kết nối Bi-wire trong loa

ThanhtrangHTKT

Active Member
Ðề: Re: kết nối Bi-wire trong loa

Em thấy đáng bi-wire âm thanh hay hơn hẳn. Tiếng tách bạch hơn, âm hình rộng mở hơn. Theo em nếu có dk cứ nên chơi Bi-wire, dùng cặp dây mạ bạc cho dải high và đồng cho dải low. Đó chỉ la trải nghiệm và quan điểm của em.

Thường thấy dây bi-wire cùng đồng chất như nhau, chiều dài bằng nhau nhằm hạn chế lệch nhau về điện trở gây nên hiện tượng các giải không đồng pha!

mostmusic

Member
Các bác biết mà không nói, e mạ muội nói luôn vậy. 4 cọc loa đấy nhằm dùng cho người dùng muốn đấu bi-amp hoặc bi-wire, trong đó có 2 cọc cùng hàng là dùng cho tín hiệu của tần số cao (High) và 2 cọc cùng hàng còn lại cho tín hiệu của tần số thấp (Low) nên bác dùng chung thì xảy ra AVR và AMP sẽ một con chỉ nghe được một dải cao hoặc thấp.

akak

Active Member
Ðề: kết nối Bi-wire trong loa

Vậy mình dùng 2 amp cùng lúc để chơi bi -amp được o ? Vd : onkyo nối cọc trên, denon nối cọc dưới , nghe treble cuả onkyo, bass cuả denon

mostmusic

Member
Re: Ðề: kết nối Bi-wire trong loa

Vậy mình dùng 2 amp cùng lúc để chơi bi -amp được o ? Vd : onkyo nối cọc trên, denon nối cọc dưới , nghe treble cuả onkyo, bass cuả denon

Hoàn toàn được chứ bác, có điều là lúc chỉnh Volume thôi làm sao cho hài hòa các dải.

ko853

Well-Known Member

loa bookself chơi bi-amp có cải thiện gì ko các bác (ampli dư công suất nên ko cần phần CS)?

cubiboy90

Muốn biết chi tiết về bi-amp hay bi-wire như thế nào thì bạn nên tham khảo Google. Mình chỉ giải thích vắn tắt:

Bi-amp
là khi bạn nhìn phía sau 2 loa Front, bạn sẽ thấy 4 đường vào. 2 đường đen đỏ cho High-frequency và 2 đường đen đỏ cho Low-frequency. Bình thường, 1 channel của Receiver sẽ quản lý cả Low và High frequency. Cho nên bạn mới thấy có 2 thanh kim loại nối 2 đầu Low + High lại thành 1 (tiếng anh gọi là "bridges")

Những Receiver đời mới, như của Denon các model từ 17xx trở lên đều cho phép đấu bi-amp. Có nghĩa là thay vì dùng hết 7.1, bạn chỉ dùng 5.1 thôi. Còn 2 channel dư ra là của Surround Back, bạn nối với luôn với 2 loa Front để 2 channel đó quản lý riêng Low-frequency, còn 2 channel cho 2 loa Front thì dùng để quản lý riêng High-frequency. Lúc đó sẽ không cần 2 thanh kim lọai nữa (Trong hình minh họa sẽ thấy có chữ "bridges removed"). Trên nguyên tắc, để mỗi channel handle High và Low frequency riêng biệt, âm thanh sẽ tách bạch và hay hơn

Đây là hình minh họa cho Bi-amp

Bi-wire

Bi-wire thực chất không khác gì đi dây thường, có nghĩa là một channel vẫn quản lý cả High lẫn Low. Nhưng thay vì dùng bridges để nối High và Low lại trên mỗi loa, người ta dùng một sợi dây loa khác để nối High và Low riêng (bridges được gỡ ra), nhưng cuối cùng đi vào receiver hay amplifier thì vẫn ghép lại thành 1 để 1 channel quản lý (xem hình minh họa)

Bi-wire

Trên lý thuyết, đi dây bi-wire sẽ chống nhiễu tốt hơn là đi dây thường (vì đi dây Low-High riêng). Nhưng trên thực tế, bi-wire không cải thiện được gì nhiều về âm thanh (vì Low và High vẫn do 1 channel quản lý)

Chỉ đi khi dây bi-amp mới cảm nhận được sự khác biệt, những cũng còn tùy vào loa và amp/receiver.

