K+ bị lừa hay cố tình lừa người xem

vailiet

Ðề: K+ bị lừa hay cố tình lừa người xem

thì em nói theo luật thôi, anh kinh doanh ở đâu thì phải theo luật kinh doanh ở đó, đừng manh động bác ơi, anh em mình bàn luận trong hòa bình nhé,cũng có thể em nghĩ sai,nhưng xin bác nói để em biết em sai chỗ nào.

Thế nếu ESPN nó có bản quyền phát sóng ở VN thì sai luật gì ở VN hả bác? Bác phổ biến cho tôi biết với! :-j

accessable

Đến VN Airlines còn bị bọn nước ngoài lừa mất 100 tỷ đồng thì K+ là cái thá gì :))

HyH

Ông Trịnh Long Vũ - Phó trưởng ban Biên tập VCTV cho biết: “Tôi tin rằng ESPN không thể có bản quyền phát sóng Ngoại hạng Anh trên lãnh thổ VN. Website của họ có quyền đăng những thông tin gì họ muốn và chịu trách nhiệm về tính chính xác thông tin đó. Theo tôi được biết, trong 3 mùa từ năm 2010, ESPN có bản quyền ở nhiều nước châu Á, nhưng không có tại VN và Nhật Bản. 3 mùa trước đó, ESPN cũng có bản quyền ở nhiều nước châu Á nhưng không có ở Thái Lan. Tôi tin rằng, năm nay tình hình cũng giống như tại Thái Lan, nghĩa là tín hiệu của ESPN về bóng đá Anh khi truyền dẫn về VN sẽ lập tức phải chuyển sang phát chương trình khác. Xu hướng tất yếu của các nhà cung cấp bản quyền là bán tối đa quyền phát sóng cho các đài địa phương hoặc lãnh thổ để thu tối đa lợi nhuận. MP&Silva đã cam kết bằng miệng với chúng tôi là không bán cho ESPN. Trong trường hợp, nếu MP&Silva bán bản quyền cho ESPN thì chúng tôi sẽ cân nhắc để hủy hợp đồng vì chúng tôi không “điên” để trả 2 lần tiền cho một món hàng. VCTV đã mua 2 kênh ESPN và Star Sport để phát trên hệ thống truyền hình cáp, nếu họ có cả bóng đá Anh nữa thì hóa ra tiền mua bản quyền bóng đá Anh của chúng tôi là hoàn toàn lãng phí hay sao?”
Nguồn http://www.thanhnien.com.vn/thethao/Pages/201032/20100808002018.aspx
Em nói có sách, mách có chứng. Diễn đàn mình có mấy bác ngồi đáy giếng, mà phán như đúng rồi =)) =))

cảm ơn bác, nếu sự thật cam kết bằng miệng thì không thể gọi là hợp đồng được,mà em nghĩ họ (các đài VN) không ngu đến thế đâu, hợp đồng nào cũng phải thuê luật sư tư vấn mà.

vailiet

ESPN ko mua từ MP&Silva mà mua từ công ty mẹ của MP&Silva, nếu MP&Silva chỉ mua bản quyền EPL tại VN chứ ko phải độc quyền thì đương nhiên ESPN cũng mua được, việc các đài VN có phát sóng ESPN ko thì lại là chuyện khác

Long Vũ đã viết:
Trong trường hợp, nếu MP&Silva bán bản quyền cho ESPN thì chúng tôi sẽ cân nhắc để hủy hợp đồng vì chúng tôi không “điên” để trả 2 lần tiền cho một món hàng.

