Lựa chọn Android box Chip Amlogic 802, 805 hay 812 để up firmware Kodi 14.2 Openelec.

tytatytoe

Member
Ðề: Lựa chọn Android box Chip Amlogic 802, 805 hay 812 để up firmware Kodi 14.2 Openelec.

Cứ cài đặt kodi như bình thường. rồi dùng dk tivi xem có đc kg. nếu tivi mà có HDMI-CEC thì bật lên, kg đc thì thay cáp HDMI khác. Đa số cáp theo box là dùng kg đc

vuthecong78

Well-Known Member
Ðề: Lựa chọn Android box Chip Amlogic 802, 805 hay 812 để up firmware Kodi 14.2 Openelec.

Cho mình hỏi cái MXQ chạy Kodi có dùng được điều khiển tivi không - tivi Sony - và hướng dẫn mình cách cài đặt với (nếu dùng được)

Cứ cài đặt kodi như bình thường. rồi dùng dk tivi xem có đc kg. nếu tivi mà có HDMI-CEC thì bật lên, kg đc thì thay cáp HDMI khác. Đa số cáp theo box là dùng kg đc
Làm như thế này nhé:
Bạn download cái putty ở đây
http://the.earth.li/~sgtatham/putty/latest/x86/putty.exe

cài ra máy tính .
mở putty đăng nhập SSH của openelec

host name : IP của box
User name : root
Pass : openelec gõ không thấy hiện gì đâu nhưng cứ gõ đúng nhé.
nó ra cửa sổ terminal bạn gõ dòng sau vào và enter, vậy là đc
OpenELEC:~ # echo 0x0f > /sys/class/amhdmitx/amhdmitx0/cec_config
Tùy theo dòng TV mà nó có support đúng hay không.

tu93java

Để Kodi chạy thuần trên thiết bị thì nhà sản xuất có thay đổi Kodi để nó phù hợp nhất với thiết bị, Vậy nên dùng bản Kodi mặc định là tốt nhất.
Còn 3 sản phẩm trên thì bạn hãy lựa chọn phù hợp nhất với túi tiền của bạn.
Smartshop là nhà phân phối Android TV Box giá rẻ trên toàn quốc. Bạn có thể tham khảo.

ffencing

Member

Làm như thế này nhé:
Bạn download cái putty ở đây
http://the.earth.li/~sgtatham/putty/latest/x86/putty.exe

cài ra máy tính .
mở putty đăng nhập SSH của openelec

host name : IP của box
User name : root
Pass : openelec gõ không thấy hiện gì đâu nhưng cứ gõ đúng nhé.
nó ra cửa sổ terminal bạn gõ dòng sau vào và enter, vậy là đc

Tùy theo dòng TV mà nó có support đúng hay không.

Cái của mình là android box đâu chạy được file exe đâu bạn :(

vvd2104

Well-Known Member

Cái của mình là android box đâu chạy được file exe đâu bạn :(

Putty chạy trên laptop để SSH vào Box của bạn . bạn đọc ko kỹ rồi. Vs lại nếu bạn đang dùng Android không dùng cách này được đâu, Nếu bác dùng Android thì tìm cái HDMI-CEC On lên vs config HDMI-CEC trên TV (nếu có) là OK.
Nhu cầu bạn sử dụng KODI chủ yếu thì bạn tìm hiểu cài OS Openelec nhanh nhẹ hơn Android nhiều nhé.

sct70

Well-Known Member

Đã chọn MXQ và chạy Openelec. Hài lòng với chi phí. Cảm ơn bạn vvd2104 nhiều. Cảm ơn bạn bbforever33 chỉ chỗ mua rẻ.

Bạn cho mình hỏi tí em MXQ S805 có đọc trực tiếp dạng kênh RTP://... của list kênh MyTV không ? Nghĩa là không cần phải nhờ router cài xupnp để chuyển đổi từ dạng RTP://... sang HTTP://... ấy.

vuthecong78

Well-Known Member

Bạn cho mình hỏi tí em MXQ S805 có đọc trực tiếp dạng kênh RTP://... của list kênh MyTV không ? Nghĩa là không cần phải nhờ router cài xupnp để chuyển đổi từ dạng RTP://... sang HTTP://... ấy.

xupnpd là dùng tạo DLNA, còn udpxy mới có chức năng convert link. Để mai mình chạy thử tvheadend trong Openelec xem thế nào.

phylpto

Member

bác vuthecong78 ơi cho em hỏi chut con M8 của bác cài openelec nó có ra tiếng ở công giắc 3.5 không bác con của em nó chỉ ra ở công hdmi thui

sct70

Well-Known Member

Nhờ bác vuthecong78 kiểm tra giúp xem em MXQ S805 có giải mã được dạng kênh RTP://... của list kênh MyTV không ?

vuthecong78

Well-Known Member

bác vuthecong78 ơi cho em hỏi chut con M8 của bác cài openelec nó có ra tiếng ở công giắc 3.5 không bác con của em nó chỉ ra ở công hdmi thui
Không thấy tín hiệu gì khi cài Openelec.
Nhờ bác vuthecong78 kiểm tra giúp xem em MXQ S805 có giải mã được dạng kênh RTP://... của list kênh MyTV không ?

Giải mã đc bạn nhé.

sct70

Well-Known Member

Không thấy tín hiệu gì khi cài Openelec.

Giải mã đc bạn nhé.

Cám ơn bác rất nhiều. Cho mình hỏi thêm tí nữa em này em Mytv với hình chuyển động nhanh có bị răng cưa không ? và cho mình xin chỗ bán với giá rẻ với nhé.

vuthecong78

Well-Known Member

Cám ơn bác rất nhiều. Cho mình hỏi thêm tí nữa em này xem Mytv với hình chuyển động nhanh có bị răng cưa không ? và cho mình xin chỗ bán với giá rẻ với nhé.

