Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

langthangvn33

Uploader
anh herry7588 không hỏi em, nhưng tiện thể em đọc được thì cũng xin nhiều chuyện một chút. Bản thân mỗi bộ phận trong thiết bị có thể được xem là một " hệ thống " (em dịch miễn cưỡng từ cụm từ system ra thôi ). Khi kết nối các hệ thống nhỏ lại với nhau thì được một hệ thống lớn. Loa là một hệ thống, trong loa cấu tạo bao gồm nhiều hệ thống nhỏ. Và dây dẫn là một trong số nhiều hệ thống nhỏ đó.

Anh có thể xem dây dẫn là một mạch điện cấu tạo đơn giản, Nếu anh dùng dây dẫn đẻ truyền điện 220V 50Hz, thì chả chuyện gì xảy ra, nhưng mà anh dùng dây dẫn truyền âm thanh là dạng tín hiệu dao động có tần số thay đổi. vậy giá trị trở kháng của tụ và cuộn dây trong mạch cũng thay đổi liên tục theo. Vậy mạch điên của dây dẫn sẽ khuếch đại tín hiệu âm nhạc của anh " tùy theo ý thích của nó ". đây là tính chất ảnh hưởng lớn nhất của dây dẫn.

Vậy dây mắc tiền khác dây rẻ tiền chỗ nào. Truyền dẫn analog có điểm yếu là nhiễu, tín hiệu không sạch. Nên mới dẫn đến việc cách diện từng lõi dây với nhau có tốt không, lớp mạ kinh loại bên ngoài tốt được đến chừng nào (anh chắc biết là điện chỉ truyền ở lớp vỏ bên ngoài của kim loại ). đại loại như vậy, nếu anh có hứng thú tra thêm một chút về sự nhiễu trên dây dẫn, thì mình sẽ có câu trả lời rõ ràng hơn.

Tuy nhiên từ chuyện " sạch " trong vấn đề truyền dẫn đến chuyện "hay" trong vấn đề thưởng thức là hai câu chuyện khác nhau :D

lâu rồi mới thấy chú xuất hiện ... dễ hiểu ... thanks chú Long

ah qua nghe cd anh làm rồi cho nhận xét nhé ... anh có gửi inbox tin nhắn cho em

ecaros

Member
@trung224 : Bác Trung cho mình hỏi tụi AGD có 2 loại Dac R2R là NOS7 và Master7. Vậy 2 loại đó nó khác nhau như thế nào về mặt thiết kế và chất âm? Mình thấy master7 vẫn có chế độ NOS nhưng theo hãng nói thì nó ko được tối ưu như NOS của NOS7.
Hiểu biết hạn hẹp của em thì cơ bản là khác biệt ở cái filter. NOS thì phải viết filter chuẩn hơn thì mới lọc nhiễu được, OS lên rồi thì filter cũng đơn giản hơn. Cá nhân em tai trâu thì cứ OS cho lành. NOS chắc gì đã hay hơn.

Quang_77

@trung224: Hiện tại em đang có DAC Bifrost, Singxer F1 và tai nghe HD600, đang loay hoay tìm headamp để nghe như: Asgard 2, lyr 2...Bác Trung tư vấn xem ghép với headamp nào hợp lý, kéo được HD600, giá tầm 10 tr đổ lại. Thanks bác nhiều.

trung224

Well-Known Member
@Quang_77 : Cá nhân em thì thấy nếu bác chỉ có dùng HD600, ko dùng planar kiểu Audeze, Hifiman,... thì ko nên dùng Asgard 2 và Lyr 2 (hơi phí tiền). Với tầm 10 triệu, thậm chí là ít hơn là có thể có 1 em Schiit Valhalla 2 hoặc bottlehead crack (có speedball) cũ (hiện nay có kha khá Valhalla 2 trên head-fi đang được xả với giá mềm do các fanboy schiit bị hype đổi sang jotunheim). Nếu cảm thấy ngần ngại chơi đồ cũ thì có thể chơi vali 2 (ko được như valhalla 2 khi kéo HD600 nhưng giá mềm) Nếu ko muốn chơi tube thì có thể xem Audio GD C2 cũng được (mua mới có lẽ sẽ hơn 10 triệu một tí).

