[Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

thainl

Member
XBMC- Có ai biết cách link database của EMM vào trong XBMC ko ạ?

Bác nào biết giúp em với. E dùng winxp.

Cảm ơn,

Chỉnh sửa lần cuối:

Yokohama

Ðề: Aeon XBMC này ngày càng đẹp ,đẹp quá , đẹp dã man !

up....................................................

herohut

Member

cái này nặng dã man.lại chẵng làm được trò trống gì nhiều. cứ Windows Media Player 11 mà chiến thôi! :D

Ðề: XBMC AEON - Home Media Center hoàn hảo~

CHo em hỏi làm thế nào để XBMC hiển thị thông tin về phim đc ạ?

megymax

Member

có bác nào cho em hỏi, làm sao để update toàn bộ thông tin movie, e cứ phải từng phim mà nhấn I để update, cứ từng phim vậy thì còn khùng hơn MyFilms nữa..

megymax

Member
Ðề: XBMC AEON - Home Media Center hoàn hảo~

em cũng mún hỏi như vậy, vì mỗi lần update phim, phải bấm I cho từng phim, cứ từng phim vậy chắc chít wá...

fan2tech

Active Member

vũ này thấy cũng hay,để tập tành thử nghiệm xem sao

10h30

Member

có bác nào cho em hỏi, làm sao để update toàn bộ thông tin movie, e cứ phải từng phim mà nhấn I để update, cứ từng phim vậy thì còn khùng hơn MyFilms nữa..
Cái này bác down Media Infor Plus hoặc Ember Media Manager về, nó sẽ tự động down fanart, poster, nfo về cho bác, sau đó lúc import vô XBMC thì nhanh lắm. Bác vô đây kiếm nhé
Mã:
http://xbmc.org/forum/forumdisplay.php?f=6

arryo

Active Member

Mấy cái plug in của Media Portal (ngoài cái TV Series plugin) chẳng chịu update gì cả, nhất là My Films, nên chuyển sang mò XBMC mấy ngày nay. Và phát hiện ra dùng Ember Media Manager + XBMC rất tốt, và cũng giống như AMC + My Films, một cái để làm database, và một cái để play, nhưng màu mè hơn nhiều. Nếu ai dùng Media Portal đi với Moving Pictures mà thấy thích thì nên chuyển sang XBMC vì có nhiều tùy chọn hơn (giống như những tùy chọn trong My Films cho Genre, Director, etc).

havu

Mình thì thích Media Portal + skin Aeon + Moving picture + load subtitle của MPC-HC (thay cho dvobsub) thì quá tuyệt vời, chạy nhanh, không treo hay lỗi, tuỳ biến cao, chọn lựa qua lại ngôn ngữ cho sub hay audio dễ dàng nhanh chóng nhờ skin aeon cho MP

Em vẫn trung thành với HD1080 black & white, nhẹ, load nhanh và đặt biệt sắp xếp theo thời gian bổ xung film gần nhất.

arryo

Active Member

Em vẫn trung thành với HD1080 black & white, nhẹ, load nhanh và đặt biệt sắp xếp theo thời gian bổ xung film gần nhất.

đúng là dùng MediaPortal thì em cũng thấy skin B&W là số 1, vì tính đơn giản và dễ dùng (tất cả mọi thứ sort đều hiện lên hết). Nhìn cũng cool nữa. Không biết chừng nào AMC Updater mới update mấy cái lỗi hoặc Moving Pictures update thêm các filters đây???

onggiade

Member
Máy cùi mía mà muốn xem HD, tại sao không dùng Ubuntu?

Mình đang có ý tưởng dùng Ubuntu 9.10 + MythTV để làm HTPC. Bạn nào có PC cùi mía và yêu thích công nghệ thì cùng nghiên cứu và chia sẽ kinh nghiệm với mình và mọi người trong forum. Cảm ơn.

hbc

Moderator
Ðề: Máy cùi mía mà muốn xem HD, tại sao không dùng Ubuntu?