Ông Long Vũ đã trả lời thế này thì có lẽ dân tình không phải lo chuyện bác nêu! Lo là lo ESPN có mua được bản quyền phát sóng tại VN không thôi. ~O)

accessable

Đúng là Long Vũ chém gió dã man, muốn hủy hợp đồng là hủy được à?????? Ít ra cũng phải bồi thường tầm 10% giá trị hợp đồng bị phá vỡ :))
Bọn VTV khốn kiếp định hại anh em với "thuế bóng đá" nhưng không dễ thế đâu :))

HyH

Thế nếu ESPN nó có bản quyền phát sóng ở VN thì sai luật gì ở VN hả bác? Bác phổ biến cho tôi biết với! :-j

đơn giản thế này bác à, nếu ESPN có hợp đồng phát ngày CN giống như K+ thì lúc đó cả 2 sẽ kiện ra tòa để tòa phân xử thằng bán ẩu, vì đã cam kết với K+ là độc quyền rồi mà bán cho ESPN thì MP&Silva sẽ bị tòa án VN xử, lúc đó tại tòa thì MP&Silva sẽ phân tích rõ cho tòa án là họ bán hay người khác bán.
Nếu MP&Silva đã độc quyền ngày CN cho K+ mà còn bán cho ESPN thì MP&Silva đã vi phạm hợp đồng, còn nếu trong hợp đồng KHÔNG CAM KẾT thì MP&Silva vô tội.
Còn trường hợp ESPN mua của đối tác khác MP&Silva thì tòa sẽ xem đối tác khác bán cho ESPN có pháp nhân hoạch động tại VN hay không?nếu không thì anh ESPN phạm luật, còn trong trường hợp vẫn có thì tòa sẽ bắt buột anh MP&Silva và đối tác nào đó bán cho ESPN phải bỏ tư cách độc quyền của mình,lúc đó MP&Silva sẽ mắc thêm tội lừa đảo.
MP&Silva hay đối tác nào muốn hoạt động trong lãnh thổ VN thì cũng phải đăng ký với cơ quan thuế và phải có giấy phép hoạt động tại VN.

vailiet

đơn giản thế này bác à, nếu ESPN có hợp đồng phát ngày CN giống như K+ thì lúc đó cả 2 sẽ kiện ra tòa để tòa phân xử thằng bán ẩu, vì đã cam kết với K+ là độc quyền rồi mà bán cho ESPN thì MP&Silva sẽ bị tòa án VN xử, lúc đó tại tòa thì MP&Silva sẽ phân tích rõ cho tòa án là họ bán hay người khác bán.
Nếu MP&Silva đã độc quyền ngày CN cho K+ mà còn bán cho ESPN thì MP&Silva đã vi phạm hợp đồng, còn nếu trong hợp đồng KHÔNG CAM KẾT thì MP&Silva vô tội.
Còn trường hợp ESPN mua của đối tác khác MP&Silva thì tòa sẽ xem đối tác khác bán cho ESPN có pháp nhân hoạch động tại VN hay không?nếu không thì anh ESPN phạm luật, còn trong trường hợp vẫn có thì tòa sẽ bắt buột anh MP&Silva và đối tác nào đó bán cho ESPN phải bỏ tư cách độc quyền của mình,lúc đó MP&Silva sẽ mắc thêm tội lừa đảo.
MP&Silva hay đối tác nào muốn hoạt động trong lãnh thổ VN thì cũng phải đăng ký với cơ quan thuế và phải có giấy phép hoạt động tại VN.

:">

Cho tôi hỏi thăm những kiến thức trên là do bác có học luật hoặc có đang công tác trong ngành nghề pháp luật hay bác tự suy diễn theo ý bác?

Nếu bác mà là nhân viên K+ thì tôi hiểu vì sao K+ lại như thế!

HyH

:">

Cho tôi hỏi thăm những kiến thức trên là do bác có học luật hoặc có đang công tác trong ngành nghề pháp luật hay bác tự suy diễn theo ý bác?

Nếu bác mà là nhân viên K+ thì tôi hiểu vì sao K+ lại như thế!

