Kết quả Offline “Thử thách chất lượng hình ảnh SUHD và OLED TV”

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Ðề: Kết quả Offline “Thử thách chất lượng hình ảnh SUHD và OLED TV”

Mod mà cũng nhận xét thế này à. Vãi hàng

rất mong nhận được sự giải thích cho phần này của bạn :)

ps: các bạn cứ tranh luận thoải mái nhưng đừng quăng một câu vô thưởng vô phạt rồi đi như thế này, em buồn lắm :D

caothudeche

Moderator

Ngay từ đầu mình cũng dự đoán sơ qua kết quả rồi.
Những ai quá thần tượng oled thì cũng đừng buồn bực. Điểm đâu có chênh quá mấy, một 10 một 9,9. Trong khi đó oled là model cũ, 1080p.

do_long_khach

Well-Known Member

mục đích của buổi test đã nói rõ, các bạn luôn nghĩ rằng OLED là nhất, buổi test cho thấy OLED vẫn có những điểm thua kém, không phải là nhất như các bạn nghĩ

Nên so 2 cái tv cùng độ phân giải thì hợp lý hơn, luc đó mới nói thua kém gì đó được.

vậy diễn đàn nào về nghe nhìn lớn hơn HDvietnam nữa bạn nhỉ, cho mình link mình vào xem thử :) hay bạn đang nói đến tinh tế

Như tôi biết là khi nói đến công nghệ ta nói đến rất nhiều thứ như: thiết bị phát hình, thiết bị thu hình, thiết bị âm thanh, thiết bị lưu trữ, máy tính, đồng hồ, máy tính bảng, điện thoại các loại, đồ điện tử khác, đồ điện lạnh và nhiều thứ nữa khác v.v...
Riêng nghe nhìn thì đã có các thiết bị liên quan đến nghe (chủ yếu là thiết bị âm thanh) và thiết bị liên quan đến nhìn (chủ yếu là thiết bị phát hình và thiết bị thu hình).
Ở Việt Nam có rất nhiều diễn đàn công nghệ, trong đó đặc biệt là một số diễn đàn có chiều sâu về máy ảnh, máy quay (thiết bị thu hình), chiều sâu về thiết bị âm thanh. Các diễn đàn này cũng hoạt động nhiều năm, có uy tín và nhiều người tham gia diễn đàn hdvietnam cũng tham gia các diễn đàn này.
Vâng, là thành viên của diễn đàn tôi rất vui mừng khi bác thông tin là diễn đàn hdvietnam của chúng ta vượt qua tất cả các diễn đàn công nghệ của Việt Nam và trở thành diễn đàn công nghệ và nghe nhìn lớn nhất Việt Nam, đặc biệt là các diễn đàn có chiều sâu về máy ảnh và âm thanh.
Nếu bác có nguồn thông tin ở đâu xếp hạng này thì thông tin thêm nhé. Nếu không có thì chúng ta tự công nhận theo thông tin bác cung cấp cũng được, ai có ý kiến thì chúng ta sẽ yêu cầu họ chứng minh chúng ta không đúng và đố họ chỉ ra cho chúng ta là diễn đàn công nghệ và nghe nhìn nào ở Việt Nam hơn được hdvietnam của chúng ta, thế là ok.
PS: bác chuyển chủ đề kết quả offline "thử thách chất lượng hình ảnh SUHD và OLED TV" này sang box thiết bị phát hình để mọi người quan tâm nhiều hơn. Theo tôi chắc chắn sẽ thu hút được nhiều người quan tâm và có nhiều cmt hay đấy.

alibaba1978

Well-Known Member

nghe mùi thuốc súng quá, ko đi cũng biếng tỏng kết quả

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Vâng, là thành viên của diễn đàn tôi rất vui mừng khi bác thông tin là diễn đàn hdvietnam của chúng ta vượt qua tất cả các diễn đàn công nghệ của Việt Nam và trở thành diễn đàn công nghệ và nghe nhìn lớn nhất Việt Nam, đặc biệt là các diễn đàn có chiều sâu về máy ảnh và âm thanh.