So sánh một chút trên HD650
1. Valhalla 2 cho âm thanh holographic nhất, vừa rộng, cao và sâu, cảm giác sống động nhất, treble nhanh, mid đẹp. Điểm yếu là bass chất thì tốt (tốc độ và độ chi tiết) song lượng thì hơi thiếu và không mạnh
2. Vali 2 âm trường nhỏ hẹp hơn kha khá, ko holographic bằng. Âm hơi ngọt hơn chút nhưng lùi, laid-back. Điểm yếu là bass như Valhalla 2.
3. Audio GD C2 âm trường khá rộng, so với Vali 2 thì hơn nhưng vẫn kém xa Valhalla 2 (cả về độ rộng lẫn độ sâu). Chất âm so với Valhalla 2 gần như nhau, treble cũng nhanh nhưng vẫn có độ ngọt vừa phải, ko bị chói. Được cái bass thì mạnh và sâu hơn Valhalla 2.

Chỉnh sửa lần cuối:

valst1

Active Member
Không mơ nữa các bác nghe!

SPD2 was an experiment that we decided not to go to market with. We are reviewing the interest and may decide to bring something else out early next year.
Michael Kelly
Pi 2 Design
1540 Pontiac Ave., Suite C
Cranston, RI 02920
tel: +1-401-463-8111 office
tel: +1-401-408-3177 mobile
web: www.pi2design.com

Quang_77

@Quang_77 : Cá nhân em thì thấy nếu bác chỉ có dùng HD600, ko dùng planar kiểu Audeze, Hifiman,... thì ko nên dùng Asgard 2 và Lyr 2 (hơi phí tiền). Với tầm 10 triệu, thậm chí là ít hơn là có thể có 1 em Schiit Valhalla 2 hoặc bottlehead crack (có speedball) cũ (hiện nay có kha khá Valhalla 2 trên head-fi đang được xả với giá mềm do các fanboy schiit bị hype đổi sang jotunheim). Nếu cảm thấy ngần ngại chơi đồ cũ thì có thể chơi vali 2 (ko được như valhalla 2 khi kéo HD600 nhưng giá mềm) Nếu ko muốn chơi tube thì có thể xem Audio GD C2 cũng được (mua mới có lẽ sẽ hơn 10 triệu một tí).

So sánh một chút trên HD650
1. Valhalla 2 cho âm thanh holographic nhất, vừa rộng, cao và sâu, cảm giác sống động nhất, treble nhanh, mid đẹp. Điểm yếu là bass chất thì tốt (tốc độ và độ chi tiết) song lượng thì hơi thiếu và không mạnh
2. Vali 2 âm trường nhỏ hẹp hơn kha khá, ko holographic bằng. Âm hơi ngọt hơn chút nhưng lùi, laid-back. Điểm yếu là bass như Valhalla 2.
3. Audio GD C2 âm trường khá rộng, so với Vali 2 thì hơn nhưng vẫn kém xa Valhalla 2 (cả về độ rộng lẫn độ sâu). Chất âm so với Valhalla 2 gần như nhau, treble cũng nhanh nhưng vẫn có độ ngọt vừa phải, ko bị chói. Được cái bass thì mạnh và sâu hơn Valhalla 2.
Cảm ơn bác trung224 đã tư vấn, em cũng rất thích vahalla 2, chất âm như bác đã mô tả (gu em thích nghe ngọt, ấm ấm một chút) ngoài ra còn đồng bộ với DAC Brifost, chỉ tội Val 2 ở VN ít có, nhất là đồ cũ. Mua ở head-fi em chưa thử bao giờ, có bác nào trên diễn đàn mua rồi ship về VN chưa nhỉ?. hic.

lamyen2001

Well-Known Member
Cảm ơn bác trung224 đã tư vấn, em cũng rất thích vahalla 2, chất âm như bác đã mô tả (gu em thích nghe ngọt, ấm ấm một chút) ngoài ra còn đồng bộ với DAC Brifost, chỉ tội Val 2 ở VN ít có, nhất là đồ cũ. Mua ở head-fi em chưa thử bao giờ, có bác nào trên diễn đàn mua rồi ship về VN chưa nhỉ?. hic.
Audio-GD C2 có cái jumper để chỉnh cho tiếng ấm và ngọt hơn đó.
The two different settings for setting the C-2 have warmer sound. Push into 2 or 4 pc jumpers let they active .
The warmer 1 setting can effect the sound become warmer for the 4 group RCA inputs .
The warmer 2 setting can effect the sound become warmer for all inputs .
Users can setting both to let the sound more warmer .(Please pull out the power cord before the cover of the chassis is taken off .)

