Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

danghiep

Member
Nó là nguồn phát còn gì bác, còn để feed cho nó thì bác nên mua transport singxer F1 em pair cùng nghe rất ổn.
Vâng cảm ơn Bác. Ý em nói là phát nhạc bằng máy tính hay bằng đầu gì, kết nối như thế nào, còn mua con singxer F1 thì kết nối với máy tính hả Bác?

trung224

Well-Known Member
Mình đang cần mua 1 sợi Digital coaxial để nối từ đầu phát Pioneer N50 xuống Dac, 1 cặp dây XLR để nối từ Dac xuống ampli.
Mình nghe nhạc Thuý Nga, Asia là chính. Muốn tìm dây cho tiếng trầm ấm hơn vì tiếng hiện nay hơi chói.
Bác có thể gợi ý cho mình vài lựa chọn trong tổng giá khoảng 500USD cho 2 món, mua tại Mỹ được không.
Cảm ơn bác nhiều!
Em nghĩ đối với dây Digital coaxial thì bác chỉ cần mua loại dây dạng công nghiệp chuẩn 75 Ohm là đủ. Em xin đề cử dây Blue Jeans coaxial dùng dây Belden 1694A và jack Canare RCAP (bác ở Mỹ thì dây này khá rẻ). Con Gumby của em đang dùng dây BNC từ Belden 1694A và jack BNC của Canare rất tốt.
Bác muốn trầm ấm thì nên tập trung vào dây interconnect và dây loa hơn là dây digital. Em đề cử dây XLR của DH Labs hoặc Atlas. Chống chỉ định dây Audioquest hoặc Kimber. Bác có thể mua dây bulk của DH Labs về tự hàn jack cho kinh tế, nhớ dùng dây đồng

Chỉnh sửa lần cuối:

Lucky_man

Member
Em nghĩ đối với dây Digital coaxial thì bác chỉ cần mua loại dây dạng công nghiệp chuẩn 75 Ohm là đủ. Em xin đề cử dây Blue Jeans coaxial dùng dây Belden 1694A và jack Canare RCAP (bác ở Mỹ thì dây này khá rẻ). Con Gumby của em đang dùng dây BNC từ Belden 1694A và jack BNC của Canare rất tốt.
Bác muốn trầm ấm thì nên tập trung vào dây interconnect và dây loa hơn là dây digital. Em đề cử dây XLR của DH Labs hoặc Atlas. Chống chỉ định dây Audioquest hoặc Kimber. Bác có thể mua dây bulk của DH Labs về tự hàn jack cho kinh tế, nhớ dùng dây đồng

Cảm ơn bác Trung nhiều.

Mình thấy nhiều người khen dây BJ hay. Mà nó rẻ thật. RCA coaxial bác khuyên lấy dây dài khoảng 1,5m phải không?

Mình định lấy cặp XLR Audioquest Columbia 1 mét, giờ khoảng 200USD trên Musicdirect.com. Đọc review thấy cũng rất tốt. Bác có ý kiến gì về cặp này không?

Vụ Dac Schitt của bác thế nào? Bác vẫn còn yêu thích nó chứ?

trung224

Well-Known Member
@Lucky_man : Vâng, dây RCA coaxial thì nên lấy tầm 1.5m. Dây Blue Jeans em thấy khá vì nó dùng linh kiện có thông số rõ ràng, kiểm chứng được. Em nói thật, mấy cái dây RCA SPDIF coaxial của mấy hãng dây "audiophile" có chúa mới biết nó có đúng 75 Ohm không (cả dây lẫn jack cắm). Mà cái món dây digital này nếu sai impedance là có rất nhiều chuyện xảy ra, tiêu biểu là âm hình bị mờ đi.
Trên ebay Mẽo cũng có thằng bán dây như blue jeans
http://www.ebay.de/itm/5-ft-Belden-1694A-SPDIF-75-Ohm-Cable-w-Canare-RCAP-C53-Gold-RCA-/150935991772
Nhìn quá thì nó hơn dây blue jeans vì nó có thêm giáp cản nhiễu, trong khi blue jeans thì là dây trơn.
Với dây XLR Audioquest Columbia thì với kinh nghiệm của em với audioquest, em ko nghĩ nó sẽ giúp bộ dàn bác trầm ấm lên. Nhưng theo em nhớ thì Musicdirect có cho phép trả lại trong vòng 14 ngày, nên bác cứ thử đem về demo, hợp thì lấy, ko hợp trả lại. Chúc bác sớm tìm được dây như ý.
Vụ DAC Schiit của em vẫn đang ngon bác ạ. Em cũng sắp hoàn thiện phần transport rồi. Giờ đang tìm hiểu để nâng cấp loa và diy ampli thôi :D

