Hướng dẫn sử dụng Transmission cho các loại NAS BOX

darrknight21

Ðề: Hướng dẫn sử dụng Transmission cho các loại NAS BOX

Mình mới mua 1 em để làm seed!
Nhưng lại ko rành cách chỉnh
Mặc định lúc bác bán đã cài đặt cho minh rùi
Nhưng mắc 1 lỗi lạ lắm

Torrent nước ngoài thì chạy okies
còn 2 cai link test HDVNbit để cả ngày ko chịu chạy! mấy bác biết lỗi ji hem!
chỉ mình fixed với!

Mong bac giup do minh!

tmn

Member

1 số tracker không hỗ trợ phiên bản BitTorrent này bác ạ (hd-viet, hd-bits.ro...), mình phải dùng ruTorrent leech thì ok. Tuy nhiên trên hdvnbits mình dùng BitTorrent vẫn ngon lành. Có thể 2 cái torrent của bác ko còn ai seed.

Lưu Linh

Em vừa test 2 ngày với con HS-DHGL chưa làm gì hết mà em chơi toàn hạng năng nhé các bác !

arryo

Active Member

Hi, mình không hiểu lắm là chạy câu lệnh trên để làm gì?
Vì theo mình hiểu là cái nas của mình cấu hình hơi thấp để chạy transmission, không biết có cách nào tối ưu hoá transmission để chạy với nas cấu hình thấp như thế này ko?

Chạy câu lệnh trên và theo dõi để biết nguyên nhân treo.

Mình không rõ cấu hình của bạn thế nào, không biết là có thấp hơn MBWE bluering, với bộ nhớ 30M không? Nếu không thấp hơn thì hoàn toàn yên tâm để chạy transmission nhé.

Nhìn chung nếu đã dùng torrent để download (kể cả dùng PC nhé) thì chúng ta bao giờ cũng nên hạn chế tốc độ khoảng 75% tốc độ của internet nhà bạn. Mình phát hiện ra nhiều bạn bị treo torrent client là do toàn không hạn chế tốc độ download và số peer connection lại, mà kiểu này thì PC cấu hình khủng còn treo chứ huống gì là buffalo. Hồi mình chạy utorrent trên windows hễ download cái nào mà hot là không những treo utorrent mà còn toàn phải reset lại router nữa đó. Do vậy, dùng client nào cũng có khả năng treo nếu chúng ta không điều chỉnh đúng cách.

Vừa rồi mới ngồi cài transmisison cho CHL và thử cho nó download một lúc gần 20 cái thử xem thế nào (bình thường chả bao giờ làm thế toàn download tối đa khoảng 5 cái là hết cỡ). Set tốc độ download tối đa là 1Mb, và số connection là 100, tới giờ vẫn chưa thấy dấu hiệu gì bất thường, chỉ có cái download kiểu này thì chả biết bao giờ mới có để xem vì cái nào cái nấy cũng phải mất vài ngày, trong khi ta cứ túc tắc từ từ từng cái một thì vừa có film xem mỗi ngày rồi

ca_sau

Member

Thanks arryo, mình đã để thử nhưng thường thì mình phải tắt máy trước khi cái nas kịp treo. Mình sẽ thử lại lần sau. Ngoài ra mình đã thử giới hạn lại tốc độ down còn khoảng 70% tốc độ download tối đa mà mình quan sát được thì có vẻ nó lâu treo hơn thật :):):).
Ngoài ra cấu hình của Linkstation Pro Duo V1 của mình là:
CPU Marvell 88F5182-A2 (400MHz) (ARM926EJ-S)
RAM 64MB
Không biết như thế này có vấn đề gì khi chạy transmission ko? Mình cũng đang hẹn đổi lấy cái Version 3 với ram 128MB.

arryo

Active Member

NAS của bạn khá tốt mà, chạy trans ngon lành. Nếu bạn không dùng gì khác ngoài torrent thì k cần thiết phải nâng cấp đâu.

Thanks arryo, mình đã để thử nhưng thường thì mình phải tắt máy trước khi cái nas kịp treo. Mình sẽ thử lại lần sau. Ngoài ra mình đã thử giới hạn lại tốc độ down còn khoảng 70% tốc độ download tối đa mà mình quan sát được thì có vẻ nó lâu treo hơn thật :):):).
Ngoài ra cấu hình của Linkstation Pro Duo V1 của mình là:
CPU Marvell 88F5182-A2 (400MHz) (ARM926EJ-S)
RAM 64MB
Không biết như thế này có vấn đề gì khi chạy transmission ko? Mình cũng đang hẹn đổi lấy cái Version 3 với ram 128MB.

