[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

ds2k

Active Member
Ý Bác đó là tren Synology có tính năng SnapRaid không đó Bác.
SnapRAID là một chương trình backup nhưng sử dụng phương thức gần tương tự như RAID. Nó ghi nhớ dữ liệu của bạn rồi chứa thông tin ấy vào parity để khi xảy ra sự cố mất dữ liệu nó sẽ sủ dụng parity để đối chiếu, phục hồi dữ liệu bị mất. Khả năng phục hồi có thể lên đến sáu ổ đĩa cứng bị hư hỏng cùng một lúc (cái này thì quá mức mong đợi của người dùng gia đình). Một điểm quan trọng nữa rất phù hợp với sở thích người Việt Nam đó là nó free. Khỏi phải tốn tiền mua hay phải dùng key lụi hoặc phá key hồi hộp.

SnapRAID được viết với mục đích chủ yếu nhắm vào các trung tâm lưu trữ dữ liệu giải trí truyền thông tại gia đình với rất nhiều các tập tin media lớn mà ít khi bị thay đổi.
==> Thằng Synology chính là nó luôn đó Bác @ds2k
Cảm ơn bác. Em chỉ cần tính năng giống như snapraid, tức là chỉ hoạt động ghi mình chủ động chạy sao lưu, hoặc chạy theo lịch. Chứ không muốn nhóm các ổ thành RAID, lúc ghi dữ liệu chậm lắm. Trên xpenology/synology thì có tính năng gì tương đương snapraid mà ko phải RAID hả các bác.

Mình dùng nanoboot nó vẫn nhận bình thường nhưng bị lỗi 38 với 21 trong quá trình cài os. Cám ơn các bạn đã chia sẻ.
Bạn nói không sai. nanoboot là bản cũ và được compiled đầy đủ driver nhất từ trước đến nay. Còn những bản loader sau này (DSM 6.x), nếu bạn để ý lại sẽ thấy tôi đã nói, chúng còn đang ở dạng beta mà? Nếu bạn giỏi về Linux thì có thể download cái driver của cái card mạng mình đang có mà compile vào OS. Trên mạng cũng có hướng dẫn cách làm này.

Cảm ơn bác. Em chỉ cần tính năng giống như snapraid, tức là chỉ hoạt động ghi mình chủ động chạy sao lưu, hoặc chạy theo lịch. Chứ không muốn nhóm các ổ thành RAID, lúc ghi dữ liệu chậm lắm. Trên xpenology/synology thì có tính năng gì tương đương snapraid mà ko phải RAID hả các bác.
Mặc dù cùng viết dựa trên mã nguồn mở, nhưng thuật toán mà qua đó thằng SnapRaid và XXnology bảo vệ dữ liệu là hoàn toàn khác nhau. Một bên là Snapshot một bên là Real-time nên khó mà hòa hợp để tìm ra cái "tương đương". Không thể lấy cây kem mà đem đi chiên giòn được. Chờ cho kem nó giòn thì chỉ có nước còn cái que. Bởi vậy ngay từ đầu tôi đã hỏi ý bạn muốn gì là vậy. Thật ra mà nói, với SnapRaid thì mình cũng phải 'Raid' vậy (nhìn cái tên thì biết), nhưng chỉ là một dạng thức 'Raid' khác thôi. Còn chuyện tốc độ ghi dữ liệu, tôi đang dùng cả 2 và chả thấy có gì khác biệt. Nó phụ thuộc nhiều vào size của file/folder và vào loại ổ HDD nếu cùng đường truyền.

theduck04111992

Mình mới tập chơi Xpenology. Đã patch MAC theo địa chỉ MAC tự tạo (add được trong account Synology), nhưng vẫn không dùng được QUICK CONNECT.
Vào quick connect khi login account Synology bị báo network error, check your network setting and DNS.
Có bác nào làm được vụ này không chỉ giáo với.
Hay là bắt buộc phải có một cặp SN và MAC xịn

nqn_vnn

Well-Known Member
Bác có thể hướng dẫn mình Add Camera Yoosee và Surveillance Station với
Dạo này mình hơi bận nên ít online. Hôm nay online nên show Bác cái hình. chắc Bác hiểu sẽ làm nhanh gọn lẹ.
Các thông tin cần khi add:
1/ IP : địa chỉ IP của con Yoosee
2/Port: 554 ( bắt buộc )
3/Brand: [User Define]
4/Source path: /onvif1
5/Username: {tên người dùng đăng nhập DSM}
6/Password:{mật khẩu đi kèm}
Lưu ý: ở phần Brand Bác bấm mũi tên xuống nó xổ ra list thì vuốt con chuột giữa cuốn lên trên cùng mới thấy thằng User Define nhé.
Chúc Bác ngày lễ vui vẻ.

nqn_vnn

Well-Known Member
Do em không có TK VIP bên Fshare mà lỡ add cái file Fshare host vào Download của DSM nên giờ download bằng TK free không được. Bác nào biết cách remote host Fshare khỏi Download giúp em với.

nqn_vnn

Well-Known Member
Do em không có TK VIP bên Fshare mà lỡ add cái file Fshare host vào Download của DSM nên giờ download bằng TK free không được. Bác nào biết cách remote host Fshare khỏi Download giúp em với.
Đợi cao thủ chỉ giáo ... :(

nqn_vnn

Well-Known Member
Bạn vào Download station . chọn Setting -> file hosting chọn cái host của fshare -> botton (Delete) -> Ok la xóa nó rồi đó.
Nhưng cái file hosting fshare version : 1.3 bạn không có account VIP bạn vẫn download được mà.
Mình đã xóa nhưng nó báo lỗi không xóa được. Acc VIP hết tiền, nên dùng link get VIP, đã uncheck mà nó báo fail hoài. Trước có dùng link get VIP thử thì down dc.

