K+ bắt đầu than khổ

netvn

Member
Ðề: K+ bắt đầu than khổ

Mấy chú cứ tung hô sống và làm việc theo pháp luật, bản quyền chứng tỏ mình văn minh rồi tự thần thánh hóa bản thân đang trên đỉnh xã hội :| Bản quyền là văn minh, cần được ủng hộ là điều ko phải bàn cãi. Nhưng giữa một bên là bản quyền để trả công xứng đáng cho công sức những người đã bỏ ra, một bên là dựa vào nó để độc quyền tha hồ hét giá, đặt ass lên dư luận mà sống thì ủng hộ nó có phải là mù quáng? Nếu đợt này dư luận ko lên tiếng thì sau này sẽ còn thêm độc quyền gì nữa đây? Chất lượng cao trả bằng giá cao ko có gì bàn cãi, đằng này chất lượng các kênh của K+ ko có gì gọi là đặc sắc hay nổi trội giữa mặt bằng chung. Thậm chí với kênh thể thao K+1, kênh chủ lực của nó mà những chương trình bình luận, điểm tin, bên lề vốn là điểm cạnh tranh với các đối thủ khác lại quá nghèo nàn và xơ xài. Chỉ dựa vào núi tiền đổ ra để mua độc quyền đè đối thủ, dư luận báo chí ko lên tiếng thì chẳng lẽ dân tộc ta lại thụ động đến thế à? Hay mấy chú thích lên báo chỉ để đọc xem em này lộ hàng, em kia lộ băng x thôi?

Lên án cũng lên án rồi, tảy chay cũng tảy chay rồi. Giá nó cao nội dung dở thì tự nó sẽ chết, Khổ cái các bác cứ 1 câu nói ra nhắc tên nó, 2 câu nói ra nhắc tên nó thành ra quảng cáo cho nó. Cứ quên nó đi, tự nó sẽ chết.

Bực nhất là mùa này cứ phải nghe mấy anh BLV ta lải nhải, xem mất cả hứng. Tối qua nghe anh Quang Huy bên VTC bảo "Cầu thủ nổi tiếng nào dấn thân vào con đường HLV đề thân bại danh liệt" làm em tí sặc.

princetq

Member

Những bản hợp đồng bất lợi cho khán giả

Mua cao, nhưng được độc quyền, VSTV có quyền ép các đối tác khác trong nước. Không ép được, không liên kết được thì mọi chi phí đổ lên đầu khách hàng - những người chỉ có một ước muốn giản dị là được xem những trận bóng đá hấp dẫn với mức giá có thể chấp nhận được.

Theo báo Dân Việt, ngay sau khi Công ty TNHH Truyền hình số vệ tinh Việt Nam (VSTV), chủ nhân của kênh truyền hình K+ được thành lập, Canal+, tập đoàn mẹ của đối tác tham gia VSTV đã cho công ty này vay một khoản tài chính lên tới 34 triệu USD. Số tiền này đã tạo nên sức mạnh vật chất cho VSTV trong việc đè bẹp toàn bộ các đối tác trong nước về vấn đề bản quyền một số giải bóng đá hàng đầu châu Âu.

"Thượng đế" hay là nạn nhân?

Thậm chí, với khoản tài chính nói trên, VSTV còn làm cho chính VTV rơi vào tình huống "tiến thoái lưỡng nan". Bằng chứng là họ đã phải đành khoanh tay nhìn K+ cắt cổ chính khán giả của mình bằng "giá cước trên trời", dù theo điều lệ VSTV, phần vốn góp của Trung tâm Kỹ thuật truyền hình cáp Việt Nam (VCTV), đối tác Việt Nam trực thuộc VTV tham gia VSTV là 10.273.000 USD, chiếm 51% số vốn điều lệ (đối tác tham gia chỉ có 9.870.000 USD).

Mô tả ảnh.
Không ép được, không liên kết được thì mọi chi phí đổ lên đầu khách hàng?

Được chống lưng bởi khoản tài chính khổng lồ, VSTV và các đối tác khác đã đẩy gói bản quyền Giải Ngoại hạng Anh lên tới 13,8 triệu USD nhằm đánh bại các đối tác khác có ý định cạnh tranh.