NQH_PCV

Member

LS - DHGL cấu hình CPU 266 MHz, seed > 30 torrents, leech 5 torrents với Max băng thông nhưng không bao giờ bị treo.
CPU chỉ load max 80%.
Kết luận: Nas bi treo không phải do phần cứng yếu mà chủ yếu do cài đặt phần mềm chưa hợp lý hoặc do dùng loại HDD sinh nhiệt lớn ( Chiếc DHGL của tôi dùng HDD - 500 Gb thì không bao giờ treo nhưng khi lắp ổ SeaGate 1500 Gb 7200 v/Ph thì bị treo sau 6 - 8 giờ ).
Vì vậy nếu lắp ổ cứng dung lượng cao cho Nas thì nên dùng loại ổ cứng tiết kiệm năng lượng.

duch

sorry .. post nham

rfc647

#!/bin/sh

prefix="/opt"
PATH=${prefix}/bin:${prefix}/sbin:/sbin:/bin:/usr/sbin:/usr/bin
NAME=transmission-daemon
CONFIGDIR=/root/.config/transmission-daemon
DAEMON=${prefix}/bin/${NAME}

#DAEMON_OPTS="-f ${prefix}/etc/lighttpd/lighttpd.conf"

test -x $DAEMON || exit 0

if [ -z "$1" ] ; then
case `echo "$0" | sed 's:^.*/\(.*\):\1:g'` in
S??*) rc="start" ;;
K??*) rc="stop" ;;
*) rc="usage" ;;
esac
else
rc="$1"
fi

case "$rc" in
start)
echo "Starting Torrent client: $NAME"
EVENT_NOEPOLL=1 $DAEMON -g $CONFIGDIR
;;
stop)
if [ -n "`pidof $NAME`" ]; then
echo "Stopping Torrent client: $NAME"
killall $NAME 2> /dev/null
fi
;;
restart)
"$0" stop
sleep 1
"$0" start
;;
*)
echo "Usage: $0 (start|stop|restart|usage)"
;;
esac

exit 0

mình dùng cái script trên cho S88transmission và K88transmission nhưng sao mỗi lần restart lại nas thì transmission chạy ok nhưng mà nó cứ checking torrent hoài, giống như lúc mất điện ngang.
cao thủ chỉ giáo với .

locnp

Well-Known Member

Em cài transmission ko đc, em chụp hình các bác xem giúp ạ :(

locnp

Well-Known Member

Tình hình là mình down gói unstable về cài thành công nhưng kéo 3 torrent được 1 lúc là NAS bị treo kêu kêu tít tít. Các bạn giúp mình khắc phục với đề này với, mình cài transmission 1.93 :((

Pointed

Bản stable có rồi chứ nhỉ, sáng này em lại ngứa ngáy up lên 8-} chạy từ sáng tới giờ chưa thấy sao cả hic hic

Dorillin

Member

dùng lệnh remove transmission cũ, rồi cài transmission lại phải k bác?
Bản stable có rồi chứ nhỉ, sáng này em lại ngứa ngáy up lên 8-} chạy từ sáng tới giờ chưa thấy sao cả hic hic

locnp

Well-Known Member

dùng lệnh remove transmission cũ, rồi cài transmission lại phải k bác?

Để remove tranmission cũ bác phải list ra các gói đã cài, sau đó remove từng gói một.

ipkg list_installed --> list các gói đã cài

ipkg remove <pkg> --> remove gói đã cài

PS2Guy

Để remove tranmission cũ bác phải list ra các gói đã cài, sau đó remove từng gói một.

ipkg list_installed --> list các gói đã cài

ipkg remove <pkg> --> remove gói đã cài

Why do we need to list and remove? :) upgrade works just fine

ipkg upgrade transmission

hoặc

ipkg upgrade

(sau đó đi pha cafe, tắm, gội đầu hay..... gì gì đấy rồi quay lại :) )

locnp

Well-Known Member

Cái này tùy sở thích mỗi người, cũng giống như người ta không thích upgrade windows mà thích cài lại vậy. Còn hỏi tại sao thích thì có trời mà biết được =))

Có bác nào giải quyết vụ transmission kéo torrent làm treo nas kêu tít tít giùm em ko ạ?

PS2Guy

Cái này tùy sở thích mỗi người, cũng giống như người ta không thích upgrade windows mà thích cài lại vậy. Còn hỏi tại sao thích thì có trời mà biết được =))

Có bác nào giải quyết vụ transmission kéo torrent làm treo nas kêu tít tít giùm em ko ạ?

Kiểm tra xem nó có quá nhiệt hay HDD chuyển vào trạng ngủ không bạn ạ :) (truy cập thử share, nếu được thì truy cập thử Web Admin).

locnp

Well-Known Member

Kiểm tra xem nó có quá nhiệt hay HDD chuyển vào trạng ngủ không bạn ạ :) (truy cập thử share, nếu được thì truy cập thử Web Admin).

Mình kiểm tra box thấy bình thường, không có hiện tượng quá nhiệt. Nếu ko thả file torrent thì box chạy cả ngày cũng không sao.

vss

Cái này cài được cho TeraStation ko vậy anh!

Bên trên