JitterBug USB cho DAC. Giải pháp giúp DAC hay hơn.

trung224

Well-Known Member
Ðề: JitterBug USB cho DAC. Giải pháp giúp DAC hay hơn.

Bác justbenice quá khen. Con USB regen cũng là niềm mơ ước của em, mỗi tội em đang dùng con DAC iDSD nano có 200 Euro, giờ mua cái USB regen tận 175 USD thì quá là phí tiền. Em vẫn là sinh viên, chắc vài năm nữa đi làm mới có thể nghĩ đến những con DAC khủng, khi đấy dùng con Regen mới đáng tiền.
Mà dạo qua 1 số diễn đàn audio của Đức và Mỹ thì con regen này dùng tốt nhất với những đầu USB loại thường (những cái từ bo mạch máy tính ra). Còn trường hợp như nhiều Audiophile khoai Tây dùng những card usb xịn như Paul Pang Audio Card (giá 130 USD cho v2 hay 400 USB cho v4) hay SoTm USB card (cỡ 400 USD), rồi dùng nguồn một chiều 12V sạch cho mấy cái card đó thì con Jitterbug này theo chúng nó bảo là không có tác dụng gì, thậm chí là phản tác dụng nữa. Em đoán là do hệ thống chúng nó đã đủ sạch nên không cần phải lọc nữa

trung224

Well-Known Member

Em cũng chơi iFi Nano iDSD như bác Trung224. Con này nghe giao hưởng thì đúng của nó rồi, mỗi tội chơi file DSD dung lượng kéo về nặng quá! Mà con này khi play DSD thì mọi volume đều bị vô hiệu hóa đúng không bác Trung? Phải dùng volume trên thiết bị của nó mới có tác dụng? Hay có cách khác mà em không biết nhỉ?

đúng đó bác ah. Bản thân tín hiệu DSD khi được truyền native (không convert PCM) ra DAC thì không thể điều chỉnh volume trên chương trinh nghe nhạc được. Còn volume trên thiết bị của nó thực chất là chỉnh âm lương của cái ampli trong đó.
Con iDSD nano này thật ra ngon là ở cái phần DAC chứ phần amp của nó thì hơi cùi (nếu em nhớ không nhầm thì cái opamp của con này và con fiio e5 là giống nhau), nên nếu bác muốn dùng amp xịn thì cứ vặn max volume của con iDSD rồi nối với ampli khác, lúc đó tín hiệu ra khỏi phần DAC sẽ bypass phần amp trong con iDSD ra thẳng amp ngoài luôn.

DanielTran

Well-Known Member

đúng đó bác ah. Bản thân tín hiệu DSD khi được truyền native (không convert PCM) ra DAC thì không thể điều chỉnh volume trên chương trinh nghe nhạc được. Còn volume trên thiết bị của nó thực chất là chỉnh âm lương của cái ampli trong đó.
Con iDSD nano này thật ra ngon là ở cái phần DAC chứ phần amp của nó thì hơi cùi (nếu em nhớ không nhầm thì cái opamp của con này và con fiio e5 là giống nhau), nên nếu bác muốn dùng amp xịn thì cứ vặn max volume của con iDSD rồi nối với ampli khác, lúc đó tín hiệu ra khỏi phần DAC sẽ bypass phần amp trong con iDSD ra thẳng amp ngoài luôn.

Vâng bác, em toàn dùng max volume! Mỗi tội những khi chuyển qua DSD thì phải đi kéo âm lượng của thiết bị xuống, nếu không thì cứ phải giật phắt mình vì nó to quá! Cũng hơi lạ khi mà Jitterbug phát huy tác dụng trên con iDSD này, vì vốn là nó đã chạy nguồn từ pin Li-ion rồi.

