mong ae đóng góp ý kiến, đề tài tuy cũ nhưng vẫn luôn mới mà làm e hiện nay tẩu nặng!

sonrock

Ðề: mong ae đóng góp ý kiến, đề tài tuy cũ nhưng vẫn luôn mới mà làm e hiện nay tẩu nặng!

Bác ơi e có ở vn đâu mà ra HH hả bác :(. Với tầm đó tiền chưa tính các loại phí khác để sang đến chỗ e, thì e sẽ mua đc nh loa ngon hơn thế bác ạ, chỉ dở là loa cây thôi.

Con 1200e giá đó là hơi cao bác ạ. Nếu dùng vài tháng thì tạm chấp nhận đc, chứ lâu lâu rồi mà giá đó là cao quá bác ạ.

onggia

Well-Known Member
Ðề: mong ae đóng góp ý kiến, đề tài tuy cũ nhưng vẫn luôn mới mà làm e hiện nay tẩu nặng!

Rảnh rang hôm nay đi nghe 1 loạt loa mới tầm 5K Usd trên thị trường để so thử với cặp DIY của mình nó thế nào thì thực sự tầm 5k mua mới thì loa cũng chưa đâu vào đâu cả,âm thanh mấy cặp tầm giá này thì chỉ được mỗi cái trong trẻo,chi tiết và nhanh hơn loa mình tý xíu nhưng về độ động và dải trầm thì vẫn thua xa và r đặc biệt chưa cặp nào có cái gọi là hiệu ứng delay.Mai sẽ có review về cặp M3 của e :D

sonrock

bác chiến đấu đi, thả vào đây cũng được :)). con loa của bác to thế nên e bảo bass nó ngon là đúng rồi. nhưng e chưa rõ theo cách nghe và cảm nhận của từng người ra sao, chứ nói chung chung là bass ok cũng ko biết đằng nào mà lần. như dạo trước e dùng cặp totem model 1 sig, loa bé tí nặng có hơn 4kg mà bass thì ấn tượng vô cùng. tiếng trống bongo trong bản Hotel bập bùng và rất chắc chắn. nhưng nếu về độ sâu lắng và ngưng đọng thì ko thể nào so với cặp loa cột ruark cru 3 được.

cái món bass này e nghĩ còn tùy vào sở thích và cách nghe của mỗi ng nữa. đa phần những ai thích chơi loa cổ, loa toàn dải hay loa kèn thì e nhận thấy đều thích tiếng bass sâu, mềm và chậm. còn chơi loa mới thì tùy ng, nhưng chủ yếu là thích bass nhanh, chắc và uy lực.

e chỉ ko sướng là loa bác ali33 làm ko có mid, chơi tận 2 con tweeter thì e nghĩ cũng chỉ là sở thích cũng như "triết lý" làm loa của bác ấy thôi. chứ dù sao loa 3 đường tiếng e vẫn thích kiểu standards là 1 bass, 1 mid và 1 tweeter hơn là loa bác ấy thiết kế. nếu ko thì như cặp M1 của bác ấy chỉ cần 1 bass và 1 tweeter là đc rồi.

mấy hôm nay e rảnh đang đăng bài tìm loa :)), từ shop cho đến các bác ở đây dt từ sáng tới khuya thế mà vẫn chưa tìm đc cái e cần. sáng nay có shop alo bảo có cặp Dyn C1 hàng ex-demo, tầm 14 tuổi mà bị vài vết xước, thế mà bác ấy đòi 4,4k gbp :(. công cuộc săn lùng này cũng thật thú vị và mệt mỏi. thế mới nói là cái thú chơi nh khi nó sướng thế. chứ lắm tiền mua bùm phát xong nh khi lại chẳng ý nghĩa j, trong khi chưa chắc hiểu đc tính năng cũng như công dụng của thiết bị. nhưng đôi khi chưa có đk như mình mà rình mò lâu quá cũng thật là mệt. thôi thì nh lúc tự động viên, nó là cái thú chơi audio vậy :)

