Một vài vấn đề cần lưu ý khi mua HDTV

Ðề: Một vài vấn đề cần lưu ý khi mua HDTV

Các bác phải thông cảm chứ,tinh thể lỏng nó thay đổi trạng thái nhanh sao được bằng tia điện tử!có được 50hz đã là tốt lắm rồi.

tacunguma

Member

Ra cửa hàng nếu ta sờ vào màn hình thì sẽ thấy tivi LED mát hơn nhiều so với tivi LCD Các bạn ạ, nó thể hiện chiều sâu màu đen cũng tốt hơn hẳn LCD, còn về độ sáng thì hầu như mọi tivi LCD hay LED đều có công nghệ tự động điều chỉnh độ sáng theo môi trường xung quanh để khỏi hại mắt người xem. tóm lại LED vẫn tốt hơn hẳn LCD nhỉ.

khanhkun84

Active Member
Ðề: Re: Một vài vấn đề cần lưu ý khi mua HDTV

Plasma thì chọn Panasonic
LCD thì chọn Philips > Sharp > Sony theo thứ tự
Sony chỉ nổi danh thời CRT thôi, sang đến mảng TV mỏng thì hụt hơi, thi thoảng cũng có một vài SP rất tốt như dòng HX925 chẳng hạn, nhưng giá chát. Còn các dòng phổ thông và tầm trung không có gì đặc biệt, không muốn nói là quá thường, giá kém cạnh tranh

điều này ko đúng lắm bác ơi, lcd của sony vẫn có cái gì đó rất đặc biệt, như độ trung thực của màu sắc, hình ảnh chẳng hạn. ko nên đánh giá thấp sony bác nhé.

thangvc

Member

điều này ko đúng lắm bác ơi, lcd của sony vẫn có cái gì đó rất đặc biệt, như độ trung thực của màu sắc, hình ảnh chẳng hạn. ko nên đánh giá thấp sony bác nhé.

E đồng ý với bác! Hôm rồi trước mua Euro e mua 1 tv led ss loại 40" để thay tv crt cổ lổ sĩ trong phòng ngủ của e với hy vọng xem sướng hơn e lcd sony ở phòng khách nhà e, nhưng bác biết k e thất vọng quá:
- Độ sáng và màu gam nóng của ss tốt hơn sony vì là led mà
- Còn lại các thứ khác thì thua sony?
Thật ra e có mua plasma ss thấy giá rẽ hơn pana và xem ok, định theo tinh thần đó chơi tiếp e led ss nhưng hởi ôi biết thế mua sony cho xong.

caidu

Member

cám ơn bác đã cho những kiến tj hức bổ ích, vậy bác chỉ thẳng ra mẫu TV nào hiện nay là đáng đồng tiền bát gạo để anh em biết mà mua. Thank

lahabentin

Well-Known Member
Re: Ðề: Một vài vấn đề cần lưu ý khi mua HDTV

Ra cửa hàng nếu ta sờ vào màn hình thì sẽ thấy tivi LED mát hơn nhiều so với tivi LCD Các bạn ạ, nó thể hiện chiều sâu màu đen cũng tốt hơn hẳn LCD, còn về độ sáng thì hầu như mọi tivi LCD hay LED đều có công nghệ tự động điều chỉnh độ sáng theo môi trường xung quanh để khỏi hại mắt người xem. tóm lại LED vẫn tốt hơn hẳn LCD nhỉ.
TV LCD dùng màn LCD, LED cũng dùng màn LCD. Vậy bác cho hỏi tại sao LED lại cho màu đen đen hơn và tại sao LED lại ngon hơn?

cám ơn bác đã cho những kiến tj hức bổ ích, vậy bác chỉ thẳng ra mẫu TV nào hiện nay là đáng đồng tiền bát gạo để anh em biết mà mua. Thank

Đáng đồng tiền bát gạo nhất hiện nay chính là em Plasma 50UT50, chất lượng đẹp và giá rất hợp lý!

ledungvnhp

Tks pro...............................................!

Ðề: Re: Ðề: Một vài vấn đề cần lưu ý khi mua HDTV

tớ thấy TV Led có điều chỉnh được độ sáng đèn chiếu nền,LCD thì chiếu sáng bằng...đèn túyp nên không thêm bớt được gia vị!

dungcoi

Em cũng trải nghiệm nhiều rồi mới dám kl như vậy đấy bác ạ !
Từ xa xưa thì em cũng như mấy bác, đã mua là phải nhằm vào sony mà chiến, nhịn ăn cũng phải sony mà chơi...
Đến năm 2000 tình cờ mua mấy con CRT của Pana (chỉ loại thường 50hZ) thôi cho bà chị làm nhà khách, thấy hợp lý hơn, sau đó mới nghiến răng chơi một con CRT của pana loại 100 hZ thấy tuyệt vời, xem bóng đá Ý của đài HN bằng anten giàn có cảm giác nét như xem HD bây giờ, màn hình trong vắt, không một hạt nhiễu nhỏ....
Khi đi làm có tiền, em mới trải nghiệm chơi đa dạng, nhận xét thứ tự LCD Philips > Sharp > Sony theo em là tương đối chính xác, tuy nhiên cũng tùy theo cảm nhận từng người.
Philips màu sắc cực kỳ tươi tắn nhưng lại không hề rợ một chút nào, điều mà các TV Nhật còn kém hơn, còn mấy ông HQ thì thôi khỏi bàn
Chuyển màu của Philips cũng cực kỳ tinh tế, không bị nhiễu hay loang màu ( cùng một bộ phim và đầu phát ) so với TV Nhật. Có lẽ do Philips đầu tư vào phần chip xử lý nghiêm túc nên giá thành thường cao hơn, và do vậy hầu như TV Philips vắng bóng ở VN cũng là điều dễ hiểu
Còn Shapr và sony thì thật khó so tài cao thấp về chất hình, nhưng nếu so về giá thì shapr cạnh tranh hơn lếu cùng loại tương đương, nên em xếp như vậy
Phi

