Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

do_long_khach

Well-Known Member
À máy tính đó bác.
Vậy chuyện dài lắm, rảnh viết bác đọc coi sao, tham khảo chọn cái nào, khuc nào thì chọn. Nói dài 1 tí vì để "hay" hơn thì có thể và cần làm rất nhiều thứ.

Hình như bác có cái máy khỏe, vừa làm việc vừa nghe nhạc, muốn điều khiển luôn trên máy đó đúng ko? Giả dụ như vậy đi

1/ Về giải pháp thì nên chơi dual PC - Roon. Phần mềm Roon server cài trên PC khỏe hiện có sẽ quản lý và đẩy nhạc sang 1 máy yếu ít nhiễu chỉ có nhiệm vụ phát nhạc sang DAC qua mạng LAN. Máy yếu này gọi là Roon Bridge, có thể là Pi, PC hoặc đủ loại máy của mấy hãng như Sotm, Innuous, Antipodes. Thực ra mấy cái máy hàng hiệu này đều là PC cấu hình yếu chạy hđh customize từ Win hoặc Linux mà giá thi rất đắt. Vây tốt nhất build 1 cái (khuyến nghị pc với motherboard mini itx tích hợp chip J1800 hoặc 1900, nguồn linear atx Giahuy VNAV). Một điểm + của Roon là bác có thể dùng chính phần mềm Roon Server cài trên máy khỏe để làm chức năng điều khiển luôn, ko cần đến điện thoại. Rất nhiều audiophile chơi Roon, tạm gọi là thành xu hướng rồi.

2/ Giờ bàn về quãng đường từ Roon Bridge đến DAC. Xuất tín hiệu luôn từ cổng usb có sẵn của PC hoặc nếu kỹ tính thì mua card PCI-E to USB để có được cổng usb "audiophile grade" (tham khảo đồ của JCAT, Paul Pang, SOTM. Tụi Sotm có 1 loại card cắm ngoài, đầu vào cắm vào usb header còn thừa trên main - cái này là tiện nhất). Đến đây là ngã 4 đường rồi, có 3 cách để đi tiếp:

2.1 Nối usb - usb trực tiếp từ PC sang DA, cái này ko cần nói nhiều.

2.2 Vẫn nối usb - usb nhưng cố gắng làm sạch tín hiệu usb bằng các thiết bị gắn thêm trên quãng đường từ PC đến DA. Tốt nhất cho hướng này là combo Uptone Iso Regen + LPS2.

2.3 Chuyển đổi tín hiệu usb sang dạng khác (coaxial, AES/EBU, BNC, IIS), từ đó nối với cổng tương ứng trên DAC. Con Singxer SU1 nó hỗ trợ hết mấy cổng trên, chất lượng rất ok. Hydra Z được nhiều người cho là hay nhất cùng với Berkeley nhưng giá thì cao. Ngoài ra còn có mấy giải pháp như Red net, Mutec v.v.... nhưng mấy cái này theo nhiều Tây nói ko hơn SU1 mà giá thì hơn vài lần mà lại hạn chế về kết nối và thông số kỹ thuật. Kinh tế nhất là Eitr của Schiit (giá rẻ, hay ngang hoặc hơn SU1, tuy nhiên chỉ có duy nhất cổng coaxial).

Về mặt chất lượng thì 2.3 hơn 2.2 nhưng 2.2 hỗ trợ thông số cao hơn (DSD 512 v.v.) vì dùng usb.

Nếu bác theo 2.1 hoặc 2.2 thì mới cần mua board Amanero trên DA.

Kinh tế nhất, P/P tốt nhất là bác ko cần mua gì hết ngoài con Schiit Eitr. Vẫn cái PC khỏe bây giờ, ko dual pc, ko Roon, chỉ cài foobar hoặc Jriver, xuất tín hiệu qua usb sang Eitr, từ Eitr sang DA qua coaxial. Con Eitr này có đặc điểm là đằng trc nó dù là music server nhiều ngàn đô hoặc PC văn phòng đầy nhiễu, có hoặc ko có mấy thằng usb decrapifier như Iso Regen hay Intona thì tín hiệu được Eitr xuất ra cũng gần như nhau (cái này hãng nó tuyên bố. Tây có thằng ko tin bèn cắm đủ thứ đằng trc Eitr và kết luận là có thể có khác nhưng rất ít.)

Vài dòng tán chơi.....

