Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

sniper6868

Active Member
Bọn LKS đã cho ra mắt DAC LKS MH-DA004 sử dụng 2 chip ES9038PRO các bác ạ :D

View attachment 250761
View attachment 250762
View attachment 250763

Nó làm em ngứa ngáy quá cơ. Vì em đang xài DAC 2 chip ES9018 của bọn nó, sau khi mod miếc chút chút em nghe thấy rất ổn. Đang lăn tăn có nên vác con 2 chip 9038PRO này về mod tiếp kô đây :)))
Có Bác nào Test con này chưa ?
Bác nào dịch dùm em có phải nó nói là con LKS 0004 hay chơn Chord dave ko?

Well, finally I have had a run in period virtually done at 200 hrs, with the lks,
My previous dac was a chord Dave running as a pre to my bhk250 fitted with matched nos 1963 Siemens grey tubes.
I didn't bother getting critical at first but straight off the bat the lks was very much like the Dave which was initially promising but I let it run for a full week before any comparisons on purpose.
, previous to Dave was PS directstream, auralic Vega, oppo ha1,nad m51,ca dac magic, ect,, I also have a good friend with a msb select dac, dual power, 33clock, ect ect,fully optioned, that I have had in my system for a week, so I consider myself to somewhat know how good a particular dac can sound.
I have nothing to do with lks, and can say the after hearing the Denafrips terminator it is going to replace my lks as it is the best dac on the market ATM for the money,,,,, but, at the lks's price its a no brainer, the lks has better separation than Dave by far, it's much quieter, has double the Dave's bass in a much more controlled manner and without raveing on ,in my system its synergy, with is nuances within a black as black background is instantly obvious, it also makes no difference being fed dirty wall power or PS p10 power, thanks to its linea ps I guess,, the terminator has the same traights but has the msb ladder dac type glorious presentation to boot,
One things for sure the lks is king of the dacs at a give away price

justbenice

Moderator
Có Bác nào Test con này chưa ?
Bác nào dịch dùm em có phải nó nói là con LKS 0004 hay chơn Chord dave ko?

Well, finally I have had a run in period virtually done at 200 hrs, with the lks,
My previous dac was a chord Dave running as a pre to my bhk250 fitted with matched nos 1963 Siemens grey tubes.
I didn't bother getting critical at first but straight off the bat the lks was very much like the Dave which was initially promising but I let it run for a full week before any comparisons on purpose.
, previous to Dave was PS directstream, auralic Vega, oppo ha1,nad m51,ca dac magic, ect,, I also have a good friend with a msb select dac, dual power, 33clock, ect ect,fully optioned, that I have had in my system for a week, so I consider myself to somewhat know how good a particular dac can sound.
I have nothing to do with lks, and can say the after hearing the Denafrips terminator it is going to replace my lks as it is the best dac on the market ATM for the money,,,,, but, at the lks's price its a no brainer, the lks has better separation than Dave by far, it's much quieter, has double the Dave's bass in a much more controlled manner and without raveing on ,in my system its synergy, with is nuances within a black as black background is instantly obvious, it also makes no difference being fed dirty wall power or PS p10 power, thanks to its linea ps I guess,, the terminator has the same traights but has the msb ladder dac type glorious presentation to boot,
One things for sure the lks is king of the dacs at a give away price
Em sở dĩ kô up lên con LKS 004 vì nó có lỗi thiết kế rất nóng, 2 con chip ES nóng rực như than.

do_long_khach

Well-Known Member
Nghe Tây chém con 004 này tát chết T+A 8 DSD và xấp xỉ Chord Dave 6x tiền. Mỗi vụ nóng quá thi thoảng tự nghỉ....

justbenice

Moderator
Có bác nào có Singxer SU-1 cần sang nhượng lại kô ạ?
Hoặc có bác nào có 2-4 con clock femto CCHD-575-25 , CCHD-957-25 muốn sang nhượng lại thì ib em nhé. Cám ơn các bác nhiều !

justbenice

Moderator
Nghe Tây chém con 004 này tát chết T+A 8 DSD và xấp xỉ Chord Dave 6x tiền. Mỗi vụ nóng quá thi thoảng tự nghỉ....
Chắc...tây khựa :D
Tuy nhiên kô phủ nhận con Es9038Pro nghe hay hơn hẳn con 9018. Cộng thêm thiết kế vốn đã khá hoàn thiện nhờ "anh em modder" thì con 004 kô hay mới là lạ bác nhỉ.

trung224

Well-Known Member
Nếu chip DAC nóng quá thì thêm tản nhiệt chứ đâu có phải vấn đề nhỉ :?

sniper6868

Active Member
Chắc...tây khựa :D
Tuy nhiên kô phủ nhận con Es9038Pro nghe hay hơn hẳn con 9018. Cộng thêm thiết kế vốn đã khá hoàn thiện nhờ "anh em modder" thì con 004 kô hay mới là lạ bác nhỉ.
Thấy một vài Tây khựa báo cáo là hay hơn Chord Dave
Vụ overheat cũng giải quyết xong, có bác nào đã Test chưa?
The overheating problem has been solved by placing some chokes on the bottom of the DAC's pcb.

All DA004 now ship in this mode. I own one.

minh2102

Active Member

trung224

Well-Known Member
@QuatManhVaoNhe : Xu hướng của nhạc số em thấy sẽ là streaming bác ạ. Thậm chí, tương lai 3-5 năm nữa phần transport sẽ được tích hợp vào DAC (dĩ nhiên DAC kiểu này cũng phải có giá từ 700 USD đổ lên) hết.

