Loa tĩnh điện Martin Logan

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
attachment.php

Anh Duy vừa chính thức phân phối sản phẩm cao cấp này tại Việt Nam. Martin Logan là một thương hiệu âm thanh hi-end nổi tiếng, đặc biệt trong lĩnh vực loa tĩnh điện.

attachment.php

Logo Martin Logan sáng lên trên mặt sau của loa

Loa tĩnh điện (Electrostatic Speakers) gây ấn tượng cho người dùng từ cái nhìn đầu tiên nhờ ngoại hình độc đáo, khác hẳn với loa truyền thống. Loa rất mỏng, có thể nhìn xuyên qua vì màng loa được cấu tạo bằng 1 tấm phim trong suốt được ép giữa 2 tấm lưới. Loa sử dụng nguyên lý tĩnh điện để làm rung màng loa và phát ra âm thanh.

attachment.php

Phim tĩnh điện đặt giữa 2 tấm lưới của loa

attachment.php

Cấu tạo mỏng, gọn và chắc chắn. Lưới thép rất bền, có thể chịu lực tác động tốt

attachment.php

Màng loa nhìn từ phía sau

Loa tĩnh điện có 3 thành phần cơ bản là lưới tĩnh điện, màng loa và phần khung giữ. Cấu tạo loa như một miếng bánh sandwich, theo đó màng loa nằm giữa của hai tấm tạo tĩnh điện. Màng loa của Martin Logan làm từ một tấm phim cực mỏng, bên ngoài phủ lớp dẫn điện và được định vị giữa hai tấm lưới tĩnh điện. Khi loa hoạt động (loa được cấp điện) màng loa sẽ được nạp điện áp dương cực cao, tạo ra một trường tĩnh điện rất mạnh xung quanh nó. Trong khi đó hai tấm lưới tĩnh điện được nối vào ampli thông qua một biến áp. Nó có tính năng chuyển đổi tín hiệu từ ampli thành tín hiệu có điện thế cao tương đương đối cực nhau. Như vậy, tùy theo tín hiệu từ ampli, khi một tấm tĩnh điện bên nào tăng điện tích dương, trong cùng thời gian đó, tấm còn lại bên kia sẽ tăng điện tích âm với cùng lượng điện thế. Màng loa vì nhiễm điện tích dương sẽ bị hút về phía trường tĩnh điện mang điện tích âm và ngược lại. Ví dụ khi tấm tĩnh điện mặt trước nạp điện thế âm và tấm phía sau nạp điện thế dương, màng loa sẽ bị kéo từ mặt trước và bị đẩy từ mặt sau nên màng loa chuyển động về phía trước. Điện nạp càng cao lên tấm tĩnh điện màng loa chuyển động cành nhanh và mạnh làm huyển động không khí tạo ra âm thanh.

Điện áp trong màng tĩnh điện rất cao nhưng người dùng có thể hoàn toàn yên tâm vì chúng đã được cách điện rất tốt, đảm bảo an toàn và sức khỏe cho người sử dụng theo tiêu chuẩn Mỹ và châu Âu. Vì hoạt động bằng cơ chế tích điện nên các loa cần được cấp điện độc lập khi sử dụng.

attachment.php

Màng tĩnh điện đảm trách giải âm Mid và trebles, còn Bass do phần loa có cấu tạo truyền thống thực hiện

attachment.php

Loa tĩnh điện có thể treo tường

attachment.php

Dòng cao cấp nhất CXL Art có giá lên tới 27.000 USD

attachment.php

Thông số tham khảo của dòng loa Ethos với giá dễ chịu hơn cho giới hi-end

Martin Logan gồm có 3 dòng loa tĩnh điện. Cao cấp nhất là Reserve ESL mà đầu bảng là CXL Art có giá 27.000 USD. Các model còn lại trong dòng này có Summit X, Montis và Ethos. Thấp hơn là dòng ELS. Dòng này gồm một model loa chính là Theos, một model loa surround là EFX, hai model loa centre là Stage X và Montif. Tương tự như ELS, dòng ElectroMotion cũng chỉ một đôi loa đứng là ElectroMotion ESL, model loa centre là ElectroMotion C2 và một model surround là ElectroMotion FX2.