justbenice

Moderator

Bác justbenice quá khen. Con USB regen cũng là niềm mơ ước của em, mỗi tội em đang dùng con DAC iDSD nano có 200 Euro, giờ mua cái USB regen tận 175 USD thì quá là phí tiền. Em vẫn là sinh viên, chắc vài năm nữa đi làm mới có thể nghĩ đến những con DAC khủng, khi đấy dùng con Regen mới đáng tiền.
Mà dạo qua 1 số diễn đàn audio của Đức và Mỹ thì con regen này dùng tốt nhất với những đầu USB loại thường (những cái từ bo mạch máy tính ra). Còn trường hợp như nhiều Audiophile khoai Tây dùng những card usb xịn như Paul Pang Audio Card (giá 130 USD cho v2 hay 400 USB cho v4) hay SoTm USB card (cỡ 400 USD), rồi dùng nguồn một chiều 12V sạch cho mấy cái card đó thì con Jitterbug này theo chúng nó bảo là không có tác dụng gì, thậm chí là phản tác dụng nữa. Em đoán là do hệ thống chúng nó đã đủ sạch nên không cần phải lọc nữa

Mình đọc các diễn đàn về cái linh kiện này cũng thấy nhiều người nói DAC dùng mạch nhận tín hiệu usb Amanero và có thiết kế mạch lọc nguồn tốt thì gắn con Regen kô thấy hiệu quả. Nên mình nghĩ cứ chơi con JitterBug cho ngon bổ rẻ :D . Con Regen về đến đây thành tầm 4tr thì tốn kém quá. 4tr để mod con DAC thành con khủng hơn còn hơn.
Mình vừa đặt mod con DAC lại bộ nguồn USB và mạch USB Amanero dùng 2 thạch anh Crystek :D

trung224

Well-Known Member

Vâng bác, em toàn dùng max volume! Mỗi tội những khi chuyển qua DSD thì phải đi kéo âm lượng của thiết bị xuống, nếu không thì cứ phải giật phắt mình vì nó to quá! Cũng hơi lạ khi mà Jitterbug phát huy tác dụng trên con iDSD này, vì vốn là nó đã chạy nguồn từ pin Li-ion rồi.

Đây là phát biểu của Gordon Ranking (kỹ sư thiết kế Jitterbug) về con Jitterbug này "the JitterBug basically does 3 things. The first is that it isolates noise generated on the power and ground buss (known as VBUS/GND on the cable) so the attached device gets cleaner power. Second it blocks high frequency crap from leaving your computer jumping on the USB cable or Device and degrading it. Third it aligns the data in a way that makes the Device better cable of receiving the stream of data correctly"
Nếu hiểu theo ý ông này nói thì con Regen này ngoài chuyện lọc nhiễu từ nguồn còn có tác dụng ngăn những sóng siêu tần từ máy tính (nhất là những CPU mạnh kiểu 3,5MHz-4MHz) đến tín hiệu nhận và có xử lý tín hiệu để giúp mạch nhận tín hiệu tốt hơn kiểu gì đó nữa nên vẫn có tác dụng đến những DAC dùng pin như iDSD nano.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member

Mình đọc các diễn đàn về cái linh kiện này cũng thấy nhiều người nói DAC dùng mạch nhận tín hiệu usb Amanero và có thiết kế mạch lọc nguồn tốt thì gắn con Regen kô thấy hiệu quả. Nên mình nghĩ cứ chơi con JitterBug cho ngon bổ rẻ :D . Con Regen về đến đây thành tầm 4tr thì tốn kém quá. 4tr để mod con DAC thành con khủng hơn còn hơn.
Mình vừa đặt mod con DAC lại bộ nguồn USB và mạch USB Amanero dùng 2 thạch anh Crystek :D

Đúng đó bác ah. Thật ra thì 3 con Regen, Schiit Wyrd và Jitterbug tuy cùng giải quyết vấn đề nhiễu của DAC nhưng theo 3 cách khác nhau. Con Jitterbug thì nghĩ là phải giải quyết ở nguồn nhiễu là cổng USB máy tính, con Wyrd thì chỉ dùng filter để lọc tín hiệu đi ra. Còn con Regen thì nhận tín hiệu và tự tạo lại tín hiệu mới luôn, về điều này thì có vẻ gần đúng luôn với giải pháp dùng mạch nhận tín hiệu xịn Amanero cộng với lọc nguồn tốt cho DAC.
Em nghĩ con Jitterbug dùng bộ lọc gì đó có vẻ làm tăng trở kháng ở USB bus khiến cho điện thế tại bus bị sụt đi, nên không thể dùng 2 con jitterbug mắc nối tiếp được.

justbenice

Moderator

Em chém gió tiếp về lọc USB. Hóa ra lâu nay em kô biết các board nhận tín hiệu USB của DAC đều dùng nguồn 5v của máy tính truyền tới chứ kô dùng nguồn của DAC. Lạ ghê. Ngay cả board USB Amanero của Italia vốn là loại cao cấp nhất hiện tại cũng dùng nguồn 5v theo đường usb truyền tới mới lạ.

