[Hướng Dẫn] Ghép Nhiều PHIM Trên Cùng 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

phongbk

Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Vậy thì... hãy dùng "software" "Any Video Converter Professional (v4.1.0)" để chép (burn) ra đĩa DVD.

"Download" tại ĐÂY!

Good Lucks!

Thank bạn rất nhiều =D>
nhưng còn cách sử dụng pm thì mình chưa nắm rõ
ví dụ như mình muốn chuyển định dạng file từ TP sang MKV thì tinh chỉnh các thông số ở cột bên phải như thế nào ? (mục video options, audio options) để cho chất lượng tốt nhất :-c

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Thank bạn rất nhiều =D>
nhưng còn cách sử dụng pm thì mình chưa nắm rõ
ví dụ như mình muốn chuyển định dạng file từ TP sang MKV thì tinh chỉnh các thông số ở cột bên phải như thế nào ? (mục video options, audio options) để cho chất lượng tốt nhất :-c

...MKV..? Hình như mục đích của bạn là chỉ muốn chép (burn) ra đĩa DVD5..?

hoanghai34

Dùng mkvtoolnix add sub vào file phim mkv. (sub việt thì nhớ chọn language là vie(vietnamese) ). Rùi dùng convertxtodvd burn ra. Nhớ vào setting chọn thẻ Subtiles,mún hiển thị sub việt thì chọn tiếng việt(vi). Để sub hiện ở lề đen thì tiếp ục chọn "Subtiles text......". Chọn cỡ chữ 36. Phần Margin,chỉnh vị trí sub xuống số 0,là tự nhiên khi xem trên Đầu DVD sẽ có sub ở lề đen. Nhớ chọn 4:3 hay 16:9 nữa. Hix,nói ko có hình ko hiểu nhỉ. Mình cũng mới biết sơ sơ về cái này thôi,nói chung là burn dc 80 phim ra 40 cái DVD rùi,do lúc đầu tưởng 1 phim 1 dvd thì tốt,nhưng không phải vậy,convertxtodvd nó nén xuống,tùy theo thời gian phim chứ không phải do chất lượng phim ban đầu (mình nghĩ vậy). Có gì pm taiem_nenanh_dichat rùi mình hướng dẫn thêm (mình bít sơ sơ,đủ xài)

hoanghai34

CÒn nữa. Sao cái DVD Menu mình check hay ko check thì lúc xem dvd thì menu nó vẫn như vậy. Ko thay đổi gì hết,cứ bỏ vô là nó Play phim đầu tiên,nhấn Return thì nó về cái menu phụ của phim đó,chọn Menu nó mới về Menu chính. Ý mình muốn là bỏ dvd vào thì sẽ hiện Menu chính để chọn phát phim nào,mà đã chọn phát rùi thì Play lun,ko vào menu phụ nữa. Nhấn return thì phải trở về menu chính.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

chính xác rùi đó bạn :D
vậy tinh chỉnh các mục bên phải ntn vậy bạn :D

phongbk,

Làm theo những "step" sau:

1. Bỏ đĩa mới (blank) vào đầu máy "burn" (burner).

2. Click "Add Video" để nhập (import) phim vào.

3. Click "Output Profile" (phía bên trên của màn hình / preview window) => chọn "Burning to DVD".

4. Chọn "Video Bitrate" = 6000 / "Audio Bitrate" = 192

5. Click " Convert".

6. Chấm hết & "Good Luck"!

P.s: Nhớ click "Edit" => "Options" để chỉ định (setup) thư mục chứa phim (output folder) sau khi "convert".

Chỉnh sửa lần cuối:

phongbk

phongbk,

Làm theo những "step" sau:

1. Bỏ đĩa mới (blank) vào đầu máy "burn" (burner).

2. Click "Add Video" để nhập (import) phim vào.

3. Click "Output Profile" (phía bên trên của màn hình / preview window) => chọn "Burning to DVD".

4. Chọn "Video Bitrate" = 6000 / "Audio Bitrate" = 192

5. Click " Convert".

6. Chấm hết & "Good Luck"!

P.s: Nhớ click "Edit" => "Options" để chỉ định (setup) thư mục chứa phim (output folder) sau khi "convert".

Mình còn vấn đề này nữa :D
Định dạng phim *.mkv có giới hạn bit rate ko vậy ?
nếu mình để bit rate của video ở mức cao nhất (12000) thì có được ko ?
và còn mục video framerate thì để là 23.976 hay vẫn để là 29.976 như file gốc :D
Bạn chỉ giùm mình nhé :D vì mình mới vô forum nên còn gà lém >:D<

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mình còn vấn đề này nữa :D
Định dạng phim *.mkv có giới hạn bit rate ko vậy ?
nếu mình để bit rate của video ở mức cao nhất (12000) thì có được ko ?
và còn mục video framerate thì để là 23.976 hay vẫn để là 29.976 như file gốc :D
Bạn chỉ giùm mình nhé :D vì mình mới vô forum nên còn gà lém >:D<

1. Với .MKV, chỉ nên chọn "bitrate" trong khoảng 3500 Kbps => 4500 Kbps là đủ. Bởi "bitrate" càng cao, "file" càng lớn và đôi khi chẳng giúp gì thêm mà ngược lại phải mất một thời lượng rất lớn cho việc "encoding".

2. Thông thường, nên chọn "framerate" = 23.976

"Good day"!

