Một số tính năng trên Galaxy Note mà bạn có thể chưa biết

hearursoul

Ðề: Một số tính năng trên Galaxy Note mà bạn có thể chưa biết

Mình đang phân vân giữa bản dùng chip EXYNOS của Samsung và bản LTE dùng chip qualcomm snapdragon 800, bản 4G có hỗ trợ quay video 4K còn bản chip EXY thì hình như là không hỗ trợ. Không biết mua bản 4G dùng tại VN có vấn đề về tương thích không??? Mong anh chị em tư vấn giúp! thanks all.

Snapdragon 800 Processors | Mobile Technology | Qualcomm Snapdragon Processors

Samsung Exynos

Em sẽ chọn Octa v2 thay vì chọn S800, lý do của em:
1. Em ốc ta này là nhân A15, hiệu năng thì bác biết rồi, em hay có thói quen là dùng Note thay Lap, tức là để trên Dock Smart biến Note thành 1 cỗ máy giải trí thực thụ, gồm 1 bàn phím, 1 chuột , 1 cổng USB và xuất ra được màn hình 40 Inch :D
2.4G ở nước ta thì thiệt thòi trong khi 3G còn đang long đong (em chán ngấy 3G của bọn Việt Teo rồi, chẳng qua vì a e mà phải dùng)
3. Bản Octa sắp tới có khả năng sử dụng pin tối ưu hơn. Thế thôi!

theday38

S-Pen là tính năng độc quyền cho các dòng Note của Samsung và trên Note 3 thì họ lại tiếp tục nâng cấp nó lên nhiều tính năng nữa so với bản của Note 2 hay Note 10.1 trước kia. S-Pen trên Note 3 có thêm 3 tính năng chính yếu bao gồm Scrap Booker, S Finder & Pen Window. Kết hợp với Action Memo và Screen Write có từ trước, Samsung đặt cả 5 tính năng của S-Pen vào một giao diện mới mà họ gọi là Air Command. Thay vì phải nhấn vào màn hình để biết từng tính năng, với Air Command bạn chỉ việc giữ bút ở khoảng cách 0,5cm trước màn hình là diễn giải của nó đã hiện ra.

Air Command:
Air Command sẽ được kích hoạt khi bạn rút bút ra khỏi máy hoặc nhấn nút trên thân bút và giữ nó cách màn hình khoảng 0,5cm trong nửa giây. Giao diện rẻ quạt này bao gồm 5 tính năng chính như đã nói ở trên. Trong trường hợp bạn không thích cách tiếp cận mới thì ta vẫn có thể kích hoạt Action Memo bằng cách nhấn nút trên bút và chạm hai lần vào màn hình như Note 2. Ta cũng có thể tắt hẳn lệnh AirCommand khi rút bút trong thiết lập của hệ thống.

s-pen-note-3-2-jpg.1300677

Thử nghiệm thực tế cho thấy khi bạn rút bút ra là lệnh Air Command đã sẵn sàng hiện ra cho chúng ta sử dụng. Nhưng nếu bút đã rút sẵn mà kích hoạt Air Command thì máy sẽ tốn khoảng 0,5 giây mới mở được Air Command, không dài nhưng sẽ gây khó chịu nếu bạn cần làm gì đó thật gấp.

Action Memo:
Action Memo là tính năng cũ nhưng nó được cải tiến rất nhiều trên Note 3. Không chỉ là ghi chú đơn thuần, người dùng đã có thể tương tác với Action Memo thông qua lệnh Link to action mới. Ở lệnh này, bạn có thể khoanh một địa chỉ web, địa chỉ nhà, tên quán cafe, số điện thoại…. và nhấn vào Link to action để đưa ra hành vi tương ứng. Lấy ví dụ, mình viết Cafe Tinhte vào Action Memo, chọn phần bản đồ trong Link to action là phần mềm bản đồ đã hiện ra và dẫn đường cho chúng ta tới quán. Bạn có thể chọn số điện thoại hay địa chỉ nhà, email…. tùy theo nội dung.

