[Hướng Dẫn] Ghép Nhiều PHIM Trên Cùng 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Bác DATAVIEW cho e hỏi kích thước chuẩn của phụ đề xem vừa mắt là bao nhiêu (Để cho phụ đề ko to quá , tràn luôn ra ngoài) ? Nếu như muốn làm đĩa DVD coi trên đầu DVD thường thì chọn kích cỡ video là 16:9 4:3 hay automatic ?

Tidusstar,

1. Phụ đề: Hãy làm theo như trong hình đính kèm (VSO Default).
Subtitle Text Profile - VSO Default.jpg

2. Aspect Ratio = 16:9 (LCD/Flat Screen TV) hay là 4:3 (TV đời cũ)

Điều này tùy thuộc vào:

a- Phim gốc của bạn
b- TV mà bạn sẽ xài cho phim của bạn.

Nếu bạn chọn AUTO tức vào sao ra vậy.

Good day!

Chỉnh sửa lần cuối:

Tidusstar

Member

Tidusstar,

Nếu bạn chọn AUTO tức vào sao ra vậy.

Good day!

Cám ơn bác nhìu
Cho e hỏi nếu để chế độ AUTO thì đĩa xem trên LCD hoặc tivi thường thì nó sẽ tự động điều chỉnh kích cỡ phù hợp phải ko ?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cám ơn bác nhìu
Cho e hỏi nếu để chế độ AUTO thì đĩa xem trên LCD hoặc tivi thường thì nó sẽ tự động điều chỉnh kích cỡ phù hợp phải ko ?

Tidusstar,

Auto = vào sao thì ra vậy. Có nghĩa là:

- Nếu phim gốc= 16:9 thì sẽ cho ra 16:9 (sau khi convert to DVD)
- Nếu phim gốc= 4:3 thì sẽ cho ra 4:3 (sau khi convert to DVD)

Thành thử ra, bạn hãy chọn lựa cho đúng với cái TV mà bạn sẽ "play".

Chỉnh sửa lần cuối:

em ghép nhìu clip thành 1 đĩa DVD nhưng khi xem đĩa không chạy liên tục,mà phải bấm play cho mỗi bài!!!bác giúp e với!thanks bác nhìu!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

em ghép nhìu clip thành 1 đĩa DVD nhưng khi xem đĩa không chạy liên tục,mà phải bấm play cho mỗi bài!!!bác giúp e với!thanks bác nhìu!

nhocshock6789,

Bạn chỉ việc làm đúng theo những "setting" trên thẻ "DVD Menus" như sau:

ConvertXtoDVD Menu Settings (4).jpg

Good Lucks!

nhưng vẫn ko dược bác ơi!!!dia chi xem được lần đầu tiên là liên tục ah!!!! bấm stop rùi play lại vẫn bị vậy!!bác có cách khác ko??thanks!!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

nhưng vẫn ko dược bác ơi!!!dia chi xem được lần đầu tiên là liên tục ah!!!! bấm stop rùi play lại vẫn bị vậy!!bác có cách khác ko??thanks!!

Sau khi đút đĩa vào, cứ để chạy liên tục từ bài này sang bài khác. Một khi bạn đã bấm "STOP" thì nó phải dừng lại và sẽ quay về "Main Menu" sau mỗi bài. Không còn cách nào hơn. Tốt nhất là hãy để yên..!

Chỉnh sửa lần cuối:

vậy là Đĩa của em chỉ xem được 1 lần hả pác???

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

vậy là Đĩa của em chỉ xem được 1 lần hả pác???

nhocshock6789,

Không! không có nghĩa chỉ coi được một lần là... bỏ đi!

1. Trước tiên...software của bạn có "version" gì? (version mới nhất là v4.1.2.336)

2. Dù sao đi nữa thì bạn cũng nên "check" kỹ lại lần nữa những gì bạn đã "CHỌN" và "BỎ" trên thẻ "DVD Menus" và cần thử lại đĩa này trên một đầu máy khác xem sao..!