onggia

Well-Known Member

Hỏi bác Sonrock 1 câu là thế nào là bass sâu :D,Dyn C1 sao mà có thể 14 tuổi được bác ơi?? Bản chất cặp loa của em là loa 2 đường tiếng,làm 2 tép thực sự là nó cải thiện được rất nhiều điều chứ không phải là ko bác ạ,ko phải tự nhiên bác ý nảy nòi ra thêm 1 cái tép nữa làm gì đâu.Hầu hết những bác DIY loa lâu năm đến nghe thì đều đánh giá cặp M3 này rất cao.Em đang 1 mình chống lại Mafia mệt quá :D
VNAV • View topic - Bàn luận về loa Made in VN by Ali33 Shop

sonrock

ơ e nhầm :(, 14 tháng tuổi ạ :|, e viết thiếu chữ tháng :)). sâu theo e là độ trầm và rung tương đối lớn, ko chỉ ở màng loa mà bản thân ng nghe cũng cảm nhận được. còn bass chắc nh lúc cũng bị nhầm với món này nhưng thực sự theo e thấy nó nhanh và ko tạo ra hiệu ứng rung nh. e thì tùy bài và từng thể loại sẽ thích kiểu bass khác nhau, mệt thật. cặp Audio Note E-SPE được ko các bác nhỉ?

onggia

Well-Known Member

ơ e nhầm :(, 14 tháng tuổi ạ :|, e viết thiếu chữ tháng :)). sâu theo e là độ trầm và rung tương đối lớn, ko chỉ ở màng loa mà bản thân ng nghe cũng cảm nhận được. còn bass chắc nh lúc cũng bị nhầm với món này nhưng thực sự theo e thấy nó nhanh và ko tạo ra hiệu ứng rung nh. e thì tùy bài và từng thể loại sẽ thích kiểu bass khác nhau, mệt thật. cặp Audio Note E-SPE được ko các bác nhỉ?

Sâu đơn giản mà nói thì chỉ là loa tái tạo được âm thanh có tần số thấp,tái tạo ra tần số càng thấp thì càng sâu.Còn cách thể hiện cái sâu này thì mỗi loa 1 khác.Tần số dưới 35hz là đã rất khó nghe rồi chỉ cảm thấy rung rung thôi.Bác Sonrock nghe mấy cặp JBL cổ mà bass rất sâu chưa nhỉ??

sonrock

E chưa nghe bác ạ, nói chung là e ko biết j mấy về loa cổ :(. Còn vụ bass sâu thì e diễn giải theo kiểu nghe ấy mà, chứ tần số thì đúng là như bác nói rồi ạ.

Hqua e đọc 6 trang trên cái link của bác thì e thấy là ko cần thiết phải tranh luận hay nx làm j nữa bác ạ :)! Cuối cùng cũng ko đi đến đâu mà mất hòa khí thì rõ rệt. Như e đã nói đôi khi 1 mình mính sướng v hp với cái mình có là đủ rồi bác ạ, cần j phải loằng ngoằng với những ng khác!

onggia

Well-Known Member

E chưa nghe bác ạ, nói chung là e ko biết j mấy về loa cổ :(. Còn vụ bass sâu thì e diễn giải theo kiểu nghe ấy mà, chứ tần số thì đúng là như bác nói rồi ạ.

Hqua e đọc 6 trang trên cái link của bác thì e thấy là ko cần thiết phải tranh luận hay nx làm j nữa bác ạ :)! Cuối cùng cũng ko đi đến đâu mà mất hòa khí thì rõ rệt. Như e đã nói đôi khi 1 mình mính sướng v hp với cái mình có là đủ rồi bác ạ, cần j phải loằng ngoằng với những ng khác!
Nói chung là cũng lái được cái topic về đúng quỹ đạo hơn chút rồi,đọc đoạn đầu thì nhiều thứ ngớ ngẩn quá :))

sonrock

Tinh thần là ae có j hay ko thì bàn luận tiếp cho sôi nổi, mỗi e v bác solo nó hơi...vô duyên :D.