Có một con số có thể đưa ra để so sánh: Chính MP & Silva, đối tác đã bán lại bản quyền Giải Ngoại hạng Anh chỉ mua với giá 8 triệu USD. Cái giá 13,8 triệu USD của VSTV là quá hớ, quá đắt.

Tại sao VSTV phải mua quá cao trong khi ngay cả một giải cỡ World Cup giá bản quyền phát sóng chỉ chưa tới 100.000USD? Thậm chí World Cup 2006, giá trúng thầu của nhà phân phối ở Việt Nam, dù được cho là cao kỷ lục, cũng chỉ chưa tới 2 triệu USD?

Tất cả cũng chỉ là vì độc quyền. Tất cả chỉ vì lối kinh doanh "thôn tính" theo kiểu "cá lớn nuốt cá bé". Mua cao, nhưng được độc quyền, VSTV có quyền ép các đối tác khác trong nước. Không ép được, không liên kết được thì mọi chi phí đổ lên đầu khách hàng - những người chỉ có một ước muốn giản dị là được xem những trận bóng đá hấp dẫn với mức giá có thể chấp nhận được.

Nhìn nhận lại bản hợp đồng liên doanh, cho thấy một sự thật là tài sản mà VCTV dùng để "góp" chính là những khách hàng đang tháng tháng è cổ nộp tiền thuê bao cho họ.

Bản quyền hay độc quyền?

Một câu hỏi đặt ra khi xem xét cung cách làm ăn này, VCTV có được hưởng lợi từ thương hiệu đài truyền hình quốc gia hay không?

Tại điểm E, phần căn cứ của hợp đồng liên doanh giữa VCTV và CO - công ty con của Canal+ ghi rõ: Việc VCTV thuộc VTV Group là lý do chính để CO tham gia ký kết điều lệ và Hợp đồng liên doanh. VTV đồng nghĩa với một hạ tầng sẵn có, trong đó có các thiết bị DTH của VCTV.

Đồng nghĩa với một cơ quan thuộc Chính phủ không thể bị trưng thu bởi các quyết định hành chính. Đồng nghĩa với việc cam kết đảm bảo điều khoản thứ 11 của hợp đồng liên doanh, rằng: VTV có được, duy trì, gia hạn toàn bộ các giấy phép, phê chuẩn... liên quan đến hoạt động của công ty, bao gồm nhưng không giới hạn ở giấy phép DTH và giấy phép hoạt động báo chí.

Nếu VCTV không phải là một công ty con của VTV Group. Nếu VCTV không được cam kết và đảm bảo bởi thương hiệu và địa vị pháp lý của VTV thì liệu CO có ký kết hợp đồng liên doanh với họ?

Trên website chính thức, ngày 22/7, VTV đã giải thích: "Các sự kiện thể thao lớn mang tính khu vực hay toàn cầu như World Cup, Euro, Giải bóng đá vô địch châu Á, Olympic, SEA Games… sẽ được dành cho hoạt động truyền hình quảng bá để phục vụ toàn thể nhân dân, còn những giải đấu mang tính chất tư nhân như Giải Ngoại hạng Anh, Tây Ban Nha... với phí bản quyền rất cao chủ yếu sẽ dành cho dịch vụ truyền hình trả tiền.

VTV đã dùng chính lập luận này để tách riêng các giải Anh, Tây Ban Nha, Italia... để bán. Điểm mấu chốt của vấn đề là ngoài VTV, không có bất cứ văn bản nào, của bất cứ cơ quan quản lý nhà nước nào, thậm chí ở bất cứ đâu quy định các giải hấp dẫn như Anh, Tây Ban Nha là "mang tính tư nhân", và phần còn lại là "truyền hình quảng bá".

Căn cứ của cái lập luận mơ hồ này được VTV dẫn ra là một câu nhận định đầy võ đoán: "Thực tế của ngành truyền hình trên thế giới cũng như thực tế mua bản quyền". Hàng ngàn khán giả, người hâm mộ thể thao đã đặt chung một câu hỏi, rằng tại sao VTV không phục vụ nhân dân các giải Anh, Tây Ban Nha, Italia và chỉ bán "phần còn lại"? Hay những khán giả nghèo chỉ được xơi những "món xương", còn "thịt nạc mỡ béo" chỉ để dành cho số ít người rủng rỉnh tiền của?