Scrap Booker:
Scrap Booker hoạt động như một sổ tay lưu trữ, chúng ta sẽ nhét tất cả những gì muốn vào đó để xem lại sau này. Ví dụ thấy một video hay mà chưa có thời gian coi, bạn kích hoạt Scrap Booker lên và khoanh tròn video đó. Nếu có bài báo nào đang muốn đọc nhưng không có thời gian, khoanh tròn nó lại và Scrap Booker sẽ chụp ảnh màn hình đồng thời lưu địa chỉ web để bạn truy cập sau này.

Mình rất thích Scrap Booker nhưng cách tương tác hiện tại của Samsung là chưa hay. Thay vì chỉ cần nhấn nút trên bút và khoanh vùng thì bạn buộc phải kích hoạt Scrap Booker trước.Bạn có thể tạm khắc phục bằng cách nhấn bút và vẽ trên màn hình, sau đó chọn Scrap Booker. Khi này ảnh chụp màn hình sẽ chỉ lưu lại một phần chứ không phải toàn bộ nhưng nó đỡ tốn thời gian hơn khá nhiều.

Screen Write:
Tính năng thứ 3 là Screen Write. Screen Write tự động chụp ảnh màn hình lại khi được chọn đồng thời hiện giao diện bút để bạn ghi chú, đánh dấu….Đây không phải là một cái gì đó quá mới.

S Finder
S Finder có thể là tính năng mới hữu ích nhất trên Note 3 khi nó cho phép chúng ta tìm kiếm toàn bộ nội dung trong máy và cả mạng Internet. Bằng cách sử dụng tìm kiếm tag theo thời gian hay nội dung thì bạn sẽ không phải đánh vật với hàng loạt ứng dụng để tìm cái mình muốn nữa. Để dễ hình dung, nó là Universal Search ở màn hình Start của Windows 8 hay Spotlight của Mac & iOS.

Nhân nói về S Finder, giao diện của chương trình này rất lạ so với phần còn lại của hệ thống. Không rõ đây là do Samsung thuê công ty bên thứ 3 làm hay họ tự thiết kế nhưng nó theo xu thế phẳng và trực quan hơn và cách dùng hình ảnh mà Samsung vẫn đang theo đuổi. Có lẽ sau này sẽ có nhiều phần mềm Samsung chuyển sang cách thể hiện này.

Pen Window:
Người dùng Samsung luôn đề cao khả năng làm nhiều việc cùng lúc của chiếc điện thoại họ đang sở hữu và Note 3 tiếp tục kế hoạch máy tính hóa điện thoại thông qua Pen Window. Để sử dụng, bạn sẽ vẽ một hình vuông hoặc chữ nhật nhỏ lên màn hình, sau đó chọn một trong tám ứng dụng Samsung cho phép (máy tính, đồng hồ, YouTube, Điện thoại, ChatOn, danh bạ, Google Hangout và trình duyệt). Khi này ứng dụng được chọn sẽ chiếm một phần diện tích màn hình, phần màn hình còn lại dùng cho các nội dung khác. Kết hợp với Multi Window cũ, bạn có thể mở rất nhiều ứng dụng khác nhau cùng lúc. Trong video thì mình mở 5 ứng dụng, nếu bạn nào đa nhiệm giỏi thì có lẽ mở được 10 hoặc hơn thế nữa.

Mẹo: Chúng ta có thể bổ sung thêm một số ứng dụng mà Samsung không hỗ trợ trên Pen Windows bằng cách root máy và thực hiện một số tinh chỉnh.

[video=youtube;oVU-XD_o-gs]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=oVU-XD_o-gs[/video]

hearursoul

Nhiều người thich cái S-Pen này nhưng mình thấy nhiều người dùng Note cũng không bao giờ đụng vào hết. Mà thôi. Thừa còn hơn thiếu.

xét đến các yếu tố khác biệt các dòng đt bây giờ, có lẽ bút của ss là hay và hữu dụng nhất dù ko mới...

gone_with_wind

Còn mình thì rất hay note lại những cái hay quên trên n2 bằng spen.chỉ cần rút ra là ghi ngây ...rất tiện.

