Loa: G51 vs. Z-5500 T_T cần tư vấn

kdtc

Ðề: Loa: G51 vs. Z-5500 T_T cần tư vấn

ok, got it, thks bro ^^

Nếu nói vậy thì Z-5500 hỗ trợ DTS và Dolby Digital thì ko cần sound card ? Vậy nó lấy tín hiệu từ PC bằg đường nào ?

tui

Member

Em rảnh vào thắc mắc lun hihi...

Loa em là MX 5021 Altec Lansing. Có THX, vậy THX thì coi film ra sao hả mấy bác ? Vì nó 2.1 em cũng ko rành lắm.

Chỉ biết là THX là chuẩn của ông Lucas-đạo diễn Star War dở òm á- phát triển. Vậy nó khác biệt như thế nào ? DTS THX, loa THX thì coi thằng DTS có hay hem...

Em ko bít gì thiệt, cứ nói em ráng học hỏi.

Thế Anh

ktdc đã viết:
Nếu nói vậy thì Z-5500 hỗ trợ DTS và Dolby Digital thì ko cần sound card ? Vậy nó lấy tín hiệu từ PC bằg đường nào ?

Nó ko cần Sound Card trong trường hơp nó kết nối với ổ DVD dân dụng. Còn khi nết nối với PC, nó vẫn cần Sound Card, nhưng ko cần Sound Card giải mã mà cần Sound Card chuyển tín hiệu sang cho nó giải mã.
Loa em là MX 5021 Altec Lansing. Có THX, vậy THX thì coi film ra sao hả mấy bác ? Vì nó 2.1 em cũng ko rành lắm.

Chỉ biết là THX là chuẩn của ông Lucas-đạo diễn Star War dở òm á- phát triển. Vậy nó khác biệt như thế nào ? DTS THX, loa THX thì coi thằng DTS có hay hem...
Mình cố gắng giải thích thật nôm na cho bạn hiểu. Ko màu mè câu chữ nhé

THX là tập hợp những bộ điều kiện và chỉ tiêu cần thiết cho thiết bị để tạo thành 1 rạp chiếu phim, rạp chiếu phim mini hoặc rạp chiếu phim tại gia. (Có những điều kiện và chỉ tiêu cho loa, cho Recevier, cho máy chiếu phim...vv) Những thiết bị nào tuân thủ và đảm bảo được những điều kiện này sẽ được cấp chứng chỉ THX dán vào thiết bị.
Những điều kiện cần thiết này độc lập với hệ thống âm thanh lập thể của Dolby và DTS. Chính xác là nếu 1 hệ thống thiết bị có cả công nghệ của 2 hãng Dolby và DTS, đồng thời tuân thủ những điều kiện và chỉ tiêu THX thì là những thiết bị thích hợp nhất để tạo ra 1 rạp chiếu phim
Loa có THX thì coi DTS thì không hay hơn và nếu bạn ko có đầy đủ các thiết bị hỗ trợ THX thành bộ thì xem sẽ ko thấy hay hơn gì cả

Chỉnh sửa lần cuối:

kdtc

vậy nếu em dùng G51 kết hợp với Sound Blaster X-Fi surround thì nó có thể ra âm thanh DTS ko ?

Thế Anh

Được. Nhưng phải chỉnh 1 số thứ trong 1 số phần mềm liên quan cài đặt trên PC

kdtc

thks bro, như vậy là yên tâm mua G51 rồi, thật ra tai em ko fải là quá khó tính, fòng cũng ko quá to để fải chơi công suất lớn như Z-5500.

Nhưng nghĩ cũng lạ, ở VN Z-5500 gần $400 mà vẫn có rất nhiều ng` sẵn sàng mua, trong khi G51 lại thấy ko dc mọi ng` để mắt tới lắm. Em chỉ nghe nói Z-5500 là vô đối trong tầm giá < $500, vậy nó vô đối như thế nào ạ ?

Trong trường hợp của em, chênh lệch giữa Z-5500 và G51 là tầm $100 thì các bro khuyên em nên vui vẻ với G51 hay ráng lên Z-5500 ?