K+ hi vọng có 1-2 đơn vị thỏa thuận chia sẻ bản quyền

Ông Cao Văn Liết, tổng giám đốc VSTV, cho biết như vậy chiều 14-8. Theo ông Liết, đã có năm đơn vị là Truyền hình cáp TP.HCM (HTVC), My TV (Công ty Phần mềm và truyền thông VN-VASC), Công ty truyền hình cáp Saigontourist (SCTV), FPT và Truyền hình cáp Hải Phòng chính thức tiếp xúc đặt vấn đề với VSTV về việc chia sẻ bản quyền gói chủ nhật độc quyền của Giải ngoại hạng Anh (EPL).

Ngay từ đầu, VSTV đã đưa ra hai yêu cầu về mặt thương mại và kỹ thuật với các đơn vị trên và khẳng định sẽ không có bất cứ sự nhượng bộ nào với hai yêu cầu này.

Các bên nhanh chóng đạt được tiếng nói chung về yêu cầu thương mại nhưng đến yêu cầu về mặt kỹ thuật thì bất đồng đã xảy ra và cho tới lúc này vẫn chưa có giải pháp thích hợp để giải quyết. Phía VSTV yêu cầu các đơn vị khi tiếp sóng K+ phải quản lý bằng được số thuê bao để bảo đảm không thất thoát bản quyền.

Trong trường hợp này, các đài truyền hình sẽ buộc phải công khai với nhau số lượng thuê bao thật sự của mình - điều các đài truyền hình không muốn. Ông Liết nói: “Qua quá trình đàm phán, hiện chúng tôi hi vọng sẽ ký kết được hợp đồng chia sẻ bản quyền với 1-2 đơn vị”. Nếu các đơn vị không ký kết hợp đồng trong khoảng hai tuần đầu mùa giải, có nghĩa sẽ không xảy ra chuyện chia sẻ bản quyền nữa và gói chủ nhật vẫn là độc quyền của K+.

Đại diện K+ cũng cho biết kế hoạch chia sẻ gói chủ nhật từ gói Premium xuống các gói kênh thấp hơn như Family và Access chưa thực hiện được do Bộ Thông tin - truyền thông chưa phê chuẩn kế hoạch chia sẻ cho gói Access (gói có giá thuê bao thấp nhất 550.000 đồng).

(Tuổi trẻ)

Nguồn: http://vnr500.vietnamnet.vn/content.aspx?id=1020

Olahoma

Member

đơn giản những điều muốn nói thì bài báo trên đã nói hết rồi, vậy thôi :| Còn cái anh bạn tartan gì gì đấy chuyên ngành là luật sư hay là gì chẳng biết, phân tích một đống thứ để biện hộ cho việc K+ mua giá bản quyền cao. Tất cả nhữg điều anh nói theo lý thì đều đúng cả, nhưng giữa cao và quá cao dĩ nhiên có sự khác biệt, và theo tình thì nó mua chấp nhận mua cao rồi định giá sản phẩm cao bằng cách độc quyền để bù lỗ liệu có đúng? Dĩ nhiên nó ko sai luật, đâu ai bảo nó sai luật? Nhưng nó đã phạm một sai lầm cơ bản, đó là quá coi thường sự hiểu biết và thái độ của người dân.

tulenh_lak

Nhận định 1: Ít khán giả thì phí BQ ít, nhiều khán giả thì phí BQ cao.
theo tôi hiểu thì câu này có nghĩa là K+ mới ra đời nhưng lượng thuê bao có được là nhiều nhất so với tất cả các hãng truyền hình khác trên toàn lãnh thổ việt nam đúng ko nhỉ:-",ÔI NGƯỠNG MỘ K+ QUÁ=)),ƯỚC GÌ MÌNH ĐƯỢC NHƯ ANH ẤYX(

tarisdog

- Tui đúng, bác sai
- Tui biết nhiều, bác biết ít
- Tui chỉ bài, bác học bài

- Nếu ko phải như vậy, thì xem lại 3 nguyên tắc trên
- Sau khi xong hết toàn bộ, thì được quyền độc lập đưa ra ý kiến

Bác đồng ý hong?

=)) =)) =))

Hẹ hẹ hẹ, Chú tar!

