Midi Karaoke player vs HTPC

nvmy

Well-Known Member
Em có thắc mắc thế này:
Trước đây các phòng hát Karaoke (chọn bài) dùng cả Karaoke player như Arirang hoặc California 4 số và đầu băng VHS. Giờ tiến bộ rồi, đầu phát toàn 5-6 số, đĩa Karaoke chứa đến hàng ngàn, hàng vạn bài hát. VHS tuyệt chủng và có PC thay thế. Chất lượng âm thanh Midi Karaoke player và PC em chẳng phân biệt được gì. Cũng có thể đi hát hò nốc bia vào, tai nó ù nên thế?

Vậy, cùng một Âm ly khuếch đại và bộ loa;
- Chất lượng âm thanh giữa Midi Karaoke player và HTPC khác nhau không? Nếu khác thì ở mức độ nào?
- Ưu điểm nào ở Midi Karaoke player nổi trội hơn HTPC hoặc HTPC không có?
- Liệu giải pháp cho nguồn phát Karaoke là dùng HTPC thay thế Midi Karaoke player, bằng cách nâng cấp HDD, remote control, mua DVD Karaoke ( có chọn lọc) copy vào HDD, có khả thi không?
- Có phần mềm nào làm chức năng trộn Karaoke dùng cho PC không, hay bắt buộc phải dùng phần cứng?
- Giải pháp HTPC + Midi Karaoke player rẻ tiền nhất thì chọn Midi Karaoke player nào là hợp lý nhất?

Biết rằng chi phí trên đầu bài hát của Midi Karaoke player nhỏ hơn rất nhiều so với HTPC, nhưng thực chất tỉ lệ bài hát vô dụng trong cái đĩa đó cũng rất lớn vì chẳng ai hát hết được các bài hát tiếng Nhật, Hàn, Trung, Pháp... trong đó cả.

Mời các bác rành về cái món này vào bàn luận.:-??

9c0cf818877489

Chỉnh sửa lần cuối:

haikid

Ðề: Midi Karaoke player vs HTPC

theo em giải pháp tốt nhất là bác sắm cái ổ cứng rồi mang qua cửa hàng em (Hypershop48A Cửa Bắc-Hải:0906061881) em copy cho bác nguồn data karaoke của em (hơn 6000 bài,)đuôi DAT nhé (copy từ vcd karaoke) và em sẽ tư vấn phầm mềm chạy karaoke để xuất ra màn hình cho bác,đơn giản cực kỳ :máy tính-ổ cứng chứa nhạc-fần mềm chạy karaoke xuất ra tivi,bác chỉ việc cắm và hát thôi,bgiờ các tiệm karaoke cũng toàn dùng cách này mà.dùng đầu karaoke midi số em thấy chất lượng ko tốt.have fun

superman

bác nói cũng có phần đúng nhưng mà karaoke = PC thì nên xài ở nhà hát chơi vui vui thôi,còn mở tiệm cho thuê á mà xài PC thấy ủn tiền lém cái PC mà ngon ngon cũng khoảng 4 củ rùi (chưa gồm loa,dây,mic,ampli,màn hình,nếu PC ko xài sound rời thì mua con main cũng phải dc dc chút tất cả rẻ lém cũng khoảng 6<x<10 củ ) mà còn nửa là máy phải chạy liền tục => dễ hư máy,còn xài đầu đĩa á nếu tàm tạm thì cũng 2 củ+loa kèn thì cao lắm 6 củ mấy à(chưa màn) lâu hư tệ lém cũng 2 năm nếu chỉ hát karaoke(ko coi film)
ĐÓ LÀ Ý KIẾN EM CÓ J` ĐỪNG LA

manhthang

Huyền Thoại

bác nói cũng có phần đúng nhưng mà karaoke = PC thì nên xài ở nhà hát chơi vui vui thôi,còn mở tiệm cho thuê á mà xài PC thấy ủn tiền lém cái PC mà ngon ngon cũng khoảng 4 củ rùi (chưa gồm loa,dây,mic,ampli,màn hình,nếu PC ko xài sound rời thì mua con main cũng phải dc dc chút tất cả rẻ lém cũng khoảng 6<x<10 củ ) mà còn nửa là máy phải chạy liền tục => dễ hư máy,còn xài đầu đĩa á nếu tàm tạm thì cũng 2 củ+loa kèn thì cao lắm 6 củ mấy à(chưa màn) lâu hư tệ lém cũng 2 năm nếu chỉ hát karaoke(ko coi film)

Karaoke này thì nên kinh doanh ở đâu cho có khách?

zbee

Member

Zậy nếu mình có sẵn HTPC rồi và nhu cầu chỉ là karaoke gia đình như vậy giải pháp của bro haikid xem ra là hiệu quả kinh tế nhất.
@haikid: nếu mình dùng đĩa karaoke DVD của máy 5số chung với HTPC luôn được hong? Bro có soft này hong?

tbn2004

Active Member

hình to vãi. Xem trên 22" còn phái scroll nữa

TV-CRT

Tay này chắc quảng cáo cho cái thằng Arirang quá, làm gì đưa hình to quá vậy ? hôm trước qua nhà thằng bạn thấy hát Karaoke bằng đầu SK800 của hãng gì đó trong SG nghe hay quá , không biết chắc làm mấy chai tây tây nên nghe hay quá chừng...

