Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

gzelka

Active Member
Đúng đó rồi bạn. Có điều đã chơi Modi Multibit thì nên đầu tư transport cho nó vì kết quả đạt được khác biệt sẽ hơn rất nhiều so với cắm chay Modi Multibit vào máy tính. Giá transport sẽ cỡ tầm 4 triệu như Singxer F-1 nếu muốn cắm chay vào máy tính hoặc tốt hơn về chất lượng thì combo Raspberry Pi + 502DAC/ DigiOne + LPS/iFi iPower.

Nếu ngân sách hạn chế thì có thể làm combo Raspberry Pi + Boss DAC (Allo Audio) khá ngon, theo quan điểm của em ngang Modi Multibit cắm chay vào máy tính, nhưng kém hơn Modi Multibit + transport kha khá.

Nếu ngân sách dư dả thì có thể làm combo transport như trên + Audio GD DAC9/ Denafrips Ares/ Bifrost Multibit.

Thế combo Pi + Singxer U1 (nhái) + DAC theo đánh giá của bác so với Pi + 520DAC + DAC

trung224

Well-Known Member
Thế combo Pi + Singxer U1 (nhái) + DAC theo đánh giá của bác so với Pi + 520DAC + DAC

Với trải nghiệm của em thì Pi + 502DAC + DAC đập chết Pi + Mutec MC-1.2 (có hoặc không có Uptone Regen cấp điện sạch cho Mutec MC-1.2) + DAC, khoảng cách cũng kha khá đấy nên combo Pi + Singxer SU-1 (nhái) + DAC cũng chỉ đạt Pi + 502DAC + DAC thôi.

Pi + 502DAC + DAC còn có option nâng cấp là i2s isolator nữa.

Nhân đây em mới đọc được cách độ cho Singxer F-1 khá hay, bác nào đang có F-1 có thể độ theo

Đầu tiên gỡ bỏ cái DC-DC converter ở chỗ khoanh tròn ra. Đây chính là cái giả cầy của board F-1, nói là isolation nhưng lại dùng chung nguồn điện :D Sau khi gỡ bỏ ra thì bác sẽ có isolation thật sự. Khi đó chúng ta cần cấp nguồn điện sạch mới cho phần SPDIF của F-1 bằng cách nối nguồn vào hai vị trí như sau

Phần USB của F-1 sẽ vẫn nhận điện từ máy tính hoặc có thể cấp nguồn điện riêng bằng dây USB-split. Theo so sánh của tay mod thì cấp nguồn điện sạch cho phần SPDIF (Sigma 11 nhái và LT3042) cho kết quả tốt rõ rệt nhất, còn cấp điện riêng cho phần USB ko làm thay đổi nhiều lắm đến chất âm bằng, song dây USB vẫn làm thay đổi chât âm.

do_long_khach

Well-Known Member
DAC hỏng, mượn con Cocktail X12 về chống cháy. Con này all in one (player, DAC, amplifier, CD ripper và còn nhiều thứ khác all in one). Dùng nó làm DAC (xuất analog out) thì ko chấp nhận được. Tuy nhiên cắm thẳng dây loa vào (nghĩa là lúc này nó làm đủ 3 chức năng player, DAC, amplifier) thì khá ổn, tiếng ngay ngắn, lanh canh ra phết dù hơi nhạt. Tóm lại tầm 10 triệu quá ổn cho all in one chơi lossless. Mỗi cái là ko điều khiển trên điện thoại được!!!Hướng dẫn trên mạng nói cài phần mềm này nọ hoặc web interface - cả 2 đều ko được luôn. Vài dòng cho các bác tham khảo.

bodau

Đúng đó rồi bạn. Có điều đã chơi Modi Multibit thì nên đầu tư transport cho nó vì kết quả đạt được khác biệt sẽ hơn rất nhiều so với cắm chay Modi Multibit vào máy tính. Giá transport sẽ cỡ tầm 4 triệu như Singxer F-1 nếu muốn cắm chay vào máy tính hoặc tốt hơn về chất lượng thì combo Raspberry Pi + 502DAC/ DigiOne + LPS/iFi iPower.

