[Hướng dẫn] Các bài viết về cài đặt Codec, Filter, sử dụng CPU, GPU giải mã HD..

buonbanvitinh

Ðề: Hướng dẫn config tối ưu MPC, CoreAVC, ffdshow, AC3Filter để xem phim HD

Bạn xem film có đuôi là gì thế? Lúc đang play, bật properties của nó lên xem nó dùng encode bằng codec gì xem sao. Đồng thời check lại tất cả các step config xem có bị miss step nào ko.

đã thấy rùi :cool: , nhưng mà h em mún hỏi là OC cpu lên có thể xem film tốt hơn ko , hiện tại chuyển về mp4 mà giữ nguyên gốc chất lượng nên xem mượt mà , chắc fai? làm vậy dài dài quá , hdd có 40g , sợ chứa ko hết , hjx hjx ~X(

myGenio

Member

Các pro cho em hỏi e vẫn thường chơi 720p bằng MPC với K-lite codec bản 4.25 chạy ok mặc dù máy xaxh1 tay của em loại tầm tầm mua cách đậy 5năm rồi Dell centino 1400,512RAM vga64mb.máy cài nhiều chương trình lắm nhưng chạy vẫn phà phà, mới đây em cài lại win thì ôi thôi MHD 720p chạy giựt thậm chí ko hiện hình chỉ có tiếng đôi khi.bây giờ nghe anh CHIP va các anh trong 4rum em tải và cài CoreAVC sao chỉ có hơn Mb thôi. cài xong ko biết dùng như thế nào,có cần cài gì thêm nữa ko? mong các anh giúp.

Các pro cho em hỏi e vẫn thường chơi 720p bằng MPC với K-lite codec bản 4.25 chạy ok mặc dù máy xaxh1 tay của em loại tầm tầm mua cách đậy 5năm rồi Dell centino 1400,512RAM vga64mb.máy cài nhiều chương trình lắm nhưng chạy vẫn phà phà, mới đây em cài lại win thì ôi thôi MHD 720p chạy giựt thậm chí ko hiện hình chỉ có tiếng đôi khi.bây giờ nghe anh CHIP va các anh trong 4rum em tải và cài CoreAVC sao chỉ có hơn Mb thôi. cài xong ko biết dùng như thế nào,có cần cài gì thêm nữa ko? mong các anh giúp.

Đối với codec CoreAVC thì cài xong là chạy, không cần config gì nhiều đâu bạn. Bạn kiểm tra lại đã cài đúng driver cho card màn hình chưa ? Nếu chưa đúng thì update lại. Cái này quan trọng lắm đóa !

myGenio

Member

Đối với codec CoreAVC thì cài xong là chạy, không cần config gì nhiều đâu bạn. Bạn kiểm tra lại đã cài đúng driver cho card màn hình chưa ? Nếu chưa đúng thì update lại. Cái này quan trọng lắm đóa !

Vẫn chưa tìm ra cách chạy dc mấy cái *.ts mà cái CoreAVC chỉ hơn một mb thôi hả các anh.

MrQ1984

Member

Mình dùng MPC với CoreAVC,bạn nào chỉ tớ cho nó tự load sub với,đổi tên trùng tên film .srt rồi mà vẫn phải load bằng tay T__T

haipvg

Well-Known Member

Không biết hỏi ở đâu đành hỏi ở đây vậy: mình dùng PC xem phim 720p cấu hình CPU core duo 2.0 dùng MPC và vista codec khi xem phim thì CPU chạy khoảng 60% tuy nhiên với các cảnh rộng khi lia máy quay thấy hình nền không chạy mượt mà giật giật, xem không quen có khi thấy chóng mặt, các phim có kích thước từ 4-6GB. Không biết cái đó là do rip phim nên bị thế hay là gì?

nham18

Member

Không biết hỏi ở đâu đành hỏi ở đây vậy: mình dùng PC xem phim 720p cấu hình CPU core duo 2.0 dùng MPC và vista codec khi xem phim thì CPU chạy khoảng 60% tuy nhiên với các cảnh rộng khi lia máy quay thấy hình nền không chạy mượt mà giật giật, xem không quen có khi thấy chóng mặt, các phim có kích thước từ 4-6GB. Không biết cái đó là do rip phim nên bị thế hay là gì?

