Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Bác ở bên đó ko sợ police ập tới kiểm tra hả. Thấy mấy bác ở US ko dám down phim, vì sợ. em thì ko rõ bên đó

Vậy chắc bạn không biết rồi. Ở nước ngoài người ta mua đĩa Bluray (chính gốc chứ ko phải đồ "burn" lại) về rip phim ra rồi lưu trong server nhiều lắm. Tôi biết có mấy người như vậy, "đồ chơi" của họ khủng lắm, "hàng" của mình chỉ là đáng xách dép thôi.
Còn chuyện download/ upload thì như thế này. Cá nhân mình nghĩ ở nước ngoài việc down từ Internet xuống với dung lượng lớn không phải là hiếm (do business công việc làm ăn, giải trí như NetFlix, Hulu Plus...) nói chung công tư lẫn lộn nên tại thời điểm này họ tạm thời xí xóa cho. Còn up lên (ngay cả để chia xẻ free) lại là chuyện khác, đặc biệt là chơi Torrent. Tôi đã thấy có người ở gần vùng tôi chỉ up lên có 1 cái CD nhạc mà phải vô tù ngồi bóc lịch. Mà ở nước ngoài như thế coi như sự nghiệp tan tành. Có ra tù đi xin việc chả ai muốn nhận khi họ đọc hồ sơ lý lịch vì cho mình là người ko lương thiện. Vấn đề nằm ở chỗ này đây.

Hi hì. Vậy là vấn đề chung rồi. Em đang có cũng chừng hơn 40 chục HDD các loại, từ 250GB đến 6TB, có em NAS Synology, có dock ngoài, có cả em storage chạy Window xài cái server case supermicro chạy như cối xay gió... Nhưng bây giờ khi dung lượng tăng thì bắt đầu loạn chưởng, không biết nên quy hoạch thế nào nữa đây :D
Dồn hết vào một thằng làm storage thấy không ổn, chép vào thằng HTPC thì nhiều khi tìm file cũng không nhớ luôn.
Bác có chạy phần mềm nào quản lý film theo tag không, loại dễ xài ý, chia sẻ với anh em ạ ? Cám ơn bác

Tôi cũng đang tính hỏi anh em câu giống bạn xem có ai biết không.
Tạm thời tôi dùng FlexRaid để gom mấy chục HDD vào thành 1 drive duy nhất, còn phân loại phim thì đi theo tên từng folder.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Vậy nghĩ ở VN sướng nhỉ khi cần lên mạng tìm chép lưu burn thoải mái...........

tienlequoc

Well-Known Member

Hi hì. Vậy là vấn đề chung rồi. Em đang có cũng chừng hơn 40 chục HDD các loại, từ 250GB đến 6TB, có em NAS Synology, có dock ngoài, có cả em storage chạy Window xài cái server case supermicro chạy như cối xay gió... Nhưng bây giờ khi dung lượng tăng thì bắt đầu loạn chưởng, không biết nên quy hoạch thế nào nữa đây :D
Dồn hết vào một thằng làm storage thấy không ổn, chép vào thằng HTPC thì nhiều khi tìm file cũng không nhớ luôn.
Bác có chạy phần mềm nào quản lý film theo tag không, loại dễ xài ý, chia sẻ với anh em ạ ? Cám ơn bác

Phần mềm quản lý phim (chỉ phim thôi nhé), với HTPC thì XBMC/Kodi, Android box thì có phần mềm duyệt phim khá pro đó là Mizzu. Nó không quan tâm đến bạn lưu phim kiểu gì, cứ cho là bạn lưu phim loạn xạ trong cả chục ổ cứng. Khi add tất cả ổ cứng vào, phần mềm sẽ tự tìm thông tin phim (fanart, poster, diễn viên...) và hiện lưới poster ra màn hình theo alphabet. Phần mềm có những cơ chế phân loại phim theo: Năm sản xuất, thể loại phim,... có phần search tên phim để tìm phim, có thể xem trailer phim online:

687474703a2f2f692e696d6775722e636f6d2f477169443446582e706e67

airport

Active Member

Tình hình là em mới cắm thêm 1 hdd 3tb vào nas expenology, sau hơn 2 ngày cho chạy liên tục để expend volume ra, sau khi đã chạy xong 100% rồi, giờ đến khúc nas báo đồng ý để mở rộng phần quản lý hệ thống thì nas cứ đứng mãi ở 0%. Tắt đi bằng lệnh cũng ko đc, rút nguồn bật lại cũng bị dừng ở đó. Có bác nào vấp phải lỗi đó ko ạ

blackshoe

Member

Chào các bác, em đào topic lên hỏi chút, các bác tư vấn giúp em.
Mấy hôm nay em cũng tập tành nghiên cứu NAS, cũng định tự lắp 1 case để làm NAS. Cấu hình thì em build như sau:

- Main ASUS H81 ME Haswell giá 1290k.
- CPU Celeron G1830 Haswell giá 860k.
- Ram DDR3 Gskill 2GB giá 440k.
- PSU CoolerMaster 350W Elite giá 490k.
- Case CoolerMaster Elite 343 Window giá 740k

Tổng cộng tầm 3800 - 4000 nếu lấy Ram 4GB. Giá cả em lấy theo site của Phi Long, do ở tỉnh em có Phi Long nên lấy theo nó cho dễ có hàng.
Các bác xem giúp em cấu hình thế có ổn ko?

