Khó hiểu quá !

david10

Chào các bác !
Em có vấn đề này muốn nhờ các bác giúp.
Chả là em có xem thông số về màn hình của 1 chiếc điện thoại, ví dụ :

Màn hình : 256K màu-TFT
Kích thước màn hình: 2inch
Độ phân giải màn hình: 240 x 320pixels

Cái em muốn hỏi là 3 chỉ số trên có liên quan gì đến nhau. Theo như em hiểu với độ phân giải trên thì sẽ có 240x320= 76800px được sử dụng, vậy cần gì đến 256000 màu? Còn kích thước nữa?

Ngoài ra các bác cho em hỏi thêm là quay film HD sao lại chỉ có 2MP thôi nhỉ?

CÁc pak giúp em với. Thank các pak nhiều.

sontay_xudoai

Ðề: Khó hiểu quá !

256k màu là độ sâu bạn bạn nhé!Ở máy tính là 32bit màu đó!
Còn cái 240x320=xxx kia của bạn chỉ là Size màn hình thui!
Ý này E hổng hiểu:
(Điện thoại rẻ tiền mà quay fill HD thì E chưa nghe thấy!)

david10

Ý em là em tưởng quay film HD số Megapixel phải cao chứ sao lại chỉ có 2MP (có thể em nhớ k chính xác) :p

Bác có thể nói rõ hơn về cái 256k kia được k ạ, em chưa hiểu về "Độ sâu" lắm?

Còn kích thước nó có liên quan đến độ nét màn hình k bác?

arionred

Member

bạn lấy fullHD 1920x1080=? là hiểu ngay 2M đó từ đâu ra mà

baochuadn

Màn hình : 256K màu-TFT đã có người giải thích.
Kích thước màn hình: 2inch
Độ phân giải màn hình: 240 x 320pixels
Nó có thể được giải thích như hình sau

Bên trên là nói về cái màn hình điện thoại, còn 2MP là nói về camera gắn trên điện thoại (liên quan đến cảm biến hình ảnh và khả năng xử lý/lưu trữ phim của camera)
Tức là khi dùng nó quay phim có thể đạt độ phân giải được coi là HD (thấp nhất là 1280x720). Xem trên điện thoại thì chỉ xem ở đpg màn hình là 240x320, nhưng nếu xem ở màn hình lớn, độ phân giải cao thì có thể gọi là HD

Chỉnh sửa lần cuối:

david10

Màn hình : 256K màu-TFT đã có người giải thích.
Bác có thể send cho e link được k ạ?
Ngoài ra, bác có thể cho em biết độ phân giải và kích thước như thế nào là nét không ạ?
Ví dụ độ phân giải là HD thì xem ở kích cỡ bao nhiêu inch là đúng chuẩn -> từ đó suy ra nếu TV dưới chuẩn thì xem sẽ rất nét, còn trên chuẩn thì hình ảnh sẽ bị vỡ ?

dangnham

Vì độ phân giải của FullHD là 1080x1920 chưa đến 2mpx mà bác. Chụp ảnh mới cần độ phân giải cao thôi

dualshock

Member

Trước hết bạn chủ nên tìm hiểu khái niệm pixel (điểm ảnh) thì mới phân biệt giữa độ phân giải và kích thước được.

david10

Trước hết bạn chủ nên tìm hiểu khái niệm pixel (điểm ảnh) thì mới phân biệt giữa độ phân giải và kích thước được.

Khái niệm độ phân giải thì em hiểu.

Các bác cho em hỏi là màn hình của em hiện đang để là 1280*800px. Và em được biết là DVD NTSC có độ phân giải là 720*480. Vậy khi xem phim DVD NTSC trên màn hình của em và đề FULL màn hình thì hình ảnh có bị vỡ hạt không các bác?

(Thực ra thì, có một số đĩa, e xem thấy chất lượng không khác HD là mấy dù đã cho FULL)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Các bác cho em hỏi là màn hình của em hiện đang để là 1280*800px. Và em được biết là DVD NTSC có độ phân giải là 720*480. Vậy khi xem phim DVD NTSC trên màn hình của em và đề FULL màn hình thì hình ảnh có bị vỡ hạt không các bác?

(Thực ra thì, có một số đĩa, e xem thấy chất lượng không khác HD là mấy dù đã cho FULL)

Bạn không thấy vỡ hạt là do mắt bạn chưa đủ tinh hoặc bạn ngồi chưa đủ gần để thấy hiện tượng này.

baochuadn

Khoan bàn đến Upscale mà dài chuyện, với độ phân giải màn hình và nguồn phát như bạn ví dụ trong điều kiện phát full màn hình thì:

Tùy vào kích thước màn hình và khoảng cách ngồi xem. Với khoảng cách cố định, màn hình càng lớn càng dễ phát hiện (hình ảnh vỡ hạt).