ở trên em đã kêu gọi anh em mình bàn trong hòa bình rồi, cũng có thể em sai nhưng xin chỉ ra cho em biết sai chỗ nào, vì có bàn luận thì mới biết ai đúng ai sai chứ.

vailiet

HyH;856723 đơn giản thế này bác à đã viết:
ở trên em đã kêu gọi anh em mình bàn trong hòa bình rồi, cũng có thể em sai nhưng xin chỉ ra cho em biết sai chỗ nào, vì có bàn luận thì mới biết ai đúng ai sai chứ.

Tôi có chiến tranh gì với bác đâu? Điều căn bản là lý luận của bác dựa trên những kiến thức rỗng thì lấy gì mà bàn luận!

Đã rất nhiều thông tin trên báo chí và trong diễn đàn này cho biết ESPN đang đàm phán mua bản quyền với Media Partners mà bác cứ ngồi dài dòng về việc MP&Silva có bán bản quyền cho ESPN không làm gì? Thay vào đó bác chịu khó đọc kỹ rồi hẵng bàn, phỏng ạ?

Còn việc bác lý luận là công ty nào đó phải có giấy phép hoạt động tại VN thì mới bán bản quyền cho ESPN được thì tôi không đỡ nổi! :-S

muakhonguotdat

Active Member

Sự việc không đơn giản đâu.

Nếu các đài VN bị coi là một platform và broadcast được hiểu bao gồm tiếp sóng thì mặc dù đài nước ngoài phát tự do như SS cứ phát vào VN, các đài cũng buộc phải cắt nó đi. Lúc này K+ sẽ không kiện đài mà nó đi kiện MP&Silva. MP&Silva sẽ quay sang kiện các đài vì vi phạm bản quyền phát sóng (nếu đúng là chỉ MP&Silva có quyền phát tại Việt Nam).

Bây giờ chỉ hy vọng là ESPN, với tư cách là ông lớn, đang làm đúng những gì mà đại diện của họ nói: đàm phán thẳng với Media Partners. Và quan trọng hơn, Media Partners có quyền với việc phát sóng EPL tại Việt Nam. Nếu ESPN đã có quyền phát sóng ở VN thì mọi chuyện chấm dứt theo hướng tiêu cực cho K+.

Chỉnh sửa lần cuối:

vailiet

Sự việc không đơn giản đâu.

Nếu các đài VN bị coi là một platform và broadcast được hiểu bao gồm tiếp sóng thì mặc dù ESPN cứ phát vào VN, các đài cũng buộc phải cắt nó đi. Lúc này K+ sẽ không kiện đài mà nó đi kiện MP&Silva. MP&Silva sẽ quay sang kiện các đài vì vi phạm bản quyền phát sóng (nếu đúng là chỉ MP&Silva có quyền phát tại Việt Nam).

Bây giờ chỉ hy vọng là ESPN, với tư cách là ông lớn, đang làm đúng những gì mà đại diện của họ nói: đàm phán thẳng với Media Partners. Và quan trọng hơn, Media Partners có quyền với việc phát sóng EPL tại Việt Nam.

Cũng cần phải coi hợp đồng ký kết giữa MP&Silva và K+ nêu giải quyết tranh chấp bằng tòa án quốc tế hay tòa án VN bác ạ! Nếu tòa án VN thụ lý thì việc dùng thuật ngữ tiếng Anh để giải thích như bác thì còn khối tranh cãi.

Còn phần dưới tôi nghĩ bác nêu thừa. Tất nhiên là thằng ESPN phải có căn cứ Media Partners có bản quyền phát sóng tại VN thì họ mới mua chứ!

Giả thiết M&P Silva chỉ là một trong những đơn vị được bán bản quyền phát sóng tất cả các trận đấu EPL tại VN thì sao nhỉ? M&P Silva bán "độc quyền EPL Sun" cho K+ và không độc quyền cho các nhà đài khác thì cũng chẳng có gì sai ở đây ( only phần của MP&Silva)! Nhưng xảy ra khả năng này thì thiệt chết cười! #-o

ptt0903939220

các bác tranh cãi càng nhiều thì k+ càng thành công trong việc quảng bá thương hiệu,trước đây có ai biết k+ là gì đâu.bây giờ mình chào bán bộ k+ giá 1 triệu 5 chắc ai cũng biết khỏi hỏi và trả lời nhiều nữa rồi.

