Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

doanthieugia19

Active Member
HE400i nghe hay mà bạn, đặc biệt là amp/dac ngon thì càng ngon, có điều hơi nặng. 650 thì mình nghe bản mod và bản original rồi. Mình thích bản mod hơn, mặc dù, bản original có chất riêng (cái mà người ta gọi là làm nên huyền thoại 650), nhưng nó đặc thù quá, mod đi nghe nhẹ nhàng hơn, mà cảm thấy gây nghiện hơn.
Có thể bác nghe nhạc khác dòng của e, e nghe h400i thì tiếng hơi sáng quá, giọng ca sĩ đặc biệt nữ không truyền cảm bằng HD650, nghe HD650 e nghe rõ từng tiếng thở hoặc tiếng khàn trầm của các ca sĩ có giọng đặc trưng. Nói chung về dòng nhạc vàng e nghe thì gu của e là tiếng hát phải thật truyền cảm, nghe phải có cảm giác gai gai khi ca sĩ cất lên tiếng hát đầu tiên, còn e ko đánh trọng tâm vào phần nhạc cụ trước quá.

toDie4

Member
Có thể bác nghe nhạc khác dòng của e, e nghe h400i thì tiếng hơi sáng quá, giọng ca sĩ đặc biệt nữ không truyền cảm bằng HD650, nghe HD650 e nghe rõ từng tiếng thở hoặc tiếng khàn trầm của các ca sĩ có giọng đặc trưng. Nói chung về dòng nhạc vàng e nghe thì gu của e là tiếng hát phải thật truyền cảm, nghe phải có cảm giác gai gai khi ca sĩ cất lên tiếng hát đầu tiên, còn e ko đánh trọng tâm vào phần nhạc cụ trước quá.
Mình cũng female vocal, jazz vocal, male vocal thôi. Thực ra he400i mid hơi khô, thêm nữa nhà mình nghe với 1 e dac tiếng ấm và tune smooth hơn. Nên nghe với he400i rất ổn. Detail thì mình đánh giá so với bản 650 original thì he400i detail hơn rất nhiều.

trung224

Well-Known Member
Hi bác Trung224.

Bác thử Mutec 1.2 và Singxer SU1 với Schiit Wyrd chưa?! Theo bác thì như thế nào?! Giả sử bỏ qua vấn đề nhiều cổng ra. Tks
Em có Mutec MC-1.2 và đã từng thử Wyrd, cá nhân em thì Mutec > Wyrd. Cả hai thằng đều giúp nền âm tĩnh hơn nhưng thằng Wyrd lại có xu hướng làm âm trường bị hẹp và có xu hướng tiến hơn (em thì ko thích điều này).
Singxer SU-1 thì em chưa có cơ hội thử nhưng theo khá nhiều người trên mạng đã sở hữu cả hai con này thì SU-1 có vẻ tốt hơn Mutec MC-1.2

giaphongn

Well-Known Member
Mình cũng female vocal, jazz vocal, male vocal thôi. Thực ra he400i mid hơi khô, thêm nữa nhà mình nghe với 1 e dac tiếng ấm và tune smooth hơn. Nên nghe với he400i rất ổn. Detail thì mình đánh giá so với bản 650 original thì he400i detail hơn rất nhiều.
Bác @toDie4 cho hỏi cảm nhận của bác khi nghe không có Singxer F-1 và khi có Singxer F-1 thì giữa PC và Pi3 có khác biệt gì không? Pi3 của bác đang dùng nguồn gì ạ?

lamyen2001

Well-Known Member
Bác trung224 cho e hỏi cái, e có tai hifiman H400i + AKG Q701 rồi, mới đi off nghe con Sen HD650 đúng hợp với gu nhạc nên chắc là đẩy con H400i đi để rước e này về. Nhưng ráp với 1 số Hedamp thấy không cái nào ở buổi off vừa ý cả, kể cả con Gustard H10 + V5 được ae đánh giá khá cao, chỉ được con AudioGD master 9 nghe hợp chất . Mà con này đầu tư cũng thấy hơi chua so với con HD 650, bác cho e thêm 1 số sự lựa chọn tốt trong tầm 600-800$ để kéo ra được hết chất na ná con audioGD được không ah, hay con AudioGD là lựa chọn tốt nhất rồi hả bác trung??
Mình ko đánh giá cao về nguồn điện hôm offline, nguyên 1 dàn master 9 + X20 + SU1 + Music Player (PC, Laptop) .... dùng cùng 1 nguồn điện qua ổn áp LIOA. Tuy tín hiệu được cách ly nhiễu bằng bộ iFi và SU1 nhưng vẫn còn đó nhiễu do nguồn điện. Thật sự thì thấy nền ko được sạch, âm trường mất chiều sâu và bass nghe hơi lùng bùng. Do ở quán đành chịu vậy thôi chứ có phải như ở nhà đâu.

toDie4

Member
Mình ko đánh giá cao về nguồn điện hôm offline, nguyên 1 dàn master 9 + X20 + SU1 + Music Player (PC, Laptop) .... dùng cùng 1 nguồn điện qua ổn áp LIOA. Tuy tín hiệu được cách ly nhiễu bằng bộ iFi và SU1 nhưng vẫn còn đó nhiễu do nguồn điện. Thật sự thì thấy nền ko được sạch, âm trường mất chiều sâu và bass nghe hơi lùng bùng. Do ở quán đành chịu vậy thôi chứ có phải như ở nhà đâu.
Bác lamyen tham gia vụ off sài gòn hôm qua trên fb group ạ.

