Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

do_long_khach

Well-Known Member
4k mà cả dac, transport và streamer thì dở dang lắm bác ạ. Bác bên tạm bỏ transport ra

lamyen2001

Well-Known Member
Em muốn mua một con Dac và đầu transport để nghe CD thêm music player kết nối Unps qua Iphone để khiển nhạc. Em đang ngắm tới 3 em này mong các bác chỉ giáo:
1. T+ A Dac 8
2. T+ A Music Player tích hợp luôn Dac,
3 T + A Music Receiver có luôn Amply
Em có amply đèn 300B rồi, giờ cần Dac với tranport cd và thiết bị stream nhạc. Xin các bác chỉ giáo đâu là phối ghép tốt nhất. Ngâ sách 4k ạ.
Bác tham khảo em này xem.
https://vnav.vn/threads/ban-t-a-e-serie-music-player-va-philips-lhh-700.46069/

trung224

Well-Known Member
@Canon007 : Em thấy vấn đề lớn nhất của các transport cũ đôi khi không phải là không hay bác ạ, vì cơ cách đây tầm 20-25 năm cực tốt, rất nhiều cơ khủng như CD-PRO1 của Philips, belt drive transport của CEC hay VRDS của Teac, mà bây giờ do thị trường thu hẹp đã hoặc là ngừng sản xuất hoặc chỉ được dùng cho các dòng flagship. Vấn đề chính là mấy cái transport dùng mấy cái cơ đó đến ngày nay thì thật sự chả biết còn sống được bao lâu nữa, mà một khi hỏng thì rất khó sửa

Nếu nhu cầu CD của bác vẫn còn nhiều thì theo em bác rình con Esoteric K-05X làm CDP + DAC. Còn transport nhạc số thì theo em dễ nhất là Auralic Aries (bản full với Femto clock, LPS) cũ tầm 1000 USD. Chú ý là chỉ dùng cổng coax từ Aries sang K-05X chứ đừng dùng cổng USB

Thật sự mà nói đứng dưới góc độ cá nhân em thì em ko thích âm thanh phần DAC của con K-05X, theo em nó về mặt kĩ thuật âm thì rất tốt, nhưng riêng độ động trong âm thanh khiến cho em cảm thấy hơi thiếu thiếu khi đem so với một số con DAC em đánh giá cao khác như Aqua Formular, Schiit Yggdrasil, Metrum Pavane (dòng R2R) hay Briscati M1, Chord Hugo TT (dòng delta sigma)

Tuy nhiên, cái cơ VRDS của con Esoteric thì rất đáng nói vì bọn Esoteric là bọn đang giữ quyền sản xuất cái cơ đó, nên nếu có vấn đề gì sẽ không phải lo lắm về chuyện sửa chữa.

Canon007

Member
@Canon007 : Em thấy vấn đề lớn nhất của các transport cũ đôi khi không phải là không hay bác ạ, vì cơ cách đây tầm 20-25 năm cực tốt, rất nhiều cơ khủng như CD-PRO1 của Philips, belt drive transport của CEC hay VRDS của Teac, mà bây giờ do thị trường thu hẹp đã hoặc là ngừng sản xuất hoặc chỉ được dùng cho các dòng flagship. Vấn đề chính là mấy cái transport dùng mấy cái cơ đó đến ngày nay thì thật sự chả biết còn sống được bao lâu nữa, mà một khi hỏng thì rất khó sửa

Nếu nhu cầu CD của bác vẫn còn nhiều thì theo em bác rình con Esoteric K-05X làm CDP + DAC. Còn transport nhạc số thì theo em dễ nhất là Auralic Aries (bản full với Femto clock, LPS) cũ tầm 1000 USD. Chú ý là chỉ dùng cổng coax từ Aries sang K-05X chứ đừng dùng cổng USB

Thật sự mà nói đứng dưới góc độ cá nhân em thì em ko thích âm thanh phần DAC của con K-05X, theo em nó về mặt kĩ thuật âm thì rất tốt, nhưng riêng độ động trong âm thanh khiến cho em cảm thấy hơi thiếu thiếu khi đem so với một số con DAC em đánh giá cao khác như Aqua Formular, Schiit Yggdrasil, Metrum Pavane (dòng R2R) hay Briscati M1, Chord Hugo TT (dòng delta sigma)

Tuy nhiên, cái cơ VRDS của con Esoteric thì rất đáng nói vì bọn Esoteric là bọn đang giữ quyền sản xuất cái cơ đó, nên nếu có vấn đề gì sẽ không phải lo lắm về chuyện sửa chữa.