Tìm hiểu trêb web của bọn tàu thì nó có bán mạch nâng cấp lọc nguồn USB như sau :
TB1gxxEIXXXXXbhXpXXXXXXXXXX_0-item_pic.jpg_600x600_zpsln7jk6wd.jpg

Giá 200tệ ( khoảng 720k )
Em thấy nếu dùng cái này lọc nguồn USB và dùng cục JitterBug lọc tín hiệu usb thì có khi còn hiệu quả hơn dùng con Regen nhiều :D

Acrossusa

Well-Known Member
Re: Ðề: JitterBug USB cho DAC. Giải pháp giúp DAC hay hơn.

Em chém gió tiếp về lọc USB. Hóa ra lâu nay em kô biết các board nhận tín hiệu USB của DAC đều dùng nguồn 5v của máy tính truyền tới chứ kô dùng nguồn của DAC. Lạ ghê. Ngay cả board USB Amanero của Italia vốn là loại cao cấp nhất hiện tại cũng dùng nguồn 5v theo đường usb truyền tới mới lạ.

Tìm hiểu trêb web của bọn tàu thì nó có bán mạch nâng cấp lọc nguồn USB như sau :
TB1gxxEIXXXXXbhXpXXXXXXXXXX_0-item_pic.jpg_600x600_zpsln7jk6wd.jpg

Giá 200tệ ( khoảng 720k )
Em thấy nếu dùng cái này lọc nguồn USB và dùng cục JitterBug lọc tín hiệu usb thì có khi còn hiệu quả hơn dùng con Regen nhiều :D

con trong hình tên là gì vậy Bro kiếm xem có thấy không

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Ðề: JitterBug USB cho DAC. Giải pháp giúp DAC hay hơn.

con trong hình tên là gì vậy Bro kiếm xem có thấy không

Tất nhiên là tìm thấy vì mình mua rồi. Có 200 tệ thôi, ở trên taobao ấy.

Tên chính xác của nó là : ultra-low noise power supply Linear Technology LT3042 (0.8uVrms 10Hz to 100KHz, PSRR 79dB @ 1Mhz)
Mục đích là lọc nguồn cho riêng cái board nhận tín hiệu XMOS hoặc Amanero . Mình nghĩ bác nào có DAC mà gắn cái board này thì cải thiện âm thanh khá nhiều khi nghe nhạc đó.
Sáng nay mình vừa mua cái board nguồn này + nâng cấp 2 con clock của board nhận tín hiệu usb của DAC thành 2 con clock xịn Crystek .

trung224

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: JitterBug USB cho DAC. Giải pháp giúp DAC hay hơn.

bác justbenice cho em hỏi, con DAC ES9018 32bit bác mua ở đâu vậy và hết bao nhiêu thóc ạ.

justbenice

Moderator

Con DAC ES9018 32bit mình mua ở http://muare.vn/threads/32/ban-dac-...-dsd256-lai-500k-ae-danh-gia-rat-tot.3133439/
Giá 9 tr. Nhưng mình nâng cấp board USB sang Amanero nên tính chi phí ship các thứ hết tầm 10.5tr.
Tuy nhiên con này mình để lại cho anh bạn mình rồi. Giờ đang ship về 1 con khác, con mình đang ship về dùng tới 2 chip DAC es9018 cho 2 kênh nhạc stereo.

justbenice

Moderator

Con DAC bác định đặt mua chắc là có phải là con LKS Audio ES9018 DAC không ah
http://de.shenzhenaudio.com/l-k-s-a...-amanero-usb-dsd-dac-crystek-femto-clock.html
Trong DAC do Tàu làm thì ngoài con Auralic Vega chắc chỉ có con này là dual ES9018

