[Hướng dẫn] Các bài viết về cài đặt Codec, Filter, sử dụng CPU, GPU giải mã HD..

Thế Anh

Ðề: Tại sao CPU load chưa tới 100% mà phim HD vẫn giật hình, lệch tiếng?

Các bác chú ý là khi cài CoreAVC nó cứ bắt cài thêm cái Halli Media SPlitter. Kết quả là ngay cả một số phim VCD rip cũng bị giật. CPU loa chưa đến 10% mà vẫn giật. Phải Remote Halli đi thì mới hết.

Kết luận là việc xung đột Codec, Splitter rất dễ làm phim bị giật. Mọi người theo thói quen cứ cài cả bộ Codecs Pack như K-Lite, CCCP, Vista Codecss...vv là ko ổn.

Cách dễ nhất để biết bao nhiêu Codecs đang sử dụng là khi mở phim, bấm chuột phải chọn Filters, nếu thấy quá nhiều Codecs cùng tham gia vào xử lý Audio, hoặc Video thì phải Remove đến khi chỉ còn 1 cho Audio, 1 cho Video thôi.

Chỉ nên cài 1 bộ Codec để giải mã Video (Ví dụ Core-AVC Pro, 1 bộ Codec giải mã Audio ví dụ AC-3 Filter) ko nên cài thêm bất cứ Codec nào nữa.

Ngoài ra bản thân Windows và trong MPC cũng có sẵn các Codec. Nếu ta dùng Codec ngoài thì phải bỏ hết trong Soure Filter và Extenal Filter đi để MPC ko dùng các Codec Built-in trong nó.

Ðề: Hướng dẫn config tối ưu MPC, CoreAVC, ffdshow, AC3Filter để xem phim HD

Tại sao mình chỉnh thành overlay mixer thì khi kết nối ra màn hình ti vi = cáp HDMI thì tv lại không lên hình phim nhỉ? chỉnh DVR9 hay EVR thì lên nhưng mà giật hình rất nhiều, và tiếng đi trước hình. Mình dùng laptop dv2500t T7500 card 8400MS ram 4gb tv samsung 40'' LA40M. mình ko dám chỉnh theo trường phải enhancement, chỉ dám theo standard. Chỉnh theo enhance sao nó xấu hơn nhiều, bị răng cưa hơn nhiều, dù chỉnh sharpen :(.

Chỉnh sửa lần cuối:

huuquynh

Em thấy version cuối cùng của K-Lite470 chạy rất nhẹ, các bác down về thử xem sao. khỏi phải cài thêm CoreAVC1.9 cho mất công

vietrung

Active Member

Các bác chú ý là khi cài CoreAVC nó cứ bắt cài thêm cái Halli Media SPlitter. Kết quả là ngay cả một số phim VCD rip cũng bị giật. CPU loa chưa đến 10% mà vẫn giật. Phải Remote Halli đi thì mới hết.

Kết luận là việc xung đột Codec, Splitter rất dễ làm phim bị giật. Mọi người theo thói quen cứ cài cả bộ Codecs Pack như K-Lite, CCCP, Vista Codecss...vv là ko ổn.

Cách dễ nhất để biết bao nhiêu Codecs đang sử dụng là khi mở phim, bấm chuột phải chọn Filters, nếu thấy quá nhiều Codecs cùng tham gia vào xử lý Audio, hoặc Video thì phải Remove đến khi chỉ còn 1 cho Audio, 1 cho Video thôi.

Chỉ nên cài 1 bộ Codec để giải mã Video (Ví dụ Core-AVC Pro, 1 bộ Codec giải mã Audio ví dụ AC-3 Filter) ko nên cài thêm bất cứ Codec nào nữa.

Ngoài ra bản thân Windows và trong MPC cũng có sẵn các Codec. Nếu ta dùng Codec ngoài thì phải bỏ hết trong Soure Filter và Extenal Filter đi để MPC ko dùng các Codec Built-in trong nó.

Của mình nó hiện ra như vậy nè, vậy có dư cái nào ko?

bich_0938383333

em dang dung Chip Amd 5000+ nhung xem 1080p van giat va lech tieng
tinh hinh la em dang dinh mua con PC
+ Chip AMD 6000+
+ Main J&W JW-RS780UVD-AM2+( HDMI)
+ Ram 2G buss800
Bac' xem lieu xem co bi giat nua khong .

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

em dang dung Chip Amd 5000+ nhung xem 1080p van giat va lech tieng
tinh hinh la em dang dinh mua con PC
+ Chip AMD 6000+
+ Main J&W JW-RS780UVD-AM2+( HDMI)
+ Ram 2G buss800
Bac' xem lieu xem co bi giat nua khong .

Vẫn giật, thậm chí lên đến phenom dòng thấp mà chỉnh ko nương tay thì cũng giật như thường. Về HD thì AMD yếu thế hơn C2D.