Hi vọng các giải thích sẽ giúp được bạn
:)

Vậy em xin mạn phép nói ra những gì e hiểu sau khi đọc ah, nếu sai bác chỉnh dùm nhé :
- Loa khi mua về là e thấy có brigdes sẵn rồi.
- Bi-amp : giành cho các model cao cấp, tháo brigdes ra, cắm lỗ AV front vào loa (high freq) và lỗ surr còn lại vào 2 lỗ dưới ==> mún xài bi amp chỉ có nc sắm 1 rec 7.1 có hỗ trợ bi amp.
- Bi- ware : cũng tháo brigdes trước , cắm dây bi-ware (có 2 đầu vào rec và 4 đầu ra loa) ==> giành cho model thấp khoảng 5.1 trở lại giống AVR yamaha rx-v800 mà e đang xài, và chất lượng của bi-ware trên các model này cũng ko mấy cải thiện vì tất cả đều do 1 channel xử lý, dây loa chỉ mang tính chất "kiểu".
Kết luận của em : bi amp là dễ thấy sự thay đổi nhất khi nhận định bằng tai :D , còn bi ware thì các AVR 5.1 ko hỗ trợ nhiều nên nghe ko thấy khác là mấy(tốt hơn hết có brigdes thì dùng ko nên bi-ware trừ phi tò mò).
P/S : e xài loa yamaha NS-777 và AVR yamaha rx-v800.

Chỉnh sửa lần cuối:

Vậy em xin mạn phép nói ra những gì e hiểu sau khi đọc ah, nếu sai bác chỉnh dùm nhé :
- Loa khi mua về là e thấy có brigdes sẵn rồi.
- Bi-amp : giành cho các model cao cấp, tháo brigdes ra, cắm lỗ AV front vào loa (high freq) và lỗ surr còn lại vào 2 lỗ dưới ==> mún xài bi amp chỉ có nc sắm 1 rec 7.1 có hỗ trợ bi amp.
- Bi- ware : cũng tháo brigdes trước , cắm dây bi-ware (có 2 đầu vào rec và 4 đầu ra loa) ==> giành cho model thấp khoảng 5.1 trở lại giống AVR yamaha rx-v800 mà e đang xài, và chất lượng của bi-ware trên các model này cũng ko mấy cải thiện vì tất cả đều do 1 channel xử lý, dây loa chỉ mang tính chất "kiểu".
Kết luận của em : bi amp là dễ thấy sự thay đổi nhất khi nhận định bằng tai :D , còn bi ware thì các AVR 5.1 ko hỗ trợ nhiều nên nghe ko thấy khác là mấy(tốt hơn hết có brigdes thì dùng ko nên bi-ware trừ phi tò mò).
P/S : e xài loa yamaha NS-777 và AVR yamaha rx-v800.

Cái này thực tế ra nó phụ thuộc nhiều vào dây jack. Đối với hệ thống bi amp thì không nói làm gì vì đánh 2 công suất độc lập.
Còn bi-wire mặc dù cùng xuất ra từ 1 công suất nhưng phần mid, treble sử dụng dây jack thiên sáng sẽ cho kết quả tốt hơn.
Còn phần low dùng dây, jack thiên bass sẽ cho ra kết quả tốt hơn. Vì thông thường ít dây loa đều toàn diện các dải nên người ta mới nghĩ ra cái này để tăng thêm doanh số cho các hãng sản xuất dây loa :D

cubiboy90

Cái này thực tế ra nó phụ thuộc nhiều vào dây jack. Đối với hệ thống bi amp thì không nói làm gì vì đánh 2 công suất độc lập.
Còn bi-wire mặc dù cùng xuất ra từ 1 công suất nhưng phần mid, treble sử dụng dây jack thiên sáng sẽ cho kết quả tốt hơn.
Còn phần low dùng dây, jack thiên bass sẽ cho ra kết quả tốt hơn. Vì thông thường ít dây loa đều toàn diện các dải nên người ta mới nghĩ ra cái này để tăng thêm doanh số cho các hãng sản xuất dây loa :D