HD 1080p

Cậu Thế Anh này mù tịt về Dolby mà phát biểu lung tung :-q, lại còn khuyên người ta đi học lại, nực cười ghê =)). Biết thì nói, không biết thì dựa cột ngồi nghe ~:>.
Thế Anh đã viết:
Cậu này phải học lại kiến thức cơ bản đi. He he
Mình đã nói rồi. Công nghệ âm thanh lập thể chủ yếu do 2 hãng Dolby và DTS và phát triển ra. Hãng Dolby trước khi chế ra âm thanh 5.1 đã chế ra 1 công nghệ âm thanh vòng ảo tên là: Dolby Pro Logic. Gọi là vòng ảo vì công nghệ này cho phép 2 loa trước cũng phát ra được âm thanh vòng mà ko cần 2 loa phía sau. Giả lập như là có 2 loa phía sau vậy
Dolby Pro Logic không phải 2 loa trước cũng phát ra được âm thanh vòng mà không cần 2 loa phía sau đâu ạ b-(.
Trong quá trình thu âm track cho phim, người ta có đủ 4 kênh là Trái, Phải, Center và Surround, sau đó người ta dùng thuật nén Dolby Pro Logic để mã thành 2 kênh và thu vào băng, CD hay DVD. Khi đến amply thì 2 kênh này lại phải dùng thuật giải Dolby Pro Logic để trả ngược về 4 kênh Trái, Phải, Center và Surround. Trong đó kênh Surround gồm 2 loa âm thanh giống như nhau. Như vậy tổng cộng là có 5 loa và không có kênh Sub, hay có thể gọi là hệ thống 4.0.
Mô tả về hình thái Dolby Pro Logic có thể hiểu như hình dưới:

Sau này Dolby phát triển Pro Logic thành Pro Logic 2, có thể nhận 2 kênh Trái, Phải Stereo để tự giả lập thành 5.1 gồm các kênh Trái, Phải, Center, Surround Trái, Surround Phải và Sub..
Mô tả về hình thái Dolby Pro Logic 2 có thể hiểu như hình dưới:

Dolby Digital là hệ thống kênh 5.1 riêng rẽ, hiệu ứng thật, không hề có giả lập, mô tả như hình dưới

nham18

Member

Sáng giờ bận quá chưa có thời gian đọc kỹ topic này, chỉ đọc sơ sơ qua nhưng em thấy đoạn này bác HD 1080p nói đúng

Cậu Thế Anh này mù tịt về Dolby mà phát biểu lung tung :-q, lại còn khuyên người ta đi học lại, nực cười ghê =)). Biết thì nói, không biết thì dựa cột ngồi nghe ~:>.

Dolby Pro Logic không phải 2 loa trước cũng phát ra được âm thanh vòng mà không cần 2 loa phía sau đâu ạ b-(.
Trong quá trình thu âm track cho phim, người ta có đủ 4 kênh là Trái, Phải, Center và Surround, sau đó người ta dùng thuật nén Dolby Pro Logic để mã thành 2 kênh và thu vào băng, CD hay DVD. Khi đến amply thì 2 kênh này lại phải dùng thuật giải Dolby Pro Logic để trả ngược về 4 kênh Trái, Phải, Center và Surround. Trong đó kênh Surround gồm 2 loa âm thanh giống như nhau. Như vậy tổng cộng là có 5 loa và không có kênh Sub, hay có thể gọi là hệ thống 4.0.

Sau này Dolby phát triển Pro Logic thành Pro Logic 2, có thể nhận 2 kênh Trái, Phải Stereo để tự giả lập thành 5.1 gồm các kênh Trái, Phải, Center, Surround Trái, Surround Phải và Sub..
Cái Dolby Pro Logic này nó cũng na ná như DTS Neo đấy ạ :eek:

buonnguqua

Active Member

Khiếp , ông Thế Anh chém dữ dội quá
DTS cũng chỉ là 1 chuẩn nén âm thanh ,
phần cứng (amply-receive) không làm được thì có phần mềm nó làm ,ngốn có mấy % CPU

Còn chất lượng âm thanh ra sẽ phụ thuộc vào loa với soundcard, cứ mua 1 con 5.1 mà cắm qua đường analog
Còn ông nào bảo tai nghe phân biệt được đâu là âm thanh analog , đâu là âm thanh digital thì khủng hoảng quá , em xin kíu

HD 1080p

Sáng giờ bận quá chưa có thời gian đọc kỹ topic này, chỉ đọc sơ sơ qua nhưng em thấy đoạn này bác HD 1080p nói đúng

Cái Dolby Pro Logic này nó cũng na ná như DTS Neo đấy ạ :eek:
Sau chuẩn Pro Logic 2, Dolby còn phát triển lên thành Pro Logic2x, tức là giả lập 6 kênh, thêm 1 kênh phía sau, về cơ bản thì loại này mới na ná DTS Neo