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
@do_long_khach
Cám ơn bác rất nhiều !
Về cơ bản thì em mong muốn sử dụng cái PC khỏe đó và cái DAC của em "như 1 cái card sound rời". Chứ kô phải dùng để chuyên nghe nhạc, em xem linh tinh, youtube, nct, zing, .v.v đều bằng cái DAC đó. Nên mấy phương án music server kô phù hợp với em.
Quay lại Eitr :
USB Receiver: C-Media CM6631A
USB Isolation: Electromagnetic and electrostatic isolation via high-speed transformers
Clocks: separate crystal clocks for both 44.1kHz and 48kHz multiples
SPDIF Output: 1 coaxial (RCA) output
Power Supply Type: linear, with precision low-noise voltage regulators

Như bác nói là nó rất tuyệt, và em đọc thông số của nó cũng như giá của nó thì tuyệt thật. Vậy sao em thấy đa số chúng ta (trong đó có bác) lại dùng singxer su1 , hoặc L.K.S USB100 hoặc nhiều cái board usb độ khủng cả clock lẫn nguồn khác?

do_long_khach

Well-Known Member
Hì đa số dân chơi đến tầm này thích xoay xở, mod này nọ cho nó phức tạp hóa lên ý mà. Như tôi mua SU1 từ trc, và mod các kiểu rồi nên ko mua Eitr. Ngoài ra Eitr nó ko hỗ trợ DSD, chỉ đc PCM 24/192

Chỉnh sửa lần cuối:

DanielTran

Well-Known Member
Kinh tế nhất, P/P tốt nhất là bác ko cần mua gì hết ngoài con Schiit Eitr. Vẫn cái PC khỏe bây giờ, ko dual pc, ko Roon, chỉ cài foobar hoặc Jriver, xuất tín hiệu qua usb sang Eitr, từ Eitr sang DA qua coaxial. Con Eitr này có đặc điểm là đằng trc nó dù là music server nhiều ngàn đô hoặc PC văn phòng đầy nhiễu, có hoặc ko có mấy thằng usb decrapifier như Iso Regen hay Intona thì tín hiệu được Eitr xuất ra cũng gần như nhau (cái này hãng nó tuyên bố. Tây có thằng ko tin bèn cắm đủ thứ đằng trc Eitr và kết luận là có thể có khác nhưng rất ít.)

Hu hu, đọc bài của bác mới biết được một giải pháp quá sức hữu hiệu và đơn giản đến kỳ diệu! Lại bưng mặt khóc rưng rức vì nhớ đến mấy câu thơ thời bao cấp:

Khi tổ chức cần thì tôi còn trẻ, khi tổ chức cần trẻ thì tôi đã già, khi tổ chức cần đàn bà thì tôi lại là đàn ông, khi tổ chức cần công nông thì tôi lại là trí thức, khi tổ chức cần tri thức thì tôi đã nghỉ hưu.

Đó là bởi vì em đã dẹp hết các DAC có cổng quang cổng coax linh tinh, giờ DAC em chỉ còn cổng USB thoai, hix!

tml3nr

Moderator
Hu hu, đọc bài của bác mới biết được một giải pháp quá sức hữu hiệu và đơn giản đến kỳ diệu! Lại bưng mặt khóc rưng rức vì nhớ đến mấy câu thơ thời bao cấp:

Khi tổ chức cần thì tôi còn trẻ, khi tổ chức cần trẻ thì tôi đã già, khi tổ chức cần đàn bà thì tôi lại là đàn ông, khi tổ chức cần công nông thì tôi lại là trí thức, khi tổ chức cần tri thức thì tôi đã nghỉ hưu.

Đó là bởi vì em đã dẹp hết các DAC có cổng quang cổng coax linh tinh, giờ DAC em chỉ còn cổng USB thoai, hix!
Thế thì ta lại chạy một vòng nữa anh nhỉ :D

tdat

Member
2.3 Chuyển đổi tín hiệu usb sang dạng khác (coaxial, AES/EBU, BNC, IIS), từ đó nối với cổng tương ứng trên DAC. Con Singxer SU1 nó hỗ trợ hết mấy cổng trên, chất lượng rất ok. Hydra Z được nhiều người cho là hay nhất cùng với Berkeley nhưng giá thì cao. Ngoài ra còn có mấy giải pháp như Red net, Mutec v.v.... nhưng mấy cái này theo nhiều Tây nói ko hơn SU1 mà giá thì hơn vài lần mà lại hạn chế về kết nối và thông số kỹ thuật. Kinh tế nhất là Eitr của Schiit (giá rẻ, hay ngang hoặc hơn SU1, tuy nhiên chỉ có duy nhất cổng coaxial).
Theo bác thì chơi qua Singxer SU1 sẽ lọc sạch nhiễu, vậy nhờ bác cho cái so sánh khi chơi : chơi dual PC - Roon-Singxer SU1 và PC khoẻ-Singxer SU1 có sự khác biệt nhiều không? chơi dual PC - Roon-Singxer SU1 tốt hơn bao nhiêu % ? Cám ơn bác.

tdat

Member
Hay dở phụ thuộc nhiều vào cái máy số 2 của bác.
Em đang chơi kiểu PC mạnh ( lọc nguồn, không quạt, phần mềm: hqplayer+Jplay+AO), muốn nâng cấp lên:
1/ PC+Singxer SU1(400$)
2/ dual PC - Roon- PC yếu (800-900$)
3/ dual PC - Roon- PC yếu+Singxer SU1(1200$)
Phương án (3) chắc là hay nhất, cho 10 đ, vậy (1) và (2) sẽ cho mấy điểm so với (3)? Rất mong bác cho nhận xét ạ, xin cám ơn.

tml3nr

Moderator
Em chưa hiểu câu này. Anh H có thể nói rõ hơn không?
Anh @DanielTran sau khi test qua một vòng đã quyết định bỏ hết các DAC input coaxial, chỉ còn giữ lại input USB.