Anh mới quẳng ra một bài test để xem chú tranh luận đúng nghĩa cỡ nào thì chú đã vội gào lên mấy dòng vô nghĩa kiểu "tui đúng, bác sai" trên roài.

Chú còn xanh lắm! =)) =))

tarisdog

Hơơ, cái ông tarsxxxx gì đó thik ngồi xổm thì cần dek jì chân gỗ với chả chân nhựa?
Chinh nhửng nguòi nhiệt tình nhưng ko nhìn qua ngọn tre như ông đang pr ko công cho nó đấy,. Tính chỉnh lại cho ông cái mớ lý luận hổ lốn trên kia mà e thừa. Thôi, cứ để ông vui vẻ với những dì mình biết vậy.

Thế những người như anh đang PR cho thì chú phải mừng và cám ơn chứ lị? =))

leanhkha

Do người Dân Việt Nam mình đã quen dịch vụ Free rồi nên bây giờ phải donate nên thế!

netvn

Member

Thế những người như anh đang PR cho thì chú phải mừng và cám ơn chứ lị? =))

Mịa cái chị bán cá này. Nói vòng nói vèo, nói xuôi nói nguợc cũng dek chịu hiểu, vẫng tưởng mình khôn. Cứ thik tôm cá thì đây tôm cá luôn , hiểu đc nhiêu thì hiểu.

Cái vụ EPL chủ nhật này thực ra chẳng có jì đáng ồn ào. Không có cũng chẳng chết ai. Thực ra là cái cớ để các bạn bên bộ TTTT uýnh VTV (trực thuộc chính phủ). Thằng Ca cống thì sai lầm khi đem cách kinh doanh tư bản kiểu cá lớn nuốt cá bé vào VN, nhưng ko hợp, Nó cũng đã biết là nó sai. Thay vì kệ cha nó, đắt quá ko ai dùng thì nó xìu dần rùi chết thì các mem HDVN lại làm ra 1 cuộc ồn ào ko đáng có vô tình đang pr cho nó sống dậy. Cứ làm như EPL chủ nhật là cái gì đặc biệt lắm.

Tóm lại ko cần mấy mem như chị Dog ở trên thì ai cũng biết là ko dùng Ca cống vào lúc này, phí tiền ngu. Thế thôi, hết. Có mỗi cái chuyện nhỏ như con thỏ mà ồ ào hơn chợ vỡ.

Chỉnh sửa lần cuối:

tarisdog

Mịa cái chị bán cá này. Nói vòng nói vèo, nói xuôi nói nguợc cũng dek chịu hiểu, vẫng tưởng mình khôn. Cứ thik tôm cá thì đây tôm cá luôn , hiểu đc nhiêu thì hiểu.

Cái vụ EPL chủ nhật này thực ra chẳng có jì đáng ồn ào. Không có cũng chẳng chết ai. Thực ra là cái cớ để các bạn bên bộ TTTT uýnh VTV (trực thuộc chính phủ). Thằng Ca cống thì sai lầm khi đem cách kinh doanh tư bản kiểu cá lớn nuốt cá bé vào VN, nhưng ko hợp, Nó cũng đã biết là nó sai. Thay vì kệ cha nó, đắt quá ko ai dùng thì nó xìu dần rùi chết thì các mem HDVN lại làm ra 1 cuộc ồn ào ko đáng có vô tình đang pr cho nó sống dậy. Cứ làm như EPL chủ nhật là cái gì đặc biệt lắm.

Mịa(@chú) chú chứ! Lại thêm một thằng kễnh bại não tỏ ra ta đây thông thái chuyện bí sử! Các bạn bên nào đánh nhau, nhân dân éo quan tâm nhé! Nhân dân chỉ quan tâm đến cái túi tiền đang ngày càng bị những thằng chó chết trực tiếp bóp cho nó nhỏ lại!

Hiểu chứ kễnh bại não?

