Hướng Dẫn "Burn" SACD.iso / Super Audio CD

kikiriki

Member
Ðề: Hướng Dẫn "Burn" SACD.iso / Super Audio CD

Cám ơn bác DATAVIEWER đã chia sẻ và hướng dẫn,tiện đây có một thắc mắc nhờ mọi người giải thích hộ,mình đã burn một file sacd.iso ra đĩa và player bằng dv Pioneer585a qua ngõ analog(2 kênh)>ampli thì có tín hiệu và nghe ngon lành,nhưng khi kết nối qua ngõ digital(optical,coaxial) >>Dac ngoài>>ampli thì ko có tín hiệu???mặc dù mình vẫn nghe audiocd qua ngõ digital suốt,vấn đề bản quyền chăng?và khi burn ra đĩa sacd để player bằng đầu DVD thì các bác cho tín hiệu qua ngõ nào ạ? Cám ơn các bác nhiều.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cám ơn bác DATAVIEWER đã chia sẻ và hướng dẫn,tiện đây có một thắc mắc nhờ mọi người giải thích hộ,mình đã burn một file sacd.iso ra đĩa và player bằng dv Pioneer585a qua ngõ analog(2 kênh)>ampli thì có tín hiệu và nghe ngon lành,nhưng khi kết nối qua ngõ digital(optical,coaxial) >>Dac ngoài>>ampli thì ko có tín hiệu???mặc dù mình vẫn nghe audiocd qua ngõ digital suốt,vấn đề bản quyền chăng?và khi burn ra đĩa sacd để player bằng đầu DVD thì các bác cho tín hiệu qua ngõ nào ạ? Cám ơn các bác nhiều.
kikiriki,

01. Trước tiên, đầu máy DVD Player PHẢI hổ trợ .sacd "format".
[Xem sách hướng dẫn đi kèm theo máy / Đã nêu rõ ở bài hướng dẫn]

02. Qua "Remote Control" (của đầu máy DVD Player) => Đi vào "Settings" => "Audio" => chọn "Output" = SPDIF / hoặc DIGITAL.

03. Bạn nên tham khảo kỹ lưỡng bài hướng dẫn trước khi bắt tay vào việc.

a) Nếu kết nối qua cổng "Analog" => Chỉ nghe được Stereo 2-channel.
b) Nếu kết nối qua cổng SPDIF / hoặc DIGITAL => Sẽ được "Decode" bởi "Receiver" / "Amplifier" và cho ra 5.1 / 7.1-channel

thanhyk

Well-Known Member

Hay quá, thanks bác chủ. Em sẽ thử burn đĩa nghe trên oppo-105 xem được không. Sẵn đây nhờ các bác tư vấn nên mua đĩa DVD5/9 hiệu nào để ghi audio...

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Hay quá, thanks bác chủ. Em sẽ thử burn đĩa nghe trên oppo-105 xem được không. Sẵn đây nhờ các bác tư vấn nên mua đĩa DVD5/9 hiệu nào để ghi audio...

01. Trước tiên...phải biết chắc Oppo-105 có "Support" SACD "Format.
02. DVD5 hay DVD9..? Điều này hoàn toàn tùy thuộc vào "Size" của đĩa NHẠC SACD.iso
[Đã nêu rõ ở bài hướng dẫn.]

"Cheer!"

thanhyk

Well-Known Member

Thanks bác nhiều, em làm được rồi: http://www.hdvietnam.com/diendan/22-hd-media-player/464131-oppo-93-95-103-105-giao-143.html
Có vài điều nhờ bác chỉ giáo:
1. Album 'a new day has come' (sacd.iso) tầm 4,42gb. Em ghi vào dvd 4,7gb thấy nó báo không đủ dung lượng, hỏi ghi đè hay ghi theo dung lượng dvd..., em chọn ghi theo dvd và bài 17 cuối cùng đúng là chỉ nghe được...nửa chừng xuân. Cho hỏi mình có thể tận dụng hết 4,7gb trên dvd được không, nếu chọn ghi đè (over write.. gì đó) nghĩa là sao, nó ghi đè lên track đầu hay tận dụng hết dung lượng 4,7gb dvd...
2. Một số album sacd.iso em lỡ dùng winrar giải nén thành các foder (chứa .2ch và .mch), dùng phần mềm gì để nén lại sacd.iso ạ. Có thể vẫn dùng imgburn ghi dvd nhưng là ghi foder được không (thì khỏi cần nén lại iso).
3. Theo link em nói làm được rồi trên bên thớt oppo, em thấy tivi hiển thị track type là SACD PCM chứ hổng thấy dsd gì ráo... Nó có nghĩa gì vậy bác.
Em đang tìm hướng dẫn cách in bìa, nhãn đĩa... Nếu bác biết chỉ em link luôn nhé.