3. Tôi không phải là người viết "software" này!

...Đây chỉ là kết quả do bởi việc ghép nhiều phim trên cùng một đĩa tức có nhiều "Title Set" trên đĩa đó.
Theo nguyên tắc cơ bản, thông thường thì chỉ có một (1) "Title Set" trên mỗi DVD mà thôi, trong khi bạn đã ghép nhiều "Title Set" trên đó.
Thành ra, hể một khi bạn bấm vào "STOP" trong lúc đang "play", thì đầu máy sẻ PHẢI quay trở về "Main Menu", và rồi từ "Main Menu" bạn đã chọn chỉ 1 phim (Title Set) kế tiếp nào đó để chơi cho nên mới đưa đến kết quả như vậy!

ConvertXtoDVD Menu Settings (4).jpg

Good Lucks!

Chỉnh sửa lần cuối:

thanks bác!!!e có 1 file phim HD xem trên laptop thì rất chuẩn! nhưng khi burn ra DVD thì khi xem có 1 số đoạn bị đứng hình khoảng 1 đến 2 giây!có cách nào khắc phục ko pác???thanks!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

thanks bác!!!e có 1 file phim HD xem trên laptop thì rất chuẩn! nhưng khi burn ra DVD thì khi xem có 1 số đoạn bị đứng hình khoảng 1 đến 2 giây!có cách nào khắc phục ko pác???thanks!

Hi! nhocshock6789,

1. Trước tiên, hãy cài đặt (install) version mới nhất (v4.1.2.336).

2. Trước khi start/open "ConvertXtoDVD", bạn nên đóng (shutdown/close) tất cả những phần mềm đang chạy ngầm (in background) chẳng hạn như là...Alarm Clock, AntiVirus Software, auto update, v..v.. nói chung là tất cả những gì bạn nhìn thấy ở "system tray" (bên cạnh "clock"). Ngoài ra, khi bấm cùng một lús 3 nút "Ctrl +Alt + Del" bạn sẽ thấy một số "program" đang chạy ngầm trên thẻ "Processes". Ở đây bạn phải cẩn thận, bởi một số "program" thuộc về "system" thì không nên đụng đến..! Chỉ chọn những cái thuộc về "TÊN BẠN" để đóng mà thôi.

3. Rút/disconnect "internet" để tránh trường hợp "auto update" có thể xảy ra đang khi "encoding" và "burning". Trong những tiến trình này, tuyệt đối bạn không dùng PC vào bất cứ một việc gí khác. Hoàn toàn KHÔNG! Tốt nhất là đừng đụng đến. Nó không muốn bị gián đoạn (interrupt) công việc mà nó đang tiến hành!

Đó là những lý do đã khiến cho phim của bạn bị "đứng/ngưng" một vài giây trong lúc "encoding" hoặc "burning"!

Good day!

Chỉnh sửa lần cuối:

Tidusstar

Member

Bác DATAVIEW cho em hỏi về cái vụ phụ đề với !
Làm cách nào để add phụ đề vào phim với ct convertXtodvd
Em làm thế này :
1. Open phim
2. Tại thẻ subbtile chuột phải chọn add sub và open file sub .srt . Nó hiện thêm 1 cái sub ở thẻ sub nhưng ko hiện tên tuổi sub gì cả.
3. Sau đó vào setting chỉnh style sub trong đó
4. Convert và burn ra đĩa nhưng ko có sub ?????

1 vấn đề nữa về kích cỡ phim
Em đã chọn 2 kiểu là Automatic và 4:3 nhưng lúc xem trên tivi thường thì kích thước của nó giữ nguyên chả thay đổi tí gì cả /

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bác DATAVIEW cho em hỏi về cái vụ phụ đề với !
Làm cách nào để add phụ đề vào phim với ct convertXtodvd
Em làm thế này :
1. Open phim
2. Tại thẻ subbtile chuột phải chọn add sub và open file sub .srt . Nó hiện thêm 1 cái sub ở thẻ sub nhưng ko hiện tên tuổi sub gì cả.
3. Sau đó vào setting chỉnh style sub trong đó
4. Convert và burn ra đĩa nhưng ko có sub ?????