Loa tĩnh điện hoạt động rất tốt với cả ampli đèn và bán dẫn. Được xếp vào dòng hi-end, loa tĩnh điện của Martin Logan cho chất âm sang trọng, chi tiết. Tuy nhiên thời gian trải nghiệm ít nên mình chưa thể có nhận xét kỹ hơn về các dòng nhạc khác nhau. Tốt nhất là các bạn nên trải nghiệm trực tiếp tại phòng nghe của Anh Duy để cho ra nhận xét chính xác nhất đối với gout âm nhạc của mình.

Chỉnh sửa lần cuối:

VAN_LOC

Well-Known Member
Nhìn phê thiệt .
@ Sao Cụ Chip không ghi nguồn nhỉ :-O:-O:-O

Omega3

Có anh bạn mua cặp loa mành giá khá cao nhưng nghe tệ quá, thiếu bass, sau chán bán lại chẵng ai mua
Mấy cái loa mành này chỉ có nghe nhạc nhẹ thì tạm, nghe các thể loại khác thì rất tệ
Thương hiệu thôi nhe các bác, không xứng tầm với số tiền đầu tư, giá này chọn các loại khác hay hơn nhiều

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Có anh bạn mua cặp loa mành giá khá cao nhưng nghe tệ quá, thiếu bass, sau chán bán lại chẵng ai mua
Mấy cái loa mành này chỉ có nghe nhạc nhẹ thì tạm, nghe các thể loại khác thì rất tệ
Thương hiệu thôi nhe các bác, không xứng tầm với số tiền đầu tư, giá này chọn các loại khác hay hơn nhiều

Bác nghe Martin Logan chưa mà phán như đúng rồi vậy? Hay bác nghĩ loa tĩnh điện cùng công nghệ với loa mành?

a13743

Ðề: Re: Loa tĩnh điện Martin Logan

Chuẩn không cần chỉnh. Hôm trước tết vác một bộ ML từ Mỹ về bao nhiêu công sức nghe còn kém hơn bộ dàn của phillips bán đầy ngoài siêu thị

Omega3

Bác nghe Martin Logan chưa mà phán như đúng rồi vậy? Hay bác nghĩ loa tĩnh điện cùng công nghệ với loa mành?

Đồ rằng bác mới được nghe Martin Logan lần đầu
Cặp loa tôi nghe vào năm 2008 là cặp Martin Logan Sequel II, nó khó ghép đến độ ông anh phải làm bộ Pre power macintosh để đánh mà còn không ra hồn
Bác có nghe nó với amply đèn chưa mà viết là hoạt động động rất tốt với amply đèn ???
Còn nữa, " chất âm sang trọng " là sao vậy bác, chắc sao này có cả loa có " chất âm nghèo hèn " cũng nên =))

nghia303

Well-Known Member
Ðề: Loa tĩnh điện Martin Logan

Phong cách hiend của mỗi hãng đều khác nhau mà bác . Quan trọng là người muốn sở hữu có thể chấp nhận được hay không mà thôi , cái gì cũng có giá của nó bác ạ !!!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Đồ rằng bác mới được nghe Martin Logan lần đầu
Cặp loa tôi nghe vào năm 2008 là cặp Martin Logan Sequel II, nó khó ghép đến độ ông anh phải làm bộ Pre power macintosh để đánh mà còn không ra hồn
Bác có nghe nó với amply đèn chưa mà viết là hoạt động động rất tốt với amply đèn ???
Còn nữa, " chất âm sang trọng " là sao vậy bác, chắc sao này có cả loa có " chất âm nghèo hèn " cũng nên =))
Em chưa nghe Sequel II như bác nói nên không chắc nó hay hay dở (cảm nhận mỗi người mỗi khác), nhưng mà dù sao thì so sánh super cub với SCR (cùng của Honda) e rằng nó khập khiễng lắm. Loa mỗi đời 1 khác, mỗi dòng 1 khác, chẳng đánh đồng như nhau được.