trung224

Well-Known Member
Thật ra nếu nói là ngọt và ấm thì Valhalla 2 ko hẳn có thể gọi là ngọt và ấm như Vali 2 hay Bottlehead Crack được đâu bác ạ. Valhalla 2 là headamp tube nhưng tiếng sạch kiểu solid stage, đổi tube cũng ko thay đổi nhiều chất âm của Valhalla 2 so với đổi tube trên vali 2 hay Crack. Cái Valhalla 2 trội là âm trường rộng và sâu cộng với âm thanh nổi khối holographic. Nên nếu bác thật sự thích ngọt và ấm thì nên chơi Vali 2 hay Bottlehead Crack chứ không phải Valhalla 2

kdd031206

Member
Các bác cho em hỏi tí: em chủ yếu nghe nhạc Việt 16bit /44kHz bằng đôi Heco gt 302 thì có nhất thiết phải cần em DAC gấu gấu tí ko ạ hay là chỉ cần mấy em tầm < 10t là được? ( Ý là giết gà có cần dao mổ trâu không). Mong các bác chỉ bảo

Hientt28

Active Member
Bác trung cho em hỏi là loa có tần số đáp ứng (30hz đến 20khz chẳng hạn), nếu bản nhạc hay phim có tần số 20hz hay 21khz thì loa có bị hỏng không hay chỉ là sẽ không nghe thấy tiếng thôi?

Em thấy mỗi nhà sx loa đều có đề xuất loa cho kích thước phòng nhất định vậy nếu mua loa quá to so với phòng (công suất quá lớn) như sub chẳng hạn thì liệu có hay hơn không hay sẽ phản tác dụng thậm chí tệ hơn ạ?

trung224

Well-Known Member
@kdd031206 : Thật ra chuyện có cần hay không phụ thuộc vào nhu cầu của bác nhiều hơn. Kinh nghiệm của em với cặp loa kiểm âm rẻ tiền JBL LSR305 của em là sự thay đổi khi lến đời DAC khá rõ. Nó là những chi tiết nhỏ như tiếng bật của dây đàn, độ harmonic richness của tiếng piano, độ chi tiết rõ ràng khi dàn nhạc chơi những đoạn nhạc phức tạp hay tiếng thở của ca sĩ. Thế nhưng do gu nhạc và do mục tiêu của em là tại tạo âm thanh giống thật nhất nên những cái chi tiết nhỏ đó rất quan trọng. Nếu như bác ko khó tính như em thì một con DAC R2R tốt cỡ 5-10 triệu như mấy con DAC TDA1541 tự ráp bên vnav hay Modi Multibit (6,6 triệu) là đủ rồi.

@Hientt28 : Cái tần số đáp ứng có nghĩa là ở tần số trong khoảng đó thì chênh lệch âm lượng của âm thanh chỉ là 3db. Ngoài khoảng đó thì sẽ tiếng sẽ rất nhỏ, chứ không phải loa bị hỏng.
Mua loa quá tó (loa stereo nhé) cho phòng bé thì cái bác nhận được sẽ là bass ù rền khắp phòng, lấn át các dải khác. Còn sub thì hơi khác, sub hiện nay thường là aktiv, tức là có amp riêng trong đó, ko dùng chung amp với loa stereo nên nếu thấy to thì có thể chỉnh bé lại, ko ảnh hưởng gì

Hientt28

Active Member
@kdd031206 : Thật ra chuyện có cần hay không phụ thuộc vào nhu cầu của bác nhiều hơn. Kinh nghiệm của em với cặp loa kiểm âm rẻ tiền JBL LSR305 của em là sự thay đổi khi lến đời DAC khá rõ. Nó là những chi tiết nhỏ như tiếng bật của dây đàn, độ harmonic richness của tiếng piano, độ chi tiết rõ ràng khi dàn nhạc chơi những đoạn nhạc phức tạp hay tiếng thở của ca sĩ. Thế nhưng do gu nhạc và do mục tiêu của em là tại tạo âm thanh giống thật nhất nên những cái chi tiết nhỏ đó rất quan trọng. Nếu như bác ko khó tính như em thì một con DAC R2R tốt cỡ 5-10 triệu như mấy con DAC TDA1541 tự ráp bên vnav hay Modi Multibit (6,6 triệu) là đủ rồi.

