Ký sự về loa KHARMA.

taitrau2012

Re: KÝ SỰ VỀ LOA KHARMA.

Em đọc cái ký sự này từ lâu lắm và hồi hộp chờ thêm tập mới ấy. Vô cùng ngưỡng mộ người viết và hình dung về Khạc Ra Ma ghê gớm vô cùng. Hà Nội AV Show 2012 tại Daiwoo, em này nằm trong cái phòng trong cùng, trên tầng. Cảm nhận của em lúc được nghe là thất vọng so với những gì em đã đọc và mường tượng.

tokimto

Active Member
Ðề: Re: KÝ SỰ VỀ LOA KHARMA.

Em đọc cái ký sự này từ lâu lắm và hồi hộp chờ thêm tập mới ấy. Vô cùng ngưỡng mộ người viết và hình dung về Khạc Ra Ma ghê gớm vô cùng. Hà Nội AV Show 2012 tại Daiwoo, em này nằm trong cái phòng trong cùng, trên tầng. Cảm nhận của em lúc được nghe là thất vọng so với những gì em đã đọc và mường tượng.
Cảm nhận của em giống hệt bác, có khi nào các cụ nhà mình phối chưa chuẩn không bác nhỉ. hôm em nghe ở đó hệ thống phát rõ tiếng
xì xì, nguồn âm không sạch chút nào.

Lamtutu

Ðề: KÝ SỰ VỀ LOA KHARMA.

Mình cũng đang dùng cặp Kharma grand Midi ,âm thanh của nó rất ngọt ở phần Mid range.

Lamtutu

Đây là giàn HIFI của mình rất đơn giản %%-

Chỉnh sửa lần cuối:

vinagoh

Well-Known Member

@ Lamtutu:

Mình nghĩ Bác cần đầu tư thêm nguồn điện.....chứ mình thấy lấy nguồn trực tiếp từ ổ cắm tường không ổn lắm.

Lamtutu

Cám ơn bạn đã góp ý. Nhưng đường điện này được làm riêng cho giàn audio only và đã được kiểm tra kỹ lưỡng . Điện thế ổn định, mình có power voltage stabilizer nhưng không gắn vào vì như vậy sẽ làm current dòng điện giảm . Dây điện thì mình dùng của Purist Audio, Siltech nên rất good. Có gì mấy bác cứ góp ý để mình làm thêm tốt hơn.
Cám ơn nhiều

Lamtutu

Àh mình có dùng Furutech power cho pre và CD . Nó nằm sau cái stand nên bác không thấy.

nha que

Member

bạn nghe nhạc gì vậy ? vì cd wadia xử lý phần tram rất tốt , nếu nghe nhạc nhẹ , classic thì mất đi sự thanh thoát của dãy cao . có thể pre AR cân bằng lại ?

phongph

Member

Đây là giàn HIFI của mình rất đơn giản %%-

Chào bác "Lamtutu"!
Bác đang sử dụng Waida và ampli Mark Levinson model gì thế. Bác có thể review một chút chất âm dàn của bác được không? Thanks!

Lamtutu

Chaò các bác. Đây là đồ trong system của mình:
Speakers Kharma Grand Midi Ceramique 1.0
CD Wadia 860
Pre amp AudioResearch LS 26
Pow amp Mark Levison 331.
Inter connect : Siltech G7, AudioQuest Emerald X3.
Speaker cable Siltech LS 188
Power cable Purist Audio, Siltech.
Âm thanh của giàn này rất trong trẻo,bass và treble căng và dầy , đặc biệt ở Midrange rất ngọt ngào đầy đặn. Mình hay nghe nhạc Jazz, hòa tấu V.V. Nói chung nó đơn giản nhưng đó là kết quả sau bao năm phối hợp cả mấy chục loại Amp, pre và CD ,dây interconnect, dây loa.dây điên. bây giờ mới được vừa ý. Các bác có gì ý kiến hay thì giúp mình nha. Cảm ơn các bác.

Lamtutu

Mình thấy CD Wadia âm thanh ấm áp , vocal dầy , tầng giải cao dầy mà không bị chói. Mình có dùng Wadia làm Pre đánh thẳng với Power Amp , nhưng khi qua Pre Audio research thì nó ngọt ngào hơn. Nhưng căn phòng nhỏ quá nên bây giờ bass hợi bị dư. Mình đang kiếm căn nhà có phòng lớn hơn.

phongph

Member

Chaò các bác. Đây là đồ trong system của mình:
Speakers Kharma Grand Midi Ceramique 1.0
CD Wadia 860
Pre amp AudioResearch LS 26
Pow amp Mark Levison 331.
Inter connect : Siltech G7, AudioQuest Emerald X3.
Speaker cable Siltech LS 188
Power cable Purist Audio, Siltech.
Âm thanh của giàn này rất trong trẻo,bass và treble căng và dầy , đặc biệt ở Midrange rất ngọt ngào đầy đặn. Mình hay nghe nhạc Jazz, hòa tấu V.V. Nói chung nó đơn giản nhưng đó là kết quả sau bao năm phối hợp cả mấy chục loại Amp, pre và CD ,dây interconnect, dây loa.dây điên. bây giờ mới được vừa ý. Các bác có gì ý kiến hay thì giúp mình nha. Cảm ơn các bác.

