Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

bakhoai

Member
Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Tôi dùng DSM 5.0 - 4458 XPenology, 4 ổ cứng, sao nhiệt độ toàn trên 50 độ thôi cho dù để trong phòng máy lạnh và ko chạy thêm ứng dụng gì.
Mấy lần đến 60 độ, mình chỉnh xuống để nó ko tắt DSM. Các Bác có cách nào giải quyết không ạh?

Em nhờ anh tư vấn thêm là em chon Mobo là P8Z77-V DELUXE để làm NAS DSM. Bây giờ em phân vân không biết chon case nào cho phù hợp với Mobo và số lượng HDD của em >12 HDD.

máy cái này xài hay nhung phuc tạp khi truyền fw hay chạy server quá.

Thanks anh rất nhiều! Chừng nào anh build thành công NAS DSM 5.0 nhớ cho anh em trên diễn đàn hay nha!

Tôi đã build được nửa đường rồi. Hiện đang còn test một số thông số kỹ thuật. Nó hơi lâu một chút là vì, như tôi đã nói cách đây hơn tháng, lần này tôi build 1 cái NAS ảo (virtual nas) có 12 HDD chạy trên máy chủ là một cái HTPC với Windows 7 (cho nó ổn định). Đồng thời, vì nó chạy 24/7, tôi cho nó đảm nhiệm luôn chức năng download luôn. Vì tham vọng nhiều nên mới khổ thế. Dưới đây là hình em nó, còn mobo + CPU + ram thì tôi sd lại từ cái máy cũ đang xài trong nhà.

Bác nào build DSM trên NAS Buffalo chưa nhỉ? cho anh em xin ít kinh nghiệm

Tôi thì chưa build trên NAS Buffalo bao giờ, nhưng thấy có vài người đã làm thành công trên mạng qua forum của XPEnology. Bạn có thể dùng Google search cũng ra mà.

Tôi dùng DSM 5.0 - 4458 XPenology, 4 ổ cứng, sao nhiệt độ toàn trên 50 độ thôi cho dù để trong phòng máy lạnh và ko chạy thêm ứng dụng gì.
Mấy lần đến 60 độ, mình chỉnh xuống để nó ko tắt DSM. Các Bác có cách nào giải quyết không ạh?

Nghe nói DSM 5.0 - 4458 và về sau vẫn còn gặp vần đề về 'ngủ đông' trên một số máy (vấn đề về driver của hardware). Bạn có thể cho biết bạn đang dùng mobo và hdd gì (model) không? Nếu có thể được bạn nên lắp quạt cho nó. Nếu sợ ồn thì chỉnh cho nó chạy hiu hiu cũng được, nhưng nên có đặc biệt là ở VN trong mùa hè.

Em nhờ anh tư vấn thêm là em chon Mobo là P8Z77-V DELUXE để làm NAS DSM. Bây giờ em phân vân không biết chon case nào cho phù hợp với Mobo và số lượng HDD của em >12 HDD.

Nếu bạn ở nước ngoài thì tư vấn sẽ dễ vì case chứa >12 HDD tuy không bao la nhưng không phải là khó kiếm. Tôi cũng đang build cái NAS có 12 HDD mà chỉ mua cái Mid Tower case là đủ (gọn, nhẹ, nhìn ko đến nỗi, và giá lại rẻ nếu tính luôn tiền ship chỉ có $18). Còn ở SG thì tôi không rành lắm.

Nhân tiện có một anh bạn cũng đang nhờ tôi tư vấn build nhờ một cái NAS gia đình >12 HDD nhà tại Q.10. Vậy có cao nhân nào nhà ở Sài Gòn tình thương mến thương có thể ra tay giúp đỡ các vị này được không?

Mình cám ơn các bạn rất nhiều.

bakhoai

Member

Nghe nói DSM 5.0 - 4458 và về sau vẫn còn gặp vần đề về 'ngủ đông' trên một số máy (vấn đề về driver của hardware). Bạn có thể cho biết bạn đang dùng mobo và hdd gì (model) không? Nếu có thể được bạn nên lắp quạt cho nó. Nếu sợ ồn thì chỉnh cho nó chạy hiu hiu cũng được, nhưng nên có đặc biệt là ở VN trong mùa hè.
Tôi tận dụng phần cứng cũ, mobo G31, P4 3.0, SDRAM 512MB, 01 HDD Samsung 2TB, 02HDD Samsung 320GB, 01 HDD Western 240GB, LAN Intel 1000, chắc DSM 5.0 - 4458 không hiểu nổi cấu hình này.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-"build 1 cái NAS ảo (virtual nas) có 12 HDD chạy trên máy chủ là một cái HTPC với Windows 7 (cho nó ổn định)" em không hiểu đoạn này. Theo suy nghĩ em là bác cài w7 sau đó dùng 1 chương trình tạo PC ảo là WM ware hay Vituaral box đúng không??? tks

-"build 1 cái NAS ảo (virtual nas) có 12 HDD chạy trên máy chủ là một cái HTPC với Windows 7 (cho nó ổn định)" em không hiểu đoạn này. Theo suy nghĩ em là bác cài w7 sau đó dùng 1 chương trình tạo PC ảo là WM ware hay Vituaral box đúng không??? tks

Bạn suy nghĩ không sai.