toDie4

Member
Bác @toDie4 cho hỏi cảm nhận của bác khi nghe không có Singxer F-1 và khi có Singxer F-1 thì giữa PC và Pi3 có khác biệt gì không? Pi3 của bác đang dùng nguồn gì ạ?
E ko rành nhiều từ ngữ kỹ thuật. E nghe test a/b hai con. Dac bật hết cả hỗ trợ usb. Sau khi test cùng 1 bài thì thấy qua singxer nghe thoáng hơn qua usb thường.

doanthieugia19

Active Member
Chắc 1 phần nguyên nhân đó nên nghe một số con tai đắt lòi nhưng không thấy hay . Nhưng qua đó cũng tìm được 1 hướng đi đúng đỡ đầu tư lung tung nữa bác ah, e định vác con Elise về vì hàng crack mod hơi bị nhiêu khê với khả năng của e. Con Elise này có ae nào hiện có ko nhỉ, nếu có thì e xin ghé nghe thử trước khi xuống tay cho nó chắc, ko mua về mà ko hợp nữa thì bỏ mịa.

giaphongn

Well-Known Member
Bác @lamyen2001 hình như đã trải nghiệm cả Singxer F-1 và SU-1 thì phải. Nếu chỉ so sánh về âm thanh thì hai con này có khác biệt không ạ? Giá chênh lệch khoảng 4tr nên em phân vân quá

lamyen2001

Well-Known Member
Bác @lamyen2001 hình như đã trải nghiệm cả Singxer F-1 và SU-1 thì phải. Nếu chỉ so sánh về âm thanh thì hai con này có khác biệt không ạ? Giá chênh lệch khoảng 4tr nên em phân vân quá
Nếu có sẵn Schiit Wyrd hay nguồn LSP, hoặc ko cần nhiều kiểu kết nối, hoặc tận dụng dây coax có sẵn thì mua F1 thôi cho kinh tế. Mình chơi SU1 là do mua mới toàn bộ từ sợi dây nên muốn thử :)

chuphe

Active Member
Chào Bạn Trung224.
Tôi muốn nhờ Bạn nhận xet dum, âm thanh con Arcam rDAC KW Wireless, nghe có được không? Thanks

lamyen2001

Well-Known Member
Chắc 1 phần nguyên nhân đó nên nghe một số con tai đắt lòi nhưng không thấy hay . Nhưng qua đó cũng tìm được 1 hướng đi đúng đỡ đầu tư lung tung nữa bác ah, e định vác con Elise về vì hàng crack mod hơi bị nhiêu khê với khả năng của e. Con Elise này có ae nào hiện có ko nhỉ, nếu có thì e xin ghé nghe thử trước khi xuống tay cho nó chắc, ko mua về mà ko hợp nữa thì bỏ mịa.
Lúc trước tính mua Elise mà phải ship từ Ba Lan sang Đức (40$) hoặc Mỹ (60$) để ship về VN (50$) ngán quá nên thôi. Ở VN mình chắc ko có con Elise nào đâu, trên head-fi chưa thấy ai chê bai gì nó mặc dù biết trên đó bác sĩ nhiều nhưng thấy có mấy tay to cũng chơi nó. Thấy nó còn nổi hơn con MicroZOTL 2.0 nữa.

Hôm qua off, khi ghép schiit Wyrd trước Su-1 thì nền không sạch, bỏ Wyrd ra chỉ dùng Su-1 thì cải thiện rõ, theo cá nhân 1 mình Su-1 là quá đủ, còn lại tập trung cho nguồn điện trước khi vào PC hay music streamer như BACL hay lọc sẽ tốt hơn!

doanthieugia19

Active Member
Lúc trước tính mua Elise mà phải ship từ Ba Lan sang Đức (40$) hoặc Mỹ (60$) để ship về VN (50$) ngán quá nên thôi. Ở VN mình chắc ko có con Elise nào đâu, trên head-fi chưa thấy ai chê bai gì nó mặc dù biết trên đó bác sĩ nhiều nhưng thấy có mấy tay to cũng chơi nó. Thấy nó còn nổi hơn con MicroZOTL 2.0 nữa.
Con này ko ship thẳng về VN hả bác ?? 2 lần ship hết 110$ cũng ngán thiệt !!

Các bác cho e hỏi chút ạ? Tháng sau e có ôg a o bên Đức về VN ăn tết.
Ko bik bên Đức có đồ âm thanh hay đồ j mà xách ze VN bán dc kiếm ít cafe ko các bác nhỉ?

lamyen2001

Well-Known Member
Các bác cho e hỏi chút ạ? Tháng sau e có ôg a o bên Đức về VN ăn tết.
Ko bik bên Đức có đồ âm thanh hay đồ j mà xách ze VN bán dc kiếm ít cafe ko các bác nhỉ?
Amp đèn tầm 700$ thì quất Feliks Elise đi, nhưng nhớ tính ship về Đức 40$ nữa nhé. Mua bản standard 700$ thôi.

Bên trên