Đợt này e rảnh rảnh đi tìm nhà, tìm loa v tranh thủ đọc thêm về audio. Có bác 1 xu hay ai e ko nhớ chính xác có post 1 đoạn liên quan đến phân tần trong trang 10 link bác onggia đưa, rất đáng qua tâm. Bác ấy nói loa 2 đg tiếng phần bass từ 40-600hz còn lại từ 1khz trở lên nếu e ko nhầm. Vậy khi làm phân tần phải đo đạc sao cho trị số này khớp nhau khi loa hoạt động, và như vậy thì trong khu vực 600hz-1khz là ko nghe thấy. E chưa hình dung ra âm thanh trong khoảng này ra sao v nếu nghe thấy thì nó thế nào?

Trước e cũng nghe v so sánh trực tiếp bs vs floor thì thấy loa 2 đg tiếng thiếu chiều sâu, chậm và độ rung hơn thật. Nhưng như thế ko có nghĩa là những j e nghe thấy đó nó lại rơi hoàn toàn vào khoảng phân tần kia??? A e nào biết thì tiếp tục thảo luận ạ.

Tiếp sau đó e nghĩ nên nói về cách nghe và test dabf máy cũng rất hay ạ :). Vì ko ai giống ai nên kinh nghiệm sẽ phong phú v đa dạng hơn. E vì chơi nhạc 1 thời gian nên khi xưa đc dạy cách nghe khi bắt bài để đánh theo. Sau này mang vào áp dụng cũng thấy hợp lý phết ạ nếu đi sâu nghe chi tiết :)!

Mời các bác tiếp ạ

sonrock

haha, vụ 4810 với mấy cái bose của bác thế nào rồi :p, có j đâu bác. a e vui vẻ chia sẻ thôi mà. e thấy ở đây dù sao cũng thoải mái hơn bên vnav nên e tham gia ở đây nh hơn. còn bên kia nh khi có bác đùa vô tư, mấy bác khác lại căng thẳng rồi gạch đá vèo vèo trong khi ko có j. thậm chí soi từng từ 1 rồi cũng có cái mang ra cãi nhau :(.

e thì hiểu về loa còn chưa đến nơi đến chốn thì sao mà làm loa bác Hiền ơi :)). đợt j e đọc nói về thùng loa, nào là bố trí dọc ngang rồi những j để chặn sóng đứng bla bla mà cũng suýt chết. mở wikipedia ra đọc về sóng đứng mà bằng tiếng anh nên mệt não quá :D. thời cấp 3 e đi học trong 3 môn khối A thì Lý là môn bị ghét nhất và ko thích.

có bác nào vào giải thích cho e cái cấu tạo cơ bản của bộ phân tần với ạ. sao có mấy cái tụ, ít cuộn dây mà lại mang đến chất tiếng khác biệt rồi các hãng phải đổ công sức vào đó để ngâm cứu rồi làm loa???

a Linh có post 1 bài nói về Proac mà cả hãng có 6 ng, e chưa tìm hiểu món này, mà ấn tượng nhất là hãng này chỉ làm bộ phân tần còn thùng loa và củ loa là...chỗ khác làm. thông tin này ở đâu vậy a ơi? e có thời gian cũng sẽ tìm hiểu xem sao, chứ vào trang chủ của hãng ko thấy nói j đến món này cả.

các ae khác tiếp ạ!

sonrock

đổi loa bose đi bác :). làm mấy e loa nho nhỏ kiểu totem về nghe hay lắm mà chắc chắn rất tiết kiệm ko gian. e nhìn phòng bác rồi, bác tin e thử 1 lần xem sao ;). ko thì bác chơi AE 1Mk3 cũng hoàn toàn ok. đúng kiểu monitor thiết kế cho phòng thu âm hay phòng nhỏ. ngồi ngay gần loa mà vẫn ok :)

sonrock

đây là nói về Totem bác này: SoundStage! Equipment Review - Totem Acoustics Model 1 Signature Loudspeaers (08/1998), Product Review

bác có nhớ là trước đây e cũng dùng cặp này và viết review rồi ko? bác tìm lại giúp e nhé :)

