Nghe nhạc nên dùng Amply 2 kênh hay Amply đa kênh?

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Nghe nhạc nên dùng Amply 2 kênh hay Amply đa kênh?

Bản này em có cả DTS-MA!
Nhưng cũng chỉ hơn ở không khí sân khấu khi xem cùng hình ảnh, còn thua đĩa CD và thua xa SACD (tất nhiên khi nghe CD và SACD tín hiệu em không cho qua cái reciever đa kênh nữa)!

Bản nào DTS hoặc 5.1 trở lên mà nghe bằng bộ đa kênh em đảm bảo hay hơn sít te nhiều nhiều đấy, âm thanh đầy đặn tràn ngập hơn, bass mềm hơn chứ ko phải chỉ cảm giác sân khấu với khán giả đâu bác ạ.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Nghe nhạc nên dùng Amply 2 kênh hay Amply đa kênh?

Bản nào DTS hoặc 5.1 trở lên mà nghe bằng bộ đa kênh em đảm bảo hay hơn sít te nhiều nhiều đấy, âm thanh đầy đặn tràn ngập hơn, bass mềm hơn chứ ko phải chỉ cảm giác sân khấu với khán giả đâu bác ạ.

Ở Sài Gòn có tiệm HD nào có nhiều nhạc DTS/ Dolby không bác ? trước giờ em chỉ hay nghe nhạc 5.1 bằng Anime Music.

Bin-K

Well-Known Member
Bác vào box nhạc ko lời có bác Vietcago chuyện post nhạc đa kênh đấy. Album đầu tiên bác nên down là hai CD của Richard Clayderman, nghe hai CD này quên cả ăn cơm luôn đó bác.

pioneer700

Có nhiều ý kiến khác nhau tùy theo gu của từng bác, nhưng nếu để nghe nhạc thì em chỉ chọn 2 kênh thôi bác chủ thớt à!

minhmap1088

Ðề: Nghe nhạc nên dùng Amply 2 kênh hay Amply đa kênh?

Nói về tiền giữa amplifier 2 kênh và đa kênh thì amp 2 kênh rẻ hơn, DAC chỉ dùng cho 2 kênh nên mua đặc mono là bạn hiểu ngay đến vấn đề phải chi bao nhiêu cho 1 bộ DAC đa kênh. Nhưng với nhu cầu nghe nhìn phổ biến thì hiện nay AVR so với amp cổ cũng tròm trèm nhau, khoảng 1000$, chơi amp đèn rất khó phối ghép mệt còn AVR thì đơn giản hơn công suất lớn nên ghép với loa nào cũng được, không phải mua vào xài không ngon rồi bán ra với giá rẻ mạt làm lời chọn dân mua bán.
Nhạc DTS đã có từ năm 1970 nên nguồn nhạc không nhiều như bạn ở trên nói là vô lý, chủ yếu là thời đó để ra DTS cần bỏ ra số tiền lớn kinh khủng nên không phục vụ cho những người tầm trung. Bạn có thể down nhạc 5.1 của Booney hoặc abba thập niên 80 trên hdvietnam.com chỉ cần search là có mò là thấy. thậm chí cả 1 lô bluray true dts hd master audio ở đây.
http://www.hdvietnam.com/diendan/78-bluray-nguyen-goc/819331-tong-hop-nhung-chuong-trinh-music.html

thanhyk

Well-Known Member

Bác Bin-K nhận xét thế nào nếu mình nghe nhạc 2 kênh:
- pre đa kênh với pow 2 kênh.
- pre 2 kênh với pow đa kênh.

Em muốn biết cái nào tác động chính...

Black Dragon

Well-Known Member

Bác Bin-K nhận xét thế nào nếu mình nghe nhạc 2 kênh:
- pre đa kênh với pow 2 kênh.
- pre 2 kênh với pow đa kênh.

Em muốn biết cái nào tác động chính...

