Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

blackshoe

Member
Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Ngoài lề tí, có bác nào biết cái đồng hồ Kill A Watt ở VN thì mua đâu ko ạ?

Còn phải coi nó có dùng 220V được ko đó bạn.

johnjambo

Member
Re: Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Mình cũng đăng ký 1 main và 1 case lian-li q25b nhé, có bác nào cần và order được thì kết hợp luôn

bác ơi, bác đã order chưa ah? bác cho em kết hợp với. Em ở HN ah, có j bác inbox em với nhé. Cám ơn bác

Monday

Member

Ngoài lề tí, có bác nào biết cái đồng hồ Kill A Watt ở VN thì mua đâu ko ạ?

không phải kill a watt nhưng hiệu khác chức năng như nhau

mình mua ở trên đường Lạc Long Quân, quên mất số rồi để tìm lại

Các bác xem giúp lỗi này thế nào, không thể cài đc. Đang định tận dụng bộ main Intel D915GAG bỏ xó cũng phí

ngvanmy

Member

cái này giống như nó đang cài mà bác rút dây mạng của pc hay của nas thì phải

blackshoe

Member

không phải kill a watt nhưng hiệu khác chức năng như nhau

mình mua ở trên đường Lạc Long Quân, quên mất số rồi để tìm lại

Bác cho em xin tên hiệu để em search cũng được

baiviet

Active Member

Main nào mà ko có boot từ USB hả bác. bác vào Bios mò 1 xíu, khoảng 30s là ra ngay thôi. Main cũ sợ ko load được Driver để khởi động NAS đâu, Main mới mà còn thiếu driver nữa kia

Cám ơn bác , Tôi đã dặt được khởi động từ USB rồi nhưng giờ lại gặp khó khăn khác : khi tạo xong USB boot có synoboot-3810-pre-v1.1_v2.img như ở trang đầu và đặt boot từ usb thì khi khởi động máy đứng im lìm như ở hình dưới , tôi phải sử lý tiếp sao ạ ?
TKS các bác

Đính kèm

• man hinh dung im.jpg
    man hinh dung im.jpg
    225.3 KB · Xem: 103

blackshoe

Member

Cám ơn bác , Tôi đã dặt được khởi động từ USB rồi nhưng giờ lại gặp khó khăn khác : khi tạo xong USB boot có synoboot-3810-pre-v1.1_v2.img như ở trang đầu và đặt boot từ usb thì khi khởi động máy đứng im lìm như ở hình dưới , tôi phải sử lý tiếp sao ạ ?
TKS các bác

Bác kiếm cái USB khác thử xem, thấy bác Thanksforsharing báo USB lởm là ko boot được, hoặc bác đổi cổng USB khác.

Monday

Member

Các bác xem giúp lỗi này thế nào, không thể cài đc. Đang định tận dụng bộ main Intel D915GAG bỏ xó cũng phí

bạn thêm dòng :

.encoding = "windows-1252"
bios.bootOrder = cdrom ( không có dấu "cdrom" , vì nếu có dấu "" thì cài 100% , nas không reboot mà treo nên báo lỗi như trên )

vào file xxx.vmx

baiviet

Active Member

Bác kiếm cái USB khác thử xem, thấy bác Thanksforsharing báo USB lởm là ko boot được, hoặc bác đổi cổng USB khác.

Tôi đã dùng đến 2 USB và cắ đủ các cổng vẫn vậy. Mặt khác các USB khi xong USB boot có synoboot-3810-pre-v1.1_v2.img như ở trang đầu khi format lại đều báo sai dung lượng hết cả USB 32GB giờ chỉ còn nhận khoảng vài GB thôi cho dù format lại :(
Bởi vậy giải pháp này cũng nhiều rủi ro, mất USB như chơi

Chỉnh sửa lần cuối:

VuNhatVan

Member

Chài, không rủi ro chút nào bạn ạ. Sau khi ghi img xong nó chỉ nhận có máy chục MB thôi nhưng không vấn đề gì cả. Muốn khôi phục lại USB, bạn dùng MiniToolPartition để xóa hết các phân vùng đi rồi tạo lại USB, chả mất đi một Byte nào cả.