Nó đó bác ! :D Nghe bọn hồng kông đánh giá rất cao từ version 001, đến giờ nó nâng cấp lên 003 rồi.

trung224

Well-Known Member

Bác chơi con này thì gấu quá rồi. Nhiều thằng khoai tây đánh giá con này ngang cơ với Mytek 192DSD và hay thậm chí là Resonessence Labs Invicta (có người sáng lâp là Mark Mallinson, giàm đốc cũ của ESS technology, bọn làm ra chip Sabre). Khi nào hàng về bác cho em nghe thử với.

justbenice

Moderator

Bác chơi con này thì gấu quá rồi. Nhiều thằng khoai tây đánh giá con này ngang cơ với Mytek 192DSD và hay thậm chí là Resonessence Labs Invicta (có người sáng lâp là Mark Mallinson, giàm đốc cũ của ESS technology, bọn làm ra chip Sabre). Khi nào hàng về bác cho em nghe thử với.

Vâng, cuối tuần này có người cầm về cho em. Tuần sau bạn rảnh thì ghé nghe thử. Cái version 003 này của nó thay luôn cái inlet bằng đồ Furutech và cái jack cắm rca bằng đồ cardas nhìn ngầu thật :D

welldone

Well-Known Member

Vâng, cuối tuần này có người cầm về cho em. Tuần sau bạn rảnh thì ghé nghe thử. Cái version 003 này của nó thay luôn cái inlet bằng đồ Furutech và cái jack cắm rca bằng đồ cardas nhìn ngầu thật :D

Con DAC của bác là gấu roài! Vài bữa phải xin nge ké mới đc. Hehe

justbenice

Moderator

Con DAC của bác là gấu roài! Vài bữa phải xin nge ké mới đc. Hehe

Vâng nói chung nó khá là gấu :D Và được nhiều người đánh giá tốt . Chỉ bực mình bỏ $ ra mua con DAC mà kô hoàn thiện, nó lý luận là người ta mua DAC ít ai dùng nghe nhạc qua máy tính nên cái phần nhận tín hiệu USB chưa được hoàn hảo. Nếu muốn hoàn hảo thì phải nâng cấp. Làm mình mất thêm $ nâng cấp clock và phần lọc nguồn board nhận tín hiệu usb.

Hôm nào về bác ghé nghe thử !

Chỉnh sửa lần cuối:

Vâng nói chung nó khá là gấu :D Và được nhiều người đánh giá tốt . Chỉ bực mình bỏ $ ra mua con DAC mà kô hoàn thiện, nó lý luận là người ta mua DAC ít ai dùng nghe nhạc qua máy tính nên cái phần nhận tín hiệu USB chưa được hoàn hảo. Nếu muốn hoàn hảo thì phải nâng cấp. Làm mình mất thêm $ nâng cấp clock và phần lọc nguồn board nhận tín hiệu usb.

Hôm nào về bác ghé nghe thử !
Trông ngầu thật. Bác ship về theo đường nào, phí BN vậy? giá trên web luôn hả bác?

justbenice

Moderator

Trông ngầu thật. Bác ship về theo đường nào, phí BN vậy? giá trên web luôn hả bác?

Vâng giá trên web, nhưng nâng cấp phần clock và nguồn của board usb thì được giảm giá từ 1100tệ còn 800 tệ.
Em nhờ người quen hay đi công tác xách về hộ. Giá nó bán trên ebay với amazon cao hơn bên tàu.

Thực ra cái DAC này đập vào mắt nhiều nhất là thiết kế, hàng thủ công mà nó làm nhìn hết sức sang chảnh :D

Ngay cả cái điều khiển nó làm nhìn cũng gấu :

Nhìn như vầy mới thấy tiếc cho DAC End Quang Hào , chưa biết chất lượng thế nào nhưng với giá 1200$ thì bác ấy làm cái case quá xấu, làm người sử dụng thấy hết sức tiếc nuối.

Nó có bản nâng cấp và chưa nâng cấp không bác? Hay muốn nâng cấp clock và nguồn của board usb phải đặt riêng?

Bên trên