Anh @do_long_khach giới thiệu Schiit Eitr chỉ có 4-5tr giải quyết tốt việc xuất coaxial.

Ý của em là anh @DanielTran bây giờ phải test lại mớ DAC cũ trước đây với Schiit Eitr :D

do_long_khach

Well-Known Member
Em đang chơi kiểu PC mạnh ( lọc nguồn, không quạt, phần mềm: hqplayer+Jplay+AO), muốn nâng cấp lên:
1/ PC+Singxer SU1(400$)
2/ dual PC - Roon- PC yếu (800-900$)
3/ dual PC - Roon- PC yếu+Singxer SU1(1200$)
Phương án (3) chắc là hay nhất, cho 10 đ, vậy (1) và (2) sẽ cho mấy điểm so với (3)? Rất mong bác cho nhận xét ạ, xin cám ơn.
Chắc là 8-9-10 bác ạ. ......
@justbenice: trong lúc ngâm cứu bác mua tạm con này xài đỡ, 150k nhưng SQ ít nhất 80% SU1.
https://linhkienbandan.com/shop/module-audio-dac-giai-ma-am-thanh-tu-cong-usb-pcm2704/

justbenice

Moderator
Chắc là 8-9-10 bác ạ. ......
@justbenice: trong lúc ngâm cứu bác mua tạm con này xài đỡ, 150k nhưng SQ ít nhất 80% SU1.
https://linhkienbandan.com/shop/module-audio-dac-giai-ma-am-thanh-tu-cong-usb-pcm2704/
vâng cám ơn bác. Thật hữu ích :D Có 150k là em ưng rồi.
Quay lại vấn đề amanero . Em vẫn thíc build board amanero lại rồi nhét luôn vào DAC cho tiện. Mua board Amanero của italia rồi updrage clock lên thì thấy là ổn. làm bộ nguồn ngon lành cũng làm được. Tuy nhiên cái vụ isolation thì em bó tay. Bác có cao kiến gì kô ? Em muón thử làm cái board amanero mà isolation như F1 hoặc Eitr ý.

do_long_khach

Well-Known Member
vâng cám ơn bác. Thật hữu ích :D Có 150k là em ưng rồi.
Quay lại vấn đề amanero . Em vẫn thíc build board amanero lại rồi nhét luôn vào DAC cho tiện. Mua board Amanero của italia rồi updrage clock lên thì thấy là ổn. làm bộ nguồn ngon lành cũng làm được. Tuy nhiên cái vụ isolation thì em bó tay. Bác có cao kiến gì kô ? Em muón thử làm cái board amanero mà isolation như F1 hoặc Eitr ý.
Nếu vẫn theo đường usb, và muốn có galvanic isolation giữa PC và DA bác có thể mua combo Iso regen + LPS2 hiện có của Uptone, chăc xấp xỉ 800$. Mua Iso regen thôi cũng được nhưng thấy bảo phải có phải có cục nguồn kia mới thật sự phát huy. Tụi Uptone này chơi kiểu bán thuốc cho người nghiện, mất dạy lắm. Hoặc mua Intona bản industrial hình như hơn 300. Intona thiệt ở chỗ nguồn nó dùng ko phải linear. Mấy cái đó kết hợp với amanero phía DA là ngon lắm rồi. Phía PC bồi dưỡng thêm con này nữa cho (gần) hết thuốc:
https://www.highend-audiopc.com/shop/en/accessories/sotm-tx-usbhubex-external

justbenice

Moderator
@do_long_khach : vâng bác. Tốn kém nhỉ. Có cách nào isolation đơn giản bằng chip hoặc transfomer như F1 hoặc Eitr kô bác?

justbenice

Moderator
Thực ra em kô muốn tốn nhiều tiền quá vào mỗi cái...đầu usb :D cái DAC có hơn nghìn mà đậo vào cái đầu usb gần nghìn thì em e là hiệu quả kô có đáng.

do_long_khach

Well-Known Member
Hị hị về kỹ thuật tôi bó tay rồi. Bác mua cái Intona kia là đủ galvanic isolation, khỏe rồi. Còn muốn diy thì phải thỉnh cao thủ diy.

Bên trên