Mọi người cứu với, PC 40tr kết nối TV 4K xem phim không bằng TV gắn HDD rời!!!

fantti

Active Member
Máy mình mua năm 2018 cấu hình như sau:
CPU Ryzen 7 1700X, VGA GTX 1060 6GB, RAM DDR4 16GB 2400, HDD WD Red 3TB, Nguồn Cooler Master B700, Cáp HDMI v2.0 3m Unitek Y-C139RGY.
TV của mình là Smart Tivi Samsung 49 inch UA49KU6400

Khi dùng màn hình Dell U2518D 2K xem phim 4K và chơi GTA 5 max setting 2K thì không bị lag.
Sao lúc kết nối vào màn hình TV Samsung 4K thì xem phim 1080p (chưa nói đến 4K) bằng MPC, WMP xem full màn hình thì màu không đẹp, nét và mượt bằng khi mình xem phim 1080p bằng TV ghim trực tiếp ổ cứng ngoài. (Cảm giác xem phim bằng HDD rời mượt như 60fps vậy)
Còn xem YouTube bằng PC chiếu lên TV thì không mượt bằng ứng dụng YouTube sẳn có của TV.

Mình đã thử set đầu vào HDMI là 1920x1080 60Hz trên màn hình desktop khi kết nối TV rồi.

Bác nào có TV Samsung 4K xem phim bằng HDD rời và PC so sánh thử xem có giống như mình không.
Có ai hiểu nguyên nhân và biết cách tối ưu giúp mình với! Cảm ơn mọi người nhiều!

Chỉnh sửa lần cuối:

sircuong1303

Well-Known Member
Máy mình mua năm 2018 cấu hình như sau:
CPU Ryzen 7 1700X, VGA GTX 1060 6GB, RAM DDR4 16GB 2400, HDD WD Red 3TB, Nguồn Cooler Master B700, Cáp HDMI v2.0 3m Unitek Y-C139RGY.
Khi dùng màn hình Dell U2518D 2K xem phim 4K và chơi GTA 5 max setting 2K thì không bị lag.
Sao lúc kết nối vào màn hình TV Samsung 4K thì xem phim 1080p (chưa nói đến 4K) bằng MPC, WMP xem full màn hình thì khi gặp cảnh hành động nhanh cũng bị chậm không mượt là sao (Thua cả khi mình xem phim 1080p bằng TV ghim trực tiếp ổ cứng ngoài).
Còn xem YouTube bằng PC chiếu lên TV thì không mượt bằng ứng dụng YouTube sẳn có của TV.
Mình đã set đầu vào HDMI là 1920x1080 60Hz trên màn hình desktop khi kết nối TV rồi.

Có ai hiểu nguyên nhân giúp mình với! Cảm ơn mọi người nhiều!

Bác đang xài win 7 hay win 10 vậy ạ.

pi0trek

Active Member
Bác ở HN thì e còn chạy qua ngó xem giúp dc chứ ở nơi khác thì chịu thua, hơn nữa cấu hình của bác thừa sức xem mượt mà film 4K HEVC/H265 10-bit ấy chứ.

Bác thử thiết lập MPC theo hướng dẫn trong link Youtube bên dưới xem sao.

Clip này giúp mình giảm 10 độ C của chip do trước đây để chế độ flushing trong madvr

fantti

Active Member
Bác ở HN thì e còn chạy qua ngó xem giúp dc chứ ở nơi khác thì chịu thua, hơn nữa cấu hình của bác thừa sức xem mượt mà film 4K HEVC/H265 10-bit ấy chứ.

Bác thử thiết lập MPC theo hướng dẫn trong link Youtube bên dưới xem sao.

Mình xài MPC-HC cấu hình khác không bác, cái mình cần cải thiện là độ mượt thì chỉnh chỗ nào bác ơi!

sircuong1303

Well-Known Member
Mình xài MPC-HC cấu hình khác không bác, cái mình cần cải thiện là độ mượt thì chỉnh chỗ nào bác ơi!

MPC-HC làm tương tự dc mà vì MarVR hỗ trợ cả MPC-BE và MPC-HC. Bác thử check lại driver của vga, ver của win 10 xem đã là bản mới nhất chưa.

audio_video

Well-Known Member
bác kiểm tra xem chế độ upscale 4K có bật chưa ? hoặc trên TV gắn đúng hdmi 2.0 chưa ? 1 số tv vừa có hdmi 1.4 vừa có 2.0, hic...

fantti

Active Member
bác kiểm tra xem chế độ upscale 4K có bật chưa ? hoặc trên TV gắn đúng hdmi 2.0 chưa ? 1 số tv vừa có hdmi 1.4 vừa có 2.0, hic...

TV của mình là Smart Tivi Samsung 49 inch UA49KU6400. Có 3 cổng HDMI, cổng HDMI 3 (ARC) dùng kết nối với Amply rồi.
Mình nên gắn cổng HDMI 1 (STB/DVI) hay HDMI 2.