Sau cùng xin cảm ơn bác về topic hướng dẫn ghi đĩa sacd này, chỉ với chi phí bằng đĩa cd chép (30k) mà chất lượng em thấy hay hơn, em nghĩ chắc nó không kém cd gốc bác nhỉ.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Thanks bác nhiều, em làm được rồi: http://www.hdvietnam.com/diendan/22-hd-media-player/464131-oppo-93-95-103-105-giao-143.html
1. Album 'a new day has come' (sacd.iso) tầm 4,42gb. Em ghi vào dvd 4,7gb thấy nó báo không đủ dung lượng, hỏi ghi đè hay ghi theo dung lượng dvd..., em chọn ghi theo dvd và bài 17 cuối cùng đúng là chỉ nghe được...nửa chừng xuân. Cho hỏi mình có thể tận dụng hết 4,7gb trên dvd được không, nếu chọn ghi đè (over write.. gì đó) nghĩa là sao, nó ghi đè lên track đầu hay tận dụng hết dung lượng 4,7gb dvd...

DVD 4,7 GB thực chất dung lượng chỉ là 4,34 GB thôi bác nhé, nên file iso 4,42 GB của bác ghi sẽ không hết (nữa bài cuối không có). Cách giải quyết tốt nhất là nên mua DVD9 để ghi

còn cách để tạo lại file ISO thì bác có thể dùng chương trình Ultra ISO, tìm trong này cũng sẽ thấy hướng dẫn sử dụng

còn làm bìa đĩa nhãn đĩa thì có thể dùng Nero

thanhyk

Well-Known Member

Thanks Mod...áh Super Mod ạ.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

2. Một số album sacd.iso em lỡ dùng winrar giải nén thành các foder (chứa .2ch và .mch), dùng phần mềm gì để nén lại sacd.iso ạ. Có thể vẫn dùng imgburn ghi dvd nhưng là ghi foder được không (thì khỏi cần nén lại iso).
3. Theo link em nói làm được rồi trên bên thớt oppo, em thấy tivi hiển thị track type là SACD PCM chứ hổng thấy dsd gì ráo... Nó có nghĩa gì vậy bác.
Em đang tìm hướng dẫn cách in bìa, nhãn đĩa... Nếu bác biết chỉ em link luôn nhé.

Sau cùng xin cảm ơn bác về topic hướng dẫn ghi đĩa sacd này, chỉ với chi phí bằng đĩa cd chép (30k) mà chất lượng em thấy hay hơn, em nghĩ chắc nó không kém cd gốc bác nhỉ.

01. Một khi DVD5 không đủ chỗ chứa...Bạn phải cần đền DVD9 (nếu không muốn NHẠC bị cắt ngang giữa chừng). Ngoài ra không còn cách nào khác.
02. Bạn nên giữ nguyên .ISO format để "Burn" (bằng "ImgBurn").
[Không nên dùng WinRAR để "Extract" SACD.iso ra thành "Folder")

03. Đi vào "Settings" => "Audio Format Setup/Output" => Nếu chọn "SPDIF"/ hoặc "Digital", qua màn hình TV => Bạn sẽ nhìn thấy DSD (tức "Bitstream")
[DVD Player được kết nối với "Receiver"/"Amplifier" bằng sợi cáp quang (SPDIF/Toslink).]

04. Dù rằng DVD5=4.7GB (tính theo hệ thập phân), nhưng máy điện toán chỉ đếm được 4.38GB (của hệ nhị phân).
[Đó là sự khác biệt giữa ngôn ngữ của người đời chúng ta và ngôn ngữ điện toán.]

"Enjoy!" (SACD Format").