Hiện tượng đó là bình thường, bạn đừng lo. Vì HDrip đa số có framerate (tỷ lệ khung hình) là 23,976 fps nên khi lia máy quay ở những cảnh rộng mắt người xem sẽ cảm thấy hình bị giật giật.
Bởi vậy trong lĩnh vực đồ họa game người ta đòi hỏi VGA card phải kéo được ít nhất 30fps thì game mới "mượt" được :)

phungnguyen

Auto gain control, Normalize matrix (off): cân bằng âm thanh, ko để tình trạng âm thanh bị overflow. Cứ tắt cái này đi vì nó sẽ bóp các dải tần lại, nếu loa "yếu ke" quá có bật nó lên cũng bị bể tiếng như thường à

thưa bác chủ thớt, em có vài ý kiến nho nhỏ của cá nhân em với Normanlize matrix, bác nói tắt đi sẽ tốt hơn nhưng em đã thử và có ý kiến như sau.
em xem phing Kungfu 720p, khi bật tắt chức năng này đi quả thật âm thanh được khuyếch đại to lên rất là đáng kể, nhưng tiếng dao, tiếng búa trong phim này lại có phần bị rè nghe ko được hay bác ạ, và khi bật nó lên em lại ko nghe tiếng rè và âm thanh có phần rõ ràng hơn nữa, và tiếng pass cũng có phần chắc hơn bác ạ, nếu bác ko tin thì bác qua em, em để bác test lại với dây headphone sẽ càng rõ ràng hơn đấy bác ạ.

vài lời mạo muội cùng bác.

NekoZZ

Cho mình hỏi sao mình làm giống như trên phần hướng dẫn vào shaders / Edit / chọn sharpen và ps_2_0 xong rồi succeeded sau đó mình play film để chọn sharpen nhưng mục shaders menu vẫn ko hiện mình lên cài Direct9 rồi ko bít phải do Direct ko. Đang dùng VGA ATI HD 3870

Chỉnh sửa lần cuối:

haipvg

Well-Known Member

Cho mình hỏi sao mình làm giống như trên phần hướng dẫn vào shaders / Edit / chọn sharpen và ps_2_0 xong rồi succeeded sau đó mình play film để chọn sharpen nhưng mục shaders menu vẫn ko hiện mình lên cài Direct9 rồi ko bít phải do Direct ko. Đang dùng VGA ATI HD 3870

Mình cũng gặp trường hợp như thế trên con laptop và hiện tượng đó chỉ xảy ra với các phim 720p trở lên chứ với các phim thấp hơn thì shader cũng vẫn hoạt động được. Laptop của mình là card VGA onboard intel 945.
Nhưng máy bàn của mình card onboard geforce 7050 thì hoạt động tốt. chỉ có điều không chạy combine shader được vì chạy thế sẽ bị giật hình.
Mình nghĩ có lẽ tại card VGA không hỗ trợ

ptwop

Member

Bác chủ thớt cho em thắc mắc cái.
Em config kiểu enhanced thì thấy màu mè và sắc nét đẹp rồi, CPU chiếm cỡ 20-30% nhưng sao khi chuyển qua kiểu decode = GPU thì thấy CPU chỉ chiếm 1-2% nhưng drop frame tùm lum, không có cách nào chỉnh được màu sắc sáng tối bằng filter, chỉ có thể chọn được mỗi cái shader. (khi decode = CPU xài ffdshow).
Máy em là C2D E7300, VGA ATI 4350. RAM 2Gb.

Có cách nào xài GPU decode nhưng vẫn dùng filter chỉnh được sắc nét, màu mè, brightness ko vậy?

conan2901

Active Member

1/ Standard:

Phần DirectShow Video chúng ta sẽ sử dụng Overlay Mixer để render phần hình ảnh của phim HD.
Khi đặt ở chế độ này, mình không thể nhấn Ctr + L để load phụ đề !

sieucan

Active Member
[Hướng dẫn] Cài đặt K lite và KMPlayer decode HD bằng GPU

-Yêu cầu card hình :
  • 8400,8500, 8600->>> 9XXX dòng Nvidia
  • HD 2XXX, HD 3XXX, HD 4XXX dòng Ati
  1. Soft cần thiết và địa chỉ download
K-Lite Codec Pack
K-Lite Mega Codec Pack
KMPlayer
Audio & Video decoder cyberlink 2217 (down về giải nén, không để ở ổ C )

2. Cài đặt k-lite codec

Cài đặt bộ Full hay mega đều được

Đến bước select additional tasks đánh dấu vào Reset all settings to there defaults

Tùy bạn chọn output ra mấy đường : 2.1 hay 5.1

chọn tất cả các mục có for DXVA , hoàn tất cài đặt k lite.

