Microsoft đã thất bại với Windows 8 như thế nào?

quandai

Well-Known Member
Ðề: Microsoft đã thất bại với Windows 8 như thế nào?

Nhưng nhờ có Win8, tớ dùng lại được các thiết bị cũ với cấu hình yếu, khi mà nó chỉ có thể chạy ì ạch với Win7 thì lại chạy được mượt mà với Win8. Còn cái màn hình metro, còn muốn nhìn thấy nó hay không là vấn đề của riêng bạn. Với Phone thì có thể khó, chứ với PC (desktop, laptop) thì khó gì nhỉ? Tớ đang dùng Win8 đây, và lấu lắm rồi, không có bài viết này thì tớ chẳng còn nhớ là cái laptop của tớ có giao diện metro!

acquycodon

Active Member

Thanks.
Đang xài 8.1 và 10. Thấy hài lòng.
Khởi động 10s, pin 10h.

Kujimatowa

Member

trở về windows 7 sau 3 ngày vì cái driver wifi ko tương thích (bắt sóng chập chờn, dù driver có ghi hỗ trợ windows 8 hẳn hòi), trong trên windows chạy ngon lành chả thấy gì.

Nếu mình ko lầm thì bạn đang dùng lap Asus. Mình đã dùng qua 5 đời main, 3 đời lap Asus, giờ cạch luôn rồi. Main thì cái nào đung một thời gian cũng bị lỗi khe PCI 16, lap thì lỗi kết nối wifi chập chờn.

vietnq

Active Member

Cái ông MS này sao không học ông táo cắn dở nhỉ, Mac và iphone vẫn kiếm bội xiền???

HacLongNinhKieu

Well-Known Member

Mọi người hay kêu là ko còn nút start tuy nhiên thì theo e thấy có nhiều phần mềm hỗ trợ việc tạo lại nút start như ở win 7, song song đó là phần để chuyển qua Metro - VD: Start Menu 8 của bọn IOBIT; Classic Shell của Ivo Beltchev ;Pokki của SweetLabs;Start Menu Х; Power 8...vv..
Mọi người chỉ kêu với Win8 thôi bác ơi, qua 8.1 là có nút Start lại rồi. Giao diện Metro, với em nó chỉ đơn thuần là 1 cái Start Menu đẹp và chi tiết thôi, nhưng do từ đời thuở nào đã không quan tâm lắm đến Start Menu nên vụ này em chả sợ :D Cứ chỉnh cho vào thẳng desktop lúc khởi động là xong, cần gì mất thêm 1 bước vào Metro trước.

Cái ông MS này sao không học ông táo cắn dở nhỉ, Mac và iphone vẫn kiếm bội xiền???
Chắc em hơi cổ hủ, chứ dùng Lumia quen rồi, cầm cái iPhone lên lại thấy "cứng cứng" tay thế nào ấy.

phucsang

Member

Mình đã thử dùng cả 2 phiên bản làm việc cùng 1 lúc , nhưng quả thật win8 chỉ đẹp ở phần giao diện và phức tạp cho nhưng ai không rành , nhưng hiệu năng làm việc tốt thì win7 là Ok nhất .Chúng ta hãy chờ xem điều gì sẽ làm nên thay đổi ở win 10 nhé . thanks

lovekieu

Active Member

1 trong những lý do mình không chuyển sang win 8 kể cả bản 8.1 vì nó không quen mắt, không có gì đột phá quá lớn (trừ khởi động và tắt máy nhanh), win 8 khá phù hợp với laptop màn cảm ứng nhưng màn cảm ứng đâu phổ biến và chất lượng cảm ứng thì quá tệ

hdvigcat

Oài, mê mệt windows 8 chứ thất bại cái gì chứ nhỉ :D

huisno1

Member

Giao diện ngu học chưa từng thấy.
1 cái đơn giản nhất, cài Office xong nếu trên Windows 7 chỉ việc Start - All Programs - Microsoft Office rồi tạo biểu tượng tắt ra desktop.
Nhưng trên Windows 8 hoàn toàn không thể làm được chỉ còn cách mò vào C - Program Files - Microsoft Office rồi mò thủ công xem cái nào là cái Word cái nào là cái Excel rồi mới tạo biểu tượng tắt ra ngoài desktop được.

Không biết dung lại đổ thừa.
Mỗi lần cài chương trình mới, khi vào Metro sẽ có nút new installed application ở góc trái, bạn click vào đó sẽ hiển thị lên bang các phần mềm được cài, phần mềm vừa cài sẽ có chữ new bên cạnh, giờ thì muốn đưa shortcut đến đâu chỉ việc click phải và chon.
Có góp ý phê phán cũng nói năng lịch sự nhé bạn.

huisno1

Member

Diễn đàn sao nhiều bạn dễ dàng nói từ "ngu" quá. Đóng góp ý kiến phê phán có cần cục cằn thô lỗ vậy không?

bạn giống mình, dùng win 8 xong thấy win7 bị lỗi nhiều quá.