Chỉnh sửa lần cuối:

coolpix8700

Well-Known Member

03. Đi vào "Settings" => "Audio Format Setup/Output" => Nếu chọn "SPDIF"/ hoặc "Digital", qua màn hình TV => Bạn sẽ nhìn thấy DSD (tức "Bitstream")
[DVD Player được kết nối với "Receiver"/"Amplifier" bằng sợi cáp quang (SPDIF/Toslink).]

Nếu sử dụng Oppo105 bác chủ thớt nên setup âm thanh ra là analog 2.0 (có thể cả 5.1 nếu bộ âm ly-loa cho phép) để giải mả trong Oppo thực hiệu DA. Còn nếu chọn định dạng pcm thì Oppo sẽ chuyển tín hiệu DSD (của SACD) sang pcm rồi mới xuất ra để âm ly hay tv giải mã DA (đường coaxial hay optical không tải được dòng tín hiệu DSD)!
Phần giải mã của Oppo dùng chíp ES9018 Sable cực tốt. Chắc chắn hơn hẳn của âm ly hay tv!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Nếu sử dụng Oppo105 bác chủ thớt nên setup âm thanh ra là analog 2.0 (có thể cả 5.1 nếu bộ âm ly-loa cho phép) để giải mả trong Oppo thực hiệu DA. Còn nếu chọn định dạng pcm thì Oppo sẽ chuyển tín hiệu DSD (của SACD) sang pcm rồi mới xuất ra để âm ly hay tv giải mã DA (đường coaxial hay optical không tải được dòng tín hiệu DSD)!
Phần giải mã của Oppo dùng chíp ES9018 Sable cực tốt. Chắc chắn hơn hẳn của âm ly hay tv!

Chắc đã có sự nhầm lẫn..! Những tấm hình sau đây sẽ chứng minh giúp bác..!

01. SONY BDP-BX58 (DVD/BluRay Disc Player)
[Hình được chớp khi kết nối với "HT Receiver" qua cổng SPDIF/Toslink (bằng sợi cáp quang)]

02. OPPO-105 (DVD/BluRay Disc Player)
["Setup Menu" trên OPPO-105 => Dùng SPDIF/ hoặc Optical khi muốn chọn "DSD"/ tức "Bitstream"]

Chỉnh sửa lần cuối:

coolpix8700

Well-Known Member

Những cái hình đó chỉ nói là Oppo nhận được nguồn là DSD.
Nhưng khi phát ra, nếu nó trực tiếp giải mã thì nó dùng cái chip ES9018 của nó, dòng tín hiệu ra là analog, còn bác mà setup để nó phát dưới dạng digital thì có 2 cách: phát ra thành stream DSD hay chuyển đổi thành PCM vói các tần số khác nhau. Nếu phát ra thành stream DSD thì yêu cầu phần nhận phải có giải mã DSD (hầu hết những cái DAC cũ dù có đắt cũng chưa có khả năng chứ cái tv thì không bàn) và cổng coaxial hay optical không đủ băng thông để truyền dòng tín hiệu này mà phải dùng các loại cổng khác (thông dụng có thể cả cổng mạng RJ45 hay USB,...) còn chuyển đổi và phát ra dạng PCM thì tv cũng giải mã DA được, nhưng nên hiểu đó là PCM chứ không còn là DSD nữa và chp giải mã l cái chip có trong tv. Những điều này em có thể chụp ảnh cả phần phát (phần mềm J-river trên HTPC) hiện rõ gốc DSD và thể hiện trên display của DAC với các nguon tin hieu nhận được khác nhau nhu DSD hay PCM với các tần số khác nhau tuỳ setting cho output ở phần phát, nhưng chắc sẽ không cần thiết?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Vâng! Không có chi.

Căn cứ vào tấm hình "Setup Menu" (của OPPO-105) mà Bạn đã bỏ lên...có 2 điều đã được OPPO-105 thông báo một cách rõ ràng như sau:

a) Nếu chọn kết nối với "HT Receiver" bằng sợi HDMI => OPPO-105 sẽ 'Output"/cho ra PCM
[Đó là lý do tại sao Bạn đã nhìn thấy "track type" = SACD PCM]

b) Nếu chọn kết nối với "HT Receiver" bằng sợi cáp quang / "Optical"/SPDIF => OPPO-105 sẽ "Output"/cho ra DSD (tức "Bitstream")
[Bạn cứ thử xem để rõ kết quả.]