1 vấn đề nữa về kích cỡ phim
Em đã chọn 2 kiểu là Automatic và 4:3 nhưng lúc xem trên tivi thường thì kích thước của nó giữ nguyên chả thay đổi tí gì cả /

1. Cách ghép phụ đề: Cái "subtitle" đó là cái đã có sẳn đi kèm theo phim.

Hãy xem kỹ "step" 9. Được hướng dẫn rất chi tiết (từ A => Z) tại đây: http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=70582&highlight=convertxtodvd

2. Aspect Ratio (16:9 / 4:3)

Phim gốc của bạn thuộc loại nào? Và bạn muốn trở thành cái gì?

Chỉnh sửa lần cuối:

Tidusstar

Member

2. Aspect Ratio (16:9 / 4:3)

Phim gốc của bạn thuộc loại nào? Và bạn muốn trở thành cái gì?

OMG phải để cái sub thành tiếng việt mới đc àh , thế là em tốn mất 2 cái đĩa rùi
Lúc trước thì phim gốc 4:3 hay 16:9 khi bỏ vào đầu đĩa thì nó đều full màn hình hết , còn bây giờ thì nó để y chang như lúc xem trên máy tính đó .
Em muốn nó trở thành 4:3 full màn hình hết bác a

lonlaicong

hay quá! nhưng ghép nó có nuột lắm không ạ

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

OMG phải để cái sub thành tiếng việt mới đc àh , thế là em tốn mất 2 cái đĩa rùi
Lúc trước thì phim gốc 4:3 hay 16:9 khi bỏ vào đầu đĩa thì nó đều full màn hình hết , còn bây giờ thì nó để y chang như lúc xem trên máy tính đó .
Em muốn nó trở thành 4:3 full màn hình hết bác a

Tidusstar,

1. Khi chọn "aspect ratio" = 4:3 cho phim của Bạn, một trong hai trường hợp sau sẽ xảy ra:

a) Nếu phim gốc có "aspect ratio" = 4:3 thì sẽ cho ra 4:3 (full Screen)

b) Nếu phim gốc có "aspect ratio" = 16:9 thì sẽ cho ra 4:3 ( với 2 sọc đen ở trên & dưới của màn hình)

Không thể khác hơn!

Tidusstar

Member

Tidusstar,

1. Khi chọn "aspect ratio" = 4:3 cho phim của Bạn, một trong hai trường hợp sau sẽ xảy ra:

a) Nếu phim gốc có "aspect ratio" = 4:3 thì sẽ cho ra 4:3 (full Screen)

b) Nếu phim gốc có "aspect ratio" = 16:9 thì sẽ cho ra 4:3 ( với 2 sọc đen ở trên & dưới của màn hình)

Không thể khác hơn!

Vậy hả bác , sao bản mới này chán thế nhỉ , lúc e xài bản đời cũ phim nào nó cũng phóng ra full màn hình hết .
Mà cái subttile , e đã làm y chang như step 9 rùi , xem trên pc thì ko thấy phụ đề đâu cả . Chưa dám burn ra đĩa , sợ lại tốn đĩa

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Vậy hả bác , sao bản mới này chán thế nhỉ , lúc e xài bản đời cũ phim nào nó cũng phóng ra full màn hình hết .
Mà cái subttile , e đã làm y chang như step 9 rùi , xem trên pc thì ko thấy phụ đề đâu cả . Chưa dám burn ra đĩa , sợ lại tốn đĩa

Bạn còn phải chỉnh trên phần mềm "Media Player" nữa! Bạn đang xài cái nào?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

1. Aspect Ratio: Nếu không muốn có 2 sọc đen, hãy chọn aspect ratio = 16:9 (tuy nhiên, mọi sự trên màn hình sẽ trở thành cao hơn, ốm hơn so với hình ảnh thật trong phim gốc..!)

2. Phụ đề: Bạn còn phải chỉnh trên phần mềm "Media Player" nữa! Bạn đang xài cái nào?

Chỉnh sửa lần cuối:

Tidusstar

Member

1. Aspect Ratio: Nếu không muốn có 2 sọc đen, hãy chọn aspect ratio = 16:9 (tuy nhiên, mọi sự trên màn hình sẽ trở thành cao hơn, ốm hơn..!)

2. Phụ đề: Bạn còn phải chỉnh trên phần mềm "Media Player" nữa! Bạn đang xài cái nào?

Để e thử lại cái kích cỡ
Media Player , e đang dùng window media player 11 và media player classic home cinema bản mới

Bên trên