Giờ vấn đề chính là xem phim 1080p bằng MPC và WMP không phải bị lag mà mình cảm thấy không mượt và màu không đẹp bằng xem TV ghim trực tiếp HDD rời.
Còn xem YouTube trên web bằng PC khi chiếu lên TV thì không mượt bằng ứng dụng YouTube sẵn có của TV.
Bác có kết nối PC với TV không, có cảm thấy thế không.

pi0trek

Active Member
Theo ngu ý của e thì 70% vấn đề của bác nằm ở phần mềm trên pc (giải pháp: gỡ hết driver, codeck cài lại. K giải quyết dc thì thử cài lại OS) và 30% CÓ THỂ do cái cable hdmi (giải pháp: thay cable).

sircuong1303

Well-Known Member
Theo ngu ý của e thì 70% vấn đề của bác nằm ở phần mềm trên pc (giải pháp: gỡ hết driver, codeck cài lại. K giải quyết dc thì thử cài lại OS) và 30% CÓ THỂ do cái cable hdmi (giải pháp: thay cable).

Cable của bác ấy khá ngon rồi, e nghĩ vấn đề nằm ở việc tối ưu phần mềm và tinh chỉnh màu sắc khi xài TV 4K làm màn hình mở rộng thôi.

P/S: Cá nhân e và một vài bác trong box này thấy xài vga AMD sẽ cho màu sắc rực rỡ hơn so với vga Nvidia.

sircuong1303

Well-Known Member

TV của mình là Smart Tivi Samsung 49 inch UA49KU6400. Có 3 cổng HDMI, cổng HDMI 3 (ARC) dùng kết nối với Amply rồi.

Giờ vấn đề chính là xem phim 1080p bằng MPC và WMP không phải bị lag mà mình cảm thấy không mượt và màu không đẹp bằng xem TV ghim trực tiếp HDD rời.
Còn xem YouTube trên web bằng PC khi chiếu lên TV thì không mượt bằng ứng dụng YouTube sẵn có của TV.

Bác tinh chỉnh theo post phía trên của e chưa, kết quả vẫn như vậy à.

conairvnn

Active Member
Bác kiểm tra phần settings hình ảnh vì TV có phần settings riêng cho đầu vào PC hoặc game. Bác download manual tìm mục kết nối với PC nhé! Chúc bác thành công! E đã từng bị như vậy nhưng do e dùng Sony nên ko rõ với Sam.

fantti

Active Member
Bác kiểm tra phần settings hình ảnh vì TV có phần settings riêng cho đầu vào PC hoặc game. Bác download manual tìm mục kết nối với PC nhé! Chúc bác thành công! E đã từng bị như vậy nhưng do e dùng Sony nên ko rõ với Sam.
TV mình không chỉnh được, chế độ game bị ẩn. Bác có cảm thấy PC chiếu lên TV không đẹp và mượt bằng TV gắn HDD rời không.

audio_video

Well-Known Member

Mình dùng tv hãng pana (4k) nên cũng khó đối chiếu tv bác, và khi xem trực tiếp tv connect dlna với nas thì lại ko đẹp bằng gắn pc qua hdmi. TH của bác mình đoán chắc do card mh hoặc setting vga. Mình dùng vga ati chỉ full hd thôi mà upscale 4k thấy rất đẹp gần 8/10 4k thực, nếu để pure 1080 thì ko đẹp.

fantti

Active Member
Mình dùng tv hãng pana (4k) nên cũng khó đối chiếu tv bác, và khi xem trực tiếp tv connect dlna với nas thì lại ko đẹp bằng gắn pc qua hdmi. TH của bác mình đoán chắc do card mh hoặc setting vga. Mình dùng vga ati chỉ full hd thôi mà upscale 4k thấy rất đẹp gần 8/10 4k thực, nếu để pure 1080 thì ko đẹp.
Do cấu hình phần mềm bác ơi, em được bác sircuong1303 trên này cấu hình lại MPC nên giờ xem mượt rồi. Chắc TV nó tối giản cấu hình với upscale lên 4K nên xem phim trên HDD rời (dùng cable USB) rất đẹp và mượt.
Bác nói Upscale Full HD lên 4K là chỉnh trên TV hay chỉnh trên MPC thế. Chỉ em với bác ơi.

Chỉnh sửa lần cuối:

sircuong1303

Well-Known Member
Do cấu hình phần mềm bác ơi, em được bác sircuong1303 trên này cấu hình lại MPC nên giờ xem mượt rồi. Chắc TV nó tối giản cấu hình với upscale lên 4K nên xem phim trên HDD rời (dùng cable USB) rất đẹp và mượt.
Bác nói Upscale Full HD lên 4K là chỉnh trên TV hay chỉnh trên MPC thế. Chỉ em với bác ơi.

Upscale full hd lên 4K là trên TV tự làm chứ MPC đâu có chỗ nào chỉnh dc mục này đâu bác.

nsnhd

Well-Known Member
Riêng về Upscaling thì MadVR quá nổi tiếng rồi, được đánh giá trên mạng là ngon hơn cả chip X1 của Sony nhé :D Tuy nhiên yêu cầu card vga hơi khủng như gtx1060 6gb, gtx1080 hay tối thiểu gtx1050ti.

Bên trên