Nếu ngân sách hạn chế thì có thể làm combo Raspberry Pi + Boss DAC (Allo Audio) khá ngon, theo quan điểm của em ngang Modi Multibit cắm chay vào máy tính, nhưng kém hơn Modi Multibit + transport kha khá.

Nếu ngân sách dư dả thì có thể làm combo transport như trên + Audio GD DAC9/ Denafrips Ares/ Bifrost Multibit.
Cảm ơn bác Trung nhiều. Về DAC chắc em sẽ dùng Modi Multibit. Mục tiêu phấn đấu nâng cấp hẳn lên DAC tốt tốt như Gumby sau này. Phần trasport do chưa có kinh nghiệm về Pi nên chắc mình sẽ cân nhắc con Singxer F-1 trước. Bác Trung thấy ổn không ah?

lamyen2001

Well-Known Member
Còn mod Singxer SU-1 thì bác @lamyen2001 có vẻ đang tham gia rất xôm trên computeraudiophile :D, chủ yếu chỉ có thể mod nguồn LT1086 trên con SU-1 thành LDO ngon hơn cụ thể
http://www.ebay.de/itm/LT3045-M-Ult...419046?hash=item3ae2b1fea6:g:nXAAAOSw32lYuUnf
Em đã mua 2 board này về phục vụ cho dự án Pi của em :D
Nick bác là gì vậy?
Mình mua đủ đồ mod từ Mouser rồi chỉ chờ regulator Sparkos SS7805 và SS1117-3.3 về nữa là đưa qua cho cậu bạn làm giúp :)
Dùng LT3045 thì rẻ hơn được 1/2 so với Sparkos và đỡ suy nghĩ về phối hợp tụ điện nhưng ko rõ về chất lượng thì có tương đương hay không. Nếu chỉ đơn giản thế thì sao Sparkos nó vẫn sống được.

Chỉnh sửa lần cuối:

lamyen2001

Well-Known Member
Thánh scan80269 bên ấy chịu khó giải thích kỹ ghê, mình cứ tưởng thánh Energy là bác vì hắn là ngưởi VN cho đến khi biết hắn ở Mỹ từ nhỏ ko rành tiếng Việt :)
p/s: mua con ISO Regen đi bác, nghe bảo ngon vãi :)

trung224

Well-Known Member
Em giờ đang đú theo Pi đến cùng bác à, nên chắc con ISO Regen em để các bác khác chuột bach thôi :D Bộ transport Pi của em gần hoàn thành rồi, chỉ chờ isolator là chính thức đóng điện.

Chỉnh sửa lần cuối:

ac_vna

Active Member
Em giờ đang đú theo Pi đến cùng bác à, nên chắc con ISO Regen em để các bác khác chuột bach thôi :D Bộ transport Pi của em gần hoàn thành rồi, chỉ chờ isolator là chính thức đóng điện.
Chào bác, Mạch nguồn Sigma 11 của bác làm chưa ạ. của em bo mạch về rồi, nhưng chưa làm gì được ạ.

trung224

Well-Known Member
Chắc trong tuần này em sẽ đóng điện và sẽ có review sớm. Bo sigma 11 này có cái hay là trên mạch thiết kế đến 4 đầu ra 5V, nên có thể làm nhiều trò với Pi :D

Frey

Active Member
Em không dùng foobar gần 5 năm nay rồi bác à, nên cũng ko giúp sửa được foobar cho bác. Còn chuyện phần mềm khác thì như bác @minh2102 đã nói thì có minimserver. Có điều em chưa thử dùng bằng cách nối trực tiếp renderer với PC chạy minimserver lần nào, có gì bác đợi một hai ngày để em test.

Máy PC Win 10 của tôi cài Minimserver k chạy nên đã chuyển sang Win 8 & Minimserver chạy ngon nhưng khi khiển Buble Upnp trên smartphone thì thấy local rendeder là thằng smartphone mà ko thấy bridge của PS PWD DAC. PC của mình có mạng internet nhờ dùng USB wifi dongle.