Thế điều gì khiến bác cho rằng những loa em đề cập hoạt động không tốt với amply đèn ???

"Chất âm sang trọng" là do em cảm nhận rồi đặt ra thế, văn tả mà :)) Cho em nghe loa Nam môn thì em sẽ bảo chất âm không sang trọng, bác có cảm thấy phiền không?

sieulong

Well-Known Member

cái dở hơi của ML là dùng vài năm cái màn loa sẽ bị chùn... trung bình là 5 năm phải căng lại màn loa một lần. Thường thì khi em "nhòm ngó" loa ML 2hand cũng phải kiếm cái nào mới được thay màn loa.

Không biết có khi nào anh bạn của anh xui xui mua phải cái loa bị chùn hay không ta? Chứ ML em nghe thấy khá lắm mà

mhs123

Ðề: Re: Loa tĩnh điện Martin Logan

Em chưa nghe Sequel II như bác nói nên không chắc nó hay hay dở (cảm nhận mỗi người mỗi khác), nhưng mà dù sao thì so sánh super cub với SCR (cùng của Honda) e rằng nó khập khiễng lắm. Loa mỗi đời 1 khác, mỗi dòng 1 khác, chẳng đánh đồng như nhau được.

Thế điều gì khiến bác cho rằng những loa em đề cập hoạt động không tốt với amply đèn ???

"Chất âm sang trọng" là do em cảm nhận rồi đặt ra thế, văn tả mà :)) Cho em nghe loa Nam môn thì em sẽ bảo chất âm không sang trọng, bác có cảm thấy phiền không?

E thấy Nhận xét như bác mọi người ko phiền nhưng buồn...........[-(

le_hung214

Dải trung cao nghe phê lắm.
Như bác sieulong tả thì mỗi lần thay mành loa cũng tốn ko ít à :-SS

Omega3

Chip đã viết:
Bây giờ tôi mới biết bác có tài viết văn tả hơn là tài nghe nhạc, cứ loa mắc tiền thì " chất âm sang trọng ", loa rẻ tiền thì " chất âm nghèo hèn ".

Chip đã viết:
Không biết bác đi nghe loa này họ ghép với amply gì cho bác nghe, nhưng bác viết loa Martin Logan hoạt động RẤT TỐT với amply đèn thì nên xem lại vì loa này nổi tiếng là rất kén amply

hdtamtn

Member
Ðề: Loa tĩnh điện Martin Logan

cài này dành cho các nhà thiết kế tivi siêu mòng thì tốt

Omega3

Re: Ðề: Re: Loa tĩnh điện Martin Logan

Thì mọi người chia sẻ cảm nhận thôi mừ.............

Tôi thấy chữ ký của bác rất hay và ý nghĩa
" Chơi đồ hay chưa chắc đã phải bỏ nhiều tiền
Bỏ nhiều tiền chưa chắc có đc đồ hay "
Chỉ có âm thanh hay hoặc dở, đừng gán cho nó nào là sang trọng, nghèo hèn nghe nó hài lắm

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Bây giờ tôi mới biết bác có tài viết văn tả hơn là tài nghe nhạc, cứ loa mắc tiền thì " chất âm sang trọng ", loa rẻ tiền thì " chất âm nghèo hèn ".
Bác tranh luận thế này thì em chưa đủ trình, xin thua bác vậy.

Không biết bác đi nghe loa này họ ghép với amply gì cho bác nghe, nhưng bác viết loa Martin Logan hoạt động RẤT TỐT với amply đèn thì nên xem lại vì loa này nổi tiếng là rất kén amply
Bác cho em xin cái dẫn chứng cho nhận xét bôi đậm nhé để anh em biết mà phòng tránh ạ. Em cảm ơn.

Omega3

Bác cho em xin cái dẫn chứng cho nhận xét bôi đậm nhé để anh em biết mà phòng tránh ạ. Em cảm ơn.
Thay vì thế Bác cho tôi cái dẫn chứng là " Loa tĩnh điện hoạt động rất tốt với cả ampli đèn " đi ạh

Bên trên