Chào bác!
Cám ơn về những thông tin về bộ dàn.
Dàn của mình cũng có CDP và pow cùng chủng loại/ NSX như dàn của bác nhưng khác về Loa, Pre và dây (Wadia S7i, Mark Levinson Pre 326s & pow 532, B&W 802 Diamond, IC Zensati Angle, SC Transparent Reference XL MM2.
Đồng quan điểm với bác về Wadia CDP. Mid và bass của wadia thì tuyệt vời rồi, còn treble không quá long lanh như Esoteric (đời cao) nhưng vẫn rất chi tiết và tách bạch. Thanks

Lamtutu

Chào bác!
Cám ơn về những thông tin về bộ dàn.
Dàn của mình cũng có CDP và pow cùng chủng loại/ NSX như dàn của bác nhưng khác về Loa, Pre và dây (Wadia S7i, Mark Levinson Pre 326s & pow 532, B&W 802 Diamond, IC Zensati Angle, SC Transparent Reference XL MM2.
Đồng quan điểm với bác về Wadia CDP. Mid và bass của wadia thì tuyệt vời rồi, còn treble không quá long lanh như Esoteric (đời cao) nhưng vẫn rất chi tiết và tách bạch. Thanks
Chào bác.
Giàn của bác khủng quá. Theo cách set up thì bác thích nhạc sôi động . Loa B&W là thích hợp. Bác có thử loa JBL array1400 chưa? Cái này chơi nhạc trẻ cũng hay lắm

phongph

Member

Chào bác.
Giàn của bác khủng quá. Theo cách set up thì bác thích nhạc sôi động . Loa B&W là thích hợp. Bác có thử loa JBL array1400 chưa? Cái này chơi nhạc trẻ cũng hay lắm

Chào bác!
Hiện tại mình khá hài lòng với B&W 802 Diamond. Wadia CDP và Mark Levinson pre & pow với B&W chơi được mọi thể loại. Theo tai của mình khi nghe Vocal, trữ tình thì rất tiếng hát rất thật, rộng mở, dày dạn, ấm áp, ngọt ngào và đặc biệt tiếng ca sĩ tách bạch hẳn khỏi dàn nhạc. Còn nghe guitar, nhạc cụ, pop, hòa tấu thì B&W phát huy được ưu điểm của mình. Trong tương lai thì mình chưa biết ... Thanks

Lamtutu

Chào bác!
Hiện tại mình khá hài lòng với B&W 802 Diamond. Wadia CDP và Mark Levinson pre & pow với B&W chơi được mọi thể loại. Theo tai của mình khi nghe Vocal, trữ tình thì rất tiếng hát rất thật, rộng mở, dày dạn, ấm áp, ngọt ngào và đặc biệt tiếng ca sĩ tách bạch hẳn khỏi dàn nhạc. Còn nghe guitar, nhạc cụ, pop, hòa tấu thì B&W phát huy được ưu điểm của mình. Trong tương lai thì mình chưa biết ... Thanks
Bác có thử dung Pow Mark Levison và Pre tube chưa? That very musical and sound very tube sound. Mình chọn ML331 over ML 336 hay ML 4 series và sound gần như tube

phongph

Member

Bác có thử dung Pow Mark Levison và Pre tube chưa? That very musical and sound very tube sound. Mình chọn ML331 over ML 336 hay ML 4 series và sound gần như tube
Chào bác!
Trước đây có một bác ở mạng VNAV có ghép so sánh ML Pow 532 và ML Pre 326s với ML Pow 532 và Audio Research (hình như No. 3). Kết quả là cặp ML thắng trên tất cả phương diện, kể cả chất âm. Điều này thì hơi chủ quan vì Pre ML thì dễ phối ghép và phù hợp với pow ML hơn là Pre hãng khác.
Mình trước đây cũng nghe ampli đèn và thực sự thì thích bán dẫn hơn vì nó đáp ứng tốt hơn khi nghe CD nhiều nhạc cụ và tiết tấu nhanh.
P/s: Bác ở VN hay nước ngoài? Nếu bác ở SG, Vietnam thì hy vọng có dịp giao lưu với bác.
Thanks!

Lamtutu

Chào bác!
Trước đây có một bác ở mạng VNAV có ghép so sánh ML Pow 532 và ML Pre 326s với ML Pow 532 và Audio Research (hình như No. 3). Kết quả là cặp ML thắng trên tất cả phương diện, kể cả chất âm. Điều này thì hơi chủ quan vì Pre ML thì dễ phối ghép và phù hợp với pow ML hơn là Pre hãng khác.
Mình trước đây cũng nghe ampli đèn và thực sự thì thích bán dẫn hơn vì nó đáp ứng tốt hơn khi nghe CD nhiều nhạc cụ và tiết tấu nhanh.
P/s: Bác ở VN hay nước ngoài? Nếu bác ở SG, Vietnam thì hy vọng có dịp giao lưu với bác.
Thanks!

Hi bác.
Mình cũng như bác, mình thích sound của tube. Hồi trước có dùng cặp Mono block Lamm để phối với Kharma vì người ta nói như vậy là the best. Mình lại thích cái nhanh và mạnh mẽ của amp Solid state nên sau khi thử mấy cái ML pow và mình chọn ML pow và bán Lamm. Tiếc quá mình ở nước ngoài nên không thể giao lưu với bác được. Nhưng nếu có dịp mình về Việt Nam chơi sẽ kiếm bác để trò chuyện.

Bên trên