Cái vụ về jack em chưa thử vì ra nhật tảo hỏi người ta nói "jack nào cũng như nhau :))" . Em là em chỉ mê cái vụ bi-amp thôi chứ bi-ware ko ham hố lắm, mà bi-amp đòi hỏi phải mấy cái AVR đời mới mới chơi dc (mấy cái AVR của denon đẹp kinh hồn) :(

hidro

Member

Cái vụ về jack em chưa thử vì ra nhật tảo hỏi người ta nói "jack nào cũng như nhau :))" . Em là em chỉ mê cái vụ bi-amp thôi chứ bi-ware ko ham hố lắm, mà bi-amp đòi hỏi phải mấy cái AVR đời mới mới chơi dc (mấy cái AVR của denon đẹp kinh hồn) :(

Em không hiểu chỗ bôi đậm lắm. Amp đời cũ thì không được hả bác?

cubiboy90

Em không hiểu chỗ bôi đậm lắm. Amp đời cũ thì không được hả bác?

Bác lên youtube search bi amp sẽ thấy các AVR đời mới có cổng Bi-amp đằng sau, hoặc là dùng cổng surround thay cho bi-amp. Và sau khi đấu dây vào các cổng đó sẽ phải dùng đến remote setup cho speakers ở chế độ bi-amp

CHơi Bi-amp bằng AVR thì em không có biết chỉ biết chơi Bi-amp bằng 2 cái ampli thôi. Đại loại nó thế này

Chơi = 2 cái Pow nó đắt ...

Dark Prince

Mình bị một vấn đề với YAMAHA Receiver là khi set up ở chế độ bi-amp khi chuyển về Stereo 2 chanels để nghe nhạc thì ko nghe được vì Receiver đã cắt kênh SB? Vậy có cách giải quyết vấn đề này ko các bác? Thanks!

H 9999

Active Member

Mình bị một vấn đề với YAMAHA Receiver là khi set up ở chế độ bi-amp khi chuyển về Stereo 2 chanels để nghe nhạc thì ko nghe được vì Receiver đã cắt kênh SB? Vậy có cách giải quyết vấn đề này ko các bác? Thanks!

bác phải nói đúng tên cụ con bà thể tên em nó vào đời naponeon đệ mấy chứ ? YAMAHA Có bao nhiêu là dòng khách nhau ! và bác xem xem cái âm ly bác đang dùng có cho phép đấu Bi-wiring không ? và nó cho phép cắt cầu cửa nào để đấu BI-WIRING bác à ! như của em thì em cùng CỤ YAMAHA RX A 2010 napoli đệ nhất cụ ấy cho phép đấu bi-wiring nhưng cụ ấy bắt em phải dùng cầu FRONT HEIGHT để đấu bi-wiring với FL+FR bác à ! chiến ngon luôn ! chứ đấu SB thì như cái của em nó ko cho phép ! chúc bác thành công

tittom79

Well-Known Member

Các bác có kính nghiệm về vấn đề đấu dây Bi-wire cho e hỏi tí. Chẳng là thế này ạ:

E có cặp loa Knight 5 mà có 4 cọc phía sau + Dây Bi-wire với 4 giắc cắm. Giờ e muốn kết nối với con Ampli Onkyo 9050, phía sau e thấy có hai hàng lỗ cắm để nối với loa. Hàng A gồm 4 lỗ (2 đỏ 2 đen), hàng B cũng vậy.
Giờ e đang đấu 4 giắc (2 đỏ 2 đen) của loa phải vào 4 lỗ cắm hàng A của Ampli Onkyo 9050 và 4 giắc của loa trái vào hàng B. Sau đó e bật lựa chọn chức năng A+B ở phía trước của Ampli.

Vậy các bác cho e hỏi e đấu như vậy có đúng không, đấu như vậy có ảnh hưởng gì đến công suất của Loa và Ampli không?