Khiếp , ông Thế Anh chém dữ dội quá
DTS cũng chỉ là 1 chuẩn nén âm thanh ,
phần cứng (amply-receive) không làm được thì có phần mềm nó làm ,ngốn có mấy % CPU

Còn chất lượng âm thanh ra sẽ phụ thuộc vào loa với soundcard, cứ mua 1 con 5.1 mà cắm qua đường analog
Còn ông nào bảo tai nghe phân biệt được đâu là âm thanh analog , đâu là âm thanh digital thì khủng hoảng quá , em xin kíu
Đúng như cậu buonnguqua nói, quan trọng là ở bộ giải mã và loa.
Vấn đề được hiểu rất đơn giản nhưg cậu Thế Anh lại phát biểu một cách lung tung và rối rắm, đã thế lại còn phát biểu sai b-(

Thế Anh

Ha ha. Chú HD_1080p chuyên gia Search Google lên đây Copy & Paste rồi.

Chú cao siêu thì đi nghiên cứu với người có trình độ cao siêu nhé. Anh chỉ nói nôm na cho những người mới vào nghe cho dễ hiểu thôi.

Còn mấy chuyên gia còn lại đề nghị đọc cho kỹ nhé. Từ đầu đến cuối có ai bảo tai phân biệt âm thanh Analog với Digital gì gì đâu. Tự phịa thêm vào để cãi nhau thêm hả. Vui thật

kdtc

kdtc đã viết:
thks bro, như vậy là yên tâm mua G51 rồi, thật ra tai em ko fải là quá khó tính, fòng cũng ko quá to để fải chơi công suất lớn như Z-5500.

Nhưng nghĩ cũng lạ, ở VN Z-5500 gần $400 mà vẫn có rất nhiều ng` sẵn sàng mua, trong khi G51 lại thấy ko dc mọi ng` để mắt tới lắm. Em chỉ nghe nói Z-5500 là vô đối trong tầm giá < $500, vậy nó vô đối như thế nào ạ ?

Trong trường hợp của em, chênh lệch giữa Z-5500 và G51 là tầm $100 thì các bro khuyên em nên vui vẻ với G51 hay ráng lên Z-5500 ?

hì hì, thks các bro nhìu, vẫn chưa thấy ai trả lời ^^

HD 1080p

Ha ha. Chú HD_1080p chuyên gia Search Google lên đây Copy & Paste rồi.

Chú cao siêu thì đi nghiên cứu với người có trình độ cao siêu nhé. Anh chỉ nói nôm na cho những người mới vào nghe cho dễ hiểu thôi.

Còn mấy chuyên gia còn lại đề nghị đọc cho kỹ nhé. Từ đầu đến cuối có ai bảo tai phân biệt âm thanh Analog với Digital gì gì đâu. Tự phịa thêm vào để cãi nhau thêm hả. Vui thật
Là con người, không biết thì phải học, phải đọc, những kiến thức trong đầu cậu khi bố mẹ sinh cậu ra thì lấy ở đâu b-(.
Đã không nói thì thôi, nói là phải đúng, nói lung tung vớ vẩn để lòe người không biết, gặp người biết, người ta cười khẩy cho một câu : "Điếc hay nghe, ngọng hay nói" :cool:

Thế Anh

Vô đối tức là vô đối. Ha ha. Tức là ko còn ai hay hơn nó nữa. Vì vậy mà nó ra đời được gần 2 năm nay rồi nhưng vẫn có người mua 8->
Cùng 1 hãng thì đồ xịn hơn ko chỉ hơn nhau về công suất đâu. Nó còn hơn nhiều thứ khác nữa. Nếu cùng 1 hãng thì người ta mua đồ xịn công suất lớn về vặn bé chứ ko mua đồ lởm hơn về vặn to đâu. Sau này chơi nhiều đồ AV sẽ biết.
Thích làm ngược đời, trái với người khác thì mua G51. Để rồi đến Tết có tiền tiêu lại tiếc. "Biết thế này chờ thêm chút rồi mua Z-5500 có hay hơn không." ^:)^

Tóm lại bảo đến thế thôi. Quyết định hay ko là ở cậu. Cậu là người bỏ tiền ra. ;;)

Thế Anh

Là con người, không biết thì phải học, phải đọc, những kiến thức trong đầu cậu khi bố mẹ sinh cậu ra thì lấy ở đâu b-(.
Đã không nói thì thôi, nói là phải đúng, nói lung tung vớ vẩn để lòe người không biết, gặp người biết, người ta cười khẩy cho một câu : "Điếc hay nghe, ngọng hay nói" :cool:

Mình thấy cậu lĩnh vực gì cũng tham gia vào và chê bai người khác. Từ xây dựng nội thất trang trí, phần cứng, phần mềm máy tính cho đến âm thanh dân dụng rồi cả văn hóa, điện ảnh, nghệ thuật gì gì nữa. Lĩnh vực nào cậu cũng search dăm ba cái lý thuyết ở trên mạng lôi vào, không 1 cái gì cậu viết mình thấy nó được viết ra bằng chính sự hiểu biết của bản thân cậu. Dĩ nhiên Forum thì có thể trao đổi về mọi lĩnh vực. Nhưng với ai cậu cũng chê bai, với lĩnh vực nào cậu cũng tỏ ra cậu biết hơn người khác. Cậu đang cố thể hiện cái gì vậy? Một siêu nhân thông minh toàn năng à? @-)
Nếu cậu là 1 người bình thường thì cậu thử nói cậu chuyên về lĩnh vực gì? Lĩnh vực cậu kiếm sống vào nó để cậu hiểu biết về nó ấy. Cậu nói thử ra xem nào >:/. Lĩnh vực đó, tất cả mọi người sẽ tôn trọng cậu.
Mình là 1 người bình thường. Có lĩnh vực biết, lĩnh vực không biết. Lĩnh vực mình biết và không ai có thể cười mình được đó là điện tử + viễn thông. Đây là lĩnh vực chuyên môn và mình kiếm sống bằng nó. Mình có lý thuyết + kinh nghiệm + bằng cấp + chứng chỉ + vị trí để chứng chỉ sự hiểu biết của mình về 2 lĩnh vực này. Cậu có muốn tỏ ra hiểu biết hơn mình về 2 lĩnh vực này cũng không được.
Và tất cả những người khác trên diễn đàn cũng vậy, mỗi người có một lĩnh vực riêng của họ, kinh doanh, nghệ thuật, kỹ thuật...vv Chắc chắn là với lĩnh vực của họ, họ hơn hẳn cậu, nhưng họ không thích nói thẳng ra với cậu như mình bây giờ đang làm.
Xin lỗi nhưng phải nói thẳng là cậu hãy stop việc chê bai tất cả mọi người, như vậy mọi người sẽ tôn trọng cậu hơn.
Và có thể mình sẽ gọi cậu là anh chứ không xưng hô với cậu như thế này. Vì rất có thể cậu hơn tuổi mình, nhưng chưa đủ để mình gọi cậu bằng anh [-(

Chỉnh sửa lần cuối:

HD 1080p

Mình thấy cậu lĩnh vực gì cũng tham gia vào và chê bai người khác. Từ xây dựng nội thất trang trí, phần cứng, phần mềm máy tính cho đến âm thanh dân dụng rồi cả văn hóa, điện ảnh, nghệ thuật gì gì nữa. Lĩnh vực nào cậu cũng search dăm ba cái lý thuyết ở trên mạng lôi vào, không 1 cái gì cậu viết mình thấy nó được viết ra bằng chính sự hiểu biết của bản thân cậu. Dĩ nhiên Forum thì có thể trao đổi về mọi lĩnh vực. Nhưng với ai cậu cũng chê bai, với lĩnh vực nào cậu cũng tỏ ra cậu biết hơn người khác. Cậu đang cố thể hiện cái gì vậy? Một siêu nhân thông minh toàn năng à? @-)
Tôi tranh luận dựa trên kiến thức đọc được, trải nghiệm mà tôi kinh qua, con người ta chẳng ai trở thành siêu nhân, nhưng với lượng thông tin ngày càng dày đặc trong thời đại tên lửa, không học, không tìm đọc thì mãi mãi chỉ là đứa trẻ con trong nền tri thức. Cậu có thể đọc tất cả các bài của tôi, nhiều hình ảnh, kiến thức tôi đố cậu tìm mua được trong các hiệu sách từ Nam chí Bắc đấy, không sử dụng Internet để tìm thông tin thì thật là chết vì thiếu hiểu biết b-(.
Tôi không kiếm sống bằng nghề liên quan đến tin học, điện tử, tôi cũng chẳng biết khả năng cậu trong lĩnh vực này đến đâu, nhưng nói để cậu biết, lấy ví dụ ,cậu hay mấy thằng bán hàng điện tử, sửa chữa hàng điện tử, thậm chí mấy ông bán hàng ở Sơn Hà, trung tâm điện máy cũng có hiểu cóc khô gì về bản chất của các tiêu chuẩn Dolby, DTS.
Mình là 1 người bình thường. Có lĩnh vực biết, lĩnh vực không biết. Lĩnh vực mình biết và không ai có thể cười mình được đó là điện tử + viễn thông. Đây là lĩnh vực chuyên môn và mình kiếm sống bằng nó. Mình có lý thuyết + kinh nghiệm + bằng cấp + chứng chỉ + vị trí để chứng chỉ sự hiểu biết của mình về 2 lĩnh vực này. Cậu có muốn tỏ ra hiểu biết hơn mình về 2 lĩnh vực này cũng không được.
Tôi không tranh luận về những điều tôi không biết, cậu làm kỹ sư hay nông dân tôi cũng chẳng thèm quan tâm.Nhưng ngay trong bài này và nhiều bài khác tôi thấy cậu chẳng biết cóc khô gì mà cứ phán như thánh sai toét tè le. Nói ra một câu thì phải chắc như đinh đóng cột. Những vấn đề tôi không rành tôi không tham gia. Nhưng một khi đã tham gia, tất cả những gì tôi tranh luận đa số đều có bằng chứng tài liệu, hình ảnh rõ ràng, không đi vào mồm mép tốn nước bọt như cậu, cậu Chip vẫn hay làm. Nếu các cậu tìm thấy điểm gì sai, nói khoác trong bài của tôi, xin mời đưa ra dẫn chứng để phản biện, tôi luôn hoan nghênh hình thức này.
Bằng cấp chứng chỉ nó chẳng liên quan gì đến kiến thức tranh luận, với những gì cậu phát biểu lung tung thì tôi coi chứng chỉ của cậu là giấy lộn. Tôi lấy ví dụ những kiến thức, hiểu biết về các dạng âm thanh, phần mềm..liên quan đến HD tôi đố cậu tìm được trường nào dạy đấy, tôi đố cậu tìm được cái bằng nào về lĩnh vực này đấy :cool: Cậu không thể ra giữa thiên hạ, giơ bằng của cậu mà bắt người ta phải nể, cậu đem tấm bằng ra mà luận với những tay chơi Hi-End thì chỉ có nước bị cười thối mũi cho dù họ chẳng phải kỹ sư :))

Và tất cả những người khác trên diễn đàn cũng vậy, mỗi người có một lĩnh vực riêng của họ, kinh doanh, nghệ thuật, kỹ thuật...vv Chắc chắn là với lĩnh vực của họ, họ hơn hẳn cậu, nhưng họ không thích nói thẳng ra với cậu như mình bây giờ đang làm.
Tôi nhắc lại là tôi không quan tâm ai làm gì, sở trường là gì, một khi đã tranh luận thì phải nắm chắc vấn đề, ăn nói lung tung quàng xiên là không thể chấp nhận được. Nguyên tắc của tôi là nói thì phải đúng, không biết thì im, hơi biết thì cũng tranh luận được nhưng mồm to phán như đúng rồi thì thật đáng bị chửi.

Xin lỗi nhưng phải nói thẳng là cậu hãy stop việc chê bai tất cả mọi người, như vậy mọi người sẽ tôn trọng cậu hơn.
Và có thể mình sẽ gọi cậu là anh chứ không xưng hô với cậu như thế này. Vì rất có thể cậu hơn tuổi mình, nhưng chưa đủ để mình gọi cậu bằng anh [-(
Tôn trọng là quyền của cậu, tôi thấy sai thì tôi nói, không có chuyện chê bai ở đây, cậu sai , người ta chỉ cho thì nên có tinh thần tiếp thu, cứ mũ ni che tai, khi bị vạch ra cái sai thì quê, nổi cáu, tức tối, cá biệt còn có thêm một thành phần akhin mất dạy, chửi thề 2-3 lần trên diễn đàn, như vậy thì tranh luận chỉ tổ mất thì giờ.
Việc xưng hô tôi không câu nệ, cậu cảm thấy thích thế nào thì làm thế ấy, nó chứng tỏ con người có văn hóa, giáo dục hay không, với những đứa ghét tôi, tôi cũng chẳng cần nó phải gọi tôi là anh.

lamson

Cám ơn HD 1080p đã giải thích rõ ràng về dolby pro logic.

luciano

Active Member

đứng vai trò khách quan phải nói là cậu HD nói đúng!

song cũng k nên móc người khác và trong bài phân tích của cậu. Người ta đọc vào đặt một dấu chấm hỏi to đùng ...!

pixelart

hix đọc topic này toàn thấy cãi nhau, nản ghia 0_o

Bên trên