[ IAMM-NTR83 ] " Bom tấn " NOVATRON đã xuất hiện ở Việt Nam

vietace

Member
Ðề: [ IAMM-NTR83 ] " Bom tấn " NOVATRON đã xuất hiện ở Việt Nam

Lỗi này hơi lạ nhỉ?Thường chỉ bị 1 hay vài con thôi chứ, nếu ko đã có các bác vào phản ánh ngay\m/.
Bác xem lại cái HDD đi xem có bị lỗi ko?E cũng đang thích con này, mỗi tội nó ko recorder đc tín hiệu analog của truyền hình cáp nên chức năng thu bị mất 1/2.Mà đắt hơn AC DVR TV những 700k:p, đc cái có LCD be bé cũng tiện!

Đã gửi tin nhắn cho bạn 2 lần nhưng vì post còn ít nên HD Vietnam không cho gửi (cái này mấy bác admin diễn đàn nên rộng lượng đối với những người còn post ít không thì người gửi tin nhắn như bitis06 nghĩ là tớ kiêu không trả lời <:p), tôi vẫn giữ NTR83 để dùng thôi thì làm "test pilot" vậy để còn update lên diễn đàn tình hình về em NTR83. Mà AC DVR TV hình như không chạy mkv được hả bạn?

CuopBien

To tuanvhv : Bạn xem lại cái cáp SATA xem tiếp xúc tốt chưa ??? Nếu có thể bạn nên làm theo 2 cách sau :
_Dùng ổ cứng được format bằng NOVATRON,định dạng xNTFS là tốt nhất- dùng được cả tính năng mạng của BOX ( torrent, samba...)
_Khi format ổ cứng nên để là 1 patition primary cho full ổ nhé. Nên format trên hệ điều hành Win 7 hay Vista.

To Vietace : firmware vB0.00.54 được đánh giá là ổn định hơn các firrmware trước đó. Tuy nhiên đối với Sony 40S550 vẫn phải bật NOVATRON trước hoặc thực hiện thêm thao tác tắt rồi bật màn Sony lên.
Nguyên nhân : Không phải tại NOVATRON không lưu thiết lập 1080p trên đường HDMI mà do LCD Sony 40S550 có thiết kế mạnh nhận dạng xung điều khiển switch chế độ phân dải màn hình hơi khác thường ( Khi chưa xác định được chuẩn phân giải thì tự động chuyển về chế độ mặc định 480p - Mục đích giải quyết vấn đề tương thích ngược với các thiết bị phát đời cũ có chuẩn phân giải thấp ) . Ví dụ như LCD Sharp khi nó chưa có xung điều khiển chế độ phân giải thì nó cũng tự động chuyển về chế độ 576p. khi ta đấu dây HDMI có tín hiệu định dạng nào thì nó tự động set lên phân giải đó. Samsung cũng làm như Sharp, mình chưa gặp trường hợp màn Samsung bị lỗi như bạn nêu !!! ( 40B7000, 32A650, 37B530 ... đều OK )
[/IMG]

Một thế mạnh của NOVATRON là bộ phận phát triển firmware cũng rraats tích cực tiếp nhận các thông tin về sản phẩm nhằm mục đích càng ngày càng hoàn thiện sản phẩm một cách tốt nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:

bitis06

Member

Đã gửi tin nhắn cho bạn 2 lần nhưng vì post còn ít nên HD Vietnam không cho gửi (cái này mấy bác admin diễn đàn nên rộng lượng đối với những người còn post ít không thì người gửi tin nhắn như bitis06 nghĩ là tớ kiêu không trả lời <:p), tôi vẫn giữ NTR83 để dùng thôi thì làm "test pilot" vậy để còn update lên diễn đàn tình hình về em NTR83. Mà AC DVR TV hình như không chạy mkv được hả bạn?