Monday

Member
flash để xác định cái số MAC gốc (native) theo mobo : e không hiểu chỗ này, mac của main thì gõ lệnh là biết mà?
tự tạo ra cho riêng mình 1 cặp : từ SN 10 số thì SN mới cũng 10 số...synology giờ SN 12 số
https://xpenology.github.io/serial_generator/serial_generator_new.html
có SN nhưng không cùng một cặp với MAC của main

Mong a Thanksforsharing giúp

Thanks.

ps: đang dùng 5.2 file ext4 nếu up lên 6.1 thì có auto convert sang file btrfs không?

Chỉnh sửa lần cuối:
flash để xác định cái số MAC gốc (native) theo mobo : e không hiểu chỗ này, mac của main thì gõ lệnh là biết mà?
Bộ tôi có nói câu này sao ta? Nếu vậy bạn sửa lại giùm.

...tự tạo ra cho riêng mình 1 cặp : từ SN 10 số thì SN mới cũng 10 số...synology giờ SN 12 số
https://xpenology.github.io/serial_generator/serial_generator_new.html
có SN nhưng không cùng một cặp với MAC của main

Mong a Thanksforsharing giúp

Thanks.

ps: đang dùng 5.2 file ext4 nếu up lên 6.1 thì có auto convert sang file btrfs không?
10 hay 12 số SN thì cũng rứa thôi, trừ phi bạn muốn xài ké mấy dịch vụ của Synology. Tôi ko xài mấy dịch vụ này nên ko quan tâm, mà nghe nói giờ Synology xiết mấy dịch vụ cùa họ gắt lắm. Tôi thì chỉ quan tâm cái MAC address thôi để dùng vào việc WOL.
Nó sẽ không tự động convert sang file btrfs đâu. Khi up lên 6.1 phải dùng 'tay' để 'tự thỏa mãn' thôi. ;)

nqn_vnn

Well-Known Member
Cũng cho mình xin hướng dẫn với, có con atom đang không nhận card mạng
Mua card rời gắn thôi Bác...flash card đâu có nhận được.
Bác Thanksforsharing chỉ em cách Flash với... để em dùng WOL với... em WOL LAN thì ok, ngoài LAN thì ko dc :( ...

....
Bác Thanksforsharing chỉ em cách Flash với... để em dùng WOL với... em WOL LAN thì ok, ngoài LAN thì ko dc :( ...
Mặc dù cách flash card mạng được dùng cho cả trong và ngoài LAN, nhưng tôi chỉ chú ý tập trung vào WOL thôi, mà cái này thì bạn làm được rồi. Còn nếu bạn gặp vấn đề về WOW thì lại là chuyện khác, nó phụ thuộc nhiều vào cái modem/router ở nhà bạn đã được set mở cổng như thế nào.

Monday

Member
To anh Thanksforsharing
e đang dùng 5.2 vd MAC của LAN : 1122334455 thì Synology Assistant nhận đúng MAC WOL ok từ DSfinder trong và ngoài LAN
Giờ lên 6.1.3 MAC 1122334455, MAC Synology Assistant nhận là của cái gán trong USB boot AABBCCDDEE

vậy có flash firmware cho LAN từ 1122334455 thành AABBCCDDEE được không anh,
có ảnh hưởng gì không? nếu muốn về lại mac cũ

MIAN Asrock Q1900-ITX

Thanks.

To anh Thanksforsharing
e đang dùng 5.2 vd MAC của LAN : 1122334455 thì Synology Assistant nhận đúng MAC WOL ok từ DSfinder trong và ngoài LAN
Giờ lên 6.1.3 MAC 1122334455, MAC Synology Assistant nhận là của cái gán trong USB boot AABBCCDDEE

vậy có flash firmware cho LAN từ 1122334455 thành AABBCCDDEE được không anh,
có ảnh hưởng gì không? nếu muốn về lại mac cũ

MIAN Asrock Q1900-ITX

Thanks.
Cái này tôi cũng đã nói rồi. Ngay từ đầu khi update từ 5.2 lên 6.1 thì phải copy bê nguyên si thong tin SN, MAC, PIV,... từ cái usb 5.2 and cái usb 6.1. Nếu cái cũ WOL tốt thì cái mới cũng chạy tốt thôi không phải flash gì.

theduck04111992

bác Thanksforsharing cho mình hỏi chút: Mình đã path MAC address NIC giống với MAC sửa trong usb và làm các bước giống như bác hướng dẫn rồi nhưng vẫn không WOL trong nội bộ LAN được.
Mình dùng máy Lenovo Thinksattion M91 làm NAS, mobo có hỗ trợ WOL.
Bác có thể giúp đỡ với được không

Bên trên