Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

hamdzui

Member
Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Thôi các bạn ơi, ai cũng từ ko biết tới biết mà, quan trọng là chịu khó học hỏi lẫn nhau đc rồi. Chấp nhặt làm gì mấy cái linh tinh. Vui vẻ cả làng đi nhé.

thinhsve

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn cấu hình Router chạy OpenWRT để xem IPTV bằng các thiết bị hỗ trợ uPnP, DLNA

Thôi các bạn ơi, ai cũng từ ko biết tới biết mà, quan trọng là chịu khó học hỏi lẫn nhau đc rồi. Chấp nhặt làm gì mấy cái linh tinh. Vui vẻ cả làng đi nhé.
Em chỉ góp ý chút thôi, khuyên Bác ấy tế nhị 1 chút khi gõ phím, không hề có ý gì đâu.
Cảm ơn Bác.

hoatienii

Member

Đúng là ko hiểu đi kiếm chuyện.

dktn

Member

Bạn gặp may nhờ cáp usb-com của bạn có chip cách ly, các đường tín hiệu chắc chưa vượt ngưỡng 5v nên ko cháy đấy.
Cổng COM bình thường nó xài điện áp từ 8-15v lận.
tình hình em kiếm cáp chuyển đổi USB to UART( hay rs232 to TTL) trên WRT54gl cổng com chạỵ firmware DD-WRT, dùng putyy trên Win8.1 màn hình vẫn hiển thị chữ như mã máy bác. WRT54GL công RX và TX là chân 4,6 mát chân 10 còn chân 3,5 không có gì cả
https://app.box.com/s/qyol0lrbiog9ul3evdp1
https://app.box.com/s/prsfbfkwipydw47fv0az

Chỉnh sửa lần cuối:

hoatienii

Member

Bạn nối như thế nào? Rx của cáp usb nối vào Tx của WRT54gl, tương tự Tx của cáp usb nối vào Rx của WRT54gl chứ, còn ground thì nối với nhau.

dktn

Member

Bạn nối như thế nào? Rx của cáp usb nối vào Tx của WRT54gl, tương tự Tx của cáp usb nối vào Rx của WRT54gl chứ, còn ground thì nối với nhau.
đúng rôi, đấu đúng nó mới lên chữ như mình đưa hình ảnh trên. hay là thiếu chân 3.3v đưa xuống vcc

Chỉnh sửa lần cuối:

hamdzui

Member

Cái USB to TTL có cái jump ngay đằng sau mấy chân TX RX GND VCC đó, nó là jump set mức điện áp tín hiệu, set nó qua 3.3v thử xem.
À đang để 3.3v rồi, vậy kiểm tra lại ở device manager - cổng COM đặt các thông số chinh xác chưa, quan trọng nhất là Flow control phải là off.
Bạn lấy đồng hồ đo chân VCC của wrt54gl xem nó là 3.3v hay 5v, có khi nó xài mức áp 5v ko chừng.

hoatienii

Member

Bác làm mà có lỗi gì, chụp hình lại post lên đây ae giúp. Chứ bác nói khơi khơi vậy khó lắm

dktn

Member

Cái USB to TTL có cái jump ngay đằng sau mấy chân TX RX GND VCC đó, nó là jump set mức điện áp tín hiệu, set nó qua 3.3v thử xem.
À đang để 3.3v rồi, vậy kiểm tra lại ở device manager - cổng COM đặt các thông số chinh xác chưa, quan trọng nhất là Flow control phải là off.
Bạn lấy đồng hồ đo chân VCC của wrt54gl xem nó là 3.3v hay 5v, có khi nó xài mức áp 5v ko chừng.

tất cả em đều đúng hết, vấn đè em đã tìm ra nguyên nhân đó là không thể dùng phần mền putty được mà em phảii dùng hyperterminal của win xp mới đựoc. Các bác dùng phần mềm gì? cho em biết được không?

latruong

Member

Em đang dùng con 741ND với mạng fpt gopn, trc để fw gốc thì ko cần config gì cứ thế chạy iptv luôn, ko cần vlan gì cả, giờ chuyển qua openwrt 14.07 thì chịu, có thử làm theo hướng dẫn trên wiki của openwrt http://wiki.openwrt.org/doc/howto/udp_multicast dùng IGMP proxy thấy ko đc, thử cả udpxy cũng tịt nốt.
Mà ko rõ dải ip server VOD chạy iptv của fpt là bn?

Bác cài DD-WRT xem sao. Mình cài DD-WRT để đưa STB của Viettel ra sau Router. Nên mình nghĩ bác cài DD-WRT sẽ chạy được

hamdzuii

Member

tất cả em đều đúng hết, vấn đè em đã tìm ra nguyên nhân đó là không thể dùng phần mền putty được mà em phảii dùng hyperterminal của win xp mới đựoc. Các bác dùng phần mềm gì? cho em biết được không?