đây là về AE này bác: British Hi-Fi Reference Series Loudspeaker Manufacturer AE1 mkIII SE: Acoustic Energy, 6moons audio reviews: Acoustic Energy AE1 Reference Mk3

bác đọc tạm rồi gg 1 lúc ra nh lắm :)

sonrock

...................................e post trung` :(

sonrock

nếu bác thực sự thích loa nhỏ thì e nghĩ lấy AE 1mk3SE sẽ phù hợp hơn Totem và cũng dễ đánh hơn. chơi cặp totem hơi mệt mỏi. con 5007 của e chắc ko thua kém con 4810 của bác, nhưng khi nghe nhạc thì thỉnh thoảng bị tự ngắt dòng. xem film thì ko sao, nhưng khi nghe nhạc và dòng lớn thì sẽ có vẻ hụt mặc dù e ko bàn đến cs là 220w/c 8ohms - nhưng e phải set up ở 4ohms do Totem chỉ có 4ohm mà thôi. cặp AE thì dễ kéo hơn với 8ohm và độ nhạy 88dcb.

với lại e đọc và thấy bass của AE gấu hơn cặp totem sig 1 này bác ạ, muốn đọ lại phải cặp Totem mani 2 mà tiền hơn gấp đôi cơ :D, thế nên bác tìm xem ai có bán AE này ko thì hỏi nhé :). lởm khởm e cũng làm 1 đôi về nghịch vài bữa.

lehoang40

a Linh có post 1 bài nói về Proac mà cả hãng có 6 ng, e chưa tìm hiểu món này, mà ấn tượng nhất là hãng này chỉ làm bộ phân tần còn thùng loa và củ loa là...chỗ khác làm. thông tin này ở đâu vậy a ơi? e có thời gian cũng sẽ tìm hiểu xem sao, chứ vào trang chủ của hãng ko thấy nói j đến món này cả.

các ae khác tiếp ạ!

Đây là trả lời của ông David Amey, đại diện thương mại cho hãng loa ProAc với phóng viên của tạp chí nghe nhìn VN cuối năm 2010:

DA: Chúng tôi chỉ có vỏn vẹn 6 người. ProAc không chế tạo loa con, không sản xuất thùng loa mà chỉ thiết kế và thuê gia công tại Anh (như Volt, ATC). Nauy hay Đan Mạch… Phân tần là bộ phận duy nhất được làm tại nhà máy của ProAc. Các công việc còn lại là lắp ráp, kiểm tra, đóng gói và xuất hàng.
Nguồn: Thế Giới Nghe Nhìn | Tin tức | Tin tức | Âm Thanh | Trò chuyện cùng đại diện thương hiệu ProAc

sonrock

e cám ơn a. quả này là bó tay đây. phỏng vấn trên báo vn nên e cũng ko biết phải nói sao. chỉ với 6 ng nghiên cứu làm phân tần, thiết kế thùng loa, bên cạnh việc hiểu biết sâu sắc và e đoán chắc cũng phải tham gia nghiên cứu về chế tạo củ loa - màng carbon là 1 vd - thì quả là siêu phàm. hnao email cho hãng hỏi xem thực hư ra sao, chứ e nghĩ 6 bác này kiểu CEO và co-founder thôi. riêng việc tung sản phẩm ra thị trường các nước rồi nghiên cứu thị trường đã cần 1 số ko nhỏ ng làm việc, chưa tính nhân viên làm việc trong nhà máy của ProAc. đọc xong cái bài báo của a Linh tự dưng...thấy thích D1 :)).

locnp

Well-Known Member

Thông tin báo chí đôi khi chỉ là thông tin một chiều, cần phải kiểm chứng lại. Nhưng đứng ở góc độ người chơi thì nên nghe qua proac, em đã nghe qua 1 đôi bookshelf proac nhỏ (không nhớ model) thì thấy ngạc nhiên vô cùng, âm vực rộng, chất âm mềm mại, bass sâu mềm... theo em đây là 1 thương hiệu loa đẳng cấp.

sonrock

e nghe qua tablette 8 rồi và 1sc, nhưng chưa nghe thử D1 hay D2. D28 với D38 thì có mấy bác bán đồ với ở đây bảo e đến mà chưa có thời gian. cái này tùy tai và tùy gou bác ạ :).

món giá thì bên 6moons có báo giá đấy bác Hiền, tầm $3,5k khoảng mấy năm trước mạn 2004-2006 thì phải, ko rõ bjo ra sao. còn e check bên uk thì rơi vào mạn 2,5k gbp cho cặp mk3 này.