Chỉnh sửa lần cuối:

is181

Member

Phải nói rằng bác tartarstan4 nhiều chữ, bác nói có lập luận lý lẽ chứ không hề ăn nói cộc cằn cục xúc, tuy nhiên thằng cháu tôi 10 tuổi nó đọc bài của bác viết nó lại cứ bảo là bác tư duy rau muống quá. Tôi mắng nó mãi đấy, dám ăn nói với người bề trên như thế. Nhưng nó báo nó không nín nhịn được. Nó bảo chỉ có những người như bác mới thích bỏ nhiều tiền hơn để dùng một sản phẩm chất lượng kém hơn. Thằng này chẳng hiểu gì cả, hoặc là bác được hưởng lợi từ việc K+ bán được sản phẩm hoặc là bác nhiều tiền quá để ở nhà sợ nó đè chết bác. Nhận định 1: Ít khán giả thì phí BQ ít, nhiều khán giả thì phí BQ cao. Tôi dốt quá cơ học bao nhiêu năm mà không biết điều này. Ừ mà tôi học ở Việt nam không được người ta dạy thế bác bác học bên Tây cơ mà không so bì với bác được. Nhưng mà tức thằng cháu lắm cơ nó dám bảo bác ngộ chữ. Tôi xin lỗi bác thay nó. Thất lễ với bác quá !

yeu_hdtv

bác nói đúng quá, lịch thi đấu năm này khác với các năm trước, các trận hay đều tập trung vào thứ 7 và các ngày trong tuần rồi còn đâu, chẳng lẽ lại bị lừa theo kiểu bỏ tiền hơn 2,2 triệu để được xem 3 tháng (làm thế nghe cho Rẻ nhất hiện nay) --> dân ta thì mấy khi được lên mạng, vào 4rum được các bác chỉ dẫn, sau 3 tháng (thời gian thật ngắn ngủi) Bộ thiết bị thành đống sắt vụn nếu ko muốn nôn tiếp ra 250k/tháng x 9 tháng = 2.250.000 đ. Ko biết em tính có đúng ko? Mị kiếp, bọn tư bản thấy bọn VTV bị ngu rồi nên lại tưởng dân mình ngu sao nhỉ???

hnst2008

Member

Đừng mất thời gian với những người có ý bênh vực K+ vì dường như các bạn ấy có vấn đề về quan hệ xã hội... =))

Chỉ một ý thôi:
Một dư luận xã hội mà được các vị cao cấp chấp nhận và tìm cách chỉ đạo, khắc phục, thì dư luận đó không sai!
Dư luận không sai thì có nghĩa là K+ không đúng trong cách thức kinh doanh và phát triển của mình.

vailiet

Nó cũng đã biết là nó sai. Thay vì kệ cha nó, đắt quá ko ai dùng thì nó xìu dần rùi chết thì các mem HDVN lại làm ra 1 cuộc ồn ào ko đáng có vô tình đang pr cho nó sống dậy. Cứ làm như EPL chủ nhật là cái gì đặc biệt lắm.

Tóm lại ko cần mấy mem như chị Dog ở trên thì ai cũng biết là ko dùng Ca cống vào lúc này, phí tiền ngu. Thế thôi, hết. Có mỗi cái chuyện nhỏ như con thỏ mà ồ ào hơn chợ vỡ.

Ông này nói như đúng rồi thế. Cả cộng đồng mạng nó tẩy chay chứ mỗi thành viên ở cái forum chuyên về HD này thôi sao.

Mà ông biết đã biết là phí tiền ngu thì ngồi đấy mà im miệng, có ai nói với ông đâu?

Olahoma

Member

Bởi vì tầm nhìn của chúng ta tập trung duy nhất vào 3 trận đấu NHA vào ngày chủ nhật, loại bỏ tất cả các yếu tố khác. Đó là vấn đề, giống như vác kính lúp săm soi một hòn sỏi, trong khi toàn bộ quả nui thì ko ai thấy, ko ai nhìn. Cái kết luận về một hòn sỏi có đem kết luận cho cả trái núi đc ko?

Sao bác ko thử nhìn xem tính cạnh tranh của các đài trước nay thế nào? Các đài kia là đúng tuyệt đối ko? Mức giá các đài đó đưa ra là đúng tuyệt đối? Các đài đó phục vụ TH chất lượng cao nhất? Các đài đó có cam kết bảo đảm chất lượng cao nhất cho khán giả của nó?