Hoặc có cách đấu tối ưu nào nữa không?

Trân trọng cảm ơn các bác.
Chờ hồi âm của các bác.

Các bác có kính nghiệm về vấn đề đấu dây Bi-wire cho e hỏi tí. Chẳng là thế này ạ:
E có cặp loa Knight 5 mà có 4 cọc phía sau + Dây Bi-wire với 4 giắc cắm. Giờ e muốn kết nối với con Ampli Onkyo 9050, phía sau e thấy có hai hàng lỗ cắm để nối với loa. Hàng A gồm 4 lỗ (2 đỏ 2 đen), hàng B cũng vậy.
Giờ e đang đấu 4 giắc (2 đỏ 2 đen) của loa phải vào 4 lỗ cắm hàng A của Ampli Onkyo 9050 và 4 giắc của loa trái vào hàng B. Sau đó e bật lựa chọn chức năng A+B ở phía trước của Ampli.
Vậy các bác cho e hỏi e đấu như vậy có đúng không, đấu như vậy có ảnh hưởng gì đến công suất của Loa và Ampli không?
Bác đấu dây sai lầm trầm trọng. Do ampli Onkyo 9050 chỉ có 2 kênh ( left + right ) và có khả năng kết nối cùng lúc 2 cặp loa ( cặp A và cặp B ) nên muốn đấu biwire bác có thể đấu : Hi loa left vào left A, Hi loa Right vào right A, Low loa left vào left B, Low loa Right vào right B. Sau đó chọn chế độ loa A+B. Việc đấu này không ảnh hưởng đến ampli vì công suất loa không tăng và tổng trở loa không thay đổi đáng kể !
Còn đấu như bác hiện nay âm thanh cả left lẩn right đều vào cùng 1 loa, và kênh left sẽ vào loa hi hay low ( hên xui khi bác cắm dây ) thì right sẽ vào loa còn lại !
Thật ra đấu biwire trên ampli stereo thông thường không cải thiện chất lượng âm thanh nhiều lắm vì nó chỉ giúp giảm trở kháng đường dây thôi !
Loa biwire chỉ phát huy tác dụng khi đi kèm với ampli biwire với 4 kênh khuếch đại trong đó mổi kênh trái, phải qua bộ lọc để lấy ra 2 loại tín hiệu âm tần cao và thấp sau đó được 2 ampli khuếc đại, một cho tần số cao và một tần số thấp từ đó dùng 2 cặp dây dẫn đến các loa phù hợp.

tittom79

Well-Known Member

Bác đấu dây sai lầm trầm trọng. Do ampli Onkyo 9050 chỉ có 2 kênh ( left + right ) và có khả năng kết nối cùng lúc 2 cặp loa ( cặp A và cặp B ) nên muốn đấu biwire bác có thể đấu : Hi loa left vào left A, Hi loa Right vào right A, Low loa left vào left B, Low loa Right vào right B. Sau đó chọn chế độ loa A+B. Việc đấu này không ảnh hưởng đến ampli vì công suất loa không tăng và tổng trở loa không thay đổi đáng kể !
Còn đấu như bác hiện nay âm thanh cả left lẩn right đều vào cùng 1 loa, và kênh left sẽ vào loa hi hay low ( hên xui khi bác cắm dây ) thì right sẽ vào loa còn lại !
Thật ra đấu biwire trên ampli stereo thông thường không cải thiện chất lượng âm thanh nhiều lắm vì nó chỉ giúp giảm trở kháng đường dây thôi !
Loa biwire chỉ phát huy tác dụng khi đi kèm với ampli biwire với 4 kênh khuếch đại trong đó mổi kênh trái, phải qua bộ lọc để lấy ra 2 loại tín hiệu âm tần cao và thấp sau đó được 2 ampli khuếc đại, một cho tần số cao và một tần số thấp từ đó dùng 2 cặp dây dẫn đến các loa phù hợp.

Hihi, cảm ơn bác đã reply, e sẽ về và xem lại cách đấu của mình theo chỉ dẫn của bác.

Chúc bác khỏe và có nhiều đóng góp bổ ích cho ae.

Bên trên