gaffer

e cám ơn a. quả này là bó tay đây. phỏng vấn trên báo vn nên e cũng ko biết phải nói sao. chỉ với 6 ng nghiên cứu làm phân tần, thiết kế thùng loa, bên cạnh việc hiểu biết sâu sắc và e đoán chắc cũng phải tham gia nghiên cứu về chế tạo củ loa - màng carbon là 1 vd - thì quả là siêu phàm. hnao email cho hãng hỏi xem thực hư ra sao, chứ e nghĩ 6 bác này kiểu CEO và co-founder thôi. riêng việc tung sản phẩm ra thị trường các nước rồi nghiên cứu thị trường đã cần 1 số ko nhỏ ng làm việc, chưa tính nhân viên làm việc trong nhà máy của ProAc. đọc xong cái bài báo của a Linh tự dưng...thấy thích D1 :)).

Outsource hết mà bác Sonrock, từ nghiên cứu sx màng loa, thùng loa... đến mảng kinh doanh phân phối :D
Cái ông trả lời phỏng vấn là ông đại diện hãng phân phối loa Proac trên toàn thế giới (DNA Marketing).

Bác đọc thêm bài này:
Mã:
http://hifi-unlimited.blogspot.com/2010/01/10-qs-for-david-amey-proac.html

Mã:
2) Big E: Tell us a little more about the carbon fibre drivers, for instance, how are they made?

David: Our factory is very close to those F1 racing team support facilities. We get the carbon fibre technology direct from them. For instance we have to over lay up to 300 very fine layers of carbon fibre sheets, in between allowing time for each layer to cure completely before laying on the next layer. It's a labour intensive process, that requires skilled hands. The plinth of the Carbon Pro 8 speakers for instance, can take the weight of a person jumping up and down on it repeatedly without cracking or breaking, with both ends supported like a bridge! You get the idea. We chose carbon fibre for it's stiffness to light weight ratio, so that our speaker cones will achieve the ideal pistonic movement.

Có một điều lạ là một số các ông sx loa của Anh nhắm đến việc thiết kế các phân tần sao cho càng gọn gàng, càng ít linh liện mà tối ưu càng tốt thì một số bác ở đây lại chỉ thích phân tần hầm hố, càng nhiều linh kiện càng sướng :D
Nếu thắc mắc các bác có thể tìm đọc trong triết lý thiết kế phân tần của B&W và cả ông Proac này.

onggia

Well-Known Member

Outsource hết mà bác Sonrock, từ nghiên cứu sx màng loa, thùng loa... đến mảng kinh doanh phân phối :D
Cái ông trả lời phỏng vấn là ông đại diện hãng phân phối loa Proac trên toàn thế giới (DNA Marketing).

Bác đọc thêm bài này:
Mã:
http://hifi-unlimited.blogspot.com/2010/01/10-qs-for-david-amey-proac.html

Mã:
2) Big E: Tell us a little more about the carbon fibre drivers, for instance, how are they made?

David: Our factory is very close to those F1 racing team support facilities. We get the carbon fibre technology direct from them. For instance we have to over lay up to 300 very fine layers of carbon fibre sheets, in between allowing time for each layer to cure completely before laying on the next layer. It's a labour intensive process, that requires skilled hands. The plinth of the Carbon Pro 8 speakers for instance, can take the weight of a person jumping up and down on it repeatedly without cracking or breaking, with both ends supported like a bridge! You get the idea. We chose carbon fibre for it's stiffness to light weight ratio, so that our speaker cones will achieve the ideal pistonic movement.

Có một điều lạ là một số các ông sx loa của Anh nhắm đến việc thiết kế các phân tần sao cho càng gọn gàng, càng ít linh liện mà tối ưu càng tốt thì một số bác ở đây lại chỉ thích phân tần hầm hố, càng nhiều linh kiện càng sướng :D
Nếu thắc mắc các bác có thể tìm đọc trong triết lý thiết kế phân tần của B&W và cả ông Proac này.
Phân tần thì nó có nhiều bậc mà bác,càng bậc cao thì càng nhiều linh kiện.Sử dụng phân tần bậc nào cũng đều có ưu nhược điểm của nó.

Bên trên