hbc

Moderator
Hoàn toàn mới lạ với mô hình này? Hãy từng bước làm theo hướng dẫn của chúng tôi:
......
......
......

Ạc ặc lại đến giờ mấy bố vào đây quấy nhiễu rồi đấy!

khanhkun84

Active Member

Em cũng trải nghiệm nhiều rồi mới dám kl như vậy đấy bác ạ !
Từ xa xưa thì em cũng như mấy bác, đã mua là phải nhằm vào sony mà chiến, nhịn ăn cũng phải sony mà chơi...
Đến năm 2000 tình cờ mua mấy con CRT của Pana (chỉ loại thường 50hZ) thôi cho bà chị làm nhà khách, thấy hợp lý hơn, sau đó mới nghiến răng chơi một con CRT của pana loại 100 hZ thấy tuyệt vời, xem bóng đá Ý của đài HN bằng anten giàn có cảm giác nét như xem HD bây giờ, màn hình trong vắt, không một hạt nhiễu nhỏ....
Khi đi làm có tiền, em mới trải nghiệm chơi đa dạng, nhận xét thứ tự LCD Philips > Sharp > Sony theo em là tương đối chính xác, tuy nhiên cũng tùy theo cảm nhận từng người.
Philips màu sắc cực kỳ tươi tắn nhưng lại không hề rợ một chút nào, điều mà các TV Nhật còn kém hơn, còn mấy ông HQ thì thôi khỏi bàn
Chuyển màu của Philips cũng cực kỳ tinh tế, không bị nhiễu hay loang màu ( cùng một bộ phim và đầu phát ) so với TV Nhật. Có lẽ do Philips đầu tư vào phần chip xử lý nghiêm túc nên giá thành thường cao hơn, và do vậy hầu như TV Philips vắng bóng ở VN cũng là điều dễ hiểu
Còn Shapr và sony thì thật khó so tài cao thấp về chất hình, nhưng nếu so về giá thì shapr cạnh tranh hơn lếu cùng loại tương đương, nên em xếp như vậy
Phi
vâng em hoàn toàn đồng ý với bác quan điểm rằng tivi phillips cũng đẹp, tại bố con người iu cũ em bán tivi mà bố nó cũng nói thế. nhưng vn mình ít lắm hầu như ko có, có cũng chỉ là xách tay hoặc hàng bãi thôi. em thì ko ghét thằng nào trong 3 thằng sony, shapr và pana cả. cá nhân em thì thấy thằng pana màu đen sâu, hình ảnh chuyển nhanh, đẹp, còn sony thì nét, màu trung thực. shapr thì em chỉ đánh giá cao độ bền của nó, em cũng từng so sánh shapr aquos rồi thấy ko ưng lắm.

kakauce

Member

Bác cùng các anh em xem em định mua em này có ổn không với Sony: KDL40BX450 . Giá 11tr9

lahabentin

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Một vài vấn đề cần lưu ý khi mua HDTV

tớ thấy TV Led có điều chỉnh được độ sáng đèn chiếu nền,LCD thì chiếu sáng bằng...đèn túyp nên không thêm bớt được gia vị!
Ồ! Vậy hả bác?
Nhà mình có con SONY 40Z550A là LCD "đèn tuýp" đây! Mình thấy trong set-up có phần chỉnh Backlight và Brightness, thế là thế nào ạ? Vẫn có đủ "gia vị" đấy chứ ạ!

Haxen

Well-Known Member
Re: Ðề: Một vài vấn đề cần lưu ý khi mua HDTV

Bác cùng các anh em xem em định mua em này có ổn không với Sony: KDL40BX450 . Giá 11tr9

Bác mua đâu mà đắt thế em nó có khoảng 10,3tr thui, còn em 40EX430 khoảng 11,3tr

htrung

Active Member

Mình không thấy sự khác nhau giữa :LED viền (Edgelighting) và đèn nền LED (Backlighting) như trong bài.

Đây là 1 kiểu suy đoán mang tính logic không có thực của vài bác tự coi là chuyên gia công nghệ. Hoặc sự biện minh của những hãng không có công nghệ sản xuất TV mỏng như đối thủ.

Nên nhớ rằng nguồn sáng có thể được duy trì xuyên đại tây dương qua cáp quang mà không suy giảm cường độ đáng kể thì trong diện tích của cái màn hình TV không thể có chuyện độ sáng không đồng đều.

huyenvu91

Em đang có nhu cầu muốn mua tivi mà chưa biết nên chọn LCD của Sony hay mua loại công nghệ 4K của LG nữa

Bên trên