trung224

Well-Known Member
Tình hình mấy hôm nay chả có gì hay ho chia sẻ. Tiện thể hôm nay thấy một bài review về con DAC Holo Spring R2R mới của Tàu rất chi tiết nên post link lên đây cho các bác xem

http://www.superbestaudiofriends.or...-edition-impressions-reviews.3172/#post-93844

Tay review là một tay khá nổi trên head-fi với hành trình tìm kiếm DAC của mình, với việc demo và viết review hàng chục DAC đình đám, lấy Schiit Yggdrasil làm điểm mốc.
http://www.head-fi.org/t/804153/life-after-yggdrasil

Bộ dàn: transport là Singxer SU-1, Auralic Aries Femto, Sonore MicroRendu.
Phần analog là Linn Akurate DS/1, Akurate 4200 bi-amping, loa Linn Akudorik và sub JL Audio Dominion D-108
Bộ headphones test cũng toàn hàng khủng HeadAmp là Woo Audio WA-5LE Mk2 và Schiit Ragnarok.
Headphones là PS Labs Abyss, Focal Utopia, Audeze LCD-4 and Sennheiser HD800S

minh2102

Active Member
holo theo đánh giá có phần lấn cả yggy về nhiều mặt pp sq , nếu không ác cảm với tụi tàu thì đây là dac đáng chơi đó chứ bác.

trung224

Well-Known Member
holo theo đánh giá có phần lấn cả yggy về nhiều mặt pp sq , nếu không ác cảm với tụi tàu thì đây là dac đáng chơi đó chứ bác.
Vâng. Lúc con này mới ra dù là fan của DAC thiết kế R2R nhưng em vẫn khá nghi ngờ vì bài học thuốc hàng từ bọn head-fi vẫn còn rất nóng hổi (vụ Gustard X20 được nâng bi hơn Yggdrasil là một ví dụ điển hình :D), chưa kể xưa này vẫn ghét đồ Tàu. Nhưng sau bài review kĩ lưỡng của tay Torq này thì chắc sẽ phải có một cái nhìn khác về con DAC holo này. Trong số những người review ko chuyên về DAC, em thấy tay Torq này là đáng tin cậy bậc nhất. Hắn reviews rất nhiều DAC high end, và ko hề ngần ngại chỉ ra những điểm chưa đạt của những DAC chục nghìn đô khi đem so với những DAC thấp tiền hơn, hoàn toàn ko phải loại review cứ tiền cao là cho review tốt, chưa kể cũng là người biết chơi nhạc cụ và rất hay đi nghe hòa nhạc nên đánh giá của tay này về độ "thực" của âm thanh theo quan điểm của em là rất đáng tin.

trung224

Well-Known Member
Ghê gớm vậy à, DSP ngon hơn cả Schiit và Audio-GD luôn sao ?
Theo tay Torq thì con DAC này chỉ thể hiện sức mạnh khi chạy NOS mode (non oversampling mode), chứ khi chạy oversampling mode thì thua xa Yggdrasil. Có nghĩa là về phần DSP thì Schiit ngon hơn. Tuy nhiên, có vẻ cái phát kiến dùng thêm một mạch R2R DAC để compensate cho mạch R2R chính có tác dụng rất tốt. Nói thật chứ một con DAC NOS mà cho ra được microdetails hơn được một con Oversampling DAC ngon như Yggdrasil thì cũng ko thể đùa được

Kingwa em thấy giói theo kiểu thiết kế overbuild, dùng linh kiện tốt, thiết kế mạch nguồn cẩn thận chứ trình độ code DSP chắc cũng chả hơn gì bác Quanghao nhà mình đâu.