@Hientt28 : Cái tần số đáp ứng có nghĩa là ở tần số trong khoảng đó thì chênh lệch âm lượng của âm thanh chỉ là 3db. Ngoài khoảng đó thì sẽ tiếng sẽ rất nhỏ, chứ không phải loa bị hỏng.
Mua loa quá tó (loa stereo nhé) cho phòng bé thì cái bác nhận được sẽ là bass ù rền khắp phòng, lấn át các dải khác. Còn sub thì hơi khác, sub hiện nay thường là aktiv, tức là có amp riêng trong đó, ko dùng chung amp với loa stereo nên nếu thấy to thì có thể chỉnh bé lại, ko ảnh hưởng gì
Vậy nếu loa stereo thì cũng có thể chỉnh bé lại để bass vừa đủ mà đúng k ạ?

trung224

Well-Known Member
Vấn đề là với loa stereo mà quá to đặt trong phòng bé thì phần woofer (tạo bass) và tweeter (tạo treble) dùng chung một amp, nên nếu có chỉnh volume cho bé để bass vừa đủ thì cùng lúc đó bác cũng chả nghe thấy treble luôn. Nói chung là horses for cources, phòng nhỏ thì loa nhỏ thôi.

kdd031206

Member

Có lẽ em nghe bác: đầu tư con Modi Multibit cho lành, cao hơn thì hơi phí so vơi bộ cỏ nhà em. Cảm ơn bác trung224

danghiep

Member
Có lẽ em nghe bác: đầu tư con Modi Multibit cho lành, cao hơn thì hơi phí so vơi bộ cỏ nhà em. Cảm ơn bác trung224
Các Bác cho em hỏi, nếu mua Dac này xong thì nên đầu tư nguồn phát nào nữa để đảm bảo chất âm, Em chưa rành nên nhờ các Bác tư vấn nhé. Cảm ơn.

ecaros

Member
Các Bác cho em hỏi, nếu mua Dac này xong thì nên đầu tư nguồn phát nào nữa để đảm bảo chất âm, Em chưa rành nên nhờ các Bác tư vấn nhé. Cảm ơn.
Nó là nguồn phát còn gì bác, còn để feed cho nó thì bác nên mua transport singxer F1 em pair cùng nghe rất ổn.

Lucky_man

Member
@henry7588: Đúng là dây dẫn cũng chỉ thực hiện chức năng dẫn điện đến loa. Nhưng vấn đề là bản chất dòng điện cũng là sự dịch chuyển của điện tích cùng quá trình truyền sóng đồng bộ. Thế nên môi trường truyền cũng ảnh hưởng đến.quá trình truyền dẫn là chắc chắn. Đó là không có dây dẫn nào đồng bộ 100% chỉ có trở kháng R mà còn có tính cảm kháng, dung kháng. Đôi loa của bác cũng vậy. Nên vì thế mới có chuyện dây này hợp, dây nọ không hợp bộ dàn.
Cá nhân em tin vào chuyện dây dẫn nhưng em ko tin là cứ dây đắt hơn là hay hơn. Vì rõ ràng chuyện hợp hay không là tùy từng bộ dàn, chả có cái gọi là thước đo nào chung cả. Bác cứ dung dây thường thôi, nếu cảm thấy bộ dàn thiếu chỗ nào thì cố gắng demo vài loại dây khác nhau rồi chọn cái hợp ý mình nhất thôi. Về chuyện jack bắp chuối thì ngoại trừ chuyện tiện dụng (đặc biệt cho chuyện cắm rút), em thấy thật sự nó không cho tí lợi ích nào về âm thanh cả.

Mình đang cần mua 1 sợi Digital coaxial để nối từ đầu phát Pioneer N50 xuống Dac, 1 cặp dây XLR để nối từ Dac xuống ampli.
Mình nghe nhạc Thuý Nga, Asia là chính. Muốn tìm dây cho tiếng trầm ấm hơn vì tiếng hiện nay hơi chói.
Bác có thể gợi ý cho mình vài lựa chọn trong tổng giá khoảng 500USD cho 2 món, mua tại Mỹ được không.
Cảm ơn bác nhiều!

Bên trên