tatam

Well-Known Member

Một số HDD USB 3.0 dùng tốt trong Win 7 nhưng qua Win 8 không nhận, phải rất nhọc nhằn tìm hiểu và làm đủ cách nhưng không được, nhưng rồi tình cờ fdisk lại (xóa đi partition, tạo mới lại partition và format lại HDD) HDD Win 8 mới nhận.

langtu27

Well-Known Member

Thật ra đấy là 1 bước đệm, w8 cũng như vista, đã thất bại. Nhưng vista là bc đệm cho win 7 rất thành công thì w8 cũng mong là bc đệm cho w10.

suonggiomuadong

Active Member

8.1 và không bao giờ muốn xuống

donal_123

dung 2 ngày đâu thối là rồi cũng quen. Rồi cũng thấy win 8.1 cũng rất dễ xài. thậm chí driver tối ưu hơn win 7 nữa(chắc tại lap mình ra vào lúc win 8 đã phát hành). Như bài viết thì đúng ra Win 8-8.1 that bại là vì sự lười thay dổi của người dùng. Họ dễ thấy nững khó khan ngay khi đụng vào w8 và bỏ qua nhưng ưu điểm mà nó mang lại. Đặc biệt hơn nó là nền tang cho W10 rất hứa hẹn tới đây.
Không liên quan nhưng sao mình update lên win 10 IP lâu quá đã vậy còn báo lỗi liên tục nữa chứ. Tiện cũng đang nghiên cứu cách quay lại win 8.1 sau khi phiêu diêu vs w10 ip đây ^^.

A Hoàng

Well-Known Member

Song song với ngày ra mắt đang đến gần của Windows 10, hệ điều hành Windows 8 đang trải qua những ngày tháng cuối cùng trong vòng đời của mình. Tại sao một hê điều hành đầy tham vọng cuối cùng lại trở thành dấu ấn thất bại của Microsoft, mời bạn tìm hiểu ngay sau đây:

Mục tiêu tuyệt vời nhưng lại đi trước qua xa so với thời đại

Đúng hướng nhưng sai đường

Ép buộc người dùng phải làm quen với giao diện mới được tối ưu hóa cho di động

Đi vào vết xe đổ của kỷ nguyên Windows Mobile

Những vấn đề của giao diện trên Windows 8

Windows 8 dưới một góc nhìn công bằng hơn

Những lý do khiến Mình chia tay em nó khi mới chạm vào lần đầu tiên :)))

Anh Manh

Well-Known Member

Những lý do khiến Mình chia tay em nó khi mới chạm vào lần đầu tiên :)))

Là nói quá hoặc nhận xét của một người lười tư duy chứ mình khẳng định nếu ko xuất hiện Win 10 thì Win 8.1 vẫn là tiêu trí đc hướng đến nhiều nhất của cộng đồng tin học.Đơn cử như bạn cứ thử vào bất kỳ một diễn đàn chia sẻ các vấn đề về Windows nào đó và kiểm chứng xem vấn đề nào hot nhất ,cái gì đc xin nhiều nhất ,dân IT nói về 8.1 ntn .Thử hỏi giờ này ai còn quan tâm Win 7 nữa,Key active Win 7 xin dễ dàng ntn so với 8.1....

takahina

Active Member

Thực tế nếu là dân IT thì Window 8 gần như một sự ức chế. Đơn giản là dân IT mò mẫm khá sâu vào hệ thống Win 7. Đùng một cái MS thay đổi những thứ gần như là kinh nghiệm của họ (đôi khi nhìn vào màn hình Win 7 là biết nó bị lỗi hay cần phải chỉnh chổ nào). Chưa kể nếu bạn là quản trị hệ thống, đã quá quen với nền tảng window Server thì Win 8 giống như là phiên bản lỗi mặc dù nó chạy nhanh hơn (đã kiểm chứng).

Dòng đời Window theo tui là:

1. Win 3.11 ; thành công
2. Win 95: thử nghiệm
3. Win 98: thành công
4. Win Me: thử nghiệm
5. Win server NT 2000: thử nghiệm
6. Win server 2003: okie
7. Win XP: tạm thành công, update lên SP3 mới okie
8. Win 7: thành công cho các máy cấu hình mạnh
9. Win 8: thử nghiệm
10. Win 10: chưa biết, chắc khi nào nó ko support win 7 thì nâng 1 lượt. hehehe

Còn 1 HĐH mà thành công trong mọi thời đại của Microsoft là: MS DOS (chuẩn ko cần chỉnh lun)

Imi Aoto

Member

Chờ sự thành công của Windows 10 :D

grandthorn

Active Member

desktop thì wins7 vẫn là nhất - charmbar tốt nhất là pin mịa nó ra ngoài - cứ giấu vào - desktop là làm việc - ai rảnh đâu mà cứ cần là lại rê chuột vào ấy cho nó sổ ra - mà có lúc chả chịu bò ra luôn.

phân chia ứng dụng trong start menu của wins cũ đã ngon rồi - bh lên 8 chả biết tìm ứng dụng đó ở đâu.

Mong là bác 10 làm tốt hơn thế!

Bên trên