Em không thícg đồ của Nhật lắm bác Trung, từ Esoteric đến Accuphase, em thích đồ Âu Mỹ hơn. Kiếm ps direct stream dsd mà không có

do_long_khach

Well-Known Member
Bác có thể tư vấn dùm em dàn Dac và streamer được ko?
Bác ko thích hàng Nhật thì ko dám tư vấn hàng Tàu. DA hàng Âu Mỹ thực sự hay thì thường 4k rồi, chỉ có đúng con Schiit Yggdrasil giá thấp hơn. Mà nó hay thật, mỗi cái ko có dsd (tùy nhu cầu, như em thì chả tin dsd). Streamer thì bác nghiên cứu Auralic Aries. Tổng 2 con này xấp xỉ 4k

minh2102

Active Member
sắp tới avshow 15-17/9 tại hcm, bác tới tham gia sẵn tham khảo các đầu âu mỹ để dễ hơn.

aqh

Member
Em muốn mua một con Dac và đầu transport để nghe CD thêm music player kết nối Unps qua Iphone để khiển nhạc. Em đang ngắm tới 3 em này mong các bác chỉ giáo:
1. T+ A Dac 8
2. T+ A Music Player tích hợp luôn Dac,
3 T + A Music Receiver có luôn Amply
Em có amply đèn 300B rồi, giờ cần Dac với tranport cd và thiết bị stream nhạc. Xin các bác chỉ giáo đâu là phối ghép tốt nhất. Ngâ sách 4k ạ.

trong số 3 món bọn đang ngắm thì theo mình chọn T+ A Dac 8 dsd. đây là chiếc DAC chơi DSD rất tốt, đặc biệt DSD512, ngoài ra chơi PCM cũng khá ổn.
ngoài ra bạn cân nhắc AMR CD 777 SE, nó có phần DAC 16bit tuyệt vời của DP 777 SE và tất nhiên với CD transport :)

đây là lời khuyên như đúng rồi của một kẻ chưa được sở hữu những thiết bị mà mình khuyên và chỉ dựa trên các thông tin thu lượm được trên internet :)

Lucky_man

Member

Bác ko thích hàng Nhật thì ko dám tư vấn hàng Tàu. DA hàng Âu Mỹ thực sự hay thì thường 4k rồi, chỉ có đúng con Schiit Yggdrasil giá thấp hơn. Mà nó hay thật, mỗi cái ko có dsd (tùy nhu cầu, như em thì chả tin dsd). Streamer thì bác nghiên cứu Auralic Aries. Tổng 2 con này xấp xỉ 4k

Em đang dùng Pioneer N50. Có nên đổi sang Auralic Aries không các bác? Liệu chất lượng âm thanh có tốt hơn nhiều không? Em nghe nhạc Việt hải ngoại là chính.

Canon007

Member
Auralic Arires chỉ là streamer đơn thuần phải không bác, vậy music server mình phải mua riêng ah? Em muốn mua music server có luôn streamer, còn Dac mua riêng. Co

Canon007

Member
Nhạc để trên nas hoặc trên hdd cắm thẳng vào nó luôn bác ạ.
Vậy nếu em có ổ cứng ssd 1tb nhạc kết nối với Auralic qua cổng usb, rồi phải copy nhạc từ ổ ssd vào Auralic pk ạ?
Mà trong Auralic Aries có ổ cứng vật lý để lưu nhạc không hay chỉ là thiết bi phát đi thôi? T+ A music player em thấy có đọc được CD rồi stream nhạc luôn, vậy có tiện hơn Auralic ko bác?

do_long_khach

Well-Known Member
T+A là all in one, có cả DA đúng ko bác? Vậy bác đi nghe thử, ưng thì mua thôi. Còn ổ cứng chứa nhạc là chuyện nhỏ mà, kèm theo máy hay ko ko quan trọng.

trung224

Well-Known Member
Em đang dùng Pioneer N50. Có nên đổi sang Auralic Aries không các bác? Liệu chất lượng âm thanh có tốt hơn nhiều không? Em nghe nhạc Việt hải ngoại là chính.
Rất đáng bác ạ, vì con Pioneer N50 chỉ xách dép cho con Auralic Aries thôi bác ạ. Nhưng nếu bác đang dùng con Yggdrasil thì có một cách nâng cấp rẻ tiền hơn mà hiệu quả thì cũng cực cao là mua bo USB Gen V của Schiit về thay cho USB Gen III bác đang dùng, hết chỉ 100$ (nếu bác ko tự tin thì có thể trả thêm 50$ để bọn Schiit làm hộ), rồi dùng dây USB nối Yggdrasil với N50 là được.

Lucky_man

Member
Rất đáng bác ạ, vì con Pioneer N50 chỉ xách dép cho con Auralic Aries thôi bác ạ. Nhưng nếu bác đang dùng con Yggdrasil thì có một cách nâng cấp rẻ tiền hơn mà hiệu quả thì cũng cực cao là mua bo USB Gen V của Schiit về thay cho USB Gen III bác đang dùng, hết chỉ 100$ (nếu bác ko tự tin thì có thể trả thêm 50$ để bọn Schiit làm hộ), rồi dùng dây USB nối Yggdrasil với N50 là được.

Cảm ơn bác.

Mình thấy bác đánh giá Auralic Aries rất khá nên đã mấy lần tính mua, nhưng còn lăn tăn 2 điều: hình như nó là sản phẩm của TQ, và hình thức hơi điệu quá. Em thích kiểu Auralic Altar hơn, nhưng nó lại không có cổng digital output.