Trường hợp của bạn bạn thử dùng USB đó cài đĩa HirenBoot (hoặc linux, cài openelec cho nhẹ) xem nó có khởi động được từ USB không rồi tính tiếp.

xyz8800

Member

Chào anh Thanksforsharing,
Hiện tại em sử dụng một PC kha khá, nhưng chỉ sử dụng SSD 180GB và HDD External 3TB thì liệu mình có xây dựng một NAS nho nhỏ được không, chỉ với HDD External.
2 ngày em đang nghiệm bài viết của anh, nhưng vì chỉ có 1 HDD External mà trong đó chưa kha khá dữ liệu nên vẫn chưa dám chuột bạch.
Liệu hệ thống NAS sử dụng HDD External thông qua cổng USB 3.0 có được và khác gì với HDD Internal không?
PC sẽ như một cỗ máy đa năng sử dụng cho công việc, HTPC và NAS (Sử dụng VMW và HDD External)

Chào anh Thanksforsharing,
Hiện tại em sử dụng một PC kha khá, nhưng chỉ sử dụng SSD 180GB và HDD External 3TB thì liệu mình có xây dựng một NAS nho nhỏ được không, chỉ với HDD External.
2 ngày em đang nghiệm bài viết của anh, nhưng vì chỉ có 1 HDD External mà trong đó chưa kha khá dữ liệu nên vẫn chưa dám chuột bạch.
Liệu hệ thống NAS sử dụng HDD External thông qua cổng USB 3.0 có được và khác gì với HDD Internal không?
PC sẽ như một cỗ máy đa năng sử dụng cho công việc, HTPC và NAS (Sử dụng VMW và HDD External)

Lời khuyên cho bạn. Nếu bạn cảm thấy hài lòng với hiện tại và ko có ý định tăng thêm năm ba cái HDD trong tương lai gần thì nên giữ nguyên hiện trạng.

xyz8800

Member

Lời khuyên cho bạn. Nếu bạn cảm thấy hài lòng với hiện tại và ko có ý định tăng thêm năm ba cái HDD trong tương lai gần thì nên giữ nguyên hiện trạng.

Cám ơn lời khuyên của a,
Trong điều kiện cho phép thì hiện tại em chỉ có số hardware như vậy, trong tương lai HDD sẽ tăng lên, lúc đó xây dựng 1 NAS riêng hay vẫn chung thì đó vẫn chưa xác định được.
Điều em muốn là build 1 NAS với số hardware hiện tại, liệu HDD External sử dụng qua USB 3.0 thì có được hiệu quả không?

baiviet

Active Member

Chài, không rủi ro chút nào bạn ạ. Sau khi ghi img xong nó chỉ nhận có máy chục MB thôi nhưng không vấn đề gì cả. Muốn khôi phục lại USB, bạn dùng MiniToolPartition để xóa hết các phân vùng đi rồi tạo lại USB, chả mất đi một Byte nào cả.

Trường hợp của bạn bạn thử dùng USB đó cài đĩa HirenBoot (hoặc linux, cài openelec cho nhẹ) xem nó có khởi động được từ USB không rồi tính tiếp.

Cám ơn bác nhiều. tôi phục hồi được usb qua ý kiến chỉ đạo của bác rồi, còn cái PC mãi không thể khởi động đc qua usb, chắc tại main . đành bó tay

VuNhatVan

Member

Cám ơn lời khuyên của a,
Trong điều kiện cho phép thì hiện tại em chỉ có số hardware như vậy, trong tương lai HDD sẽ tăng lên, lúc đó xây dựng 1 NAS riêng hay vẫn chung thì đó vẫn chưa xác định được.
Điều em muốn là build 1 NAS với số hardware hiện tại, liệu HDD External sử dụng qua USB 3.0 thì có được hiệu quả không?

Hôm trước mới xây dựng NAS xong chưa có đồ để copy dữ liệu từ ổ cứng vào NAS mình cũng dùng HDD box cho con NAS mãi, nói chung là không có vấn đề gì, chỉ tội copy dữ liệu vào, ra hơi chậm.

Cái vụ HDD box gắn ngoài cho Nas tôi có thử lâu rồi nên ko nhớ, chỉ nhớ là nó hơi phiền vì ngoài tốc độ chậm hơn gắn trong (do qua dây usb) cái hdd ngoài còn bị khiển bởi box ngoài nên "ăn ngủ" lung tung, mỗi lần Nas đánh thức nó dậy lâu lắc. Ngoài ra do dùng nguồn ngoài nên dây nhợ búa xua và nhất là tôi ko tin cậy nguồn điện ngoài cho lắm.
Còn nếu bạn cảm thấy những điều trên ko phiền thì chơi luôn.

thanhyk

Well-Known Member

Cám ơn lời khuyên của a,

Mình cũng đang gắn thêm hdd box 3.0 qua cổng usb chỉ 2.0 của Nas (win). Biết rằng tốc độ sẽ giảm nên chỉ lưu trữ phim bộ/ karaoke/ 720p... Có điều không dám chạy lâu nên khi không dùng thì rút dây usb. Bác chỉ mình cách tắt hdd box cho an toàn nhé, chứ rút thế chắc cũng giống ngắt điện.

Bên trên