Ubuntu chạy ko nhẹ tý nào đâu, cứ dùng WinXP mà chiến!

tieuthieugia

Well-Known Member

Mình đang có ý tưởng dùng Ubuntu 9.10 + MythTV để làm HTPC. Bạn nào có PC cùi mía và yêu thích công nghệ thì cùng nghiên cứu và chia sẽ kinh nghiệm với mình và mọi người trong forum. Cảm ơn.

nhắm khả năng thành công bi nhiệu % bác?

onggiade

Member

nhắm khả năng thành công bi nhiệu % bác?

Mình mới vừa nghiên cứu thêm trên internet thì có người đã làm được rồi (anh này dùng con Althlon 1.8GHz từ năm 2003). http://www.linuxis.us/linux/media/howto/linux-htpc/ . Và họ đã dùng http://mysettopbox.tv/knoppmyth.html (knoppmyth distro). Giờ mình tiến hành setup thử trên máy ảo. Nếu thành công sẽ chia sẽ cho các bạn.

tieuthieugia

Well-Known Member

Mình mới vừa nghiên cứu thêm trên internet thì có người đã làm được rồi (anh này dùng con Althlon 1.8GHz từ năm 2003). http://www.linuxis.us/linux/media/howto/linux-htpc/ . Và họ đã dùng http://mysettopbox.tv/knoppmyth.html (knoppmyth distro). Giờ mình tiến hành setup thử trên máy ảo. Nếu thành công sẽ chia sẽ cho các bạn.

vậy là có thông tin thui chứ chưa thử hẻ..có j post cho anh em học hỏi nhe

anhtuanph

Member

Ủng hộ vụ này hế mình nè, nếu có thời gian mình sẽ ngâm cứu cùng bạn

cuongpham208

Ủng hộ hết mình. Máy em cũng cùi mía lém nên chỉ xem được mHD. em cũng đang định cài Ubuntu xem thế nào mà không biết cấu hình có được không. Hic! Sv nghèo thích chạy đua công nghệ nó khổ thế đấy!

onggiade

Member

Chào các bạn, mình đã tìm ra được cái distro này thích hợp. Nếu bạn nào muốn test song song thì download bộ này về cài (chép ra đĩa CD rồi cài bình thường thôi), hiện giờ mình cũng cài trên máy nhưng test chưa nhiều. Khi nào tốt hết mình sẽ report kết quả.

Download trực tiếp http://mythbuntu.org/download/?file=mythbuntu-9.10-desktop-i386.iso

Download bằng torent http://www.mythbuntu.org/files/mythbuntu-9.10-desktop-i386.iso.torrent

Dưới đây là cấu hình yêu cầu

Cấu hình tối thiểu:

* 1.0 GHz x86 or x86_64 Processor
* 192 MB of system memory (RAM)
* 2 GB of disk space (Frontend Role)
* 20 GB of disk space (Backend Role)
* Graphics card capable of 1024x768 resolution
* Supported TV Tuner Card (Backend Role)

Cấu hình chạy tốt:
* 2.0 Ghz x86 or x86_64 Processor*
* 1024 MB of system memory (RAM)
* 10 GB disk space (Frontend Role)
* 80 GB+ disk space (Backend Role)**
* nVidia 128MB Graphics Card w/ TV-Out or equivalent***
* Supported TV Tuner Card (Backend Role)

Một số khuyến cáo (các bạn đọc tiếng anh giùm, mình làm biếng dịch quá)

* A 3.0 Ghz processor is recommended for frontend installations using HD video due to the increased load upon decoding. A lower end processor can be used however with multiple functions on a single machine (ie - Frontend/Backend Install) it is not recommended.

** 80 GB of disk space allows approx 70 GB of usable space for media. However with HD Format it is recommended to use 160 GB HDD or larger.

*** Although nVidia is recommended, ATI, VIA, or Intel graphics cards are supported and will work. Currently, nVidia provides a higher level of support. Also the graphics recommendation is based on HDTV capable output processing.

Note: A good estimate for converting hard disk space to hours of recordings are as follows:

* Standard Definition (Analog) 2.2 GB / Hour
* High Definition (HDTV) 7 GB / Hour

Xem qua có vẻ như máy yếu chạy cũng ok.

Bên trên