Về câu hỏi của bác về chip DAC. Hiện nay không còn chip DAC cho audio theo kiểu R2R nữa, chip cuối cùng là PCM1704 thì đã cạn nguồn cung rồi. Đó là lý do bác thấy tầm 1-2 năm gần đây các hãng DAC thiết kế theo kiểu R2R phải chuyển sang mạch điện trở R2R hết. Đó là lý do bác thấy gần đây nở rộ DAC R2R kiểu mạch rời, vì còn cách nào khác đâu :D Mạch rời còn có ưu điểm là nhận được tín hiệu thoải mái, không bị giới hạn như mấy chip DAC R2R cũ. Tuy nhiên, độ chính xác khi giải mã ko thể bằng chip DAC được vì chip DAC được làm theo kiểu cắt laze nên ngoài việc độ chính xác cao thì sự thay đổi giá trị các điện trở trong mạch theo nhiệt độ sẽ đồng đều nhau. Trong khi đó, những mạch R2R rời do phải có những mối hàn nên dù độ chính xác có cao thì khi có nhiệt độ vào (do dòng chạy qua) thì độ chính xác sẽ không thể bằng, noise cũng cao hơn.

Về chip DAC kiểu DSD 1 bit thì theo em biết hiện nay chỉ có duy nhất 1 con chip DAC cho phép giải mã kiểu 1 bit là AK4497 của hãng AKM (dùng trong mấy con CDP/DAC mới của Esoteric và Linn), còn lại là theo kiểu multibit - delta sigma, kể cả các chip ES9038Pro, WM8740,..

Bo mạch giải mã DSD kiểu rời, không dùng chip lúc đầu được sinh ra từ tác giả Miska, khi ông ta viết chương trình Signalyst HQplayer, phần mềm nổi tiếng bằng việc upsample tín hiệu lên DSD. Hổi đó các chip DAC như ES9018 chỉ chịu được DSD128 là max, nên ông ta làm ra mạch rời và công bố để mọi người có thể tự làm DAC DSD để nghe DSD256/DSD512 bằng chương trình của ông ấy. Sau đó đên năm 2016 thì hãng AKM mới ra chip AK4497EQ. Còn lý do hiện nay nhiều nơi làm mạch DSD rời vì em nghĩ nó dễ làm:D và hiện cũng chưa có nhiều sản phẩm dùng AK4497EQ.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Vấn đề là chip DAC R2R có chi phí chế tạo rất đắt, dẫn đến giá thành cũng đắt luôn. Chip PCM1704 có giá 12,95$ khi mua OEM 1000 con / 1 đơn hàng vào năm 1998, tương đương với 20 USD hiện nay, và chip này chỉ dùng cho 1 kênh, tức là khi làm 1 cái DAC ít nhất phải dùng đến 2 con liền. Để so sánh những chip DAC dạng delta sigma đắt nhất như ES9038Pro giá là 50 USD / 1 con với số lưowng mua chỉ 2 con, tức là với số lượng mua là 1000 con 1 lố thì sẽ chỉ còn 20-25$/ 1con nhưng lại có thể dùng cho 8 kênh. Giá cao sẽ dẫn đến số lượng người mua không nhiều + chip phí sản xuất cao -> lợi nhuận cho nhà sản xuất chip sễ ít -> chip DAC R2R sẽ phải biến mất. Đa phần mọi sự trong cuộc sống đều có thể tìm ra lý do ở vấn đề kinh tế :D

Chip DAC dạng R2R hiện nay chỉ còn tồn tại không phải để bán cho các bác audio mà để dùng cho thiết bị y tế bác ạ, đơn giản vì cái đó hiện nay mới ra tiền. Công nghệ tiên tiến vẫn phải tuân theo nguyên tắc về lợi nhuận bác ạ, chứ chẳng có Robin Hood nào trên cuộc sống đâu.

justbenice

Moderator
đã có phiên bản su-1 2018 nâng cấp nhiều thứ không biết có bác nào trên tay chưa, à thấy trên tb hình như thằng audiobyte toàn bộ seri của ảnh đã bị clone rồi không biết các bác biết không.
Gấp 2 lần L.K.S Audio USB-100 và gấp 4 lần board Amanero (made in italia) . kô biết chất lượng thế nào.
Em chắc chọn hướng mua board amanero italia rồi mod clock + độ nguồn riêng và biến áp rcore riêng cho DAC đèn thi văn r2r của em.

minh2102

Active Member
nếu bác đã từng nghe thử sản phẩm của tụi audiobyte như hydra z, bác sẽ biết tiền nào của đó các con như amanero không thể so sánh được, tụi trên tb theo em xem board thì nó đã clone 100 % rồi có khác chỉ linh kiện một ít giá lại rẻ hơn hãng quá nhiều.

justbenice

Moderator
nếu bác đã từng nghe thử sản phẩm của tụi audiobyte như hydra z, bác sẽ biết tiền nào của đó các con như amanero không thể so sánh được, tụi trên tb theo em xem board thì nó đã clone 100 % rồi có khác chỉ linh kiện một ít giá lại rẻ hơn hãng quá nhiều.
vâng. tiện bác cho em hỏi , bác thử test giữa hàng clone và hàng audiobyte chưa ? Thấy khác nhau nhiều kô ? Em đang kiếm 1 cái usb mà lăn tăn quá đây.

Bên trên