Vào start ->> Programs\K-Lite Codec Pack\Configuration\ffdshow video decoder, disabled H.264/AVC ( không cho ffdshow decode dạng H.264/AVC)

3. Bắt đầu cài đặt KMPlayer

Tại bước chọn thành phần của KMplayer, bỏ chọn internal và external codec, các phần khác giữ nguyên.

Sau khi cài xong, tại hộp thoại thiết lập ban đầu của KMPlayer làm theo hướng dẫn như hình:

(tùy bạn chọn output là 2.1 ; 5.1 hoạc S/PDIF

Sau khi hoàn tất thiết lập ban đầu, KMPlayer sẽ tự khởi động, tại giao diện chính của chương trình bấm F2, Hộp thoại cấu hình sẽ hiện ra.

Chú ý :Nếu chương trình không hiển thị tiếng việt, bạn làm như sau: chuột phải vào KMPlayer, chọn Option, chọn advanced menu; tiếp tục chuột phải vào KMPlayer, chọn language, chọn vietnam.ini.

Tại cửa sổ cấu hình, làm theo từng bước như trong hình.

Đặt Haali filter mặc định cho MKV

Luôn chọn decoder bên ngoài là mặc định

Tại bộ giải mã hình bên ngoài ấn vào nút External decoder seach, làm tiếp theo hình bên dưới.

Tại hộp thoại này ấn vào nút thêm sau khi quét, đợi 1 chút cho chương trình quét các filter, sau đó ấn vào thêm codec bên ngoài, tại cửa sổ open chỉ đến thư mục Videofilter ( bộ videofilter của cyberlink đã down về ở trên) chọn file CL264dec.ax rồi ấn Open. Ấn đồng ý để đóng cửa sổ Bộ quản lý bộ lọc.

Ta lại trở lại khung Bộ giải mã hình ảnh bên ngoài,

Tại từng định dạng video, chọn decoder tương ứng như hình trên. Tại định dạng H264 video, ấn vào nút C (bên phải), hộp thoại filter info hiện ra,

đánh dấu vào Use DxVA rồi ấn OK

Tại khung bộ giả mã âm thanh bên ngoài, chọn decoder cho từng định dạng âm thanh như hình trên.

Khung quản lý các bộ lọc dùng để add thêm các decoder khác ngoài cyberlink decoder. Cách add như sau, ấn vào add external filter, chọn decoder/filter bạn muốn thêm và ấn open, nhớ chọn use forcibly ( đặt ưu tiên lớn nhất )

Tại khung Xử lý hình ảnh, tại dòng renderer, chọn như hình trên nếu dùng win Xp, với win Vista thì đặt là Enhanced video renderer(C/A)

Cuối cùng ấn Đóng để lưu thiết lập.

Chạy thử 1 file MKV ( có hỗ trợ DXVA ), chuột phải vào màn hình chọn filter, cyberlink ....decoder (PDVD8). Tại cửa sổ cyberlink ... decoder (PDVD8) đánh dấu vào Use DXVA(nếu đã đánh dấu sẵn thì thôi).

Chỉnh sửa lần cuối:

sieucan

Active Member
Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt K lite và KMPlayer decode HD bằng GPU

Không cần thiết:<

Chỉnh sửa lần cuối:

loserit89

Member

thank you so much........I really needed for long time ago...

tieuthieugia

Well-Known Member

nhanh nhanh bác oy...... mong tin quá chừng. Thanks in advance

huyen-2509

ngồi đợi.....................=D>

haipvg

Well-Known Member

Khi đặt ở chế độ này, mình không thể nhấn Ctr + L để load phụ đề !

Đúng rồi bạn, lúc này load phụ đề nằm trong Vobsub (phải có phụ đề đang chạy rồi mới load được phụ đề khác)

haipvg

Well-Known Member

Các bác ơi, GPU nào thì dùng được phương pháp này, của mình là GF7050 onboard thì có dùng được không? hay là phải GPU rời?

Bên trên