Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

ABCAudio

Active Member
@trung224 và các bạn

Có bạn nào từng nghe con Aesthetix Pandora, xin cho một vài nhận xét đánh giá. Không biết nó có thể được xếp vị trí nào trong 3 con DAC sau:

1. Meitner MA-1
2. Aesthetix Pandora
3. Bricasti M1

Nếu các bạn lấy con Yggdrasil làm DAC tham chiếu thì quá tuyệt. Xin chân thành cám ơn trước,

valst

Member
Chào bác trung,
Em có 1 vài câu hỏi, rất xin lỗi nếu như đã có trả lời ở các page trước mà em đã k để ý.
- Em đang rất hứng thú với schiit, tụi nó có nói
This means, in English, how many bits of resolution they really have. And that number is 19.5. Em có tìm hiểu lại về mã hoá và giải mã trên hdvietnam và 1 số nguồn khác. Thì lấy càng nhiều bit lúc mã hoá thì càng gần với tín hiệu analog ban đầu. Ý em là cái con số 19.5 đó là lấy ở đâu vậy ạ, nếu quả thật tín hiệu âm thanh chỉ cần 19.5 bit là k thể chính xác hơn. Hình như nó còn có nói các bit sau thì toàn là noise, vậy tại sao lại đến 19.5 thì nó bắt đầu noise, mà k phải 19 hay 18 ạ.

Xin lỗi các bác, em đã tìm thấy câu trả lời ngay ở trên hdvietnam. Tks các bác
Em chưa tìm hiểu chỗ này (âm thanh) nhưng đoán nó liên quan lý thuyết thông tin và mã hoá. Chẳng hạn: http://www.i-programmer.info/babbages-bag/211-coding-theory.html.

• Like
Reactions: 666

ngockhang2014

Con đó mua ISO Regen cắm vô trước nó thôi chứ có gì mà mod đâu bác :D
@welldone : bổ sung nè, bác có thể mua nguồn LPS rời cho nó chứ đừng xài nguồn USB nữa, cái này rẻ mà hiệu quả.
Phiền bác cho hỏi ở Hà nội có ai nhận mod. Cấp nguồn rời cho con singxer f1 không ah? Cảm ơn bác!

Pinetree

Member
Xin chào các bác, em đọc hết 126 trang rồi, rất hay ạ, nhưng em chưa thấy mọi người đề cập đến hướng nghe nhạc nào khác tiện dụng hơn là nghe nhạc qua máy tính. Em hay nằm ghế lười nghe nhạc bằng headphone nên thấy sử dụng máy tính rất bất tiện, lại phải đầu tư nhiều bộ lọc nhiễu rườm ra, em nghe nhạc rất lâu toàn mấy tiếng mỗi lần muốn chọn bài đều phải nhổm dậy, gây mất hứng, hơn nữa chỉ nghe nhạc mà phải khởi động cả dàn máy, máy tính ban đêm có tiếng kêu của quạt tản nhiệt nghe rất ảnh hưởng, dùng CDP thì càng khó chọn bài. Em muốn hỏi là có cái đầu máy nào chuyên dụng để copy lossless vào để play bằng điều khiển từ xa, có thể xuất tín hiệu ra dac/amp rời, mà chất lượng tốt không ạ, em dùng với dac X20, amp C2, headphone HD650. Cám ơn các bác trước

Hoặc có Dac nào chất lượng tương đương mà có thể copy thẳng nhạc vào Dac và play nhạc như CDP và DAP không ạ

Chỉnh sửa lần cuối:

gzelka

Active Member
Các bác cho em hỏi em có cái SU1 clone, có đầu ra I2s rj45, giờ em muốn lấy i2s nối với dac mà không biết thứ tự đầu ra của i2s rj45 thế nào ? Có bác nào biết mách em cái.

trung224

Well-Known Member
@Pinetree : Có thể bác không theo dõi kĩ topic "Dự án dâu Tây" của em cũng như những bên topic "Raspberry PI", nhưng thật sự em cũng như nhiều bác hiện nay đã ko còn động đến máy tính nữa.

Em dựng một cái music streamer với Raspberry Pi. Nhạc để trong NAS, điều khiển chọn bài qua điện thoại, rất tiện lợi với chất lượng âm thanh cao. Những lúc xem video youtube (không cần chất lượng âm thanh tốt lắm), em dùng điện thoại có tính năng stream airplay (của Apple hoặc HTC) để đẩy âm thanh cho streamer PI xử lý, để vừa nằm xem video mà vẫn có tiềng từ loa rất tiện.

@gzelka : Cái này em chắc bác phải viết email bọn bán cái SU-1 clone để biết bọn nó config đầu ra i2s thế nào, Vì i2s không có chuẩn nên mỗi bọn có thể để thứ tự khác nhau.

@ABCAudio : Em chưa được nghe con Aesthetix Pandora bác ạ, nhưng riêng con Meitner DA-1 theo tai em thì không bằng Yggdrasil.

Pinetree

Member
Cảm ơn bác Trung, để em tìm đọc. Bộ của bác có bán sẵn không hay phải tự dựng ạ, em thấy có con Aune S18 có vẻ tiện dụng, bác đánh giá con này thế nào.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Các bác cho em hỏi em có cái SU1 clone, có đầu ra I2s rj45, giờ em muốn lấy i2s nối với dac mà không biết thứ tự đầu ra của i2s rj45 thế nào ? Có bác nào biết mách em cái.
Bác chụp tấm hình rõ và nét trước và sau cho ae xem . Hy vọng nó giống con của mình mình dò được pinout của nó có thể giúp bác a . :oops:

gzelka

Active Member
Em mua qua Ali, chắc chỉ có 1 loại đấy thôi (em thấy trên Ali chỉ có 1 loại đó), mạch giống hệt SU1, chỉ chân cắm là khác ( ra có coax, opt, AES\EBU, Rj45 i2s). Bác xem giùm em.

gzelka

Active Member
Em mua qua Ali, chắc chỉ có 1 loại đấy thôi (em thấy trên Ali chỉ có 1 loại đó), mạch giống hệt SU1, chỉ chân cắm là khác ( ra có coax, opt, AES\EBU, Rj45 i2s). Bác xem giùm em.

Titan

Các bác có so pi vs Sparky của Allo chưa .? E thấy con này sd pin và ko wifi ngon hon pi .

lam hung

Member
Sau khi active 5 code xong họ vẫn cho active đơn lẻ a . ( $ ko đổi )

Nhờ bác mua giúp mình 1 key Audiophile Optimizer với, xin cám ơn nhiều.

Bên trên