Bác có thể nhận xét sơ qua về chất âm của Auralic Aries so với các đầu phát thường thường như N50 được không?

Về việc nâng cấp USB Gen V trên Shiit thì chắc không khả thi vì Pioneer N50 không có USB output thì phải? Hay bác có kiểu cắm gì khác?

Canon115

Cảm ơn bác.

Mình thấy bác đánh giá Auralic Aries rất khá nên đã mấy lần tính mua, nhưng còn lăn tăn 2 điều: hình như nó là sản phẩm của TQ, và hình thức hơi điệu quá. Em thích kiểu Auralic Altar hơn, nhưng nó lại không có cổng digital output.

Bác có thể nhận xét sơ qua về chất âm của Auralic Aries so với các đầu phát thường thường như N50 được không?

Về việc nâng cấp USB Gen V trên Shiit thì chắc không khả thi vì Pioneer N50 không có USB output thì phải? Hay bác có kiểu cắm gì khác?
Auralic Aries hình như chỉ là music streamer thôi mà bác, đâu có dac giải mã? Còn Auralic Altar hình như có kèm dac luôn.
Bác Trung có thể giải thích thêm về mấy con music server với streamer được không?

trung224

Well-Known Member
@Canon115 : Music streamer là thiết bị nhận file nhạc vào, gỡ bỏ cái định dạng như wav, flac, ape, dsf để chuyển hóa thành tín hiệu digital audio chuẩn (PCM hoặc DSD) cho DAC xử lý bác ạ. Music streamer không có bộ nhớ HDD được built in bên trong, nhưng đa phần có thể lấy nhạc từ cả HDD qua USB hoặc qua Internet/LAN.

Music server thì khác với streamer duy nhất ở một điểm, là music server luôn có sẵn bộ nhớ HDD tích hợp bên trong (từ 1TB đến vài TB tùy hãng) để người dùng có thể copy nhạc vào đấy để nghe. Music server thường có sẵn DAC tích hợp luôn (dù em chưa thấy cái music server nào có DAC thật sự ngon cả)

trung224

Well-Known Member
Cảm ơn bác.

Xin lỗi bác, em bị nhớ lộn là con N50 có USB out.

Về chuyện chất âm, với đôi tai em là Auralic Aries thứ nhất là nhiễu nền thấp hơn, âm hình rõ hơn đồng thời quan trọng nhất là âm treble và bass nghe chuẩn hơn so với con N50.

Về chuyện bác lăn tăn thì cũng như em lúc đầu vậy. Tuy nhiên, bọn này có vẻ là đồ Tàu cấp trung ương, chứ không phải là đồ cấp tỉnh như bọn Gustard, LKS; Matrix. Em thấy ở châu Âu và Bắc Mỹ có khá nhiều dealer của bọn này, và các dealer này cũng là dealer cho khá nhiều hãng high end nên chuyện hỗ trợ khách hàng em thấy ko thành vấn đề. Hình thức thì em công nhận với bác là trông hơi điệu quá :D

Ngày xưa em khuyên bác mua N50 vì nó khá ổn và tương đối rẻ, phục vụ nhiều kiểu chơi. Với lại thật ra Auralic Aries bản full trước đây khá hiếm đồ cũ, và giá đồ cũ hồi đấy khá cao (đồ tốt nên người ta ít bán và khá giữ giá). Mãi gần 4 tháng gần đây thì giá đồ cũ giảm đi rất nhiều, full combo Auralic Aries bản full + LPS chỉ còn khoảng 1000 USD, do bọn Auralic chuẩn bị ra dòng G2 nhái theo phong cách của dCS (gồm music server, DAC, upsampling processor và reference clock), nên các bạn audiophile lắm xiền thích cắm rút đang đẩy đi để nâng cấp lên bản mới. Lưu ý nhỏ là output tốt nhất từ Aries vẫn là AES/EBU, do đó chỉ nên mua bản full, hay còn gọi là bản femto, nói không với bản LE (light edition, không phải là limited edition như nhiều người tưởng) hay bản mini (chỉ có USB out, bản mini em thấy thua Microrendu)

Canon007

Member
@Canon115 : Music streamer là thiết bị nhận file nhạc vào, gỡ bỏ cái định dạng như wav, flac, ape, dsf để chuyển hóa thành tín hiệu digital audio chuẩn (PCM hoặc DSD) cho DAC xử lý bác ạ. Music streamer không có bộ nhớ HDD được built in bên trong, nhưng đa phần có thể lấy nhạc từ cả HDD qua USB hoặc qua Internet/LAN.

Music server thì khác với streamer duy nhất ở một điểm, là music server luôn có sẵn bộ nhớ HDD tích hợp bên trong (từ 1TB đến vài TB tùy hãng) để người dùng có thể copy nhạc vào đấy để nghe. Music server thường có sẵn DAC tích hợp luôn (dù em chưa thấy cái music server nào có DAC thật sự ngon cả)
Vậy Auralic Aries là streamer? Bác có thể cho em vài brand nào tốt của Âu Mỹ được không, loại nào có đọc cơ cd luôn em khỏi mua transport cơ nữa.

Bên trên