NOTE: Ngoài ra, Bạn có thể đi vào "Sub-Menu" của "HDMI Audio" để chọn "DSD"/tức "Bitstream" (thay vì PCM), xem sao..!?

"Cheer!"

Chỉnh sửa lần cuối:

coolpix8700

Well-Known Member

Bác chủ thớt giở quyển hướng dẫn của cái Oppo ra, từ trang 63 họ hướng dẫn cách cài đặt để nghe nhạc với các lựa chọn đang thảo luận. Dòng stream DSD chỉ phát được ra theo theo đường tín hiệu HDMI (các dạng DTS và dolby digital-HD cũng như vậy). Còn với đường coaxial/optical thì chỉ truyền ra được tín hiệu PCM đến 192kHz và DTS+AC3. Họ cũng khuyên các lựa chọn cho tv và reciever (nếu có khả năng giải mã tín hiệu DSD) ở các trang tiếp theo...

longan39

Well-Known Member
Bài viết bổ ích quá. Cảm ơn bác chủ.

Các bác cho em hỏi, em có DAC TEAC UD-H01, có cổng USB, Optical, RCA, bây giờ em mua CDplay, loại nào hỗ trợ SACD ngon bổ rẻ, phù hợp?
Trước giờ em chỉ nghe nhạc bằng HTPC, có khi chuyển sang CDplay tí xem thế nào các bác nhỉ.

coolpix8700

Well-Known Member

Với cái DAC UD-H01 hình như bác chỉ có mỗi cổng USB để nhận được tín hiệu DSD. Do vậy chỉ các thiết bị xuất stream DSD qua USB thì nó mới nhận được. Ngay cái Oppo 105 cũng chỉ xuất qua cổng HDMI. Còn tìm 1 cái SACD player (chứ không phải CD player) xuất stream DSD ra đã khó mà qua cổng USB lại càng khó. Để nghe bác có thể dùng MAC hay PC và các phần mềm play được file SACD rồi xuất tín hiệu DSD qua cổng USB sẽ dễ dàng hơn. Tất nhiên sẽ có cách convert tín hiệu từ HDMI hay mấy cái cổng riêng (property, nhưng thực ra chỉ là cái cổng RJ45 của mạng lan thôi) của các hãng trên các đầu để nhận tín hiệu DSD nhưng đó là con đường vòng mà đến giờ rất ít người thực hiện!

longan39

Well-Known Member
Re: Ðề: Hướng Dẫn "Burn" SACD.iso / Super Audio CD

Với cái DAC UD-H01 hình như bác chỉ có mỗi cổng USB để nhận được tín hiệu DSD. Do vậy chỉ các thiết bị xuất stream DSD qua USB thì nó mới nhận được. Ngay cái Oppo 105 cũng chỉ xuất qua cổng HDMI. Còn tìm 1 cái SACD player (chứ không phải CD player) xuất stream DSD ra đã khó mà qua cổng USB lại càng khó. Để nghe bác có thể dùng MAC hay PC và các phần mềm play được file SACD rồi xuất tín hiệu DSD qua cổng USB sẽ dễ dàng hơn. Tất nhiên sẽ có cách convert tín hiệu từ HDMI hay mấy cái cổng riêng (property, nhưng thực ra chỉ là cái cổng RJ45 của mạng lan thôi) của các hãng trên các đầu để nhận tín hiệu DSD nhưng đó là con đường vòng mà đến giờ rất ít người thực hiện!

Vâng, cảm ơn bác. Em định thử xem nghe SACD bằng SACDplayer xem chất lượng âm thanh có khác với em nghe bằng PC không. Rắc rối và khó kiếm như thế thì em cứ nghe theo cách cũ vậy.

P/S: Xin cảm tạ các bác bằng bộ SACD này:
http://www.hdvietnam.com/diendan/18...-munich-philharmonic-orchestra-beethoven.html

coolpix8700

Well-Known Member

Cảm ơn bác, cứ đĩa SACD thì em nhận hết!

Bên trên