MrBo682

Well-Known Member

Vẫn giật, thậm chí lên đến phenom dòng thấp mà chỉnh ko nương tay thì cũng giật như thường. Về HD thì AMD yếu thế hơn C2D.

Mình dùng AMD4200+(OC 2.7G với vga onboard, oc 2.5G với VGA rời) ,dùng bộ klite,cài next ,next hết ,chỉ thay decode=core AVC 1.9 ,chỉnh thoải mái maximun các seting như bác Chip play cực mượt các phim bác có tin không?.Mình nghĩ các bác đã có một bộ máy tốt rồi thì cứ chơi đừng đắn đo mua hay đổi phí tiền,để tiền đầu tư vào thứ khác tốt hơn.Vụ HD này intel hay AMD cũng vậy, không gì ghê gớm.Phải chăng chúng ta sai lầm khi chọn sotfware để decode???.Còn ffshow hơn hay thua coreAVC bác Duongbaba đã chứng minh rồi,bác nào cao kiến hơn thì giúp với=D>

Bài của bác chip rất bổ ích, giờ mới biết. hay quá

bich_0938383333

em dang dung Chip Amd 5000+ nhung xem 1080p van giat va lech tieng .có ai chỉ em 1 cách chi tiết đc không .hikhik

nham18

Member

Công phu quá.
Riêng việc ffdshow giải mã H.264/AVC đẹp hơn CoreAVC 1.9 thì phải xem lại, hình như chuyện này trong quá khứ thôi.
Tối nay về em sẽ dùng photoshop để phân tích cùng 1 screenshot của ffdshow và CoreAVC, nếu tương đương nhau thì đây sẽ là một tin cực kỳ vui cho anh em nhà ta vì tất cả các loại cpu Dual Core trở lên của AMD và Intel đều chơi mượt 1080p.

Nhìn sơ qua em thấy CoreAVC ăn đứt ffdshow rồi đấy, nhưng để dùng các biện pháp kỹ thuật test rồi kết luận sau cho đỡ bị chửi.

Đang định thanks lão Chip thì thấy dòng quệt đỏ của bác Dương bà bà nên quay lại thanks cho bác Dương, công nhận lão Chip bảo thủ nặng, cái gì đã ghi vào đầu rồi là ko xóa được. Chắc lão so chất lượng của ffdshow với CoreAVC bản 1.4 ^:)^

Trong bộ K-Lite đã có sẵn Halli Media SPlitter rồi nên khi cài CoreAVC em vẫn biết mà uncheck nó đi chứ bác. Vấn đề là nếu có kiến thức về codec thì cài mấy bộ pack để xem mọi loại file media trên máy là tối ưu nhất (vì đâu phải xem mỗi phim HD thôi đâu), chỉ cần custom mấy cái component cho đúng là được. Mà sao em thấy quan điểm của nhiều bác vẫn bảo thủ trong vụ này quá #:-s

Thế Anh

CoreAVC nó bắt trả tiền, chất lượng mà kém fddshow miễn phí thì cũng phải xem lại.

Tiền nào của đó mà.

Cũng phải công nhận nhiều bác cứ dập khuân bài viết hướng dẫn cấu hình HD đầu tiên của bác Chip. (Bác ko chịu cập nhật lại bài viết ở trang đầu này) Kết quả là hình 1 nơi mà tiếng 1 nẻo. Rồi lại post bài thắc mắc "Đã cấu hình đúng như anh Chip hướng dẫn, vậy mà..."

Đề nghị anh Chip cập nhật lại bài viết ở các trang đầu. Đã là công nghệ phải cập nhật kịp thời chứ bác.

tbn2004

Active Member

Thôi đừng nhìn nữa, chẳng khác nhau tí nào nào đâu. Vậy sao kết luận giờ?
Hãy nhìn vào cái thông số cuối của Image Analyzer:
- ffdshow: Number of colors used: 86,472
- CoreAVC: Number of colors used: 86,718

Kết luận: 1-0 cho CoreAVC hê hê hê.

Bây giờ các bác cứ mạnh dạn cài K-Lite và CoreAVC, xong vào K-Lite Configuration rồi disable cái H.264/AVC đi. Khi đó MediaPlayer HomeCinema sẽ lấy CoreAVC để giải mã phim .mkv

Rất đơn giản, kể từ nay tất cả các dòng dual core đều xử lý 1080p nhẹ nhàng với chất lượng cao nhất, bất chấp việc các bác bật đủ loại filter, enhance như EVR hay VMR...