Putty.....................:)

Mình mới ở trên núi xuống. Tóm lại là thế này. Mình dùng mạng FPT GPON xem IPTV bằng vlc trên PC rất ngon. Giờ muốn xem trên smartphone thì làm thế nào? Modem GPON của FPT cấp và đang dùng router wireless TP-Link TL-WR841N. Mọi người giúp mình với. Thanks mọi người

dktn

Member

Link ở đây, đủ các kiểu unbrick router: http://www.rfactory.org/OpenWRT/unbrick.html

Phương pháp Failsafe:
- Đặt IP tĩnh cho máy: 192.168.1.2/ 255.255.255.0/ 192.168.1.1
- Kết nối bằng LAN có dây.
- Rút nguồn router rồi cắm lại, liên tục bấm phím (740 phím QSS sát chân anten, Buffalo phím USB) đến khi đèn nháy nhanh liên tục
- Dùng Putty vào Router qua Telnet 192.168.1.1 (không cần password)
- Gõ lệnh: firstboot rồi chờ router xóa file cũ đặt về mặc định ban đầu của Openwrt (Buffalo chờ hơi lâu)
- Gõ lệnh: reboot -f để khởi động lại router (hoặc rút nguồn cắm lại)
Đã xong, giờ muốn cài đặt gì thì làm lại.

Hôm nay minh cai bản trunk cho WR740 thiết lập Vlan ok cho internet và MYTV nhưng khi cài LUCI-SSL thì bị thiếu không gian trên flash. loai hoay theo hướng dẫn của bạn nhuwfg không về được firmware thấp hơn cuối cùng thì mới tìm ra cách:
- đưa router về chế độ Failsafe
-dùng WINSCP copy file "openwrt-ar71xx-generic-tl-wr740n-v4-squashfs-factory.bin" vào thư mục TMP trên router và đổi tên thành "original_firmware.bin"
-chạy dòng lệnh mtd -r write /tmp/original_firmware.bin firmware
- Đơi và quan sát router cho tới khi nó khởi động lên về bản firmware cũ hơn.
FIMWARE TL-WR740 v4.28 cho ai chuyển từ openwrt về stock firmware qua giao diện web https://app.box.com/s/gbbhmzf1xaph6zpxdgs5

Chỉnh sửa lần cuối:

litie78

Member
có bác nào dùng amiko alien 8900 không. Mình coi bằng android box thì ok nhưng xem bằng amiko thì không xem được bị đứng hình, nhờ anh em giúp đở.

hoatienii

Member

tình hình em kiếm cáp chuyển đổi USB to UART( hay rs232 to TTL) trên WRT54gl cổng com chạỵ firmware DD-WRT, dùng putyy trên Win8.1 màn hình vẫn hiển thị chữ như mã máy bác. WRT54GL công RX và TX là chân 4,6 mát chân 10 còn chân 3,5 không có gì cả
https://app.box.com/s/qyol0lrbiog9ul3evdp1
https://app.box.com/s/prsfbfkwipydw47fv0az

"If your output looks something like this:
`3??f<ÌxÌ▯▯▯ü`³??f<
you should check that the selected baud rate on the serial monitor on your computer..."

dktn

Member

Nguyên nhân chính là do putyy em phải dùng "tera term" mới được.
có bản firmware cho bác nào chuyển từ stock firmware sang firmware openwrt: TL-WR941 v5 hoặc TL-WR940 v2. chuyển ngược lại thì chưa có:https://app.box.com/s/ydjepydpch1x5hvgnrf3; firmware cho 1 số không chạy được bản BB của openwrt Descarcă - SuperWrt

hamdzui

Member

Người ta vẫn xài putty bình thường chưa ai gặp lỗi như bạn. Vấn đề chỉ nằm giữa cái ghế & cái máy thôi, hehe (joke)

Chuyển ngược từ openwrt về stock nếu ko có sẵn file fw đã chỉnh sửa, thì dùng lệnh linux để chuyển:
dd if=stock.bin of=new_stock.bin skip=257 bs=512

Mấy cái này wiki của openwrt có rất đầy đủ có gì phức tạp đâu.

hamdzui

Member

Hihi, mình ko hiểu lắm anh muốn nói gì, đang chuyện nọ lại xọ chuyện kia.

Cái link anh đưa ng ta đã flash đc fw của con wr841 cho 941v5 & 940v2 rồi mà, phần cứng của chúng y chang nhau. Tất nhiên là đã có sẵn luci, còn muốn cài thêm gói nào đó thì phải xem xét trước xem có đủ flash trống để cài hay ko, vì con nào cũng chỉ có 4mb flash nên dung lượng trống còn rất rất ít anh ạ.

Bên trên