể: HTPC tâm 7tr (cấu hình?) so sánh chất lượng hình ảnh (không so sánh tính năng khắc như lướt web, 3D Work, encode hay xử lý văn bản...) với TVIX 6600 hoặc 7000A. Như vậy anh em sẽ dễ dàng tìm thấy câu trả lời.

Bên trên