meoponpon

đã từng dùng note , s-pen chỉ được dùng khi buồn buồn mang ra quẹt quẹt

forucouldkick

Trước mình cũng nghĩ ý như bạn đấy (sau khi dùng note 2 dc tầm 2 tháng) cho đến khi dùng quá nhiều, bấm cảm giác đau tay khó chịu lúc đấy cảm giác dùng bút thấy tuyệt vời làm sao .... ko tin bạn cứ thử chơi game hoặc gõ bàn phím ảo vài tiếng đi nhé sẽ thấy cây bút nó thế nào ??? hoặc đơn giản đi họp, hay đi đâu đấy ko có sổ và bút lúc đấy bạn sẽ hiểu cây bút của em note nó thế nào nhé!

theday38

Chia sẻ cho các bác 1 số trick khá hay mà nếu ko xem clip dưới chưa chắc đã nhiều người biết
[video=youtube;S2Yr7PvgKQw]http://www.youtube.com/watch?v=S2Yr7PvgKQw[/video]

meoponpon

Trước mình cũng nghĩ ý như bạn đấy (sau khi dùng note 2 dc tầm 2 tháng) cho đến khi dùng quá nhiều, bấm cảm giác đau tay khó chịu lúc đấy cảm giác dùng bút thấy tuyệt vời làm sao .... ko tin bạn cứ thử chơi game hoặc gõ bàn phím ảo vài tiếng đi nhé sẽ thấy cây bút nó thế nào ??? hoặc đơn giản đi họp, hay đi đâu đấy ko có sổ và bút lúc đấy bạn sẽ hiểu cây bút của em note nó thế nào nhé!

Tay bác bằng giấy chắc. E chơi bắn cá liên tục lúc rảnh có khi chơi hơn 3 h chỉ mỏi tay chứ o có chuyện bấm cảm ứng đau tay . lý do củ chuối wá!

xucxichheo111

Nnote viết chữ với vẽ gần gần giống wacom nhỉ dùng cai note 2 thấy cũng giống giống nhưng màn hình bé quá mình cũng chẳng thích. Giá bút tốt hơn nữa với làm màn hình tầm 12-15 inch {tab} thì mình ủng hộ liền đỡ phải mua wacom mat tiền là còn giải trí đc hehe :D

theday38

Nhiều người thich cái S-Pen này nhưng mình thấy nhiều người dùng Note cũng không bao giờ đụng vào hết. Mà thôi. Thừa còn hơn thiếu.

Bạn nói chuyện nghe vui ghê, đã là người mua note dùng thì không dùng bút chẳng thà mua sony, htc hoặc là LG còn hơn. Cây bút với rất nhều tính năng hấp dẫn mà bạn nói không dùng đến, vậy mua iphone xài đơn giản và không cần khám phá nhiều. Bạn có biết khi mở tab hoặc là làm việc thì cây bút nhanh và tiện hơn nhiều so với ngón tay không? nó có thể kéo thả hoặc viết lên đó, và dùng cây bút kéo thả sẽ thoải mái hơn. Khi bạn gọi điện hoặc nhắn tin thì dùng tay không cần dùng bút. Khi bạn viết mail hoặc ghi chú lên ảnh gửi đi chắc chắn cây bút sẽ tuyệt vời hơn ngón tay bạn nhiều vì note nhận diện được chữ viết tay.

gone_with_wind

Mình sài Note1,2,3 một phần cũng vì cái Spen này. Rất hữu dụng và SS làm nó càng ngày càng thông minh hơn!