HyH

Tôi có chiến tranh gì với bác đâu? Điều căn bản là lý luận của bác dựa trên những kiến thức rỗng thì lấy gì mà bàn luận!

Đã rất nhiều thông tin trên báo chí và trong diễn đàn này cho biết ESPN đang đàm phán mua bản quyền với Media Partners mà bác cứ ngồi dài dòng về việc MP&Silva có bán bản quyền cho ESPN không làm gì? Thay vào đó bác chịu khó đọc kỹ rồi hẵng bàn, phỏng ạ?

Còn việc bác lý luận là công ty nào đó phải có giấy phép hoạt động tại VN thì mới bán bản quyền cho ESPN được thì tôi không đỡ nổi! :-S

bác cứ nói em kiến thức rỗng thì em xin trích lại lời tuyên bố của ESPN trên báo Thanh Niên.
"Vị đại diện cho biết tiếp: “Nếu ESPN thương thảo xong với Media Partners thì số tiền bỏ ra cũng chỉ vào khoảng 600.000 USD/mùa (bằng với những năm trước), rẻ hơn nhiều so với con số hơn 3 triệu USD/mùa mà có đài tại VN mua lại từ MP&Silva. Nếu không có gì thay đổi, vào ngày 12, 13.8 tới, chúng tôi sẽ có câu trả lời cuối cùng từ Media Partners và khả năng có được bản quyền là rất lớn"

ESPN nói vậy tức là họ vẫn chưa mua được bản quyền NHA nào cả, tất cả là đang thương thảo, chưa có gì mà các bác tuyên bố chắc nịch thay cho ESPN rồi.
http://www.thanhnien.com.vn/thethao/Pages/201032/20100808002018.aspx

vailiet

các bác tranh cãi càng nhiều thì k+ càng thành công trong việc quảng bá thương hiệu,trước đây có ai biết k+ là gì đâu.bây giờ mình chào bán bộ k+ giá 1 triệu 5 chắc ai cũng biết khỏi hỏi và trả lời nhiều nữa rồi.

Hix, hy vọng là những doanh nghiệp VN không nghĩ như bác! Kinh doanh và thương hiệu đâu giống showbiz đâu mà hy vọng vào những scandal xấu để tạo hiệu ứng quảng cáo.

Người tiêu dùng ngày nay rất nhiều thông tin. Mua một món hàng gì, dùng một dịch vụ nào đều tham khảo tính năng tốt xấu từ người quen, bạn bè, báo, đài, mạng...

Chưa kể hiệu ứng xấu với đám đông cũng là một lý do để chọn lựa. Việc các siêu thị buộc phải "tẩy chay" một nhãn hiệu bột ngọt vì không bán được hàng phần nào cho thấy ý thức khách hàng của người tiêu dùng đã được nâng cao rất nhiều.

vailiet

bác cứ nói em kiến thức rỗng thì em xin trích lại lời tuyên bố của ESPN trên báo Thanh Niên.
"Vị đại diện cho biết tiếp: “Nếu ESPN thương thảo xong với Media Partners thì số tiền bỏ ra cũng chỉ vào khoảng 600.000 USD/mùa (bằng với những năm trước), rẻ hơn nhiều so với con số hơn 3 triệu USD/mùa mà có đài tại VN mua lại từ MP&Silva. Nếu không có gì thay đổi, vào ngày 12, 13.8 tới, chúng tôi sẽ có câu trả lời cuối cùng từ Media Partners và khả năng có được bản quyền là rất lớn"