PlayHD

Có 1280*800 thì làm sao mà đủ phân biệt được chất lượng DVD với HD :|
Còn cái 256k màu kia là số lượng màu sắc thể hiện được cho mỗi pixel chứ không phải mỗi pixel hiện một màu mà bảo 256k quá thừa so vơi cái độ phân giải kia

david10

Nhớ lại hồi cách đây 4 năm, lúc đó thấy thằng bạn cầm cái máy quay SONY 0.3MP mà em cứ cười thầm vì cứ nghĩ chắc máy nó phải cổ lắm thì độ phân giải mới thấp vậy, thế thì quay chắc mờ lắm, vì máy ảnh cùi của mình khi đó đã 5MP rồi mà :D

victor77

Active Member

. . . .

* Độ phân giải: ví dụ 800 x 600 pixels. Cái này rất nhiều người nhầm lẫn với kích thước màn hình. Lúc trước mình từng tranh luận khá mệt mỏi với một người bạn vì họ cứ nhầm lẫn như vậy. Ví dụ họ lấy thước đo chiều rộng và chiều cao của màn hình iPhone 4, sau đó họ lấy thông số đó để convert phim cho iPhone 4. Như vậy là sai hoàn toàn. Vì kích thước pixel không phải lúc nào cũng như nhau trên mọi loại màn hình, ngoài ra có thể có pixel hình vuông hoặc hình chữ nhật. Trên iPhone 4, màn hình là loại Retina (được cho là độ phân giải rất cao, thực ra phải nói chính xác hơn là mật độ điểm ảnh (tính bằng dpi - dot per inch) rất cao, vì kích thước pixel rất nhỏ. Thế nên khi convert phim phải chọn độ phân giải tự nhiên của nó cho đúng (và cao hơn như độ phân giải mà người bạn tôi chọn nhiều).
Vài lời dài dòng.

Hoàn toàn đồng ý với bác. Nói nôm na ra, độ phân giải của màn hình chính là khả năng hiển thị được các điểm ảnh theo chiều rộng và chiều cao của màn hình. Ví dụ: Bạn có một tấm bảng kích thước 32''. Bạn dùng viên phấn to bằng đầu ngón tay chấm kín tấm bảng đấy với nguyên tắc các điểm chấm không được chồng lên nhau. Cùng nguyên tắc đấy và tấm bảng đấy bạn dùng bút viết bảng nét nhỏ hơn chấm kín tấm bảng.
Sau đó bạn đếm số chấm do viên phấn và bút viết bảng tạo ra trên tấm bảng rồi so sánh. Cái nào tạo ra nhiều chấm hơn sẽ có độ phân giải lớn hơn.

Mở rộng ra khái niệm độ phân giải màn hình, độ phân giải màn hình cao giống như dùng bút viết bảng nét nhỏ (sẽ tái tạo được nhiều chi tiết hình ảnh hơn (nét hơn) còn độ phân giải màn hình thấp giống như dùng viên phấn (sẽ tái tạo được ít chi tiết hình ảnh hơn (thô hơn)).

Thời gian đầu mình cũng rất thắc mắc tại sao TVLCD 32" HDready lại có độ phân giải thấp hơn màn hình máy tính LCD 19" FullHD. Và bây giờ thì em đã hiểu:>

Phương pháp lấy thước đo màn hình có lẽ chỉ phù hợp với việc xác định tỷ lệ hiển thị khung hình (DAR) để crop trong quá trình encode.

Chỉnh sửa lần cuối:

earl_grey

Well-Known Member

Cái số lượng màu, bạn cứ hiểu nôm na, là nó thể hiện được từng đấy loại màu sắc khác nhau, như vậy là dễ hiểu nhất. 256K màu, tức là khoảng hệ màu 18-bit (High color), phổ biến ở các màn hình điện thoại tầm trung. Rồi 24-bit màu (True color - "màu thực"), khoảng hơn 16 triệu màu, và được coi là "bão hòa" với mắt người, phổ biến ở các loại màn hình điện thoại cao cấp. Rồi Deep color (32-bit, ~4.3 tỷ màu), phổ biến trên màn hình máy tính.

Các thắc mắc khác, mọi người đã giải thích quá đầy đủ rồi.

earl_grey

Well-Known Member

Bác có thể nói rõ tại sao k ạ?

Mình không hiểu bác ấy sẽ giải thích như nào. Còn nếu là mình, thì mình hiểu như sau:

Thứ nhất, để giảm chi phí. Sản xuất một tấm nền lớn, với độ phân giải lớn sẽ có chi phí cao hơn.
Thứ hai, khoảng cách từ mắt tới màn hình của hai thiết bị này (TV và monitor) là rất khác nhau.
Thứ ba, TV chủ yếu được sử dụng để trình diễn hình ảnh động, nên khó nhận ra độ lớn của điểm ảnh so với monitor, chủ yếu hiển thị ảnh tĩnh.
...