Có ai dùng con này chưa cho ý kiến nhé, gần tết cũng tính mua 1 cái để vui vẻ mấy ngày xuân

nvmy

Well-Known Member

Tay này chắc quảng cáo cho cái thằng Arirang quá, làm gì đưa hình to quá vậy ? hôm trước qua nhà thằng bạn thấy hát Karaoke bằng đầu SK800 của hãng gì đó trong SG nghe hay quá , không biết chắc làm mấy chai tây tây nên nghe hay quá chừng...

Có ai dùng con này chưa cho ý kiến nhé, gần tết cũng tính mua 1 cái để vui vẻ mấy ngày xuân

Há há, sao lại huỵch toẹt thế bác? tại lười up ảnh lên host mới lại tưởng anh em chơi HD dùng ti vi to.
Bác chơi Arirang đi, khỏi chê luôn.

Thì đang tìm cách tận dụng cái HTPC ở nhà mà.

theo em giải pháp tốt nhất là bác sắm cái ổ cứng rồi mang qua cửa hàng em (Hypershop48A Cửa Bắc-Hải:0906061881) em copy cho bác nguồn data karaoke của em (hơn 6000 bài,)đuôi DAT nhé (copy từ vcd karaoke) và em sẽ tư vấn phầm mềm chạy karaoke để xuất ra màn hình cho bác,đơn giản cực kỳ :máy tính-ổ cứng chứa nhạc-fần mềm chạy karaoke xuất ra tivi,bác chỉ việc cắm và hát thôi,bgiờ các tiệm karaoke cũng toàn dùng cách này mà.dùng đầu karaoke midi số em thấy chất lượng ko tốt.have fun

Cảm ơn bác.
Hôm nào rỗi, em qua chơi chỗ bác.

TV-CRT

Sao tớ nghe mấy thằng bán hàng nói máy Arirang kén đĩa dữ lắm, chạy con main lỏm khỏm toàn hàng tàu, tầm tiền ít khoàng 2 chai thì không nên dùng Arirang, tụi nó nói mình nên mua con California hợp tác với Mỹ tốt hơn, mình kg tin lắm vì từ nào đến giờ có thấy Mỹ sx đồ DVD , Karaoke gì đâu... đang phân vân... nên lên đây hỏi lại.

Thời buổi kinh tế khó khăn, kiếm tiền khó khăn... nên đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng.. :)):)) hi hi

manhthang

Huyền Thoại

Nếu muốn mua Midi-Karaoke thì cứ múc Cali cho nó lành. Rẻ tiền mà đĩa nó ra Volume mới cũng nhanh.

kaicm

bạn cho mình hỏi cửa hàng bạn ở tp.hcm hay ở đâu thế, nếu đúng tp.hcm thì hay quá \:D/
Àh cho mình hỏi xíu : phần mềm chạy karaoke xuất ra tivi bạn nói tên gì vậy, với lại dùng cáp nối từ pc ra tivi la loại nào thế :)

superman

sửa tittle lại i nữa bác còn nữa,HTPC vs karaoke player vs HD box media player
tại nghe nói mấy cái box đóa có khả năng play file mpeg nên có thể hát karaoke dc

megymax

Member

Nhưng cái quỷ HD box thì lại rất khó chỉh bài hát, khó tạo playlist (list bài cần hát) và nếu dùng NMTs như PCH thì có cách tạo playlist thủ công nhưng đòi hỏi chút kiến thức về html để chỉnh cho vừa ý..

về vụ phát karaoke trên PC thì em có 2 soft (mà cũng chưa test).. vì bữa jờ chưa lụm được mic mixer nên tạm thời bỏ qua... :p

haikid

soft chuộng nhất tại các quán kara ở việt nam bgiờ là cakara player,soft việt này dân dã.dễ dùng,chức năng vừa đủ,giao diện thân thiện.tách tiếng tự động,giá thành cài đặt soft khá đắt,các bạn có thể lấy phiên bản máy lẻ đã được crack tại cửa hàng mình...

whyworry

Bác đã từng thấy 1pc cấu hình k cần khủng như chơi phim HD với dung lượng HDD chừng 2TB phát cùng lúc cho 2 phòng karaoke với toàn bộ karaoke định dạng m4p chưa? Mỗi phòng 1list hát khác nhau nhé! Vấn đề ở đây bác cần tìm hiểu thêm la Software, Multi Sound Card và Multi VGA để play như vậy. Có cả lên tone va xuống tone nhé! hihihi

Chỉnh sửa lần cuối:

whyworry

Vote cho bác 2tay 2 chân. :D Nếu bác chịu khó sẽ tìm dc cả DVDrip với định dạng MP4 chứ k phải chỉ có file .Dat.

duongbaba

Active Member

Phía Bắc có vẻ chuộng Karaoke PC, nhưng thực sự để có chất lượng "trong trẻo" 100% như định dạng midi thì quá khó. Khó bởi vì 2 lý do:

1. Định dạng nén âm thanh karaoke hiện nay trên PC không thể so sánh với chất lượng âm thanh midi. Midi không phải là chuẩn nén, mà nó chứa các thông số để "định nghĩa" 1 nốt nhạc nào đó chứ không phải chứa bản thân nốt nhạc đó. Như vậy có thể hiểu tại sao file .mid (midi) rất nhỏ.