ESPN nói vậy tức là họ vẫn chưa mua được bản quyền NHA nào cả, tất cả là đang thương thảo, chưa có gì mà các bác tuyên bố chắc nịch thay cho ESPN rồi.
http://www.thanhnien.com.vn/thethao/Pages/201032/20100808002018.aspx

Tôi có cảm tưởng bác không đọc người khác viết và thậm chí cũng chẳng hiểu mình đang viết gì.Thế từ đầu đến cuối việc bàn luận với bác thì tôi có khẳng định là ESPN đã có bản quyền đâu! Báo chí nó đăng rành rành ra đấy thôi, tôi còn chỉ bác kiếm đọc để biết cơ mà! :|

HyH

Thôi bác ơi,e cũng ghét K+ lắm chứ,em cũng chỉ nói những gì em biết thôi,có gì không đúng thì đừng bỏ bụng nhé.
Riêng em nghĩ,Media Partners sẽ không thể bán cho ESPN được nữa,vì chính lời ESPN cũng nói bỏ thầu 6 triệu USD nhưng không trúng,Media Partners sẽ chỉ còn nước khuyên ESPN mua lại từ MP&Silva.
Nếu ESPN mà mua được từ Media Partners để phát tại VN thì mấy năm trước họ đã làm điều tương tự tại Thái Lan và Singapore rồi.

muakhonguotdat

Active Member

Cũng cần phải coi hợp đồng ký kết giữa MP&Silva và K+ nêu giải quyết tranh chấp bằng tòa án quốc tế hay tòa án VN bác ạ! Nếu tòa án VN thụ lý thì việc dùng thuật ngữ tiếng Anh để giải thích như bác thì còn khối tranh cãi.

Còn phần dưới tôi nghĩ bác nêu thừa. Tất nhiên là thằng ESPN phải có căn cứ Media Partners có bản quyền phát sóng tại VN thì họ mới mua chứ!

Giả thiết M&P Silva chỉ là một trong những đơn vị được bán bản quyền phát sóng tất cả các trận đấu EPL tại VN thì sao nhỉ? M&P Silva bán "độc quyền EPL Sun" cho K+ và không độc quyền cho các nhà đài khác thì cũng chẳng có gì sai ở đây ( only phần của MP&Silva)! Nhưng xảy ra khả năng này thì thiệt chết cười! #-o

99,99% là vụ việc này không do tòa Việt Nam xử lý vì hợp đồng này sẽ do luật nước ngoài điều chỉnh. Luật nước nào điều chỉnh thì broadcast và platform được giải thích theo luật nước đó.

Vụ ESPN không thừa chút nào vì giữa MPSilva và Media Partner (MP) đang có mâu thuẫn trong việc giải thích cùng một vấn đề độc quyền phát sóng. Về mặt logic thì chỉ có một thằng đúng. Nếu bác chưa biết là thằng nào đúng thì ta không nên kết luận mạnh miệng. Chờ đi.

Giả thiết của bác nêu là hoàn toàn có khả năng. Lúc này độc quyền phát sóng chuyển sang độc quyền nhà cung cấp. Tuy nhiên, chưa thể nói gì vào lúc này khi ESPN chưa chính thức có được EPL.

Kịch bản đẹp nhất trên đời sẽ là ESPN được coi là phát sóng và các platform chỉ việc tiếp sóng thôi (không bình luận, không quảng cáo, túm lại chả làm gì cả). Đó sẽ là một ngày thật đẹp.

Chỉnh sửa lần cuối:

Vậy là ESPN vẫn chưa mua được, nhưng cơ hội mua dc là rất lớn,vì dù gì ESPN cũng là 1 đài rất lớn nên có nhìu kinh nguyệt về chuyện này,hehe. Anh em nào biết giá mà ESPN bán cho htvc hay sctv để phát trên cáp là bao nhiu k

ptt0903939220

Hix, hy vọng là những doanh nghiệp VN không nghĩ như bác! Kinh doanh và thương hiệu đâu giống showbiz đâu mà hy vọng vào những scandal xấu để tạo hiệu ứng quảng cáo.