Phê phán về giá BQ cũng giống như dùng súng bắn tỉa ngắm con ruồi ở khoảng cách 2m và bảo quá rõ ràng (câu nói giàu hình ảnh trên có nghĩa là, quần chúng với báo chí biết dek gì về BQ mà phán như đúng rồi).
Tuy nhiên tui ko nghĩ các đài, kể cả K+, sẽ đứng ra thanh minh thanh nga về giá BQ của chúng nó. Ví von về chuyện này, có thể nói như sau: báo chí tuyên bố rằng sau mông hoa hậu Mai Phương Thúy có một nốt ruồi cực to màu đỏ, chứng minh rằng điều này ảnh hưởng lớn lao đến quần chúng, yêu cầu hoa hậu giải thích; liệu Mai Phương Thúy sẽ giải thích rõ ràng, cho quần chúng xem mông mình để minh chứng và phản bác lại báo chí?

Còn chuyện coi thường hiểu biết và thái độ của người dân thì tui thấy trước nay Đảng, Nhà nước, Cơ quan chính quyền, các đơn vị, doanh nghiệp... đã đang và sẽ luôn coi thường sự hiểu biết và thái độ của người dân trong mọi vấn đề. Điều này ko có gì là lạ. Bác có thấy đúng ko?
Yếu tố khác ở đây là gì? Khi mà tất cả các kênh của K+ đều có trên những hệ thống khác với giá rẻ hơn gấp đôi ba lần. Vậy nó dựa vào cái gì để hét tới 250k/tháng? Câu trả lời là ở kênh K+1 với ngày chủ nhật không bóng đá dành cho các đài khác. Bạn nói quần chúng với báo chí chẳng biết gì về bản quyền và chỉ mỗi mình bác biết để lên bảo vệ cho nó phải ko? Nếu đúng thì tôi cũng chẳng có ý kiến chi hết nữa.

Chẳng phải ngẫu nhiên hay dỗi hơi bất tử mà quần chúng phê phán K+. Tại sao K+ ko như các đài khác hay như VTC mấy mùa trước chỉ mua bản quyền giải NH chứ ko độc quyền để ko phải chịu ép giá thê thảm thế? Vì nó biết giải NH Anh chính là một món ăn "không thể thiếu" của đại bộ phận người VN, từ nông dân đến công nhân, từ tiểu gia đến đại gia vào mỗi dịp cuối tuần và chính vì thế, độc quyền giải NH thì chắc chắn sẽ phải có một cơ số tín đồ bóng đá phải xem xét đến khả năng mắc nó để thỏa mãn đam mê. Cách làm này theo nguyên tắc kinh doanh thì có thể giúp một anh lính mới tò te như K+ một bước lên đời, nhưng thay vì từng bước nhẹ nhàng cứa cổ từ từ thì nó đùng 1 cái chém thẳng tay làm nhân dân chịu không thấu sinh ra cảm giác bất mãn cũng là điều bình thường. Bạn nói giá thuê bao của các đài khác không đúng, nếu một đài có thể không đúng, hai đài có thể vẫn không đúg, nhưng đài nào cũng vậy thì liệu nó còn không đúng nữa hay không? Dĩ nhiên nếu so với những gì mà dân nước ngoài phải bỏ ra để xem truyền hình thì dân VN ta vẫn còn hời chán, nhưng đó là chừng nào chỉ số GDP của chúng ta bằng nó đã rồi bàn tiếp nhé.

netvn

Member

Mịa(@chú) chú chứ! Lại thêm một thằng kễnh bại não tỏ ra ta đây thông thái chuyện bí sử! Các bạn bên nào đánh nhau, nhân dân éo quan tâm nhé! Nhân dân chỉ quan tâm đến cái túi tiền đang ngày càng bị những thằng chó chết trực tiếp bóp cho nó nhỏ lại!

Hiểu chứ kễnh bại não?
Tay phải mỗ cá chem vô tay trái .
Các ông lớn Đánh nhau mà ko có mấy chị dog này cổ vũ (vô tình do ngu) thì các ông í chán lắm. thắng thua chả để làm jì.
Thôi em chào chị. Chúc chi kinh doanh đắt hàng. Đang dịch heo tai xanh cá mú dạo này đc giá lắm.

netvn

Member

Mà ông biết đã biết là phí tiền ngu thì ngồi đấy mà im miệng, có ai nói với ông đâu?