AC DVR TV nó ko chơi đc MKV bạn à, nhưng cùng chipset với con Play on HD nên phụ thuộc vào NSX có viết FW để support ko mà thôi!.Nó thêm đc bộ tuner thu đc cả analog lẫn digital( cái này thì tiện khi thu TH cáp và VTC),còn con NTR thì ko thu đc TH cáp analog.

vietace

Member

To CuopBien: ok cám ơn bạn. Tuy nhiên bạn nên thông báo với Novatron nên để firmware mới nhất ở trên trang web của hãng để khách hàng không phải đi tìm và test kỹ sản phẩm hơn trước khi bán ra thị trường. Xtreamer mình thấy làm rất tốt, có cả diễn đàn trao đổi trực tiếp giữa kỹ thuật của hãng với người sử dụng. Còn màn SS 40B530 thử với NTR83 ở Media Mart Nguyễn Chí Thanh không sao, về nhà cùng model lại bị lỗi mặc dù mình đã vào menu service reset lại đúng cấu hình tại nhà máy. Cũng hay táy máy lại bật được tính năng dùng USB xem ảnh và chơi nhạc của B530 như B550 :).

To bitis06: cám ơn thông tin về AC DVR TV. Hy vọng firmware mới NTR83 thu trực tiếp cáp analog :).

SpiderMen

vietace cho mình hỏi vào cái menu service reset như thế nào, mình có con B530 cũng muốn xem ảnh và chơi nhạc qua USB.

albatron

Member

con này bác Hải bán 5,5tr các bác ợ

hotrodnet

hàng quá dữ, nhưng chưa thấy giá vậy bác

vietace

Member

vietace cho mình hỏi vào cái menu service reset như thế nào, mình có con B530 cũng muốn xem ảnh và chơi nhạc qua USB.

Chú ý làm các bước chính xác, cẩn thận kẻo hỏng màn hình O:),

Bạn cắm nguồn vào màn B530 (màn hình vẫn tắt nhưng đèn nguồn sáng), lấy điều khiển ấn nhanh theo thứ tự sau:
Power ->Info -> Menu ->Power

Sau đó sẽ hiện lên Service Menu

Chọn: Option rồi nhấn OK (nút tròn to nằm giữa 4 nút dưới nút Menu)

Trong Option sẽ có các lựa chọn sau:
Factory Reset: sử dụng lựa chọn này nếu bạn muốn khôi phục cài đặt ban đầu từ nhà máy hoặc xóa các các cài đặt sai trong quá trình táy máy ;))

Type: chọn loại màn hình, dùng nút bên phải cạnh nút OK để chọn loại màn hình 40D6AF0C, đừng chọn loại lớn hơn 40 hoặc nhỏ hơn vì có thể gây hỏng màn hình (mình chưa thử nhưng các diễn đàn khác nói thế ^#(^)

Model: lại dùng nút bên phải cạnh nút OK chọn LB550

Local set: hiện tại mình để Israel vì có thể thị trường này được kích hoạt nhiều tính năng hơn.

Các chọn lựa khác mình không thay đổi gì. Sau đó bạn nhấn Return để ra Service menu chính.

Tiếp tục chọn Control rồi chọn tiếp Sub Option, trong này có rất nhiều lựa chọn, chọn High Devi = On, USB Upgrade = On rồi nhấn OK.

Nhấn Return hoặc Exit để ra Service Menu chính rồi tắt máy bằng nút Power, bât lại Power. Khi bật sẽ thấy xuất hiện dòng S/W not good vì USB bạn không để phần mềm firmware mới để update B530. Bây giờ ấn nút menu, vào lựa chọn cuối cùng (có hình giắc cắm composite), bây giờ trong lựa chọn này bạn sẽ thấy xuất hiện lựa chọn Media Play (USB), bạn cắm usb có hình và âm thanh vào cổng của B530 rồi chọn Media Play, nhấn OK, thế là bây giờ bạn có thể sử dụng cổng usb để xem hình và nghe nhạc thậm chí update firmware (cái này mình chưa thử).

Có cả cách để hack B530 chơi file mkv nhưng mình thấy hơi rủi ro, chưa dám thử.O:)

Chú ý: không nên chỉnh các tùy chọn khác, mọi trường hợp trục trặc nhấn vào factory reset, không được thì tắt hẳn nguồn điện. Mình có lúc thót tim vì ấn test lung tung bật lên màn đen xì, phải tắt hẳn nguồn mới khôi phục được.

Chỉnh sửa lần cuối:

helpmevy

Tình hình là thế này các bác ah. bà chị em mới mua 1 bộ dàn karaoke tổng cộng là 60tr VND gồm màn hình 50 inch và những thứ lằng nhằng gì đó.Giờ trong ổ HDD của em có 1 số film HD mà muốn xem trên dàn full HD nhà bà ấy thì làm thế nào. em nghe nói là bộ dàn đấy cũng có ổ cứng như máy tính mình nên e nghĩ hay là tháo ổ cứng của mình ra cắm nối tiếp vào ổ cứng nhà bà ấy giống như cắm ở CPU. đó là em nghĩ thế chứ chưa thấy cái dàn HD nhà bà ấy lần nào, tết này mời về xem. Vậy bác nào biết cái vụ này thì làm ơn hướng dẫn em cụ thể 1 chút vì động vào đồ công nghệ là bà chị nhà em xoắn lắm. Thanks alot!!!!!!!!!

hanoixx1

Member

Các Bác cho em hỏi, khi em dùng ntr83 để play file m2ts thì thấy hiện lên thông báo: bitstream error. E dùng ntr 83 kết nối với tv qua hdmi, với receiver qua optical. Play các file định dạng khác thì ok
Cám ơn bác trước

tdhvn

Active Member

Các Bác cho em hỏi, khi em dùng ntr83 để play file m2ts thì thấy hiện lên thông báo: bitstream error. E dùng ntr 83 kết nối với tv qua hdmi, với receiver qua optical. Play các file định dạng khác thì ok
Cám ơn bác trước

Như vậy nghĩa là em nó chưa giải mã được file .m2ts, nó giống như Xtreamer hồi mới ra hồi tháng 8/2009. Như vậy chứng tỏ là firmware của em NTR83 mới ở mức cơ sở thôi bác ạ.

hanoixx1

Member

Em cũng không dám chắc nhưng trong spec của nó ghi rõ là có thể play m2ts. Trong setup audio nó còn để cả chế độ hdmi raw và hdmi lpcm và hdmi lpcm multi ch thì không lẽ không play được m2ts?

vietace

Member

Em cũng không dám chắc nhưng trong spec của nó ghi rõ là có thể play m2ts. Trong setup audio nó còn để cả chế độ hdmi raw và hdmi lpcm và hdmi lpcm multi ch thì không lẽ không play được m2ts?

NTR83 của mình chơi được mấy file m2ts đang có sẵn, tuy nhiên trên máy HTPC của mình cũng bị hiện tượng có file m2ts không chơi được hoặc bị lỗi không hình có tiếng. Chưa kịp tìm hiểu nguyên nhân tại sao.

Ngoài ra dùng firmware mới nhất nhưng khi chạy cùng màn plasma Panasonic 42 G10S có hiện tượng bị treo máy. Màn Panasonic không bị lỗi HDMI chỉ nhận 420p. Không hiểu có ai đang chạy NTR83 thỉnh thoảng bị treo không? lại phải rút hẳn nguồn ra rồi cắm lại mới được. Vẫn đang đợi firmware mới của hãng Novatron.

tindung9

Các bác cho e hỏi một chút?E vừa mới up firmware nhằm của còn Eaget 880 vào con này và e nó đã không khời động được,
Các bác có cách nào khôi phục lại firmware chuẩn của con này k?chỉ e với ạ. ngần lần cảm ơn các bác

vietace

Member

Các bác cho e hỏi một chút?E vừa mới up firmware nhằm của còn Eaget 880 vào con này và e nó đã không khời động được,
Các bác có cách nào khôi phục lại firmware chuẩn của con này k?chỉ e với ạ. ngần lần cảm ơn các bác