forucouldkick

Dùng Samsung mình thích nhất những điểm như sau:
- Từ danh bạ quẹt về trái nhắn tin, về phải gọi điện., đưa lên tai gọi điện.
- Từ màn hình home giữ màn hình xoay ngang mở máy ảnh.
- Ghi chú có chức năng khóa từng ghi chú một rất tiện lợi vì cái nào quan trọng thì khóa lại. Đặc biệt khóa không thể xóa được muốn xóa phải nhập pass.
- Samsung có kho app giống như CH play giao diện rất đẹp và những ứng dụng của nó một phần do sam phat triển tối ưu nhất cho máy samsung và một phần lấy từ google với nhiều thể loại khác nhau. Tương lại kho apple của nó có thể lên đến vài trăm ngàn ứng dụng. Đặc biệt có úng dụng Knox tích hợp trong note 3 này cho bảo mật rất cao, chac chan sẽ yên tâm với dữ liệu quan trọng không sợ ai mở được.
- Samsung link truy nhap vao máy tính mở trực tiếp file trên máy tính luôn không cần phải copy qua lại. - đặc biệt sam có hẵn một chức năng bảo về và truy tìm điện thoại bằng trang web riêng từ máy tính xách tay có thể điều khiển điện thoại của mình tiêu hủy dữ liệu hoặc xác định được tọa độ máy của mình đang ở. - Có thể ẩn tất cả những ứng dụng chỉ còn là màn hinh trống với vài ứng dụng cần dùng khiến cho màn hình quang đãng và gọn nhẹ hơn. - app base có thể thay đổi thoải mái và ở chế độ cơ bản có thể tùy ý cài đặt ừng dụng nào dùng nhiều dùng ít một cách như ý.
- có thể chia sẽ dữ liệu cho nhiều người bằng tính năng all share một cách nhanh chóng và tiện lợi. - mail Hub có thể cùng lúc chứa rất nhiều tài khoản mail khác nhau và mỗi khi có mail mới lập tức xuất hiện trong hub mail có thể check mail và trả lời mail dễ dàng bằng công cụ của hub mail.

gone_with_wind

Nhưng cái Note 3 này tự nhiên bỏ mất cái RADIO FM :-t
Có bạn nào biết cách cài lại tính năng này không, chỉ mình với?

Nhưng cái Note 3 này tự nhiên bỏ mất cái RADIO FM :-t
Có bạn nào biết cách cài lại tính năng này không, chỉ mình với?

Nếu thực sự là bỏ thì bạn không lấy lại được vì nó đâu có mạch FM. Bạn nghe app radio dùng 3g vậy!

forucouldkick

Dùng note mà ko dùng spen thì còn gì là giá trị. Các bạn bảo ko dùng hoặc ít khi dùng là vì các bạn ko làm công việc liên quan đến ghi chép nhiều, thế dùng s4 sẽ tiện hơn. Nếu chỉ nhìn note 3 như 1sp màn to, thì phí lắm. Nó là 1 cuốn sổ kĩ thuật số thì đúng hơn. Mình ko phải fan của samsung nhưng thực sự thấy spen của họ rất hay. Mình thì lúc nào cũng mang theo 1 cuốn sổ để vẽ và phác thảo, nên cũng hiểu việc dùng spen nó tiện ntn.

theday38

Note viết chữ với vẽ gần gần giống wacom nhỉ dùng cai note 2 thấy cũng giống giống nhưng màn hình bé quá mình cũng chẳng thích. Giá bút tốt hơn nữa với làm màn hình tầm 12-15 inch {tab} thì mình ủng hộ liền đỡ phải mua wacom mat tiền là còn giải trí đc hehe :D

Bút của Note 2 là Wacom làm mà bác. Không biết Note 3 sao, chắc cũng do Wacom thôi. Samsung đang nắm một lượng lớn cổ phiếu của Wacom mừ!

meoponpon

Sản phẩm ss note chỉ thực sự phù hợp với những người làm việc thực sự thôi chứ mấy bạn mua về nghịch ngợm, khoe mẽ thì thôi nghỉ cho khoẻ!

hearursoul

Quan điểm cá nhân em thấy, series galaxy note này chưa dùng thì thấy hay đến khi cầm rồi thì lại rất nhanh chán. Cái s pen hồi đầu em cầm cũng hay rút ra chọt chọt nhưng sau cũng để đấy, vì hầu như thao tác trên s- pen sẽ chậm hơn so với tay khá nhiều nên sms trên s-pen khỏi nói rất bực mình.
Còn về vẽ quả thật nói là s-pen thông minh nhưng cái độ trễ của bút vẫn có, cũng chưa phải là gì ghê gớm lắm, khi nào giống như mấy cái bút trên wacom thì mới thú vị.
1 cái nữa là dòng galaxy này khá to nên kén người dùng, mang đi lại ko khác gì mang tablet. Hồi đầu cũng máu rước về 1 em bằng được nghịch được 1 tuần bắt đầu chán. đưa cho con em dùng nó kêu ko thích vì android ko có gì để nghịch :( khi nào note mà chạy ios thì thế giới smartphone văn minh lên bao nhiêu!

Bên trên