minh2102

Active Member
à nãy giờ ngồi lục trên mạng của tụi tàu thấy holo hình như chỉ là đàn em thôi, vụ dac r2r dùng trở thì trước đó tụi DENAFRIPS vào năm 2014 đã cho ra một em tầm thấp dùng toàn trở rồi, đến cuối 2015 thì thêm 2 em dòng đầu bảng dùng chip 1704, cách đây vài tháng cũng nâng cấp 2 em đầu bảng lên dùng toàn trở thay thế hoàn toàn cho 1704, lượm được ít hình của 3 em nó trên mạng đây, không biết bác trung có thể đáng giá sơ bộ qua hình không?

vài tấm em tầm thấp

vài tấm em tầm trung

vài tấm em tầm cao dùng 1000 trở 0.01%, 2 clock CRYSTEK để reclock, nguồn riêng, toàn tụ

Chỉnh sửa lần cuối:

minh2102

Active Member
mình thấy 2 con dòng đầu bảng của tụi DENAFRIPS có vẻ đáng tiền hơn thằng holo thì phải? :)

Chỉnh sửa lần cuối:

ABCAudio

Active Member
@Lucky_man

Tôi vừa nhận con YGGDRASIL được tầm 2 tuần. Đang chạy rà. Lúc đầu tôi kết nối DAC với amply bằng cặp RCA Audioquest và dùng dây nguồn theo máy thì phải nói là đầy thất vọng, tôi không nghĩ YGGDRASIL lại tệ đến mức đó!

Nhưng khi kết nối bằng cặp XLR Audioquest Columbia và sợi dây nguồn khá hơn thì chất âm khác hẳn, nhất là những đoạn piano hay violon solo với tiết tấu nhanh, phải nói là tuyệt. Hy vọng sau thời gian chạy rà, chất âm sẽ còn khá hơn (?)

Giá cặp XLR Audioquest Columbia mà 200$ là khá rẻ so với giá tôi mua tại VN.

Đôi lời chia xẻ cùng bạn. Chúc vui.

Lucky_man

Member
@Lucky_man

Tôi vừa nhận con YGGDRASIL được tầm 2 tuần. Đang chạy rà. Lúc đầu tôi kết nối DAC với amply bằng cặp RCA Audioquest và dùng dây nguồn theo máy thì phải nói là đầy thất vọng, tôi không nghĩ YGGDRASIL lại tệ đến mức đó!

Nhưng khi kết nối bằng cặp XLR Audioquest Columbia và sợi dây nguồn khá hơn thì chất âm khác hẳn, nhất là những đoạn piano hay violon solo với tiết tấu nhanh, phải nói là tuyệt. Hy vọng sau thời gian chạy rà, chất âm sẽ còn khá hơn (?)

Giá cặp XLR Audioquest Columbia mà 200$ là khá rẻ so với giá tôi mua tại VN.

Đôi lời chia xẻ cùng bạn. Chúc vui.

Chào bác.
Đang tính mở máy viết vài dòng hỏi thăm xem bác nhận được Schitt chưa thì đọc được bài này. Chúc mừng bác!

Em thì hơi ngược với bác, em thì thay cọng dây nguồn của máy bằng sợi Analysis plus oval 10 thì phải rút ra vội vì tiếng dở hơn hẳn. Giờ em vẫn dùng tạm dây nguồn theo máy và cân nhắc thay sau. Bác có thể cho em biết bác dùng dây nguồn gì không để em tham khảo với.

Cách đây vài tuần em tính mua cặp Audioquest King Cobra, nhưng lại thấy cặp Columbia này giá hợp lý nên chắc sẽ lấy nó, tuy bác Trung224 có lời khuyên không nên chơi AQ. Em sẽ thử xem sao, dù sao Columbia trước đây cũng là hàng khá của AQ, chắc phải hơn cặp Nordost Blue Heaven hiện nay của em.

ABCAudio

Active Member
@Lucky_man

Dây nguồn tôi dùng cho YGGDRASIL là dây In-akustik cũ do tôi mua lại của một bác trên audiophile.vn Dây này cũng bình thường, chỉ là loại dây được cắt mét rồi gia công với jack cắm Nhật. Trước đây tôi dùng thử dây này với amply thì thấy không có gì lạ, nhưng dùng với CDP thì thấy có cải thiện chất âm, bây giờ dùng cho YGGDRASIL thì thấy có sự thay đổi rõ rệt so với dây nguồn gốc đi kèm theo DAC.

Chúc bạn tìm được dây nguồn vừa ý cho YGGDRASIL

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên