JitterBug USB cho DAC. Giải pháp giúp DAC hay hơn.

justbenice

Moderator
Dear các bác.

Lúc trước mình có mua vài món đồ trên audioadvisor.com nên web này lưu email của mình lại, lâu lâu nó gửi quảng cáo sản phẩm mới, hôm nay mình thấy họ gửi 1 cái mail quảng cáo cho sản phẩm tên là Jitterbug USB Filter của hãng AudioQuest và giá bán là 48USD. Họ quảng cáo sản phẩm này là sẽ lọc nhiễu trên cổng USB của máy tính và làm tín hiệu trong sạch hơn. AudioQuest nói cảm nhận của hầu hết người dùng sản phẩm này là thấy rõ âm thanh "relax" hơn (dễ chịu, thoải mái, êm dịu) !

Hình dáng của nó đây :

Rất đơn giản, chỉ cắm 1 đầu vào cổng USB của máy tính, đầu còn lại thì cắm usb của DAC vào. Em tò mò tìm thêm thông tin của nó thì thấy trên amazon có 11 người dùng qua và cả 11 người này đều có review là họ cảm nhận được âm thanh tốt hơn khi gắn cục này :D .

Máu me quá, em quyết định order 1 cái. Tuy nhiên nghĩ cũng xót xót, bé bằng ngón tay mà tính ra gần 1triệu, nếu có thể làm sao rẻ hơn thì tốt hơn. Chính vì vậy em viết topic này. Em tìm hiểu thì cục JitterBug USB này hoạt động dựa trên lọc nguồn điên 5V của USB thôi. Và đây là hình cái ruột cục lọc USB giá 48USD này :

Vậy kính mong các cao thủ cho em cao kiến, là dựa vào cái hình ruột của cục lọc này ta có thể mua vài thứ linh tinh ở Việt Nam và gắn thành 1 cục có hiệu quả tương tự được kô? :D Điều này rất có ý nghĩa vì lâu nay tìm giải pháp âm thanh hay cho DAC là điều anh em ai cũng muốn.

Ngoài ra em còn có 1 ý kiến riêng, nếu nó thật sự hoạt động dựa trên nguyên tắc là lọc phần nguồn 5volt của cổng USB thì em mua cái tụ điện 1 chiều dung lượng cực lớn và gắn vào cổng USB cho nó lọc có phải sướng hơn kô nhỉ ? :D

Nếu hết tuần này chưa có cao kiến gì mới thì cuối tuần em đành order 1 cái về nghe thử rồi review cho các bác xem vậy. Vì đọc review trên amazon em thấy phê quá chịu kô nổi !

dungtam25

Well-Known Member
Ðề: JitterBug USB cho DAC. Giải pháp giúp DAC hay hơn.

Em thấy hàng của AudioQuest thì giá không rẽ đâu bác!
Trông ruột của nó thì thấy đơn giãn,nhưng em nghĩ VN sẽ không có ai độ đâu vì nhiều lý do.
Thôi bác máu lên,thì bác cứ tiên phong,mua em này về làm chuột bạch rồi rì viu,biết đâu chừng có hiệu quả thì anh em lại đu theo thì sao?:))

zeroFILL

Active Member

Quan trọng là trị số các linh kiện bác ợ, họ phải nghiên cứu chán rồi mới ra được sản phẩm. Mỗi giá trị điện dung của tụ điện chỉ phù hợp để lọc 1 khoảng tần số nhất định nào đó thôi, không phải tụ to là lọc được hết các nhiễu :)

justbenice

Moderator

Quan trọng là trị số các linh kiện bác ợ, họ phải nghiên cứu chán rồi mới ra được sản phẩm. Mỗi giá trị điện dung của tụ điện chỉ phù hợp để lọc 1 khoảng tần số nhất định nào đó thôi, không phải tụ to là lọc được hết các nhiễu :)

Vâng, nên mới phải nhờ các cao thủ phân tích hộ xem mạch này là mạch gì và nguyên lý thế nào. Vì nếu chỉ đơn giản là lọc nguồn điện 1 chiều thì hồi xưa em học điện tử cái mạcn nắn AC-DC gồm 4 em diod và 1 cái tụ có điện dung khủng nữa là lọc đường điện thành gần thẳng như 1 chiều rồi.

ngdhieu

Well-Known Member

Vậy kính mong các cao thủ cho em cao kiến, là dựa vào cái hình ruột của cục lọc này ta có thể mua vài thứ linh tinh ở Việt Nam và gắn thành 1 cục có hiệu quả tương tự được kô? :D Điều này rất có ý nghĩa vì lâu nay tìm giải pháp âm thanh hay cho DAC là điều anh em ai cũng muốn.

Ngoài ra em còn có 1 ý kiến riêng, nếu nó thật sự hoạt động dựa trên nguyên tắc là lọc phần nguồn 5volt của cổng USB thì em mua cái tụ điện 1 chiều dung lượng cực lớn và gắn vào cổng USB cho nó lọc có phải sướng hơn kô nhỉ ? :D

Nếu hết tuần này chưa có cao kiến gì mới thì cuối tuần em đành order 1 cái về nghe thử rồi review cho các bác xem vậy. Vì đọc review trên amazon em thấy phê quá chịu kô nổi !

Theo em nghĩ số lượng người phê như bác không nhiều nên giải pháp nhanh nhất, rẻ nhất vẫn là mua và ship nó về.

Chi phí vật liệu + nhân công cho cái cục này thì chỉ chừng 100 nghìn. Tuy nhiên board mạch + cái vỏ thì không thể SX 1 cái được mà ít nhất phải 100 cái để có giá tốt (cho 1 đơn vị).
Làm ra 100 cái với giá thành 100 nghìn, tính ra là 10 triệu. Chưa kể phải mua 1 cái chính hãng về làm mẫu, đem về bửa ra để vẽ lại mạch, đo trị số linh kiện v.v....
Bán cho ai để hết 100 cái là cả 1 vấn đề....

Nguồn 5V của USB là nguồn 1 chiều, nếu gắn tụ điện nối tiếp vào thì nó chặn luôn cái nguồn ấy => Hết nghe tiếng luôn.

justbenice

Moderator

Theo em nghĩ số lượng người phê như bác không nhiều nên giải pháp nhanh nhất, rẻ nhất vẫn là mua và ship nó về.

Chi phí vật liệu + nhân công cho cái cục này thì chỉ chừng 100 nghìn. Tuy nhiên board mạch + cái vỏ thì không thể SX 1 cái được mà ít nhất phải 100 cái để có giá tốt (cho 1 đơn vị).
Làm ra 100 cái với giá thành 100 nghìn, tính ra là 10 triệu. Chưa kể phải mua 1 cái chính hãng về làm mẫu, đem về bửa ra để vẽ lại mạch, đo trị số linh kiện v.v....
Bán cho ai để hết 100 cái là cả 1 vấn đề....

Nguồn 5V của USB là nguồn 1 chiều, nếu gắn tụ điện nối tiếp vào thì nó chặn luôn cái nguồn ấy => Hết nghe tiếng luôn.

Ẹc. Gắn tụ song song chứ bác. Gắn tụ lọc điện 1 chiều mà. Hehe. Vâng thôi em ship về cho lành. Tuy nhiên độ được 1 cái như thế này thì kô cần đẹp, chỉ cần có tác dụng là quí rồi. Bọn Audioquest còn quảng cáo là gắn nhiều cái lọc này vào nhiều cổng USB thì còn cho tác dụng...tốt hơn nữa. hehe bó tay.

do_long_khach

Well-Known Member

Mua nhanh đi bác. Ổn tôi theo....

DanielTran

Well-Known Member

Chức năng của thiết bị này theo như thông tin trên trang chủ của nhà sản xuất thì nó rất thần thánh chứ không chỉ là lọc điện. Tất nhiên trên đấy hoàn toàn không hề có một thông tin định lượng nào để chứng minh, cho nên em chỉ biết kính nhi viễn chi, hóng chờ bác JBN mua về thử nghiệm.

Thực ra nếu để lọc nguồn 5V của USB thì em thấy đa số các thiết bị DAC có giải pháp khác, là họ không dùng luôn cái nguồn ấy! Hầu hết các DAC dân dụng thì đều dùng nguồn riêng; còn các portable DAC thì rất nhiều thiết bị dùng pin. Thông số đo đạc cho thấy khi dùng nguồn 5V của USB thì nhiễu ở mức 100 uV, nhưng khi dùng pin thì giảm chỉ còn 0.6 uV. Một số giải pháp đặc biệt có thể giảm còn 0.1uV.

Cá nhân em thấy giải pháp dùng pin là best p/p nên e đang khai thác giải pháp này, cho cả hệ thống luôn :)

justbenice

Moderator

Vâng em cũng kô nghĩ là lọc nguồn 5v của USB vì nhìn cái mạch em kô thấy lọc ở đâu cả . :D . Em nghĩ đây chắc là mạch xử lý tín hiệu usb thôi. Mà nếu là vậy thì bó tay cái vụ tự mod 1 cái tương tự.
Còn cái bác Frey nêu ra thì nhìn là thấy quá xịn rồi, nó thay cả clock riêng cho usb nhằm đảm bảo chất lượng tín hiệu truyền qua usb cũng như có nguồn riêng cho cái cục lọc. Nhưng em nghĩ với giá 175$ chưa tính tiền ship thì em đầu tư mua DAC mới hiệu quả và giá trị hơn :D
DAC mình đã thay board nhận tín hiệu USB bằng board xịn nhất bây giờ là Amanero, hehe , kô biết gắn mấy cái này vào có tác dụng gì kô nữa.

do_long_khach

Well-Known Member

Thấy amazon có cả 1 con gọi là iPurifier giá gấp đôi con này. Audiochoice ở sg có bán. Có dịp bác chủ mượn về thi đấu xem sao.

rol_212

Ifi Purifier có cùng chức năng như em này nhưng build gấu hơn và nhìn xịn mắt hơn đó các bác :D

justbenice

Moderator

Con Ipurifier được cái vỏ gấu thôi. Ruột i xì thậm chí còn ít linh kiện hơn con của AudioQuest. Đã vậy còn chơi trò đổ keo epoxy che linh kiện :D

Ipurifier :

AudioQuest JitterBug:

Em thấy chơi con rẻ nửa tiền ổn hơn :D

justbenice

Moderator

Nếu có điều kiện bác thử so sánh với em dưới xem nhé, mấy đồ này ít review quá.
http://www.3kshop.vn/schiit-wyrd?returnURL=/News/SearchResults.aspx?p=schiit wyrd&t=Schiit Wyrd
Em này là 1 dạng thiết bị lọc nguồn riêng cho usb DAC rồi bác. Nguyên lý khác với cái JitterBug này. Nói chung em đã mua con JitterBug này, và cũng mua luôn 1 em DAC mới :

Em DAC này dùng riêng biệt 2 con chip ES9018 cho 2 kênh âm thanh stereo.
Đợt này hàng về em sẽ review cả 2 sản phẩm chi tiết cho các bác thẩm hình :))

trung224

Well-Known Member

Em xin phép là người đầu tiên review con Audioquest Jitterbug này. Sau khi burn in 50 giờ, Jitterbug được ghép vào hệ thống của em bao gồm Dual PC với Jplay, Signalyst HQPlayer là hai chương trinh nghe nhạc, đồng thời sử dụng Fidelizer free ở chế độ Extreme ở Audio PC và Process Lasso.
DAC và loa thì chỉ cỡ bình dân: DAC là iFi iDSD nano. Preamp và Headphone amp là Epiphany Acoustics EHP-O2, loa là Audio Engine A2+. Headphone là Sennheiser HD598

Cảm nhận của em như sau: Lần đầu lắp vào (chưa burn-in) thì qua headphone nhận ra ngay là âm trường (soundstage) cảm giác bị hẹp lại. Tuy nhiên, chất âm được cải thiện khá nhiều, tiêng nhạc cụ, đặc biệt là nhạc cụ có tính bass như cello, oboe, contrebass và timpani hay những nốt trầm của piano nghe có chiều sâu và thật hơn rất nhiều. Sau 50 giờ burn-in thì âm trường qua headphone đã đạt gan mưc như hệ thống cũ chưa có Jitterbug.
Qua loa thì ngoài chất âm, tính chi tiết được thể hiện càng rõ. Với cùng mức âm lượng nhỏ và trung binh, hệ thống có Jitterbug cho ra nhiều chi tiết hơn (điều đặc biệt quan trọng khi nghe giao hưởng).

Sau khi trải nghiệm, em có thể đánh giá Jitterbug là một sản phẩm rất đáng mua nếu như các bác có một con DAC trên 150 USD. Vi sao, thật sự với tầm giá DAC đó, thêm 50 USD không thể cho bác mức âm thanh hơn hẳn 1 bậc. Nếu như bác có một con DAC cỡ 100 - 120 USD như Audioquest Dragonfly, Audioengine D1, Fiio e17 thì thêm 50 USD bác có thể có những con DAC ngon hơn hẳn như iDSD nano, Geek out 1000. Nếu như bác có 1 DAC cỡ 450-700 USD như iDSD micro, Audeze Deckard, Ressonessence Herus+ hoặc trên tầm giá đó thì theo như 1 số khoai tây trên computeraudiophile thì mua con Uptone USB regen sẽ cho tác dụng lớn hơn Jitterbug.

Trang Audiostream.com có làm 1 bài reviews về bộ 3 sản phâm Audioquest Jitterbug, Schiit Wyrd và Uptone USB Regen, bác nào có nhã hứng có thể xem qua:
http://www.audiostream.com/content/...-and-audioquest-jitterbug#hPBxWZ2OOCfBRzQ8.97

Cập nhật đánh giá Audioquest Jitterbug ngày 25.09.2015
Sau khi nghe liên tục nhiều hệ thống có Jitterbug (JB) và không có JB, em đi đến 1 kết luận là con JB này có sự can thiệp tương đối nặng vào tín hiệu Audio. Không biết cách nào nhưng con JB này đẩy EQ âm thanh về midbass, khiến cho 1 số nhạc cụ có thiên hướng midbass như oboe, timpani, cello có thiên hướng nghe thật hơn. Tuy nhiên, để trả giá thì treble bị ảnh hưởng, kém chi tiết đi khá nhiều, nghe rất một màu , đồng thời khi qua headphone thì âm trường và tính 3D của âm thanh bị ảnh hưởng nặng. Trong khi đó theo reviews về mấy con lọc tín hiệu USB khác như Schiit Wyrd và USB regen thì sau khi lọc, đặc tính âm thanh không bị ảnh hưởng, chỉ có chi tiết hơn,rõ ràng.
Con JB này trong hệ thống của em thì cho kết quả không tệ , đơn giản bản thân hệ thống của em là low end. Các linh kiện trong hệ thống như iFi iDSD nano DAC, O2 Amplifier đều được đánh giá cao ở độ trung tính của âm thanh, headphone là HD598 lại có tính thiên sáng (mid và treble) nên khi thêm midbass do con Jitterbug tạo ra thì cũng không vấn đề gì lắm, dù tính chi tiết của treble bị tổn hại.
Kết: em quyết định sẽ trả lại con Jitterbug này (luật ở chỗ em là trong 14 ngày được trả lại) vì thật sự là em không thích treble của nó bị ảnh hưởng như vậy. Em chuyên nghe nhạc cổ điển (giao hưởng,..) nên việc treble kém chi tiết, và âm trường bị ảnh hưởng là tối kị.
Theo quan điểm của em, nếu bác nào đang sử dụng những con DAC đủ gấu, em tính hàng hãng là từ 1000 USD trở lên thì khi thêm con JB này bào không những không tăng chất lượng âm thanh mà còn làm hỏng đi sự cân bằng của tín hiệu. Nếu bác nào muốn lọc tín hiệu USB và không muốn mod DAC thì theo quan điểm của em nên mua con Uptone USB regen.
Nếu bác nào dùng những con DAC rẻ và có tính thiên sáng (ví dụ điển hình nhất là con DAC Dragonfly cũng của bọn Audioquest), thì có vẻ con Jitterbug này sẽ cho kết quả tốt hơn. Em đoán bọn Audioquest làm con Jitterbug này theo thông số và đặc tính âm thanh của con Dragonfly.

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Bác trung224 nhanh tay quá. Con Uptone USB Regen thì khủng rồi nhưng lại đắt quá. Em đọc 2 cái bài review ở link bác đưa thì bọn nó toàn chơi kiểu dùng Uptone USB Regen + 1 cặp JitterBug . Hehe. Bác làm luôn cái cấu hình 1 uptone + 1 cặp JitterBug đi cho hoành tráng :D

DanielTran

Well-Known Member

Em cũng chơi iFi Nano iDSD như bác Trung224. Con này nghe giao hưởng thì đúng của nó rồi, mỗi tội chơi file DSD dung lượng kéo về nặng quá! Mà con này khi play DSD thì mọi volume đều bị vô hiệu hóa đúng không bác Trung? Phải dùng volume trên thiết bị của nó mới có tác dụng? Hay có cách khác mà em không biết nhỉ?

Bên trên