(Nếu với màn hình máy tính, bạn thường để mắt cách xa không quá 50cm, thì với TV, bạn ít khi ngồi gần hơn 200cm. Và xét trong trường hợp này, độ lớn của TV 32" so với monitor 19" là 2.8 lần ( (32:19)^2 ), song lại ở khoảng cách lớn hơn tới 4 lần. Vì vậy, nếu cùng độ phân giải, thì thập chí bạn sẽ thấy, khi đó TV còn cho độ mịn ảnh cao hơn cả monitor. Tất nhiên, trong trường hợp cụ thể là TV 32" HD với monitor 19" Full HD, bạn vẫn sẽ thấy màn hình máy tính nét hơn, vì độ phân giải của nó cao hơn gấp đôi.)

david10

Như vậy, có thể nói, với 2 TV 32inch và 40 inch cùng trang bị độ phân giải Full HD 1080p, thì nếu như các yếu tố khác như nhau, k xét đến các công nghệ khác(vì hãng nào cũng nói công nghệ hãng đó là tối ưu là mạnh nhất....), thì có thể nói TV 32inch nét hơn đúng k ạ?

Ngoài ra còn khái niệm này em mới search đc nhưng cũng chưa rõ lắm :
720p - 1280x720 progressive scan
720i - 1280x720 interlaced

david10

Bác nào làm MOD xem hộ em sao số bài viết vẫn là 0 nhỉ?

victor77

Active Member

Thời gian đầu mình cũng rất thắc mắc tại sao TVLCD 32" HDready lại có độ phân giải thấp hơn màn hình máy tính LCD 19" FullHD. Và bây giờ thì em đã hiểu

Bác có thể nói rõ tại sao k ạ?

Mình nói ý này để nêu bật sự khác nhau giữa kích thước màn hình với độ phân giải màn hình, một màn hình to chưa chắc đã có độ phân giải cao (nét) bằng màn hình nhỏ. Đơn giản thế thôi,

Mình không hiểu bác ấy sẽ giải thích như nào. Còn nếu là mình, thì mình hiểu như sau:

Thứ nhất, để giảm chi phí. Sản xuất một tấm nền lớn, với độ phân giải lớn sẽ có chi phí cao hơn.
Thứ hai, khoảng cách từ mắt tới màn hình của hai thiết bị này (TV và monitor) là rất khác nhau.
Thứ ba, TV chủ yếu được sử dụng để trình diễn hình ảnh động, nên khó nhận ra độ lớn của điểm ảnh so với monitor, chủ yếu hiển thị ảnh tĩnh.
...

(Nếu với màn hình máy tính, bạn thường để mắt cách xa không quá 50cm, thì với TV, bạn ít khi ngồi gần hơn 200cm. Và xét trong trường hợp này, độ lớn của TV 32" so với monitor 19" là 2.8 lần ( (32:19)^2 ), song lại ở khoảng cách lớn hơn tới 4 lần. Vì vậy, nếu cùng độ phân giải, thì thập chí bạn sẽ thấy, khi đó TV còn cho độ mịn ảnh cao hơn cả monitor. Tất nhiên, trong trường hợp cụ thể là TV 32" HD với monitor 19" Full HD, bạn vẫn sẽ thấy màn hình máy tính nét hơn, vì độ phân giải của nó cao hơn gấp đôi.)

Đồng ý với bạn ngoài ra còn liên quan đến yếu tố công nghệ.

Như vậy, có thể nói, với 2 TV 32inch và 40 inch cùng trang bị độ phân giải Full HD 1080p, thì nếu như các yếu tố khác như nhau, k xét đến các công nghệ khác(vì hãng nào cũng nói công nghệ hãng đó là tối ưu là mạnh nhất....), thì có thể nói TV 32inch nét hơn đúng k ạ?
. . .

Một câu thắc mắc rất hay, còn một yếu tố coi như giống nhau nữa là khoảng cách quan sát.

Mình cũng đang băn khoăn, với cùng một nguồn phát độ phân giải FullHD, cùng khoảng cách quan sát, giả sử có một màn hình cũng fullHD nhưng kích thước tới 1000" hoặc lớn hơn chẳng hạn và một màn hình giả sử chỉ là 52" hoặc nhỏ hơn thì cái nào "nét" hơn.
Vậy câu hỏi đặt ra là với Video độ phân giải FullHD thì màn hình FullHD với kích thước vật lý bao nhiêu in là thể hiện tối ưu nhất ??? Rất mong có bro nào trả lời giúp

Bên trên