Người tiêu dùng ngày nay rất nhiều thông tin. Mua một món hàng gì, dùng một dịch vụ nào đều tham khảo tính năng tốt xấu từ người quen, bạn bè, báo, đài, mạng...

Chưa kể hiệu ứng xấu với đám đông cũng là một lý do để chọn lựa. Việc các siêu thị buộc phải "tẩy chay" một nhãn hiệu bột ngọt vì không bán được hàng phần nào cho thấy ý thức khách hàng của người tiêu dùng đã được nâng cao rất nhiều.
cũng gần gần giống nhau thôi,những người đã nổi tiếng rồi thì tránh scandal,những người muốn tạo scandal là những người chưa nổi tiếng và muốn được nổi tiếng.vedan muốn tránh scandal nhưng lại bị dính.còn k+ thì đang cần scandal để nổi tiếng.rõ ràng là sau vụ ngoại hạng anh này k+ nổi tiếng rồi,còn k+ bán đầu có lời hay o sau vụ này thì nhiều người vn sẽ phải học hỏi bọn nước ngoài.theo những thông tin nội bộ của k+ thì k+ sẽ chấp nhận lỗ cả mấy triệu usd cho những năm đầu thì các bạn suy ra mục tiêu kinh doanh của k+ là gì,và bạn nào o thích k+ thì càng công kích càng vô tình quảng cáo cho k+.bột ngọt vedan nếu biết hàng giả thì o ai giám dùng nhưng nếu có bộ đầu k+ giả thì tôi đảm bảo với bạn nhiều người vn sẽ nháo nhào đi mua về sài.

vailiet

Vụ ESPN không thừa chút nào vì giữa MPSilva và Media Partner (MP) đang có mâu thuẫn trong việc giải thích cùng một vấn đề độc quyền phát sóng. Về mặt logic thì chỉ có một thằng đúng. Nếu bác chưa biết là thằng nào đúng thì ta không nên kết luận mạnh miệng. Chờ đi.

Giả thiết của bác nêu là hoàn toàn có khả năng. Lúc này độc quyền phát sóng chuyển sang độc quyền nhà cung cấp. Tuy nhiên, chưa thể nói gì vào lúc này khi ESPN chưa chính thức có được EPL.

Kịch bản đẹp nhất trên đời sẽ là ESPN được coi là phát sóng và các platform chỉ việc tiếp sóng thôi (không bình luận, không quảng cáo, túm lại chả làm gì cả). Đó sẽ là một ngày thật đẹp.

Không biết bác có hiểu đúng giả thuyết của tôi không vì giả thuyết nếu xảy ra sẽ chả có nhà cung cấp nào được độc quyền cả. Giả sử MP&Silva chỉ là một trong những đơn vị có quyền phát hành bản quyền EPL tại VN thì ngoài MP&Silva còn có những đơn vị khác như MP (chẳng hạn) hay biết đâu là MX, MY gì đó. Điều này sẽ thành sự thật nếu như ESPN công bố mua được bản quyền tại VN từ MP

Như vậy, "độc quyền" mà K+ có chỉ là cách chơi chữ bởi vì MP&Silva có bán EPL Sun cho đơn vị Việt Nam nào khác ngoài K+ đâu! Nhưng khổ nổi, món hàng đó ngoài MP&Silva còn có...MP cũng có quyền bán.

Tất nhiên chúng ta đang bình loạn dựa trên những dữ kiện thông tin báo chí đưa. Nếu có thể nói chắc thì đâu cần phải nêu những giả thiết! Ngay cả những người trong cuộc như K+ còn phải gởi công văn cho MP&Silva yêu cầu xác định thì những người ngoài cuộc như chúng ta chỉ phải chờ vào sự xác thực lần cuối của ESPN.

Bên trên