Bác Thanksforsharing cho em hỏi chút

Trong bài viết Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology (trang 36) bác có nói "tắt DHCP modem, xài DHCP của router". Vậy lợi ích của việc này là gì (vẫn biết là modem của bác có cổng 10/100), Em thấy nếu xài DHCP của modem, tắt DHCP của router, các thiết bị của bác kết nối với router thì vẫn tận dụng đc cổng Lan gigabit chứ ah.

Thanks bác

vietdung_790

Active Member

Có thể dùng phần mền đê chia ổ cứng ngay trên win(xp) được không bác nhỉ? Em vừa mua cái ổ WD green 2TB (để chứa dữ liệu phim HD), đang định chia ổ. :D

Bác Thanksforsharing cho em hỏi chút

Trong bài viết Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology (trang 36) bác có nói "tắt DHCP modem, xài DHCP của router". Vậy lợi ích của việc này là gì (vẫn biết là modem của bác có cổng 10/100), Em thấy nếu xài DHCP của modem, tắt DHCP của router, các thiết bị của bác kết nối với router thì vẫn tận dụng đc cổng Lan gigabit chứ ah.

Thanks bác
Bạn nói ko sai. Chỉ là do cai router nó mới hơn (gần 5 năm) so với modem nên tôi mới setup như thế. Còn việc bật DHCP trên router hay trên modem nó ko ảnh hưởng gì đến tốc độ mạng của các thiết bị cắm vào router.

Có thể dùng phần mền đê chia ổ cứng ngay trên win(xp) được không bác nhỉ? Em vừa mua cái ổ WD green 2TB (để chứa dữ liệu phim HD), đang định chia ổ. :D

Sao bạn ko dùng luôn windows mà chia cho khỏe cần gì pm nào nữa.

vietdung_790

Active Member

Sao bạn ko dùng luôn windows mà chia cho khỏe cần gì pm nào nữa.

Ý bạn bảo là dùng luôn cái disk management trong win Xp cũng được hả? Mình chỉ sợ nó không tốt bằng mấy cái ngoài thôi :D

Phù..phù... cuối cùng thì cũng đã build xong cái Nas ảo chạy trên version DSM 5.0-4493 Update 2 mới nhất.

Cũng đã test xong máy HTPC cùng lúc play Bluray movie đồng thời download phim bluray Noah (2014) BluRay 1080p AVC DTS-HD MA 7.1. Song song đó cái Nas ảo (cũng trên máy đó) stream cho một máy khác qua mạng network trong nhà play phỉm Bluray 3D Rio 2. Tất cả đều diễn ra trôi chảy nhẹ nhàng theo đúng dự tính ban đầu. Tốc độ copy files giũa nas ảo và các máy trong nhà (trong lúc nó vẫn đang download phim - direct link) có hơi chậm một chút, nhưng vẫn trên 60MB/s. Vậy là đạt yêu cầu. Trong những ngày sắp tới mình sẽ test xem khả năng hibernate và mức tiêu thụ điện thế nào.

ngvanmy

Member

cái HTPC của bác đang dùng win7 hả? nếu vậy cái NAS ảo cũng đọc được định dạng NTFS hả bác Thanksforsharing?

cái HTPC của bác đang dùng win7 hả? nếu vậy cái NAS ảo cũng đọc được định dạng NTFS hả bác Thanksforsharing?

Cũng nên nói kỹ ở đây 1 chút cho rõ. Trên cái HTPC chạy Windows 7, tôi đã thiết lập 1 cái máy ảo (dĩ nhiên nó cũng chạy trên nền Windows với ntfs). Trên cái máy ảo này, tôi đã build 1 Nas chạy OS là DSM của Synology (filesystem là ext4 chứ ko phải là ntfs nữa). Tuy nhiên trong quá trình sd, 2 máy nhìn và đọc file của nhau cứ giống như là trên cùng 1 máy thôi, tốc độ copy file cũng vậy. Điều này cũng làm tôi khá ngạc nhiên xen lẫn thích thú.

pinochio

Active Member

Bác chủ dùng máy ảo bằng phần mềm gì vậy? VMware ah?

Bên trên