Bác hỏi câu khó quá :D, em thì xưa giờ thấy ghép Pre đa kênh (hoặc Receiver có Pre out) với Pow 2 kênh thôi chứ chưa thấy ai dùng Pre 2 kênh ghép với Pow đa kênh (có thể có nhưng e chưa thấy thực tế mà cũng chưa thử bao giờ)

Bác hỏi câu khó quá :D, em thì xưa giờ thấy ghép Pre đa kênh (hoặc Receiver có Pre out) với Pow 2 kênh thôi chứ chưa thấy ai dùng Pre 2 kênh ghép với Pow đa kênh (có thể có nhưng e chưa thấy thực tế mà cũng chưa thử bao giờ)

Cái này ko mới, thật ra ít người xài (chắc do mắc) nên bạn ko thấy. Hệ thống này là để dùng xem phim và nghe nhạc chung.

thanhyk

Well-Known Member

Đúng rồi bác thanksforsharing, em đang vướng trong dàn xem phim/ nghe nhạc.

Black Dragon

Well-Known Member

Cái này ko mới, thật ra ít người xài (chắc do mắc) nên bạn ko thấy. Hệ thống này là để dùng xem phim và nghe nhạc chung.

Đúng rồi bác thanksforsharing, em đang vướng trong dàn xem phim/ nghe nhạc.

Không phải không thấy hay chưa thử 2 bác ơi, ý em là ghép :
- Pre đa kênh + Power 2 kênh : thấy nhiều
- Pre 2 kênh + Power đa kênh : chưa thấy --> khó có nhận xét :D
Theo cá nhân e, cái thứ 2 thường là tận dụng đồ có sẳn ở nhà để ghép chứ ít ai mua mới :D

ngdhieu

Well-Known Member

Không phải không thấy hay chưa thử 2 bác ơi, ý em là ghép :
- Pre đa kênh + Power 2 kênh : thấy nhiều
- Pre 2 kênh + Power đa kênh : chưa thấy --> khó có nhận xét :D
Theo cá nhân e, cái thứ 2 thường là tận dụng đồ có sẳn ở nhà để ghép chứ ít ai mua mới :D

Lý do chủ yếu là power đa kênh khá hiếm bác ạ.
Cũng chỉ là 5 hay 6 board công suất ghép chung trong 1 cái vỏ và chia sẻ 1 cục biến áp nguồn (hoặc cùi hơn nữa là 1 board nguồn) thôi mà....

Ở nhà em tận dụng con AVR Onkyo đời 1999 làm pow, và xài pre-đèn 2 kênh rất ổn bác ạ. ;)).
Chỉ có 1 số model AVR đời cũ mới có chế độ jumper giữa pre&pow có thể tận dụng làm power amp được thôi.

tuanqc78

Well-Known Member
Ngoài lề tí, em thấy amply karaoke cũng có chế độ jumper giữa pre&pow, không biết có bác nào đã dùng nó làm power amp chưa.

JESSIEBO

Active Member
Ðề: Re: Nghe nhạc nên dùng Amply 2 kênh hay Amply đa kênh?

Ngoài lề tí, em thấy amply karaoke cũng có chế độ jumper giữa pre&pow, không biết có bác nào đã dùng nó làm power amp chưa.

CÓ chứ bác, khi dùng với mixer rời. Khi đó amply kok trở thành power

do_long_khach

Well-Known Member

Ủa sao bác chủ shop bị banned vậy nhỉ?

justbenice

Moderator

Ủa sao bác chủ shop bị banned vậy nhỉ?

Spam quảng cáo tới cái post chương trình khuyến mãi mùa hè của bác ấy. Tôi chỉ ban 2 ngày thôi để lần sau bác ấy kô vào spam chục bài như vừa rồi nữa. Lúc sau xóa mỏi tay quá định tăng lên 10 ngày mà nick tôi kô có quyền sửa ngày ban nên thôi để 2 ngày vậy.

Bên trên