Hướng dẫn cài đặt UDPXY trên các dòng Buffalo Wireless Router có USB chạy DD-WRT

tienthanhbk

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn cài đặt UDPXY trên các dòng Buffalo Wireless Router có USB chạy DD-WRT

Bác tienthanhbk có thể giúp em sao cho tiết kiệm một con Router không ạ? Hiện tại em đang dùng Modem VNPT cấp IPTV, Router Viettel cấp Internet, 1 Router cài Openwrt có WAN là IPTV, Internet là Client của Router Viettel lấy sóng Internet bằng WWAN.

Em nghĩ con Router cài Openwrt sẽ đảm nhận thay con Router sẵn có của Viettel, IPTV sẽ cắm chung vào công LAN. Nhưng không biết cách cấu hình.

Cảm ơn bác nhiều.

Viettel của bạn là ADSL hay FTTX ?

tienthanhbk

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn cài đặt UDPXY trên các dòng Buffalo Wireless Router có USB chạy DD-WRT

Nguyên ngày chủ nhật mà em vẫn chưa up được FW DDWRT xanh cho con Buffalo WZR-HP-AG300H. Hu hu, Bác nào giúp em với. Thanks

BẠn thử up theo thứ tự : FW Gốc -> FW Đỏ chính hãng -> FW Xanh

BẠn nhớ up bản có chứ WEBFLASH nhé.

- The buffalo to ddwrt webflash file is a full build. It's for flashing from the original Buffalo firmware to DD-WRT.
- The webupgrade file is to upgrade from an older version of DD-WRT. Use this to upgrade from an old version of DD-WRT.

thinhsve

Well-Known Member

BẠn thử up theo thứ tự : FW Gốc -> FW Đỏ chính hãng -> FW Xanh

BẠn nhớ up bản có chứ WEBFLASH nhé.
Cảm ơn Bác nhiều. Em đã up thành công Firmware DDWRT xanh.
Nhưng vào phần Service --> USB nó hiện lên các chọn Enable không giống trong hướng dẫn của Post#1 của Bác.
Em chọn như hình dưới thì vào phần mền Putty không nhìn thấy USB Storge. USB đã được dùng Mini Tool Partition Format Ext3

Nhờ Bác hướng dẫn giúp em. Cảm ơn nhiều

tienthanhbk

Well-Known Member

Cảm ơn Bác nhiều. Em đã up thành công Firmware DDWRT xanh.
Nhưng vào phần Service --> USB nó hiện lên các chọn Enable không giống trong hướng dẫn của Post#1 của Bác.
Em chọn như hình dưới thì vào phần mền Putty không nhìn thấy USB Storge. USB đã được dùng Mini Tool Partition Format Ext3

Nhờ Bác hướng dẫn giúp em. Cảm ơn nhiều

BẠn tích chọn Automatic Drive Mount

thinhsve

Well-Known Member

Sau bao ngày mò mẫn nhưng không được. Tối nay em được Bác Tienthanhbk Teamview cài đặt thành công con Buffalo AZR-HP-AG300H.
Chân thành cảm ơn sự hỗ trợ rất rất nhiệt tình của Bác Tienthanhbk. Em không biết nói gì hơn, hy vọng sẽ có dịp gặp Bác ấy để giao lưu và hậu tạ :D.
Sau khi test thử thì em thấy có hiện tượng sau:
- Khi cắm Router Buffalo vào thì bị hiện tượng vỡ hình. Dù lúc này chỉ dùng VLC trên PC cho cả 2 trường hợp: dùng UPnP truy cập vào thư mục IPTV trong USB gắn trên Router Buffalo hay dùng trực tiếp file m3u trên PC. Khi dùng WinSPC chép thêm list m3u vào thư mục playlist, hiện tượng này nặng thêm. Tắt VLC trên PC, cắm thẳng Cable từ Modem Draytek đến SBT của SaigonTV thì cũng bị vỡ hình, đứng hình. Nếu tắt Router Buffalo thì hiện tượng vỡ hình của STB không còn bị nữa.
- Đường truyền IPTV của em theo kỹ thuật viên VNPT nói là đã mở 100Mbps, vì SaigonTV lúc gắn hay bị vỡ hình, lúc đó em hay gọi mấy Anh đó xuống nhà liên tục để khắc phục, thế là mấy ảnh gọi lên tổng đài mở hết cỡ luôn. Em đang dùng cáp quang F2E và SaigonTV.
- Trước đây em cũng đã dùng con TotoLink N300RH để làm Router (Bridge Mode) chia IPTV ra nhiều cổng LAN và phát Wifi IPTV. Em test thử cùng lúc em dùng STB(SaigonTV) + Dune + PC(VLC) cùng mở các kênh HD vẫn chạy mượt cả 3. Không bị trường hợp chậm hình, lệch tiếng như khi cắm Router Buffalo vào sử dụng.
Suy nghĩ của riêng em (chắc là sai): có khi nào Router Buffalo cùng lúc load tất cả các kênh trong PlayList gây ra hiện tượng vỡ hình và đứng hình (của em chủ yếu là đứng hình).
Em phát hiện: khi dùng Firmware DDWRT xanh thì Router Buffalo AG300H phát Wifi 5GHz không có thiết bị nào kết nối được, không cài password cũng vậy, em thử cả TV (2 Băng tần) và điện thoại chuẩn 802.11AC, đều nhận nhưng khi kết nối thì không được. Firmware gốc của Buffalo AG300H thì kết nối bình thường.
Nhờ các Bác hỗ trợ, vì dùng kiểu này rất tiện lợi, các TV có DNLA, UPnP đều có thể sử dụng IPTV mà không cần STB.
Chân thành cảm ơn.