Hy vọng cách này giúp được bạn, đây là cách mình đã dùng update firmware NTR83 lên bản 1.50 trực tiếp từ usb (trong hướng dẫn update firmware trên trang O2 Media)

Copy firmware mới nhất vào thư mục gốc ở USB. Cắm USB vào cổng USB của NTR83. Nhấn nút Power (nguồn) rồi cắm nguồn điện vào máy. Giữ nguyên nút nguồn đợi cho màn hình booting logo hiện ra. Đây là lúc firmware đang được cập nhật. Khi cập nhật xong máy sẽ tự khởi động lại.

Nguyên văn tiếng Anh
Updating firmware from USB drive
Copy the latest firmware on root directory of your USB drive Connect USB drive into the USB host port. Plug the adapter into a power outlet while the power button is held down. The power button should be held down until booting logo is on the display. The firmware update is in the progress. When the firmware update is complete, the product is automatically powered off and on
again.

Chúc bạn thành công.

Chỉnh sửa lần cuối:

tindung9

e cám ơn bác nhiều, e thấy con này kô đọc được phụ đề rời ngoài film, không bt có cách nào khắc phục được không bác?

tdhvn

Active Member

e cám ơn bác nhiều, e thấy con này kô đọc được phụ đề rời ngoài film, không bt có cách nào khắc phục được không bác?

Bác thử dùng Notepad mở file đó, sau đó save as dạng utf-8 xem? Vì em này chỉ hỗ trợ phụ đề utf-8

vietace

Member

Hihi mấy bác Novatron hay Media Mart chắc phải trả tiền cho mình vì hỗ trợ khách hàng thay cho nhà sx lẫn đại lý bán lẻ :D. Mình chưa sử dụng phụ đề tiếng Việt nhiều vì toàn dùng luôn tiếng Anh.

Trong review của bên MPCClub (http://www.mpcclub.com/forum/links/reviews-2009-9/novatron-iamm-ntr83-173/) thấy nói về hỗ trợ phụ đề của NTR83 như sau, cũng ko rõ nghĩa lắm:

"Tuy nhiên.... phụ đề rời có vẻ không được hỗ trợ và phải được tải cùng phụ đề kèm theo file phim vì phim không chứa tất cả các phụ đề với các tiếng khác nhau mà người dùng cần. Khi máy không thấy phụ để được đặt sẵn trong file phim, phụ để rời sẽ được tải.

Nguyên văn
We fire up a MKB file using internal subtitles and
these can be selected using the subtitle button on
the remote. However… external subtitles seem
unsupported and should be loaded together with
the internal subtitles since movies not contain al
languages people need. When no embedded
subtitles are found, the external subtitles are
loaded"

Tiếp theo lại nói "phụ đề rời có thể thay đổi phông và kiểu chữ và di chuyển vị trí phụ đề" cái này chắc để mình phải test thêm nhưng có vẻ NTR83 có hỗ trợ phụ đề rời nhưng phải đi kèm theo một số thao tác khác.

Nguyên văn
With external subtitles, we can change font size
for the characters and move the subs up and
down on screen however the font size is named
“left and right” while it has little to do with
positioning. Subtitles are centered by default. We
found no color options available however there is
a separate subtitle sync button provided on the
remote. This will allow us to sync the subtitles with
the movie should they be troublesome.

tindung9

Một lần nữa, e cảm ơn các bác quá nhiệt tình.
E cũng mơi mua con này, nhung có chung một nhận xét là bỏ tiền mua con này thấy PHÍ TIỀN QUÁ.

Một lần nữa, e cảm ơn các bác quá nhiệt tình.
E cũng mơi mua con này, nhung có chung một nhận xét là bỏ tiền mua con này thấy PHÍ TIỀN QUÁ.

không mua nhưng đồng ý với bác này, ra mediamart test thử thì thấy con này giá tầm 4tr hợp lý hơn

Bên trên