ủa mình có nói là diễn đàn công nghệ lớn nhất đâu, mình nói là diễn đàn công nghệ và nghe nhìn lớn nhất. Bạn tìm giúp mình diễn đàn nào về nghe nhìn lớn hơn đi.

nguồn thông tin thì check lượng thành viên với traffic, topic, post là biết được mà bạn, hình như bạn nhầm lẫn giữa "lớn" và "chuyên sâu" nhỉ

còn nói riêng về công nghệ thì quy mô và lượng thành viên HDVN chỉ đứng sau tinhte thôi bạn, hay trước giờ bạn tưởng HDVN nhỏ lắm :)

PS: bác chuyển chủ đề kết quả offline "thử thách chất lượng hình ảnh SUHD và OLED TV" này sang box thiết bị phát hình để mọi người quan tâm nhiều hơn. Theo tôi chắc chắn sẽ thu hút được nhiều người quan tâm và có nhiều cmt hay đấy.

bác không cmt được hay sao mà phải trông chờ người khác cmt giúp :D

phuan124

Member
trước giờ em vẫn nghĩ OLED là cho chất lượng hình ảnh tốt nhất. Sau buổi offline này thì em mới biết rằng dòng SUHD mới vẫn có những điểm vượt trội hơn OLED.

hy vọng sắp tới HDVN sẽ tổ chức thêm nhiều buổi so sánh TV như thế này nữa, như là so sánh các dòng TV 4K 2015 của Samsung, Sony, LG chẳng hạn.

haithanh201088

attachment.php

Test bằng những video 4K

nguồn xuất ra là 1080p hết nha bác nên rất công bằng

Chỗ này mình thấy hơi mâu thuẫn. Bác giải thích giùm được không?

Thực ra mình cũng rất mong đợi một cuộc đấu công bằng, nhưng có vẻ như có quá nhiều yếu tố SS trong buổi off. Có bác nào thấy chỉ có TV OLED là của LG, còn lại là SS hết không?

Mod đừng ban em nhé! Em chỉ thắc mắc thôi, ko có đụng chạm gì cả :D

buithanhtu1987

Cứ bê 2 em này dùng tín hiệu Ăng ten,vì đại đa số người dùng Việt Nam mua về dùng Ăng ten.Số lượng Tivi bán ra cho dân chuyên dùng xem 4K hoặc những nguồn 1080 là rất ít.So sánh kiểu này không ăn thua.Còn về dòng UB700 của LG là một sản phẩm có chất lượng không tốt,hãy so sánh với dòng UF850 & UF950 xem.Nói chung buổi test này hướng đến số lượng người xem ít,hãy mời các đối tượng bình dân nhưng chiếm số đông.
Còn về nguồn hình ảnh để test ban tổ chức nên công bố những hình anh này lấy từ đâu,như vậy sẽ khách quan hơn,mỗi dòng Tivi của mỗi hãng đều phù hợp với mỗi loại hình ảnh khác nhau.
Đôi lời góp ý ạ.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Chỗ này mình thấy hơi mâu thuẫn. Bác giải thích giùm được không?

Thực ra mình cũng rất mong đợi một cuộc đấu công bằng, nhưng có vẻ như có quá nhiều yếu tố SS trong buổi off. Có bác nào thấy chỉ có TV OLED là của LG, còn lại là SS hết không?

Mod đừng ban em nhé! Em chỉ thắc mắc thôi, ko có đụng chạm gì cả :D

thế này, nói nôm na là chúng ta có cùng nguyên vật liệu (1080p), quăng cho thằng đầu bếp (2 cái TV), nó làm ra món ăn và chúng ta thưởng thức, món nào ngon chúng ta cho điểm cao.