tienthanhbk

Well-Known Member

Khi nào rảnh bạn vứt sang chỗ mình, mình cài lại hết.

thinhsve

Well-Known Member

Khi nào rảnh bạn vứt sang chỗ mình, mình cài lại hết.
Cảm ơn Bác. Em đi làm về đến Bình Thạnh, HCM khoảng 16h00, nếu hôm nào tiện Bác nhắn cho em xin địa chỉ để em đem đến nhờ Bác cài giúp.

thinhsve

Well-Known Member

Sau bao ngày ôm vọc với FW DDWRT xanh, nhưng IPTV cứ bị đứng hình. Khuya tối qua em đã đưa được em nó trở về FW DDWRT đỏ (đưa về FW Buffalo WZR-HP-AG300H gốc mấy lần đều thất bại), tưởng em nó ra đi mấy lần, em up bằng TFTP trong DOS. Tối nay em tiếp tục up FW OpenWRT để làm theo hướng dẫn của Bác Tienthanhbk test xem có bị đứng hình không.
Nhưng thấy con Buffalo WZR-HP-AG300H phức tạp quá, chắc rước con TP-Link WR841ND về cài OpenWRT thử xem có bị đứng hình nữa không. Hu hu, thức bao nhiêu đêm mệt quá rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

tienthanhbk

Well-Known Member

Sau bao ngày ôm vọc với FW DDWRT xanh, nhưng IPTV cứ bị đứng hình. Khuya tối qua em đã đưa được em nó trở về FW DDWRT đỏ (đưa về FW Buffalo WZR-HP-AG300H gốc mấy lần đều thất bại), tưởng em nó ra đi mấy lần, em up bằng TFTP trong DOS. Tối nay em tiếp tục up FW OpenWRT để làm theo hướng dẫn của Bác Tienthanhbk test xem có bị đứng hình không.
Nhưng thấy con Buffalo WZR-HP-AG300H phức tạp quá, chắc rước con TP-Link WR841ND về cài OpenWRT thử xem có bị đứng hình nữa không. Hu hu, thức bao nhiêu đêm mệt quá rồi.

MÌnh dùng AG300H ổn mà. Nếu rảnh bạn cầm AG300H ghé 25A Nguyễn Đình Chiểu Q1 vứt đó cho mình, tối về mình xử lý giùm. Mua thêm làm gì cho tốn

thinhsve

Well-Known Member

MÌnh dùng AG300H ổn mà. Nếu rảnh bạn cầm AG300H ghé 25A Nguyễn Đình Chiểu Q1 vứt đó cho mình, tối về mình xử lý giùm. Mua thêm làm gì cho tốn
Chiều khoảng 16h30-17h00 em đến chỗ Bác được không? Cảm ơn Bác nhiều.

hoatienii

Member

Bác đúng là đam mê.

Aladdin

Member

Chiều khoảng 16h30-17h00 em đến chỗ Bác được không? Cảm ơn Bác nhiều.