Ngoài ra em thấy TDP của con CPU là 54W, cao hơn khá nhiều so với con Celeron J1900, con này TDP có 10W. Vậy có hao điện nhiều hơn ko nếu để NAS chạy 24/7?
Nếu dùng NAS để transcoding film HD thì con J1900 có chơi nổi ko? Hay phải lên con G1830?
Nếu con J1900 ổn hơn thì mua ở đâu được? Vì em tìm mấy site phổ biến ở VN thì ko có?
Combo ASRock Q1900M em thấy có bán trên Neweggs:
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16813157513
Chơi combo này có được ko? Có bác nào ship về ko ạ?

Hỏi linh tinh hơi nhiều, các bác thông cảm. Chân thành cảm ơn các bác.

phithien

Well-Known Member

Cấu hình trên stream tốt phim bluray cho hiện tại và cả 4k tương lai. NAS làm việc nhẹ nhàng lương cao, nên ko đòi hỏi cấu hình mạnh, em dùng con này làm NAS: http://anhngoc.vn/biostar-a68n-5000/p6273.html rất nhẹ nhàng
cpu tiêu thụ 54w khi làm việc ở mức cao nhất, tất nhiên ở mức thấp khi NAS tạm nghĩ, ko strem thì vẫn hao điện 15 -20w. hao hơn ASRock Q1900M. tốt nhất bạn tìm linh kiện ở VN, có gì bảo hành cho dễ. Mainboard là thứ khó hư, em dùng pc khoảng 10 năm, dùng qua cũng 6 main rồi. chỉ duy nhất 1 main phải bảo hành khi xài 2 năm, còn lại thì vẫn xài tốt 4-5 năm, sau đó bán ve chai. nhưng đồ điện tử thì hên xui, nên mua ở nước ngoài thì bh coi như ko có

quasaurieng1504

wwoooww ! cảm ơn bạn đã giải quyết đc khúc mắc của mình mấy tháng qua >.< !

thmac

Member

Mình dùng Asrock Q1900M làm Nas thì quá ok, chạy mát và tiết kiệm điện.
Nhưng có vấn đề là XPEnology thiếu driver của main này, dẫn đến việc khi khởi động xong thì ko sử dụng đc tất cả các cổng USB.
Có ae nào đã sử dụng main này và giải quyết đc vấn đề driver của nó, giúp mình với.
Thanks!

baiviet

Active Member

Cám ơn bác Thanksforsharing.
Đọc bài của bác tôi nảy ý định biến cái PC cũ ở nhà ra NAS như bác làm. Tôi có cái main G31MV N15235 , đang lắp CPU Celeron® 2 luồng 1.8 x1.8 với thông số KT tại đây: http://www.foxconnchannel.com/ProductDetail.aspx?T=Motherboard&U=en-us0000377&Language=en-us#
Bác tra cứu giúp tôi nó có làm được NAS không (tôi mò mà chưa thấy chức năng boot từ USB, chẳng biết nó nằm đâu). Nếu làm được thì bắt tay khởi động dự án :)
TKS bác

blackshoe

Member

Mình dùng Asrock Q1900M làm Nas thì quá ok, chạy mát và tiết kiệm điện.
Nhưng có vấn đề là XPEnology thiếu driver của main này, dẫn đến việc khi khởi động xong thì ko sử dụng đc tất cả các cổng USB.
Có ae nào đã sử dụng main này và giải quyết đc vấn đề driver của nó, giúp mình với.
Thanks!

Em thấy trên forum XPenology:
Good news, I solved my USB problem by going in the BIOS and put "Enabled" instead of "Automatic" on the USB 3.0

Bác làm theo thử xem có giải quyết được ko?

thmac

Member

Mình thử rồi vẫn ko đc. Vấ đề là 2.0 or 3.0 nó đều ko nhận. Chắc thiếu driver rồi.

Thanks!

Chỉnh sửa lần cuối:

pgasqlkt

Member

em nghĩ có vấn đề gì đó trong bios, em dung asrock am1-itx chạy phe phé kể cả 3.0

baiviet

Active Member

Đọc bài của bác tôi nảy ý định biến cái PC cũ ở nhà ra NAS như bác làm. Tôi có cái main G31MV N15235 , đang lắp CPU Celeron® 2 luồng 1.8 x1.8 với thông số KT tại đây: http://www.foxconnchannel.com/ProductDetail.aspx?T=Motherboard&U=en-us0000377&Language=en-us#
Bác tra cứu giúp tôi nó có làm được NAS không (tôi mò mà chưa thấy chức năng boot từ USB, chẳng biết nó nằm đâu). Nếu làm được thì bắt tay khởi động dự án :)
Các Bác cho hỏi chút nếu main không có chức năng boot từ USB thì giải pháp khắc phục để XD NAS trên PC thế nào ạ ?
TKS các bác

thmac

Member

Có 1 số main khi cắm USB vào nó mới hiển thị trong BIOS.
Bạn làm thử xem.
Nếu ko boot đc từ USB thì pó tay.

phithien

Well-Known Member

Các Bác cho hỏi chút nếu main không có chức năng boot từ USB thì giải pháp khắc phục để XD NAS trên PC thế nào ạ ?
TKS các bác
Main nào mà ko có boot từ USB hả bác. bác vào Bios mò 1 xíu, khoảng 30s là ra ngay thôi. Main cũ sợ ko load được Driver để khởi động NAS đâu, Main mới mà còn thiếu driver nữa kia

Có 1 số main khi cắm USB vào nó mới hiển thị trong BIOS.
Bạn làm thử xem.
Nếu ko boot đc từ USB thì pó tay.
Em còn 1 con p4 865 gigabyte, có boot từ usb ngon lành mà, ko boot được usb chắc máy p2, p3(em chưa dùng p2,p3 bao giờ nên ko chắc)

Bên trên