Không thấy gì. Nếu mua cho nhà dùng thì bạn cố lên dùng con chip S812 đi. Còn em mua cho khách nên tiết kiệm tối đa chi phí nhưng hình vẫn đẹp hơn box MyTV. Alo em chỉ chỗ cho.

djxo911

Member

Không thấy gì. Nếu mua cho nhà dùng thì bạn cố lên dùng con chip S812 đi. Còn em mua cho khách nên tiết kiệm tối đa chi phí nhưng hình vẫn đẹp hơn box MyTV. Alo em chỉ chỗ cho.

Bác cho lại mình bản rom OpenELEC up con MXQ với, mình up có một số lỗi như sau:
- HDMI sau khi khởi động lại box mất tiếng, rút dây HDMI cắm lại thì tiếng ngon lành
- Tắt box xong ko bật lại được nữa, phải đợi khoảng 15' sau đó rút box ra cắm điện vào mới lên được

vuthecong78

Well-Known Member

Bác cho lại mình bản rom OpenELEC up con MXQ với, mình up có một số lỗi như sau:
1 - HDMI sau khi khởi động lại box mất tiếng, rút dây HDMI cắm lại thì tiếng ngon lành
2 - Tắt box xong ko bật lại được nữa, phải đợi khoảng 15' sau đó rút box ra cắm điện vào mới lên được

Mình đang up bản này: http://s805.eu/releases/5.0.8.18/NAND/OpenELEC-Amlogic.HD18Q.arm-5.0.8.18.zip

1. Hôm nay khách đang phản ánh bị lỗi này, 2 con trước không thấy kêu ca gì. Mình tưởng do dây HDMI nên đã thay dây mà khách vẫn bảo chưa đc.
2. Cũng thấy lỗi như thế này, chưa rõ nguyên nhân.

djxo911

Member

Như vậy là MXQ chưa tương thích với openeopenelec, nên để bản android là ổn định nhất

vuthecong78

Well-Known Member

Đã up lại ROM Openelec HD18Q nhưng vẫn phải bật Box trước rồi bật TV sau thì HDMI có cả hình và tiếng. Còn TV bật trước box sau thì chỉ có hình mất tiếng.

vvd2104

Well-Known Member

Đã up lại ROM Openelec HD18Q nhưng vẫn phải bật Box trước rồi bật TV sau thì HDMI có cả hình và tiếng. Còn TV bật trước box sau thì chỉ có hình mất tiếng.

Anh tắt Chức năng hdmi-cec đi xem
tạo file .config/autostart.sh
Thêm dòng sau vào file

echo 0 > /sys/class/amhdmitx/amhdmitx0/cec_config

đổi permission cho file autostart.sh:
chmod 777 .config/autostart.sh

reboot lại xem thế nào. Thử cập nhật bản mới 5.0.19 nữa xem : https://github.com/kszaq/OpenELEC.tv/releases

vuthecong78

Well-Known Member

Anh tắt Chức năng hdmi-cec đi xem
tạo file .config/autostart.sh
Thêm dòng sau vào file

echo 0 > /sys/class/amhdmitx/amhdmitx0/cec_config

đổi permission cho file autostart.sh:
chmod 777 .config/autostart.sh

reboot lại xem thế nào. Thử cập nhật bản mới 5.0.19 nữa xem : https://github.com/kszaq/OpenELEC.tv/releases

Vẫn không đc mới tức chứ dù cả update và tạo file

vvd2104

Well-Known Member

Vẫn không đc mới tức chứ dù cả update và tạo file

Anh ssh, chạy lệnh dmesg rồi copy vào file txt + kodi.log nữa, rồi attach file text lên e xem.
Mà cái màn hình boot của Openelec trên MXQ của bác thế nào, ngày xưa em flash mấy lần mới được bản chuẩn Openelec trên MXQ đó:
1. Màn hình boot mà hiện lên Logo MXQ sau đó chuyển sang Logo Openelec là chưa được nhé. (thời gian boot ~30s)--->hay lỗi vặt
2. Màn hình boot bật lên phát vào logo của Openelec là chuẩn (~15s)
Fix này:
Nễu rơi vào 1, bác phải flash lại bản firmware chuẩn cho HD18Q theo hướng dẫn:
Bác làm theo hướng dẫn ở đây: Video: How to easily flash firmware on Tronfy MXQ S805 Android TV Box ~ China Gadgets Reviews
Link Firmware cho MXQ HD18Q: MXQ_110k4_20150325.rar, tải về giải nén được file .img.
Tải và cài AMLogic USB Burning Tool
Kiếm 1 cáp USB-USB (2 đầu là cổng cắm USB cả để nối cổng USB 4 của MXQ (cổng 4 này là cổng OTG) với PC)
Làm như hình: khỏi cần cắm nguồn cũng được, cổng usb 4 khi cắm vào PC cũng cấp nguồn rồi
1. PC bật sẵn AMLogic USB Burning Tool, cắm tăm vào cổng AV
2. cắm USB vào PC, giữ them 3-5 s, thấy PC nhận box.
3. Click File chọn Import image đã tải về (img file nhé). nhấn Start sẽ upload firmware
Cách này dành cũng là cách Unbrick MXQ box đó bác

Sau khi up firmware này, bác up lại Openelec, nếu khởi động chỉ có mình logo Openelec và thời gian khởi động là ~15-20s là OK

Chỉnh sửa lần cuối:

djxo911

Member

MXQ có 2 loại nhé, 1 loại dùng chip wifi 8188 và 8189
8189 up openelec là lỗi nhé ( hdmi , tắt bật) còn 8188 ngon nhé.

Bên trên