Mình đang dùng AG300H chạy OPENWRT đây, đợt trước cách đây khỏang 4-5 tháng mình dùng UDPXY chạy mytv = VLC trên PC rất nuột, nhưng gần đây xem toàn bị vỡ hình bất kể là kênh SD hay HD , cũng chả hiểu là tại sao @.@

thinhsve

Well-Known Member

Em vừa tìm trong nhà còn con Router Linksys WRT300N V1, khi trước up FW DDWRT chạy OK thời gian thì up thử FW OpenWRT, up xong thì bị em thua luôn.
Tình trạng hiện tại: Đèn Power vẫn sáng, cắm cable mạng vào vẫn nhận, vẫn cấp IP cho PC và ping 192.168.1.1 (của route) vẫn được, nhưng không phát Wifi.
Dùng web vào 192.168.1.1 thì nó hiện lên hang chữ báo chưa cài Luci gì đó. Có cách nào cứu em nó và up FW OpenWRT cho em nó không mấy Bác? Nếu được thì em vọc tiếp IPTV với em nó bằng FW OpenWRT.
Cảm ơn các Bác.
P/S:Em ở Bình Thạnh, HCM. Nếu Bác nào giúp được, PM cho em xin địa chỉ để đem đến nhà.

thinhsve

Well-Known Member

Mình đang dùng AG300H chạy OPENWRT đây, đợt trước cách đây khỏang 4-5 tháng mình dùng UDPXY chạy mytv = VLC trên PC rất nuột, nhưng gần đây xem toàn bị vỡ hình bất kể là kênh SD hay HD , cũng chả hiểu là tại sao @.@
Hôm trước đang tính mua lại con TotoLink N300RH mới (con em đang dùng cho người chị để làm modem cáp quang GPON mất rồi) để phát IPTV trong nhà, đọc thớt IPTV bằng UPnP, DNLA thấy hấp dẫn quá nên rước con AG300H về (2 con bằng giá). Nhờ Bác tienthanhbk hỗ trợ teamviewer cài DDWRT và IPTV xong, chạy được nhưng bị vỡ và đứng hình quá, mà toàn bộ mạng kết nối có dây đều 1Gb (Modem, Router, Laptop), thế nên em máu muốn chuyển qua FW OpenWRT thử xem sao. Nếu tình hình cứu được con WRT300N thì vọc tiếp, nếu không thì phải mua lại con TotoLink N300RH để xem IPTV bằng PC, Laptop, Dune và ĐT khi cần.
Em yêu khoa học tốn kém quá, chắc vợ chửi chết:p

vuthecong78

Well-Known Member

Em vừa tìm trong nhà còn con Router Linksys WRT300N V1, khi trước up FW DDWRT chạy OK thời gian thì up thử FW OpenWRT, up xong thì bị em thua luôn.
Tình trạng hiện tại: Đèn Power vẫn sáng, cắm cable mạng vào vẫn nhận, vẫn cấp IP cho PC và ping 192.168.1.1 (của route) vẫn được, nhưng không phát Wifi.
Dùng web vào 192.168.1.1 thì nó hiện lên hang chữ báo chưa cài Luci gì đó. Có cách nào cứu em nó và up FW OpenWRT cho em nó không mấy Bác? Nếu được thì em vọc tiếp IPTV với em nó bằng FW OpenWRT.
Cảm ơn các Bác.
P/S:Em ở Bình Thạnh, HCM. Nếu Bác nào giúp được, PM cho em xin địa chỉ để đem đến nhà.

Bạn tải bản firmware mới quá nên không có Luci giao diện web rồi.
Bạn phải upfirmware ngược về bản ngày 12.09 mới được vì con này cũng chỉ có 4MB flash thôi.
Cách làm là dùng putty SSH vào Router. Dùng lệnh tải về bản 12.09 nhớ chọn bản firmware đúng cho Router nhưng phải có chữ ..sysupgrade... ấy.
Câu lệnh trong putty là
cd /tmp
wget http://www.example.org/original_firmware.bin (link down bản fw vd: https://downloads.openwrt.org/attit...-generic-tl-mr3020-v1-squashfs-sysupgrade.bin)
mtd -r write /tmp/openwrt-ar71xx-generic-tl-mr3020-v1-squashfs-sysupgrade.bin firmware (in đậm là tên fw vừa tải)

Tham khảo:
http://wiki.openwrt.org/doc/howto/generic.uninstall

Bên trên