Mọi người cứu với, PC 40tr kết nối TV 4K xem phim không bằng TV gắn HDD rời!!!

fantti

Active Member
Riêng về Upscaling thì MadVR quá nổi tiếng rồi, được đánh giá trên mạng là ngon hơn cả chip X1 của Sony nhé :D Tuy nhiên yêu cầu card vga hơi khủng như gtx1060 6gb, gtx1080 hay tối thiểu gtx1050ti.
MadVR có chỗ chỉnh Upscale 4K hả bác.

sircuong1303

Well-Known Member
Riêng về Upscaling thì MadVR quá nổi tiếng rồi, được đánh giá trên mạng là ngon hơn cả chip X1 của Sony nhé :D Tuy nhiên yêu cầu card vga hơi khủng như gtx1060 6gb, gtx1080 hay tối thiểu gtx1050ti.

Chỉnh ở đâu trong MadVR vậy bác.

sircuong1303

Well-Known Member
Trong mục *scaling algorithms* có *chroma upscaling* và *image upscaling*
Card càng mạnh thì càng chọn được các option cao.

Như này đã ok chưa bác.

nsnhd

Well-Known Member

sircuong1303

Well-Known Member
Card của bác là card gì ?
Ưu tiên *image upscaling* trước *chroma upscaling* nhé. Cần bảo đảm trên OSD (Ctrl-J) ko có dropped frames là được, có thể thử các option cao trước rồi giảm dần tới khi ko còn dropped frame là ok.
NGU là algorithm rất tốt nếu card chạy được.

AMD RX470 4GD5 bác ạ.

fantti

Active Member
Card của bác là card gì ?
Ưu tiên *image upscaling* trước *chroma upscaling* nhé. Cần bảo đảm trên OSD (Ctrl-J) ko có dropped frames là được, có thể thử các option cao trước rồi giảm dần tới khi ko còn dropped frame là ok.
NGU là algorithm rất tốt nếu card chạy được.

Hay quá! :)

Ý kiến của e là:
khi bác cắm hdd thẳng vào tivi, bác sẽ xem theo tỷ lệ đúng như phim gốc khi quay (bác có thể thấy 2 vệt đen trên và dưới, phần hình ảnh chỉ có ở giữa tivi; trừ 1 số phim quay IMAX như dunkirk, interstella ...)
khi bác chơi MPC, nó sẽ tinh chỉnh hình ảnh vừa 100% với cái màn hình của bác, do đó xem sẽ bị laq. để hết lag thì bác vào cái phần View, các mục Video frame - Pan&Scan chọn về nguyên gốc, tuy nhiên hình ảnh sẽ k full hết màn tivi đâu

conairvnn

Active Member
TV mình không chỉnh được, chế độ game bị ẩn. Bác có cảm thấy PC chiếu lên TV không đẹp và mượt bằng TV gắn HDD rời không.
Đúng vậy bác, trước e dùng HTPC dùng qua cổng VGA ảnh rất đẹp nhưng ko hiểu sao TV đời cao bỏ VGA nên kết nối qua HDMI khó căn chỉnh hơn nhiều nếu bác ko chọn đúng hoặc chỉnh trong phần setting hình ảnh nhiều thì kết quả còn tệ hơn. Bác nghe e lấy manual của tv đọc kỹ phần kết nối PC. Bắt buộc phải chọn về Game/ đồ hoạ ... thì ảnh mới ok nhé!

conairvnn

Active Member
Bác thử cổng HDMI 1 có thể sẽ chỉnh đc Game trong Picture Mode đấy nếu e ko nhầm thì hình như dòng này ko hỗ trợ 4:4:4 nên nó ko phải là TV tốt để dùng làm PC monitor. Nếu chỉnh sang Game mode đc thì mỗi lần khởi động PC thì phải vào set lại Game mode

sircuong1303

Well-Known Member
Đúng vậy bác, trước e dùng HTPC dùng qua cổng VGA ảnh rất đẹp nhưng ko hiểu sao TV đời cao bỏ VGA nên kết nối qua HDMI khó căn chỉnh hơn nhiều nếu bác ko chọn đúng hoặc chỉnh trong phần setting hình ảnh nhiều thì kết quả còn tệ hơn. Bác nghe e lấy manual của tv đọc kỹ phần kết nối PC. Bắt buộc phải chọn về Game/ đồ hoạ ... thì ảnh mới ok nhé!

TV 4K thì xài HDMI 2.0 là đúng rồi bác ạ, cổng D-sub ko lên dc 4K đâu :D.

fantti

Active Member
Bác thử cổng HDMI 1 có thể sẽ chỉnh đc Game trong Picture Mode đấy nếu e ko nhầm thì hình như dòng này ko hỗ trợ 4:4:4 nên nó ko phải là TV tốt để dùng làm PC monitor. Nếu chỉnh sang Game mode đc thì mỗi lần khởi động PC thì phải vào set lại Game mode
Mình chỉnh xong rồi, cám ơn bác nha.

Bên trên