Mình đoán k thấy renderer là do kết nối từ PC - bridge (PWD DAC) là kết nối LAN trực tiếp & chúng k cùng 1 network. Muốn cùng mạng chắc phải cắm chúng qua switch, mà mình đã thử qua switch rồi: tiếng dở tệ so với cắm trực tiếp. Có lẽ ngựa quay đường cũ và khiển bằng teamview vì chưa biết cài app nào bg.

do_long_khach

Well-Known Member
Có ngón bridge connection đấy bác thử nghiên cứu xem, bọn Tây áp dụng cho Microrendu/Sotm SMS 200 làm renderer + pc/ Mac làm server, 2 thằng này kết nối trực tiếp, renderer vào mạng qua pc/mac làm cầu.

Frey

Active Member
Có ngón bridge connection đấy bác thử nghiên cứu xem, bọn Tây áp dụng cho Microrendu/Sotm SMS 200 làm renderer + pc/ Mac làm server, 2 thằng này kết nối trực tiếp, renderer vào mạng qua pc/mac làm cầu.

Cái bridge connection bác nói là phải thêm xìn mua mấy em Microrendu/Sotm SMS 200 làm renderer. Chơi kiểu này là xuất digital qua ngõ USB đến USB DAC., tôi bỏ dùng kết nối USB mấy năm rồi vì muốn hay phải thêm nhiều thứ quá (cấp nguồn linear cho USB, dây USB xịn, DDC v.v)
Mà tỉ lệ nợ công cao quá rồi nên tôi chỉ chơi trên đống đồ hiện có thôi :).

do_long_khach

Well-Known Member
vâng nói chung em ko biết gì về cái brige của PS, chỉ đoán là nó cũng là 1 dạng renderer như trong ví dụ Microrendu/Sotm nêu trên.

trung224

Well-Known Member
@do_long_khach, @Frey : Báo cáo hai bác là sau gần 3 tiếng ngồi thử hôm qua em đã tìm ra cách streaming nhạc trực tiếp từ PC sang renderer (em dùng RPi là renderer), PC và renderer nối nhau trực tiếp qua dây LAN, ko qua router nữa. Cái hay là nếu PC chứa nhạc có nối với router (qua cổng LAN khác) thì nếu điện thoại/máy tính bảng của mình bắt wifi từ router đó thì vẫn dùng được để điều khiển từ xa việc streaming luôn :D. Đã test với nhạc từ 16-44 đến 24-192 ko hề có vấn đề gì.

Cách làm của em là dùng LMS (logitec media server) và dhcp server. Riêng con PS Audio Network Bridge của bác Frey vì em ko có trong tay để thử nên ko dám chắc cách này có được hay ko. Nếu bác nào cần thì comment em sẽ viết hướng dẫn cụ thể

tml3nr

Moderator
@do_long_khach, @Frey : Báo cáo hai bác là sau gần 3 tiếng ngồi thử hôm qua em đã tìm ra cách streaming nhạc trực tiếp từ PC sang renderer (em dùng RPi là renderer), PC và renderer nối nhau trực tiếp qua dây LAN, ko qua router nữa. Cái hay là nếu PC chứa nhạc có nối với router (qua cổng LAN khác) thì nếu điện thoại/máy tính bảng của mình bắt wifi từ router đó thì vẫn dùng được để điều khiển từ xa việc streaming luôn :D. Đã test với nhạc từ 16-44 đến 24-192 ko hề có vấn đề gì.

Cách làm của em là dùng LMS (logitec media server) và dhcp server. Riêng con PS Audio Network Bridge của bác Frey vì em ko có trong tay để thử nên ko dám chắc cách này có được hay ko. Nếu bác nào cần thì comment em sẽ viết hướng dẫn cụ thể
Trước đây em có lọ mọ với piCorePlayer, LMS nên quan tâm tới cái này. Anh mô tả rõ hơn tí. Anh dùng squeezelite hay sao ạ?

Bên trên