2. Để phát được định dạng .mid, tất cả các thiết bị đều phải có chip giải mã midi (thường nằm trên sound card). Các đầu Karaoke cũng có chip này. Đầu Arirang DH-3600 dùng chip giải mã midi chuyên nghiệp của hãng Roland, đó là lý do tại sao nó mắc tiền.

Nếu so sánh giữa PC Karaoke bình thường và đầu DH-3600 thì cũng giống như so sánh cái sound card bình thường với cái Receiver Denon hoặc Yamaha gì đó...

Vài dòng có thể giúp ích cho các bác...

Thế Anh

Phía Bắc có vẻ chuộng Karaoke PC, nhưng thực sự để có chất lượng "trong trẻo" 100% như định dạng midi thì quá khó. Khó bởi vì 2 lý do:

1. Định dạng nén âm thanh karaoke hiện nay trên PC không thể so sánh với chất lượng âm thanh midi. Midi không phải là chuẩn nén, mà nó chứa các thông số để "định nghĩa" 1 nốt nhạc nào đó chứ không phải chứa bản thân nốt nhạc đó. Như vậy có thể hiểu tại sao file .mid (midi) rất nhỏ.

2. Để phát được định dạng .mid, tất cả các thiết bị đều phải có chip giải mã midi (thường nằm trên sound card). Các đầu Karaoke cũng có chip này. Đầu Arirang DH-3600 dùng chip giải mã midi chuyên nghiệp của hãng Roland, đó là lý do tại sao nó mắc tiền.

Nếu so sánh giữa PC Karaoke bình thường và đầu DH-3600 thì cũng giống như so sánh cái sound card bình thường với cái Receiver Denon hoặc Yamaha gì đó...

Phía Nam có thể chuộng nhạc Midi có điều:

Nhạc Midi được phát ra từ các nhạc cụ điện tử, có từ 8 tới 64 loại nhạc cụ. (Đàn Óc gan) Mặc dù âm sắc, trường độ, cao độ của mỗi loại nhạc cụ là khác nhau. Nhưng "chất âm" điện tử nghe thường thiên sáng và ko có "hồn".
Nhạc từ Karaoke MPEG được thu âm trực tiếp từ trường quay hoặc sân khấu, là nhạc đệm cho ca sĩ hát, ko chỉ bao gồm các nhạc cụ điện tử mà còn có các nhạc cụ như bộ gõ, bộ hơi, bộ dây do nhạc công thể hiện. Cho dù có nén xuống bitrate thấp thì vẫn có "hồn" hơn nhạc MIDI.

So sánh nhạc MIDI với nhạc đệm cũng giống như so sánh loại nhạc chuông của máy địên thoại MIDI với nhạc chuông MP3 vậy.

Còn ko nên so HTPC với đầu Karaoke vi tính vì nó quá chênh lệch nhau. HTPC có thể phục vụ cho 10 phòng thu. Đầu Karaoke vi tính chỉ có 1

nvmy

Well-Known Member

Nhạc midi công nhận là "trong trẻo' nhưng trong quá em nghe nó cứ "the thé":-"
Ông bác kiếm thử cái DVD Karaoke (loại 20 bài/đĩa chứ không phải loại mp4, ngắt lời đi nghe thử bằng dàn âm thanh ở nhà bác xem so với midi thì nó thế nào với ạ!:)

Em thấy bác này nói mục 1 rất có lý vì em đã dùng ( cùng âm li và loa ). HIện tại em đang dùng máy cali ghẻ thôi nhưng đập ầm ầm, âm thanh nổi trội hơn thằng HTPC nhiều. Nếu bác nào không thích nghe cái melody thì có thể tắt cái này nó đi cho đỡ choe choé. Còn thằng HTPC tách tiếng hắt mono lắm, chỉ có ở nhà mới cảm nhận được thôi chứ ở hàng thì khó mà biết được vì nhạc nó bật to và lúc đó còn đang có tí bia rượu phê phê... Mà nguồn kara thì thường là VCD lậu, chất lượng tệ vô cùng. Các bác cứ ra mua đĩa VCD 5k/chiếc rồi về tách tiếng ra hát, thử biết ngay chất lượng thế nào.

Còn bác cho đĩa DVD Karaoke vào ổ DVD thì cũng không tách được tiếng đâu.

Tốt nhất là dùng song song 1 đầu 6 số và 1 đầu DVD cho lành lại vừa đỡ tốn điện hơn PC. Giá điện đang tăng.

Bên trên