Còn chuyện nó làm như thế nào, dao nó xịn, gia vị nó tốt hay gì đó chúng ta đâu biết, chúng ta chỉ là người thường thức. Buổi test này mục đích là thưởng thức xem món nào ngon hơn với cùng một nguyên liệu đầu vào. Nếu món ăn dở là do thằng đầu bếp.

Buổi test này so sánh TV SUHD của Samsung và OLED TV của LG, ngoài ra so sánh TV 4K tầm trung của Samsung và 4K của LG. Nghĩa là có 2 cặp đấu, 2 TV của Samsung và 2 của LG.

Ở mục đấu OLED và SUHD, do OLED chỉ có độ phân giải là 1080p nên dùng nguồn 1080p

Còn ở mục đấu TV 4K, cả hai TV đều 4K nên có dùng nguồn video là 4K

ủa mình có nói là diễn đàn công nghệ lớn nhất đâu, mình nói là diễn đàn công nghệ và nghe nhìn lớn nhất. Bạn tìm giúp mình diễn đàn nào về nghe nhìn lớn hơn đi.

nguồn thông tin thì check lượng thành viên với traffic, topic, post là biết được mà bạn, hình như bạn nhầm lẫn giữa "lớn" và "chuyên sâu" nhỉ

còn nói riêng về công nghệ thì quy mô và lượng thành viên HDVN chỉ đứng sau tinhte thôi bạn, hay trước giờ bạn tưởng HDVN nhỏ lắm :)

Vâng, tôi đã nói là tôi rất vui mừng khi biết bác thông tin là hdvietnam là diễn đàn công nghệ và nghe nhìn lớn nhất Việt Nam rồi, tôi có nghi ngờ hay tưởng hdvietnam nhỏ đâu bác. Thông tin là do bác cung cấp, bây giờ bác nhờ tôi tìm giúp bác diễn đàn về nghe nhìn lớn hơn hdvietnam để làm gì?
Như bác giải thích thêm tôi hiểu là hdvietnam là diễn đàn công nghệ và nghe nhìn lớn nhất chứ không phải là diễn đàn công nghệ lớn nhất. Và hiểu như thế này thì nghe nhìn với công nghệ là khác nhau nên mới có công nghệ độc lập và nghe nhìn độc lập. Đồng thời, diễn đàn hdvietnam là lớn nhất theo lượng thành viên với traffic, topic, post, còn hdvietnam không phải là diễn đàn chuyên sâu nhất.
Bên cạnh đó, tôi cũng sẽ tìm hiểu thêm một số định nghĩa về công nghệ nó gồm những cái gì (việc này là việc cá nhân của tôi nhé vì từ trước tôi hay nghe nói công nghệ viễn thông, công nghệ phát thanh (nghe), công nghệ truyền hình (nhìn), công nghệ ghi hình (máy ảnh, máy quay: nhìn) v.v và v.v...))
bác không cmt được hay sao mà phải trông chờ người khác cmt giúp :D

Về đoạn này thì tôi chưa hiểu ý bác. Tôi thấy nội dung bài viết của bác rất phù hợp với box thiết bị phát hình vì những nội dung sau:
1. So sánh 2 thiết bị phát hình theo 2 công nghệ của 2 hãng khác nhau.
2. Mục tiêu của buổi offline: giúp người tiêu dùng có cái nhìn tốt hơn về chất lượng TV, cũng như tham khảo trước khi quyết định mua một chiếc TV mới (như bác viết đầu bài).
Từ các lý do hợp lý trên tôi đề nghị bác chuyển bài viết sang box thiết bị phát hình để mọi người có thêm thông tin bổ ích.
Việc chuyển bài này là để mọi người có thêm thông tin, chứ tôi cần mọi người cmt giúp tôi làm cái gì ở đây. Thông tin bổ ích thì chắc chắn sẽ nhận được nhiều cmt từ mọi người là bình thường mà bác. Nhiều người cmt thì càng thêm nhiều thông tin hữu ích cho mọi người chia sẻ và tham khảo.
Cám ơn bác đã chuyển bài viết sang thiết bị phát hình để phố biến thông tin hữu ích cho mọi người.

lenhhoxung

Active Member

Buổi offline rất vui. Cho dù PR cho thương hiệu nào thì cũng là cơ hội tốt trải nghiệm sản phẩm mới một cách "chuyên nghiệp", "nhìn tận mắt" và "sờ tận tay" như vậy.