Em ghét nó nên muốn các bác cùng im với em . Kệ cha nó cho nó chết, mất công pr cho nó làm jì.
Cái đề tài này ồn ào cả tháng nay rùi, em có mún tham gia đâu. Nhưng thấy cái forum HDTV nhà mình nó xuống cấp quá nên có vài í phản bác. Thôi em té.
Last post about cà cống

Olahoma

Member

Thực ra ko phải nhắc đến nó nhiều là một hình thức PR cho nó đâu bạn ạ. Nhưng mà có một vài ng` mượn việc này để động tý là lập topic liên quan đến nó với mật độ dày đặc như hiện tại thì đúng là tác dụng còn hơn cả PR. Tưởng tượng nếu 1 bác lâu lâu vào HDVN để update thông tin mà vừa bước vào box truyền hình HDTV đã đập ngay vào mắt cả list hơn chục cái topic có tên K+, rồi lại tưởng nó đang được ủng hộ lắm thì phản tác dụng. Chỉ nên tập trung với 1 topic duy nhất là "bàn luận về K+" để mỗi người bày tỏ quan điểm riêng về nó thôi.

muakhonguotdat

Active Member

Vụ K+ này đang có xu hướng gợi lại một ký ức đau thương cho nhiều doanh nghiệp Việt Nam tham gia liên doanh với đối tác nước ngoài. Thường thì bên nước ngoài góp tiền, thiết bị và kiểm soát toàn bộ các hoạt động của liên doanh. Bên Việt Nam, lơ tơ mơ về cả quản lý lẫn kỹ thuật, thường góp vốn bằng quyền kinh doanh hoặc đất, và chấp nhận ở chiếu dưới. 51% vốn chả nói lên được cái gì vì có hàng tỷ cách để bên ít vốn vẫn kiểm soát được doanh nghiệp. Cho nên các bác cứ nhằm vào anh Cao Văn Liết là không đúng vì bác ấy chỉ là người phát ngôn. Mỗi lời bác ấy nói là hệ quả của việc email đi, email lại xin bọn Canal+ chấp thuận đấy.

Tiếp theo khi đi vào hoạt động, các liên doanh này luôn ở trong tình trạng chịu lỗ trầm trọng. Việc đánh lỗ như vậy như một mũi tên trúng hai đích. Một là, nó đè bẹp các đối thủ khác trên thị trường. Thêm nữa, bên Việt nam không chịu nổi cảnh lỗ và phải tháo chạy. Lúc này thì bọn nước ngoài một mình một chợ. Chính phủ muốn giúp VTV e rằng cũng khó vì bỏ thì thương (vì để cho bọn Canal+ kinh doanh toàn bộ trái với ý định mở cửa thị trường truyền hình cho nhà đầu tư nước ngoài) mà vương thì tội (vì phải tiếp tục đổ ngân sách vào để nâng vốn cho K+).

Vậy, tôi không nghĩ là K+ ngu dốt (cho dù đã từng đề cập) mà thực chất đó là chiến lược của chính Canal+. Khi nào VTV quay về cái máng lợn có thể chỉ đơn thuần là vấn đề thời gian thôi.

Sao không thấy thằng tarta... gì đó vào cm mà chửi tiếp nhỉ.
Em chưa đi làm như mấy anh nhưng thừa thấy cách kinh doanh của nó (K+) ngu thiệt, nó coi thị trường kinh doanh truyền hình ở VN như ở US vậy bê luôn 100% cái chiến lược kinh doanh bên Tây về VN. Hơn nữa nó coi thị trường VN đã và đang là của nó vậy! nó phải biết nó là lính mới chứ!! Nhiều ng còn chưa ai biết K+ là của đơn vị nào, có kênh gì nữa!!

tarisdog

Tay phải mỗ cá chem vô tay trái .
Các ông lớn Đánh nhau mà ko có mấy chị dog này cổ vũ (vô tình do ngu) thì các ông í chán lắm. thắng thua chả để làm jì.
Thôi em chào chị. Chúc chi kinh doanh đắt hàng. Đang dịch heo tai xanh cá mú dạo này đc giá lắm.

Thế kễnh ngược chỗ khác chém gió nhé! ông lớn ông bé dèll giề ở đây, cứ làm như hiểu biết thời sự lắm đấy, nỡm! =))

Bên trên