Chỉnh sửa lần cuối:

phongbk

Mình đã làm theo như bạn chỉ dẫn để convert mấy cái file TP của SNSD
nhưng kết quả cho ra các file đều bị hiện tượng "tiếng đi trước hình" =) :D
vậy làm sao đây bạn :D

saochoi99

cho mình hỏi, là mình down phim clash of the titans ở trang web hdvietnam, bản 720p rất là đẹp. Sau đó, mình dùng xilisoft để chuyển thành file vob, rồi dùng convertxtodvd để convert và burn ra nhưng khi chiếu trên đầu dvd thì nó giống như là phim chiếu chậm vậy. Có thể giúp mình giải đáp câu hỏi này được không? Cám ơn bạn này trước nha!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

cho mình hỏi, là mình down phim clash of the titans ở trang web hdvietnam, bản 720p rất là đẹp. Sau đó, mình dùng xilisoft để chuyển thành file vob, rồi dùng convertxtodvd để convert và burn ra nhưng khi chiếu trên đầu dvd thì nó giống như là phim chiếu chậm vậy. Có thể giúp mình giải đáp câu hỏi này được không? Cám ơn bạn này trước nha!

saochoi99,

Đừng nên "encode" phim của bạn qua nhiều giai đoạn, bởi cứ mỗi lần "encode" thì chất lượng của "video" lại giảm đi. Tại sao lại phải dùng "Xilisoft" để gặp "rắc rối" nhỉ..!

Cứ "import" phim .MKV.720p của bạn thẳng vào ConvertXtoDVD.
Mọi sự sẽ tốt đẹp như bạn mong muốn!

Good day!

saochoi99

vậy là mình chỉ cần dùng convertxtodvd là nó sẽ tự chuyển file thành vob và burn ra cho mình luôn à, nếu vậy thì ok rồi. Để mình làm thử, thank you!

saochoi99

À, còn đối với phim bộ thì mình convert từ file mkv được không vậy? Nếu được thì tốt quá đi, vừa đỡ tốn thời gian vừa khỏi giảm chất lượng.

Tidusstar

Member

Hỏi bác DATAVIEW 1 câu :
Có cách nào làm phim DVD từ file AVI or file phim bất kì mà ko làm giảm chất lượng phim đc ko , vì trong máy toàn là phim HD rip , 1GB 1 phim , chất lượng khá đẹp rùi giờ sợ dùng convertXtodvd nó encode thì làm giảm chất lượng . Có software nào tốt hơn ko ?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Hỏi bác DATAVIEW 1 câu :
Có cách nào làm phim DVD từ file AVI or file phim bất kì mà ko làm giảm chất lượng phim đc ko , vì trong máy toàn là phim HD rip , 1GB 1 phim , chất lượng khá đẹp rùi giờ sợ dùng convertXtodvd nó encode thì làm giảm chất lượng . Có software nào tốt hơn ko ?

Tidusstar,

..."Đường nào cũng đến La Mã..!"

Cứ dùng ConvertXtoDVD để ghi ra đĩa.

Arios

Các bác cứ add file vào convertX, nếu mà nó hiện ra best possible thì cứ thoải mái encode. Kết quả thu được có thể nói là tốt nhất cho DVD rồi.

Còn nếu bác muốn encode phim bộ thì cũng đừng lo lắng làm gì, cứ add vài tập vào, nếu convertX báo là good result thì chất lượng xem vẫn rất khá.

saochoi99

Thank you veryyyyyyyyyyyyy so much!
Mình đã làm được hết rồi, nhưng mà sao mà khi mình ghép phim bộ thì phần tiếng lại xảy ra vấn đề, trong convertxtodvd nó hiện ra dòng chữ là "this is the 25th audio discontinuity, turning off report of audio discontinuities".

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Thank you veryyyyyyyyyyyyy so much!
Mình đã làm được hết rồi, nhưng mà sao mà khi mình ghép phim bộ thì phần tiếng lại xảy ra vấn đề, trong convertxtodvd nó hiện ra dòng chữ là "this is the 25th audio discontinuity, turning off report of audio discontinuities".

...Cứ yên chí! Sẽ không ảnh hưởng gì đến phim.

Tidusstar

Member

Có 1 vấn đề mún hỏi bác DATAVIEW
Khi ConvertXtoDVD convert xong , em bỏ vào usb ra coi thử thì nó đầy hết màn hình tivi (4:3) Nhưng khi burn ra đĩa thì lại xuất hiện 2 nền đen phía trên , làm hình bị nhỏ lại . Tại sao lại có chuyện này vậy ?
Cho mềnh hỏi thêm , kích cỡ của tivi 4:3 thì nên chọn kích cỡ nào trong phần setting để có thể full màn hình dc . Vì phim gốc của mình kích thước là 800x450 khi convert thì 2 góc trái phải thiếu hình

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Có 1 vấn đề mún hỏi bác DATAVIEW
Khi ConvertXtoDVD convert xong , em bỏ vào usb ra coi thử thì nó đầy hết màn hình tivi (4:3) Nhưng khi burn ra đĩa thì lại xuất hiện 2 nền đen phía trên , làm hình bị nhỏ lại . Tại sao lại có chuyện này vậy ?
Cho mềnh hỏi thêm , kích cỡ của tivi 4:3 thì nên chọn kích cỡ nào trong phần setting để có thể full màn hình dc . Vì phim gốc của mình kích thước là 800x450 khi convert thì 2 góc trái phải thiếu hình

Tidusstar,

Trước hết, hãy cho biết phim gốc có "aspect ratio" gì? 4:3 hay 16:9?

Bên trên