Nhân tiện, cho mình xin link tải các file test 1080 để test và tinh chỉnh TV cùi bắp ở nhà.

Thanks HD Việt Nam.

haithanh201088

Cho em hỏi cái nữa là các dòng TV khi đem ra đấu có được cân chỉnh không? Và cân chỉnh như thế nào? Nguồn phát sử dụng là HDP hay HTPC ạ?

VAN_LOC

Well-Known Member

Cho em hỏi cái nữa là các dòng TV khi đem ra đấu có được cân chỉnh không? Và cân chỉnh như thế nào? Nguồn phát sử dụng là HDP hay HTPC ạ?

Để mặc định của nhà SX không cân chỉnh . Nguồn là đầu phát HD .

0011223344

Active Member

Làm luôn bài test 3 TV 4K đầu bảng của 3 hãng Samsung Sony LG luôn đi Ad! để đánh giá luôn . không biết x9400C của sony thế nào

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Làm luôn bài test 3 TV 4K đầu bảng của 3 hãng Samsung Sony LG luôn đi Ad! để đánh giá luôn . không biết x9400C của sony thế nào

vâng, nếu mọi người ủng hộ thì khi nào Sony bắt đầu bán sản phẩm trên thị trường thì HDVN sẽ lên kế hoạch tổ chức ngay :D

phuongtv_76

Well-Known Member

Hình ảnh chất lượng thì e tin là a sony cùng hạng cân sẽ thắng, tuy nhiên a sam chất lượng nhỉnh hơn LG cùng hạng cân là đúng theo ý kiến e đã đi xem xét rất kỹ.
E check 2 thằng này: SS 65HU8500 VS LG 65UB950T

haithanh201088

Hình ảnh chất lượng thì e tin là a sony cùng hạng cân sẽ thắng, tuy nhiên a sam chất lượng nhỉnh hơn LG cùng hạng cân là đúng theo ý kiến e đã đi xem xét rất kỹ.
E check 2 thằng này: SS 65HU8500 VS LG 65UB950T

Em tin là nếu Sony ở trong những buổi test như thế này thì cũng thua Samsung luôn.

Em cũng xin góp ý với diễn đàn công nghệ và nghe nhìn lớn nhất Việt Nam đó là lần sau nếu muốn so sánh thì nên hỏi ý kiến các thành viên xem họ quan tâm đến những model nào. Sau đó lựa chọn ra những model và phân khúc nhiều người quan tâm để so sánh.

Ngoài ra thì trước khi so sánh thì cũng nên công bố thể lệ, cái tiêu chí đánh giá và chế độ hình ảnh để mọi người nắm vững. Ai cũng quan tâm cả nhưng thấy số anh em thành viên đi thì ít, mà số quan tâm trên diễn đàn thì nhiều. Chứ tự dưng làm cái đùng như vậy thì không thuyết phục lắm.

Em chỉ góp ý thôi, chứ ko gạch đá gì đâu nhé!

0011223344

Active Member

haithanh201088 chắc nhân viên samsung quá. Mới tạo nick vài ngày vào Pr samsung

phuan124

Member
Re: Ðề: Kết quả Offline “Thử thách chất lượng hình ảnh SUHD và OLED TV”

haithanh201088 chắc nhân viên samsung quá. Mới tạo nick vài ngày vào Pr samsung

theo em đoán thì bác ấy là người của LG, hoặc cũng có thể là Sony :)) bác ấy đang cố gắng quăng gạch, cố lên bác

Bên trên