Bác nào nghĩ ra cách cân bằng tỉ số giữa ffdshow và coreAVC thì vào đây ném đá cho em chút kinh nghiệm nhé hí hí :)

Bản thân tui cũng kinh qua 2 bộ software decode là AVC 1.9 (cracked :D) và ffdshow. Sau đó là hardware decode. Tui dùng 3 cách decode xem cùng 1 film 1080p dxva của Eureka, tự bản thân so sánh và nhận xét về chất lượng hình ảnh như sau:
hardware>ffdshow>coreAVC.
Thằng core AVC cho nước ảnh ko trong sáng bằng hai thằng kia. Có thể khả năng thể hiện LCD của các pác ko cho thấy sự khác nhau về độ trong sáng này. Cái này phải test trên thực tế từng LCD mới đánh giá được. Còn lấy cái mà mỗi người nhìn thấy so sánh với nhau thì khác à nha.
Còn về số màu sắc thể hiện ờ trên, tui đề nghị các pác shot 2 lần trên cùng một screen và đem so sánh số màu thử xem sau. Nhiều khi 2 cái screen chỉ xê dịch vài mili giây thì số màu sắc cần thiết đã khác lắm rồi.
Tui vẩn vote cho lão Chip - hehe=D>

bich_0938383333

e phang lên con AMD Phenom™ X3 Triple-Core 8450 (socket AM2+) thì có chịu đc không bác .nếu không đc bác tư vấn con chip dùm em .nghèo em cũng theo cách mạng .

duongbaba

Active Member

e phang lên con AMD Phenom™ X3 Triple-Core 8450 (socket AM2+) thì có chịu đc không bác .nếu không đc bác tư vấn con chip dùm em .nghèo em cũng theo cách mạng .

Phang lên cỡ đó thì chỉ dùng encode BD or HD DVD thôi, decode H.264/AVC chắc tốn chừng 35% cho 1080p.

Àh quên, bác có điều kiện thì cứ phang. Máy mạnh chạy sướng tê!

Em chuẩn bị nâng tỉ số lên 2-0 cho CoreAVC, cũng xài chung cái screenshot vừa rồi á, bác nào tinh mắt nhìn thấy liền, nếu không em khoanh đỏ lại cho dễ nhìn.

buonnguqua

Active Member

Bản thân tui cũng kinh qua 2 bộ software decode là AVC 1.9 (cracked :D) và ffdshow. Sau đó là hardware decode. Tui dùng 3 cách decode xem cùng 1 film 1080p dxva của Eureka, tự bản thân so sánh và nhận xét về chất lượng hình ảnh như sau:
hardware>ffdshow>coreAVC.
Thằng core AVC cho nước ảnh ko trong sáng bằng hai thằng kia. Có thể khả năng thể hiện LCD của các pác ko cho thấy sự khác nhau về độ trong sáng này. Cái này phải test trên thực tế từng LCD mới đánh giá được. Còn lấy cái mà mỗi người nhìn thấy so sánh với nhau thì khác à nha.
Hic hic , nhà em máy yếu và cũng không muốn tốn điện nên toàn chạy DXVA đây nhưng em vẫn phải công nhận cái CoreAVC nó nhìn đẹp hơn DXVA :-w

Còn cảm nhận màu thì em dùng cái monitor máy tính CRT thể hiện màu đen 100% đen thì chắc là chả thể cảm sai được :rolleyes:

khactuyen

Banned

Phang lên cỡ đó thì chỉ dùng encode BD or HD DVD thôi, decode H.264/AVC chắc tốn chừng 35% cho 1080p.

Àh quên, bác có điều kiện thì cứ phang. Máy mạnh chạy sướng tê!

Em chuẩn bị nâng tỉ số lên 2-0 cho CoreAVC, cũng xài chung cái screenshot vừa rồi á, bác nào tinh mắt nhìn thấy liền, nếu không em khoanh đỏ lại cho dễ nhìn.
Nhìn mãi ko thấy có khác biệt bác ạ???

hackbabe

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt K lite và KMPlayer decode HD bằng GPU

các bác cho iem hỏi máy dual core 2.8GB , ram 2G , video card nVidia 256mb 8600GT thì làm thế nào để xem phim 1080p bằng KMplayer không bị giật
cám ơn nhiều

sinh9x

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt K lite và KMPlayer decode HD bằng GPU

Đính kèm file thiết lập KMPlayer nếu thấy những bước trên qua rắc rối :(. Tuy vậy bạn vẫn phải tự add filter/decoder

Khung quản lý các bộ lọc dùng để add thêm các decoder khác ngoài cyberlink decoder. Cách add như sau, ấn vào add external filter, chọn decoder/filter bạn muốn thêm và ấn open, nhớ chọn use forcibly ( đặt ưu tiên lớn nhất )

Down về giải nén file KMPCfg.ini vào thư mực cài đặt KMPlaer trên ổ C (C:\Program Files\The KMPlayer\)

thank bac
de minh thu xem the nao

Bên trên